ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำตัดสินใจหน่อยครับ BRZ กับ GLA250 สองคันที่แตกต่างมากๆครับ  (อ่าน 6639 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 04:35:19 โดย BIGT »

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบรอดู BRZ ตัว Facelift ก่อนไหมครับ สวยกว่ารุ่นปัจจุบันพอสมควรอยู่ Look แพงขึ้นครับ แต่เครื่องเดิมเกียร์เดิม ไม่น่าจะแรงขึ้นกว่าเดิมครับ

แต่จาก Setting ทั้งหมดทั้งมวลผมกด BRZ นะครับ คหสต. ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เกตุผลแต่ละคนไม่เหมือนกัน ยิ่งรถต่างกันขนาดนี้ ยิ่งมีเหตุผลหลากหลายต่างจิตต่างใจ
ขอแนะนำให้แยกประเด็นเป็นเรื่องๆ เช่น เรื่อง สมรรถนะเครืองยนต์ เรื่องช่วงล่าง เรื่องภาพลักษณ์ เรื่องค่าบำรุงรักษา เรืองความสวยงาม เรื่องความประหยัดน้ำมัน เรื่องประโยชน์ใช้สอย
แล้วนำทั้ง 2 รุ่นมาให้คะแนนในแต่ละเรื่อง แล้วลองรวมคะแนนดู คุณจะได้คำตอบที่เหมาะกับตัวคุณเองมากที่สุด
เรื่องไหนที่คุณให้ความสำคัญมาก อาจมีตัวแปรคูณคะแนนเพิ่มตามความเหมาะสมของตัวคุณเองก็ได้

ส่วน รถ 2 รุ่นนี้ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก BRZ ครับ ผมตัดสินใจง่ายไม่ต้องทำตาราง เพราะผมไม่ได้จ่ายเงินซื้อเอง ตัดสินจากความขอบล้วนๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ keng

จากเงื่อนไขผมเลือก GLA 250 ครับ อัตราเร่งดีแน่นอนครับ
ไม่ต้องทำเพิ่ม จริงๆแล้วล้อก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะล้อเดิมยางเดิมให้มาดีแล้วครับ
ส่วน BRZ ผมไม่เคยขับ การขับขี่น่าจะดี ไม่แน่ใจว่าจะอืดมั้ย
ที่ผมไม่เลือก BRZ เพราะศูนย์น้อยกว่า และผมชอบ 86 มากกว่า
ส่วน CLA 250 กับ A 250 ช่วงล่างก็ไม่ได้แข็งเกินไปนะครับ
น่าจะทดลองขับดูก่อน แต่ CLA ที่นั่งด้านหลัง หลังคาค่อนข้างเตี้ย
อาจจะอึดอัดหน่อยตอนผู้ใหญ่โดยสารมาด้วยครับ

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
เป็นผมจะเอา brz ครับ   GLA ผู้ใหญ่นั่งไม่สบายเท่าไหร่

แล้วผมจะเอา teana ไปใส่สปริงเดิม

ออฟไลน์ yod artstu

55 มีคนคิดเหมือนผมด้วย เลือก 2 คันนี้ ดูสีบรอนซ์เหมือนกัน
 แต่โจทย์ต่างกันตรงที่ซื้อเอง และมีลูกแล้ว
เพียงแต่รถที่บ้านมีหลายประเภทแล้ว เลยเหลือว่าจะซื้ออะไร...

เหตุผลของการซื้อรถคันที่ 2-3 มักจะมีรถที่เทียบกันไม่ได้แบบนี้แหละครับ
ผมเองก็เฝ้าดู 2 คันนี้มานานมากๆ ติดแต่จะมี 118i แทรกเข้ามาบ้าง
เพราะที่ใช้ bm เก่าขับหลังเป็นทุนเดิม

เท่าที่ผมดูข้อมูล GLA มา
- ตัว 200 คันเร่งไฟฟ้าหน่วง (ญาติใช้ +รีวิว) แต่250 ไม่ทราบ
- วงเลี้ยวกว้าง 5.9
- หมอนรองหัว เบาะหน้าดันเพราะเป็นเบาะสปอร์ตไม่เหมือนรุ่น 200
- ทัศนวิสัยจากกระจกมองข้าง
ส่วนเรื่องบำรุงรักษา เท่าที่ถามเพื่อนๆที่ใช้ mercedes
ก็เอาเรื่องอยู่หลังหมดประกัน

ส่วน BRZ ทดลองขับแล้ว ไม่ติดขัดอะไรติดแต่เรื่องนี้แหละครับ
ว่าจะลงเงินกับอะไรดี
BRZ ตัวใหม่ มี cruise มีแป้นควบคุมบนพวงมาลัย (เสียที)
รอไหมครับ .....
การบำรุงรักษา BRZ ในระยะประกันคงต้องคุยกับศูนย์
โดยเฉพาะน้ำมันเครื่อง อาจจะต้องสั่งเกรดดีๆ
และที่สำคัญ ศูนย์แน่นระเบิดเถิดเทิง ผมเอา XV ไปเคลมอะไรนิดๆหน่อย
คิวยาวข้ามวัน

และที่สำคัญ BRZ ตัว facelift ถ้าเข้ามาจริง มอเตอร์อิมเมจขึ้นราคาแน่ๆ :)
: )

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
มีรถหลายคันไปBRZ ครับ มันจะสวยไปอีกนาน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
BRZ แล้วเอาไปลง supercharger kit ของ kraftwerks ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 08:50:08 »
BRZติดตรงไม่สดนะครับ รอดูรุ่นปรับโฉมแต่ถ้าราคาขึ้นอีกนี่เซ็งเป็ด เอาแน่เอานอนกับซูบารุไม่ได้เลย

แต่ถ้าเป็นผม คงBRZ 

GLAผมก็ชอบมากนะ ราคาน่าคบ แต่คุณไม่แครภาพลักษ์ก็ รู้ๆคำตอบละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 09:44:10 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Artist

ถ้าที่บ้านยังไม่มีรถ premium พวกเบนซ์ บีเอ็ม ผมว่าไป GLA250 ก่อนดีกว่า เวลาพ่อแม่ไปด้วยมันสะดวกหลายอย่างครับ

ไปห้าง รปภ.เกรงใจ หาที่จอดรถให้ (อันนี้ผมเพิ่งเข้าใจตอนขับบีเอ็ม 555) รถญปขับไป รปภ ไม่สนใจเลย

BRZ เหมาะกับเป็นรถคันที่สอง ไว้ขับเสาร์-อาทิตย์ วันหยุด รถเตี้ย สะเทือน ไม่เหมาะกับถนนกทม.เท่าไหร่

BRZ แต่งเพิ่มแล้วสวยกว่า GLA (คหสต.)

ออฟไลน์ Pegasus7700

เอา2ตัวนี้มาเป็นตัวเลือก. ต่างกันในบุคลิกพอควร

และที่เหมือนกันมากสุดคือ.  ราคา

แต่ราคาระดับนี้มีหลายรุ่นมากหลากหลาย

ตัวแปรสำคัญน่าจะเป็นตัวแปรที่ไม่ใช่คุณเอง คุณคงมีในใจละ

หากขับคนเดียว และมีรถใหญ่ประจำอยุ่แล้ว อยากมีรถขับเล่นๆขำๆ ไปbrz

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PAN

BRZ minor ครับ เอาไปติดซุป/หอยเพิ่ม แรงได้ใจแน่นอน

ออฟไลน์ InBkk

BRZ เถอะครับ ดูจากทรงแล้ว ใจคุณก็ไป BRZ แล้ว อีกอย่าง GLA มันก็ไม่ได้นั่งสบายขนาดนั้น เมื่อเทียบกับรถใหญ่อย่าง Teana

เรื่อง Balance ของรถ ยังไงรถสปอร์ตก็ดีกว่าแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ w212cdi

มีรถหลายคัน เลือก brz ครับ
ถ้ากังวลเรื่องศูนย์ เลือก 86 ครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ที่ไม่เลือก CLA250 กับ A250 เพราะได้ยินว่าช่วงล่างแข็งมากๆครับ 

..
..

เอ่อ แล้วไปลองนั่ง BRZ แล้วใช่มั้ยครับ ว่าแข็งหรือไม่ ?

รถออกจะ คนหละ Segment เลย ต้องถามใจ ว่าชอบ รถSport หรือ รถ 4 ประตูที่เลือกมาเปรียบเทียบ
ถ้าตอบคำถามได้ ก็จบครับ
..

ออฟไลน์ tsubasa

ตอนแรกว่าจะตอบ BRZ
แต่พอเราคิดถึงผู้มีพระคุณ บิดา มารดา ผมเลือก GLA250
เพราะผมเชื่อว่าท่านก็รักและอยากลองนั่งรถที่จะซื้อให้คุณด้วยแน่ๆ
รถที่ตอบสนองกิเลสของเราในช่วงอายุน้อยๆ อาจไม่เหมาะกับเราเมื่ออายุมากขึ้น หรือผู้สูงอายุด้วยครับ
ตัวอย่าง ผมเองตอนนี้รถเตี้ยๆ รถสปอร์ตนี้ผมตัดทิ้งเลย เพราะขึ้นก็โอ้ย ลงก็โอ้ย มันลำบากคนแก่อย่างผมแล้ว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ h22a

GLA ครับ อัตตราเร่งดีกว่า
แล้วไปบอกบุพการีว่าเลือก GLA เพราะคุณพ่อคุณแม่ได้นั่งด้วย
แค่นี้ก็ปลื้มกันทั้งบ้าน  ;)
อยากแรงเพิ่ม GLA ก็จูนให้แรงเพิ่มได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 10:51:19 โดย h22a »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
GLA 250 เลยเพราะว่าผมชอบ 55

ออฟไลน์ pulp

GLA250 อีกเสียงครับ

ผมใช้ตัว 200 ประทับใจมากๆ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ Tomz

GLA 250 AMG เครื่องเทอร์โบนะครับ อัตราเร่งดีกว่าแน่นอน ได้หรู เท่ส์

แต่ BRZ มันได้เท่ส์อย่างเดียวอะ กับ ความสปอร์ต
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ toffyearn

จากข้อมูล และมาขนาดนี้แล้ว ข้อจำกัดในชีวิตประจำวันก็ไม่ได้มากมายอะไรนิคับ ใช้อารมณ์ตัดสินเลย ไม่ต้องเหตุผลเยอะหรอกคับ > เดี๋ยวจะอารมณ์ค้าง

ออฟไลน์ CJ.

BRZ ครับ ถ้าใช้ไปแล้วอืด เอาไปปรับจูนได้ง่ายๆ

คหสต.ไม่ชอบ GLA ครับ รูปร่างตลก ค่อมๆยังไงพิกล

Edit คำผิด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
โจทย์นี้เหมือนรักพี่เสียดายน้อง ดูจากเหตุผลแล้วเหมือนจะไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

แนะนำว่าให้ไปลองขับทั้งสองคันดูครับ จากนั้นมานั่งหลับตานึกดู(หลังจากลองขับนะ)  ว่าถ้ากำลังขับ BRZ อยู่ แล้วเห็น GLA จะรู้สึกยังไง แล้วถ้ากำลังขับ GLA เห็น BRZ จะรู้สึกยังไง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือกโคตรยากครับ
เป็นผมคงไป BRZ แต่จริงๆก็ชอบGLAมากๆนะ
เพราะเบาะหลัง GLA ไม่ได้กินเทียน่า พ่อแม่คงไม่อยากจะนั่งเท่าไหร่

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เลือกยากแทนเจ้าของกระทู้
รถดีทั้งคู่นะและการใช้งานก้ต่างกันสุดขั้วสาวๆคุณกรี๊ดทั่งคู่ แต่BRZต้องอธิบายให้สาวๆเข้าใจหน่อยนะครับ555 แต่ ถ้าไม่แคร์ภาพลักษณ์ก็จัดBRZ แต่ถ้าถอยBRZมาอาจจะต้องไปแต่งเพิ่มนะ
ถ้าถอย GLA ไม่ต้องไปเพิ่มแล้วอัตราเร่ง ได้ภาพลักษณ์ ได้นั่งหลายคน ได้ขนของยามจำเป็น อาจจะเป็นความภูมิใจของพ่อแม่คุณ

ทั้งนี่ทั้งนั้นไปลองขับให้มันรู้ไป ทั้งสองคันนั้นแหละ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ bingoman

เชียร์ GLA250 ครับ 
หลักๆ เลย เพราะอายุยังน้อย  ผมว่าขับรถที่ดูอเนกประสงค์ไปก่อนดีกว่า   สมรรถนะ GLA250 อยู่ในเกณฑ์ดีเลยทีเดียว  อัตราเร่งน่าจะดีกว่า BRZ พอตัว

แต่การขับขี่ ขับสนุก อาจเป็นรอง BRZ บ้าง  แต่ในเมื่อจขกท. ขับไม่เร็ว  แต่ชอบขับรถ  เลยทำให้ผมเชียร์ GLA เพราะเป็นรถ crossover เวลาขับเดินทางไปไหนมาไหน  มันสะดวก  สบายกว่า  และใช้งานยาวๆ  ส่วนตัวผมว่า safe กว่าครับ   ไม่ใช่BRZไม่ดี  แต่การขับรถsport 2 ประตู ไปไหนมาไหน  มันไม่ได้ไปได้ทุกที่ครับ  จะไปเที่ยวต่างจังหวัด  ฝนตก  ซ่อมถนน  BRZย่อมไปยากกว่าและต้องทะนุถนอมกว่า  ทัศนวิสัยอย่าบอกว่าไม่สำคัญนะครับ  สำคัญสุดๆ และ BRZ ผมว่าเก่าไปแล้วด้วย  เครื่องยังเป็น boxer 2.0 ลิตรไม่โบเลย  ผมว่าเอาท์ไปละ

ออฟไลน์ SM.

BRZ สิครับ อายุเท่านี้เอง ขับเองคนเดียวด้วย

พอมีครอบครัว ค่อยไปใช้รถใหญ่

ออฟไลน์ watchakt

• **
CLA250 สิครับ อยู่ตรงกลางระหว่างสองตัวพอดี จบ ลองไปขับแล้วอาจเปลี่ยนใจ

ทรงสปอร์ต เร่งดี ดูดี สวย นั่งสองก็ดี สี่ก็ได้ พ่อแม่ยืมขับก็ได้ ดูรวยครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• **
ถ้าเป็น จขกท ผมเลือก BRZ ครับ

ผมมองว่าโอกาสใช้รถ sport มันมีน้อยครับ แถมขับตอนวัยรุ่นมันหล่อกว่ามาก

พอเราอายุมากขึ้นมันจะมีเหตุผลให้ใช้รถแบบคำนึงถึงเรื่องการใช้งานด้านอื่นๆเพิ่มขึ้นครับ

ถึงตอนนั้นเราโอกาสที่เราจะใช้รถ sport มันก็น้อยลงต่อให้มีเงินซื้อมีที่จอดเพียงพอสำหรับใช้รถมากกว่า 1-2 คัน

แต่ว่ายังไงการดูแลก็เหนื่อยครับสำหรับคนที่รักและเอาใจใส่รถอ่ะนะ

ส่วนเรื่องการขับขี่ผมว่าอัตตราเร่งเท่าที่ดูจากตัวเลขมันไม่แย่นะครับแถมถ้าอนาคตไปทำต่อก็น่าจะต่อยอดได้ง่ายกว่านะ

ออฟไลน์ scotch_fillet

BRZ ครับ
เพราะ...
ไม่อยากได้นินเสียงกระแนะกระแหน่ว่า พ่อแม่ขับNissan แต่ลูกขับBenz