ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา มีเหตุจำเป็นให้ต้องจอดรถทิ้งไว้3เดือน รถจะเป็นอะไรมั้ยครับ?  (อ่าน 6809 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
พอดีมีเหตุจำเป็นต้องไปต่างประเทศยาว3เดือนครับ ทั้งแฟนและผม รถไม่มีคนใช้หรือสตาร์ทเลยตลอด3เดือนเพื่อนๆพี่ๆมีข้อแนะนำเพื่อป้องกันระบบไฟฟ้าหรือ ระบบ ศูนย์ล้อต่างๆ ไม่ให้เสียไหมครับ?  แล้วกลับมาควรตรวจอะไรเป็นอย่างแรก ไม่มีประสบการณ์ตรงนี้จริงๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ kez

ออฟไลน์ Tan Int

แบตก็ตามข้างบนบอก ที่น่าห่วงอาจจะเป็นเรื่องน้ำมันในถังกับยาง พยายามเติมเบนซินล้วนเก็บไว้มากกว่าครึ่งถัง
เพราะแก๊สโซฮอล์อาจจะบูดได้ถ้าทิ้งนานจัด พอสตาร์ทกลับมาใช้น้ำมันเสียผ่านหัวฉีดก็ตามนั้น อาจจะมีเรื่องอีก

เรื่องยาง จริงๆมันควรมีการขยับรถบ้างไม่ให้ยางเสียรูป แต่ในกรณีนี้คงต้องยอมเสี่ยงๆเอา

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ในส่วนของการรักษายางรถถ้าเป็นผม จะเอาแม่แรงยกแล้วเอาอาไรมายกค้างไว้ ส่วนตรงจุดสัมผัสกับแท่นค้ำรถก็เอายางนอกเก่ารถมอเตอร์ไซค์ตัดเป็นชิ้นมารองไว้เพื่อกระจายแรงกดถนอมผิวสัมผัสส่วนตัวรถครับ
長樂.文

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ฝากไว้บ้านผมมั๊ย..เดี๋ยวผมช่วยสตาร์ทให้ :)

แบตก็ตามข้างบนบอก ที่น่าห่วงอาจจะเป็นเรื่องน้ำมันในถังกับยาง พยายามเติมเบนซินล้วนเก็บไว้มากกว่าครึ่งถัง
เพราะแก๊สโซฮอล์อาจจะบูดได้ถ้าทิ้งนานจัด พอสตาร์ทกลับมาใช้น้ำมันเสียผ่านหัวฉีดก็ตามนั้น อาจจะมีเรื่องอีก

เรื่องยาง จริงๆมันควรมีการขยับรถบ้างไม่ให้ยางเสียรูป แต่ในกรณีนี้คงต้องยอมเสี่ยงๆเอา

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้เริ่มคิดว่าจะเอารถทั้งหมดไปฝากไว้แล้วครับ ฝากเค้าช่วยดูแลสตาร์ทรถบ้าง จอดทิ้งนิ่งๆกลัวจะไปทั้งคัน
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....

ออฟไลน์ Tomz

แบต - ถอดขั้วออกครับ
น้ำมัน - เติม 95 เพียวๆ ทิ้งไว้ แต่ไม่ต้องเต็มนะ สัก ขีด สองขีด
ล้อรถ เติมลม อัดลมไปเลยเยอะๆ 40-50 ก็ว่ากันไป
กระจก หรี่ลงไว้นิดนึง ระบายอากาศ นิดนึงจิงๆนะ อย่าเยอะ เดี๋ยวฝุ่นเข้า
ผ้าคลุมรถ คลุมไว้ด้วย กันฝุ่น กันขี้นก ขี้ยุง ขี้แมลง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ kiwiwi

มีคนอาสารับฝากซะแล้ว

งั้นผมอาสารับไปขับให้เป็นบางวันแล้วกัน
 :-X

ออฟไลน์ JeansZ

ฝากไว้ที่บ้านญาติ หรือเพื่อนที่ไว้ใจได้ครับ แล้วโทรเช็คเป็นระยะ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
เพิ่งจอดทิ้งไว้ 3 เดือนครับ
แต่เป็นรถญี่ปุ่นธรรมดา ไม่มีระบบไฟฟ้าอะไรมาก

แบตอายุ2ปีกว่า ไม่ถอดขั้ว ผ้าไม่คลุม ลมยางปกติ น้ำมันเบนซิน 1/8ถัง

สรุป คือไม่ทำอะไรเลยครับ จอดแช่ไว้อย่างนั้น 3 เดือนถ้วน
.
.
กลับมา สตาร์ทติดเหมือนเดิม ไม่มีอะไรผิดปกติเลย แต่ฝุ่นหนาเตอะ
ส่วนเรื่องสี ผมไม่ซีเรียส เพราะตั้งใจจะทำสีใหม่ทั้งคันอยู่แล้ว
แต่รถผมเดิน ground wire ไว้นะครับ อาจจะช่วยบ้างนิดหน่อยมั้ง

ออฟไลน์ V221

ควรขยับรถบ้างครับไม่เข่นนั้นยางจะไม่กลมแน่นอน100%ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ InBkk

สำคัญที่สุดคือ ที่จอดรถจะต้องปลอดภัยมากๆ ถ้าจะให้ดี ควรมีคนดูให้ครับ เช่น ฝากไว้กับญาติ "ที่ไว้ใจได้"

ออฟไลน์ Sirichots

• Newbie
  • *
แนะนำให้หาใบเตยสด  วางไว้ในรถสัก 2 กำ นะครับ   (ไม่ใช่ใบเตยอาร์สยามนะครับ 555+)
จะช่วยเรื่องไม่ให้ราขึ้นเกาะตามเบาะ คอนโซลหน้าและพวงมาลัย  ได้ครับ

ผมเคยมีประสบการณ์ มาละ จอดได้เป็นเดือน คลุมผ้าเรียบร้อย มาเปิดอีก ผงะ เรยย ราขึ้นเต็มครับ

วางใบเตยสด ไว้ในรถ ช่วยได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

555 ฮาใบเตยอาร์สยาม เคยทิ้งรถไว้เหมือนกัน แต่นั้นแค่สองอาทิตย์ ครั้งนี้3เดือนเลยเครียดๆ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ไม่อยากทิ้งไว้ เดี่ยวจะเดินทางแบบเป็นกังวล เลยฝากไว้กับเพื่อนสนิทแล้ว

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
จ้างคนคนช่วยดูแลจดเลขไมล์ไว้น่าจะคุ้มกว่าจอดนิ่งแล้วมาจ่ายค่าซ่อมนะครับ ฝากกับคนที่ไว้ใจได้จริงๆนะครับ ระวังเอารถไปขนยาเสพติด

ออฟไลน์ nuttapatJazz

อย่าคลุมผ้าก็พอครับ คลุมผ้านี่มีโอกาสที่ความชื้นสะสมสูงจนราขึ้นครับ ควรเติมลมยางเพิ่มจากเดิมอีกซัก20ปอนด์ เรื่องแบตกับน้ำมันไม่ต้องซีเรียสครับ 3เดือนสบายมากๆ

ผมเคยจอด6เดือน น้ำมันE20ครึ่งถัง เสียบขั้วแบตไว้ ก็สตาร์ตได้ปกติครับ เพียงแต่ลมยางหายไปประมาณ4-5ปอนด์
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

เป็นห่วงเรื่องยางนะครับ อาจจะเบี้ยวได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ้าว ฝากเพื่อนไว้ซะแล้ว กำลังจะอาสาดูแลรถให้อยู่เลย (รถตามโพรไฟล์ใช่มั๊ยครับ  :D :D :D ) ถ้าฝากกับผมเดี๋ยวผมเอาไปวิ่งวอร์มเครื่องให้ช่วงสงกรานต์ไปทัวร์อีสานกันเลยทีเดียว  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ No Trespassing

ยืนยันว่าไม่เป็นอะไรครับ แต่รถต้องจอดในที่ร่ม เช่น โรงรถในบ้าน และ มีอากาศถ่ายเทสะดวก

สมัยก่อนผมต้อง Follow Flight ไปสนามบินต่างๆ จอดรถทีนึงก็ไม่ต่ำกว่า 2 เดือน ก็จอดที้งไว้ในบ้าน แล้วนั่งแท็กซี่ไปสนามบินเอา

ตอนจอดก็ไม่ต้องทำอะไรมาก แค่จอดให้ได้ระดับ พวงมาลัยตรง เอาไม้หมอนมาหนุนล้อเอาไว้ไม่ให้เคลื่อน จากนั้นเข้าเกียร์ P ปลดเบรคมือ แล้วก็ล็อครถ น้ำมันก็ E20 เกือบเต็มถัง และไม่คลุมผ้าด้วย

พอบินกลับมา ก็ติดเครื่องได้ตามปกติ แต่เสียงจะเหนื่อยๆเท่านั้น เอาไปวิ่งซักพักก็หายแล้ว

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ถอดขั้วแบต, เติมน้ำมันเบนซิลล้วนสักครึ่งถัง, จอดในที่ร่ม, เติมลมไว้สัก 37 psi., ล็อครถประตูบ้านดีๆ
@ngel gunman

ออฟไลน์ KaIaK118

ระวังเชื้อราครับ ก่อนดับเครื่องครั้งสุดท้ายที่จะจอดนานๆ ให้เปิดพัดลมอย่างเดียวไล่น้ำคอยล์เย็น แล้วก็ใส่สารดูดความชื้นด้วย

ไม่ต้องลดกระจก เดี่ยวตัวอะไรเข้าไปแล้วจะยุ่ง ระวังห้องเครื่อง หนูแทะ สายไฟ เอาเม็ดไล่หนูไปวาง (สำคัญมาก ทำยังไงก็ได้)

ถ้าแดดส่องถึง ต้องหาม่านบังแดดไว้ด้วยครับ เคยคอนโซลไหม้ เพราะแค่ตากแดดตอนเช้า

เบรคมือไม่ต้องดึง เอาหินหนุน แล้วก็ น้ำมันไม่ต้องเติมเต็ม สักครึ่งๆพอ เวลากลับมาใช้งานให้เติมลงไปผสม เพราะน้ำมันทิ้งนานๆ ค่าอ๊อกเทนลดลงได้

ยางเติมลมอัดไปเลย สัก 40-45 ส่วนแบตผมไม่ถอดเพราะถ้ายังดีอยู่จะทนได้แค่ 3 เดือน ส่วนถ้าเริ่มไม่ค่อยดี มันก็จะลาโลกเป็นปกติ ถ้าไม่มีผลต่อ ecu จะถอดก็ได้แล้วแต่

---------------------

ส่วนหลังจากทิ้งไว้แล้วจะกลับมาใช้งาน

ตรวจเช็ค สายยางต่าง สายไฟ  แล้วก็ต้องวอร์มเครื่องด้วย เพราะทิ้งนานๆ น้ำมันเครื่องลงไปกองที่อ่าง อย่าเพิ่งสตาร์ทแล้วขับเลย

ปล. ผมเคยจอดทิ้ง สามห่วง ไว้ปีครึ่ง เติมโซฮอล์ด้วย ก็ไม่มีไรนะ แค่เหยียบแล้วไม่ค่อยไป
ต้องเติมโซฮอล์ใหม่ลงไปผสมหน่อย พอถัง 2 ก็ปกติไม่มีไร มารู้ทีหลังว่าน้ำมันทิ้งนานๆ อ๊อคเทนลด หลังจากนั้นถ้าทิ้งนานผมไม่เติมเต็มถังจะได้ผสมไปเลยไม่ต้องรอหมด