ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเข้าเกียร์ผิดครับ  (อ่าน 5868 ครั้ง)

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
เผอิญเมื่อวานไปส่งแฟนมาครับ ขากลับจะเร่งแซงรถทัวร์ ทีนี้อาจจะด้วยความเบลอ จะปัดจากเกียร์ 5 ลงไป 4 เพื่อเรียกรอบขึ้นมา
แต่เจ้ากรรม ผมดันไม่ได้โยกไปที่เกียร์ 4 แต่ดึงลงมาตรงๆที่เกียร์ถอย แต่คือมันยังไม่ได้เข้าไปในล็อคครับ ประมาณว่ามันเข้าไม่ได้และมีเสียง "ครื้ดดดด"
พร้อมกับเสียง ติ๊ดๆ เหมือนแจ้งเตือนเรื่องกำลังเข้าเกียร์ผิด จากนั้นผมก็รีบดันคันเกียร์ออกมาที่เกียร์ว่างก่อนจะสับเข้า 4

จากเหตุการณ์ข้างต้นอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกครับว่ามันจะเป็นอะไรมั้ย คือผลเสียผมทำใจแล้วว่ามีแน่ๆ แต่จะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเข้าเกียร์ผิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:02:15 »

ปกติ หากจะเปลี่ยนเป็นเกียรถอยต้อง จอดครับ

กรณีนี้ เฟืองจะรับ แรงบิดอย่างรุนแรง เพราะมันหมุนไปคนละทาง จนทางทีใส่ไม่ติดครับ เพราะรถวิ่งเร็ว
แต่ถ้าช้าๆ ก็จะพอใส่ได้

กรณีใส่เกียร์ เดินหน้า มาถอย ขณะรถวิ่ง มันเป็นไปได้ยากครับ เพราะมัน ผิดการทำงานอย่าง
ถ้าทำก็จะเป็นแบบที่เจอคือใส่ไม่เข้า  เสียง เกียร์ขัดๆ ในระยะยาว อาจะกระจุย
แต่ คงไม่มีใครทำแบบนั้นได้เบื่อยๆ

• **
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเข้าเกียร์ผิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:08:00 »

ปกติ หากจะเปลี่ยนเป็นเกียรถอยต้อง จอดครับ

กรณีนี้ เฟืองจะรับ แรงบิดอย่างรุนแรง เพราะมันหมุนไปคนละทาง จนทางทีใส่ไม่ติดครับ เพราะรถวิ่งเร็ว
แต่ถ้าช้าๆ ก็จะพอใส่ได้

กรณีใส่เกียร์ เดินหน้า มาถอย ขณะรถวิ่ง มันเป็นไปได้ยากครับ เพราะมัน ผิดการทำงานอย่าง
ถ้าทำก็จะเป็นแบบที่เจอคือใส่ไม่เข้า  เสียง เกียร์ขัดๆ ในระยะยาว อาจะกระจุย
แต่ คงไม่มีใครทำแบบนั้นได้เบื่อยๆ

ขอบคุณครับ เพิ่งเคยเผลอครั้งแรกน่ะครับ เลยกังวลพอสมควร

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:10:22 »
เท่าที่ผมเห็นฝรั่งลองทำ (รายการ mythbuster) พบว่าตัวเกียร์นั้นไม่สามารถเข้าได้เนื่องจากระบบ syncromesh ล๊อคไว้

ผมว่าเสียงที่ว่านั่นคือเสียง syncromesh ล่ะครับ

ป.ล. syncromesh คืออุปกรณ์ที่ทำหน้าที่คุมการเข้าเกียร์โดยตรวจสอบให้รอบเพลาขับกับรอบเครื่องเท่ากันเพื่อป้องกันเฟืองเกียร์แตก
จากรอบเครื่อง - เพลาขับที่ต่างกันมากเกินไป (ให้ตัวนี้เสียแทน)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:13:02 »
ระบบเค้าจะมีการป้องกันการเข้าเกียร์ผิดเพื่อปกป้องเกียร์อยู่แล้ว ครือดๆๆคือใส่ไม่เข้านั่นแหละครับอาจมีสึกหรอบ้างแต่คงไม่เท่าไหร่นักครั้งเดียวไม่น่าเป็นไรมากก็ลองสังเกตุอาการฟังเสียงดู ถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่แล้วเอาที่ถ่ายออกมาดูว่ามีเศษโลหะหรือสิ่งผิดปกติอะไรบ้างไหม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:13:57 »
เท่าที่ผมเห็นฝรั่งลองทำ (รายการ mythbuster) พบว่าตัวเกียร์นั้นไม่สามารถเข้าได้เนื่องจากระบบ syncromesh ล๊อคไว้

ผมว่าเสียงที่ว่านั่นคือเสียง syncromesh ล่ะครับ

ป.ล. syncromesh คืออุปกรณ์ที่ทำหน้าที่คุมการเข้าเกียร์โดยตรวจสอบให้รอบเพลาขับกับรอบเครื่องเท่ากันเพื่อป้องกันเฟืองเกียร์แตก
จากรอบเครื่อง - เพลาขับที่ต่างกันมากเกินไป (ให้ตัวนี้เสียแทน)

ขอบคุณครับ เท่าที่ลองหาข้อมูลดูบางท่านก็บอกมาตามนี้ครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:15:38 »
ระบบเค้าจะมีการป้องกันการเข้าเกียร์ผิดเพื่อปกป้องเกียร์อยู่แล้ว ครือดๆๆคือใส่ไม่เข้านั่นแหละครับอาจมีสึกหรอบ้างแต่คงไม่เท่าไหร่นักครั้งเดียวไม่น่าเป็นไรมากก็ลองสังเกตุอาการฟังเสียงดู ถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่แล้วเอาที่ถ่ายออกมาดูว่ามีเศษโลหะหรือสิ่งผิดปกติอะไรบ้างไหม

ขอบคุณครับ วันนี้ผมลองขับดูแล้ว การเข้าเกียร์ไม่ว่าจะเดินหน้าถอยหลังไม่ติดขัดอะไรและไม่มีเสียงแปลกประหลาดครับ เลยสบายใจไประดับนึง

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:38:31 »
ผมเคยเผลอครั้งนึง ตอนนั้นขับ sunny neo รถจะติดไฟแดง ก็จะผลักไป N เผลอกดปุ่มเลยไป R ดังแคร่ก รถไม่วิ่งเลย เลื่อนไป N ก็ไม่วิ่ง เลยดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ ก็ใช้ได้ปกติ  คิดว่า รถน่าจะมีระบบ safety อยู่ระดับหนึ่งแล้วหล่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 10:44:20 »
ผมเคยเผลอครั้งนึง ตอนนั้นขับ sunny neo รถจะติดไฟแดง ก็จะผลักไป N เผลอกดปุ่มเลยไป R ดังแคร่ก รถไม่วิ่งเลย เลื่อนไป N ก็ไม่วิ่ง เลยดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ ก็ใช้ได้ปกติ  คิดว่า รถน่าจะมีระบบ safety อยู่ระดับหนึ่งแล้วหล่ะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ของผมก็ใช้ได้ปกติดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 11:16:46 »
รถคุณเกียร์ธรรมดาืหรือ ออโต้คับ ถ้าออโต้ มันจะเป็น P R N D ไม่ใช่หรือคับ คุณจะเปลี่ยนมาเป็น R มันก้ต้องผ่าน N ก่อนสิคับ แล้วมันก้ต้องผลักขึ้นนี่คับ ผมเลยงงอยู่ แสดงว่ารถคุณเกียร์ธรรมดาใช่มั้ยฮะ เพราะมันเป็น
1 3 5
2 4 R
ใช่มั้ยคับ  :-\

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 12:22:54 »
รถคุณเกียร์ธรรมดาืหรือ ออโต้คับ ถ้าออโต้ มันจะเป็น P R N D ไม่ใช่หรือคับ คุณจะเปลี่ยนมาเป็น R มันก้ต้องผ่าน N ก่อนสิคับ แล้วมันก้ต้องผลักขึ้นนี่คับ ผมเลยงงอยู่ แสดงว่ารถคุณเกียร์ธรรมดาใช่มั้ยฮะ เพราะมันเป็น
1 3 5
2 4 R

ดูแล้วคงเกียร์ธรรมดาครับ เพราะเกียร์ออโต้มันต้องกดปุ่ม คงไม่เข้าเกียร์ผิดง่ายๆ

เรื่องเข้าเกียร์ผิดนี่ธรรมดาครับ แต่ไม่ต้องห่วง เกียร์ manual ไม่พังง่ายๆ แต่ควรเข้าเกียร์ถอยเมื่อรถจอดสนิทดีสุด

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 13:09:47 »
งั้น เกียร์ ถอยอยู่ใกล้ 1 น่าจะเซฟกว่า ว่ามะ :'(

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 13:29:09 »
1 3 5
2 4 R

เกียร์ธรรมดาครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 13:29:47 »
งั้น เกียร์ ถอยอยู่ใกล้ 1 น่าจะเซฟกว่า ว่ามะ :'(

อาจจะครับ แต่กรณีนี้ส่วนหนึ่งคือผมเบลอเองด้วย

ออฟไลน์ aunj

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 14:04:43 »
สมัยวัยคะนอง ขับรถส่งน้ำดื่ม เป็น mitsu สตราด้า ตอนเดียวครับ ผมเข้าเกียร์ถอยเล่นเป็นประจำ จากเกียร์เดินหน้าอยู่ เหยียบครัช ยัดเกียร์ถอยเลย ดังแบบที่ จขกท. ว่าแหละ ครับ แต่ไม่ต้องกังวลครับ มันไม่พังง่ายๆ เพราะผมทำบ่อยมากกกกก มันก็ไม่พังสักที

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 14:35:34 »
เข้าไม่ได้ มันไม่ยอมอยู่แล้วครับ

ปกติถ้าเรียกพลังเพื่อแซง ผมลดจาก5ก็ต้องไป3ครับเพราะ4มันมักทด1.00ซึ่งไม่มีแรงเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 14:58:59 »
ลดเกียร์เยอะไประวังกลายเป็นเอนจิ้นเบรคนะ แทนที่จะเร่งกลายเป็นชะลอ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 23:22:53 »
หากรอบต่างกันไม่มาก เฟืองทองเหลือง(ซินโครเมช) จะเป็นตัวเบรคจานเม็ดข้าวโพด
ทำให้เข้าเกียร์ได้ง่าย

ในกรณี เกียร์ถอย ราวเกียร์ หมุน กลับทิศ ขณะใช้ความเร็วรอบต่างกันมหาศาล

และเฉพาะเกียร์ถอยไม่มีเฟืองซินโครเมชช่วยเข้าเกียร์ เป็นคอนสแตนเมช

จึงทำได้แค่ดังแกร๊กๆ สึกเล็กน้อย  แต่โอกาสเข้าในระหว่างวิ่งเป็นไปไม่ได้เลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 07:06:17 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่อย่าทำบ่อย  :-X :-X :-X