ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม: เรื่องฟีลม์ติดรถยนต์ครับ  (อ่าน 6778 ครั้ง)

ออฟไลน์ nptm88

• Newbie
  • *
สอบถาม: เรื่องฟีลม์ติดรถยนต์ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 23:23:11 »
สอบถาม: เรื่องฟีลม์ติดรถยนต์ครับ

ตอนนี้รถผมติดฟลีม์ 3m  fx-5 รอบคับ  บานหน้า fxr-40 ครับ
เวลารถจอดตากแดดนานๆ ค่อนข้างร้อนครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะบานหน้ารึเปล่า

พอดีว่าจะติดฟีลม์บ้านหน้าใหม่ครับ (กระจกแตกครับ)
เลยอยากปรึกษาว่าจะติดบานหน้าเป็น 3m  fx-30 หรือ fxr-35 ครับ
หรือเปลี่ยนเป็นแบนด์อื่น เช่น lamina ครับ

ปล..อยากได้ฟีลม์ที่มืดหน่อย มองจากข้างนอกไม่เห็นครับ แต่ไม่เป็นปัญหาตอนกลางคืนครับ
ปล2. fx5 ใต้ วิภาวดี ค่อนข้างมืดครับในตอนเย็น ถ้าค่ำหน่อยหน้ารถคันหลังเปิดไฟก็ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณพี่จิมมี่และสมาชิก สำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถาม: เรื่องฟีลม์ติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 00:42:40 »
สาเหตุที่รถร้อนเมื่อจอดกลางแดดคือฟิล์มของคุณมืด

สีดำจะดูดความร้อนได้ดี ดังนั้น กระจกรถคุณจะร้อนมากจึงมีความร้อนกระจายเข้ามาสะสมในตัวรถเมื่อจอดรถกลางแดด

ให้สังเกตุว่าพวกฟิล์มแพงๆที่กันความร้อนได้ดี พวกนี้จะไม่ดำ แต่อาศัยคุณสมบัติการสะท้อนรังสีความร้อน

คุณอาจเปลี่ยนไปใช้รุ่น FX- HP ก็ได้ มันจะกันความร้อนดีกว่า FX เฉยๆ

3M ดีที่สุดเรื่องกาวอยู่แล้ว มีโรงงานและเทคโนโลยี่ของตนเอง บางยี่ห้ออาศัยโฆษณา ไปจ้างใครไม่รู้ผลิตแล้วมาแปะยี่ห้อ ส่วนตัวเลขการกันความร้อนนั้น บางยี่ห้อเชื่อไม่ได้ขนาดราคาหลายหมื่น ตัวเลขเว่อร์มากในเว็บภาษาไทย พอไปหาที่เป็นภาษาอังกฤษดู ตัวเลขเป็นคนละเรื่อง

ปัญหาของ 3M คือ support ในเมืองไทยแย่มากๆ ผมติดไปยังไม่ยอมส่งใบรับประกันมาให้เลย เป็นปีแล้ว ได้แต่ใบรับประกันจากทางร้านซึ่งเราก็ไม่แน่ใจว่าถ้างั้นฟิล์มปลอมหรือเปล่า ถามที่ร้านเขาก็บอกว่าบริษัมต้องส่งมาให้ พอดูหมายเลขโทรศัพท์ของฝ่ายบริการลูกค้าที่ให้ไว้ในเว็บก็เป็นเบอร์แฟ็กซ์เลยไม่รู้จะไปตามจากที่ไหนได้

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
Re: สอบถาม: เรื่องฟีลม์ติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 03:11:28 »
จอดรถตากแดดนานๆยังไงก็ร้อนล่ะครับต่อให้ฟิล์มบานหน้าเป็นหมื่นก็ร้อนอยู่ดีครับ
มันเกิดจากการสะสมความร้อนภายในรถซึ่งมันไม่มีทางระบายหรือระบายได้น้อยมากๆ
สิ่งที่อาจจะช่วยได้หน่อยคือเปิดตัวที่รับอากาศมาจากทางด้านนอกของแอร์ หรือ แง้มกระจกหน้าต่างไว้หน่อย
สำหรับฟิล์มที่ดีเมื่อจอดตากแดดเวลาเข้าไปในรถยามขับขี่แล้วเมื่อเปิดแอร์ๆจะต้องใช้เวลาในการทำความเย็นน้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:02:15 »
จอดกลางแดดยังไงก็ร้อนนะครับ

แค่ฟิลม์บางๆแผ่นเดียวไม่ได้ช่วยขนาดนั้นหรอกครับ

ขนาดตึก สร้างด้วยอิฐมวลเบา ทาสีสะท้อนความร้อน+แผ่นสะท้อนความร้อน+พ่นโฟมกันร้อนให้ด้วยอะ

ปิดตึกทิ้งไว้เฉยๆ ยังไงก็ร้อนครับ

ประเด็นอยู่ที่ไม่มีการถ่ายเทความร้อนเกิดขึ้น ทำยังไงก็ร้อน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:51:01 »
ลองหาฟิล์ม SMART TEC รุ่น NANO CERAMIC ดูครับ

ดูสีเข้มแบบไม่เป็นปรอทเลย แต่ภายในใส ทัศนวิสัยดี

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 10:51:57 »
ตามนั้นเลยครับ จอดตากแดดร้อนอยู่แล้วครับ ลองเอานิ้วจิ้มกระจกหน้าดูนิ้วแทบพองอ่ะครับ

รถที่บ้านผมคันนึงติดฟิลม์ V-KOOL เวลาขับอยู่กลางแดดแล้วความร้อนมันน้อยกว่า คันที่ติด Lamina ครับ  อันนี้เห็นผลจริงๆครับแต่ราคา V-KOOL ก็แพงจริงๆครับ  ;D  ถ้ากรณีจอดตากแดดทั้งวัน แทบไม่เห็นความแตกต่างครับ  ;D

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:32:39 »
นอกจากฟิลม์กรองแสงแล้ว กันสาดก็ช่วยได้นะครับในการจอดตากแดดนานๆ โดยเปิดแบบแง้มๆ ให้ระบายความร้อนบ้าง แถมต่อให้ฝนตก น้ำก็ไม่เข้ารถด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 16:21:52 »
มีหลายตัวที่อาจจะมืดหน่อยแต่ก็สะท้อนได้ดีครับ ติดของลามิน่าตัวใหม่มาไม่แพง และก็ไม่ร้อนด้วย ค่อนข้างมืดกว่า 60% นิดนึงครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ nptm88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 16:46:27 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

@ลืมบอกไว้ก่อนว่า  รถที่จอดตากแดดไว้  ผมหมายถึง เมื่อกลับเข้ามาในรถเปิดแอร์แล้ว   จะเย็นเร็วกว่าครับ
@ FX-HP กับ FX ต่างกันอย่างไรครับ ตอนที่ผมไปติดมา  ไม่เห็นมี FX-HP มีแต่ FX กับ FXR ครับ  ในเวป ของ 3M ก็หาไม่เจอครับ
@ Smart Tec และ Lamina ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ

ขอถามเพิ่มอีกหนึ่งคำถามครับว่า
กระจกรถโดนหินดีด ใส่ตอนขับทางไกล เวลาเคลมประกันจะเสีย สองพัน รึเปล่าครับ
โคมไฟหน้าด้วยครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 21:48:57 »
ไม่น่าจะเสียครับ

XCHO

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 23:27:45 »
ตอนนี้ผมใช้ V-Kool บานหน้า VK40 กับ 3M FX-5 รอบคันเหมือนกัน เย็นกว่า Lamina(รับประกัน 7 ปี แต่ 4 ปี มันก็เริ่มร้อนแล้ว)
เทคนิคทำให้แอร์เย็นเร็วก็คือ ลองทำตามดูนะครับ เพราะผมใช้วิธีนี้อยู่
1. ที่ swith on (ยังไม่สตาร์ท) เปิดกระจกลงทั้ง 4 บาน ไม่ต้องเปิดสุดก็ได้ครับ เพื่อความปลอดภัย
2. Start
3. เปิดพัดลมอย่างเดียว ยังไม่เปิด A/C ค่อยๆ ปรับจากเบอร์ 1>>2>>3>>สุดๆ สักพัก
    *ลองสังเกตุ ตอนนี้จะมีลมร้อนออกมาทีแรก ตรงนี้แหละที่ทำให้แอร์เย็นช้า
4. เปิด A/C ตามที่ต้องการ
5. ออกรถ และขับไปพอประมาณ แล้วปิดกระจกทุกบานได้แล้วหล่ะ
น่าจะทำให้รถเย็นเร็วขึ้นได้บ้างนะครับ

รถคุณถ้าเน้นกันร้อน บานหน้าก็ติด FXR35 น่าจะดีกว่าครับ
แต่ดูจากฟิล์มรอบคันรถคุณ FX30 จะดูสวยกว่านะครับ
FX-HP มันเป็นรุ่นเดียวกับ FX หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ เพราะเหมือนเคยได้ยิน FX-HP กับ FXR-HP เมื่อก่อน
แต่เดี๊ยวนี้เขาก็เรียกกันสั้นๆ FX กับ FXR