ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...  (อ่าน 27389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:10:24 »
บางคนก็ตอบบแบบเฮ้อ ! คิดก่อนจะตอบ ไม่ใช่จะเอาอารมย์ตัวเองตอบแบบพันทิพไปได้

ผมไม่ได้ทำงานออฟฟิศ ไม่เคยแต่งตัวหล่อ สูทผมไม่มี
ทำงานแต่งตัวตามสบาย ครั้นจะให้แต่งตัวหล่อๆเต็มยศไปดูรถ
เพื่อให้มีคนมาเทคแคร์ ไม่เอาอะ
ผมให้เกียรติพนักงานขายนะ ไม่เคยดูถูก
ไม่เคยพวกกวนตรีนพนักงานนะ เวลาไปดูรถ
ฉะนั้น อย่ามองผมแค่เปลือกนอก อย่ามองด้วยการแต่งกาย
อย่าเหยียดผมด้วยสายตา อย่านินทาต่อหน้าและกำลังจะลับหลัง

ปาเจโร่ จ่ายสดงดเชื่อเบื่อทวงครับ
พวกจิกผมด้วยสายตา นินทาต่อหน้า วาจาไม่เป็นมิตร ผมไม่ซื้อครับ
ถ้าผมให้เกียรติกรุณาให้เกียรติตอบ อย่ามองคนแค่ภายนอก
ถ้าผมดูหมิ่นกวนตรีนพนักงานว่าไปอย่าง แต่ถ้าถามปรึกษาเพราะสนใจกรุณาสนใจผมนิด
เจอแค่ยี่ห้อเมกายี่ห้อเดียว ไม่ใช่เชพนะ ที่ทำกับผมด้วยกิริยาแบบนี้ 555
ฮอนด้าแทบอุ้ม มาสด้าดูแลดี โตต้ายังกะเทพ เชพยังกะวีไอพี มิตซูเสริฟกาแฟจนตาแข็ง
มิน่า อีสุ ถึงขายได้ขวัญใจมหาชน เค้าไม่เคยมองด้วยการแต่งกายเลย เท่าที่ผมเจอ

จริงแล้วก็ไม่ได้ร้อนตัวนะครับ และ ไม่ได้เอาอารมณ์เป็นที่ ตั้งด้วยนะครับพี่
อยากพี่บอกว่าไม่มีสูทใส่ พี่ก็ไปหาซื้อมาใส่สิครับแต่พี่ไม่อยากใส่นั้นก็คือเรื่องของพี่นะครับผมบังคับใครไม่ได้
และพี่บอกว่าไม่เคยแต่ตัวหล่อผมนึกไม่ออกอ่ะครับว่าแต่ตัวหล่อมันยังไง แต่แต่งตัวเรียบร้อยผมพอนึกออก
ใช้ว่าแต่งตัวดี จะมีคนมาเทคแคร์เสมอไปนะครับ ถ้าจริงผมยินดีใส่สูททุกวันเลยถ้าได้รับบริการที่ดี
นอกนั้นผมยอมรับครับว่าพี่พูดถูก

มันเหมือนเรื่อง ขับมอเตอร์ไซร์ใส่หมวกกันน๊อค อ่ะ ว่าเคารพกฎหมายแยวได้อะไร แล้วโดนจับก็มาบ่น ลองคิดดูสิครับ แค่ทำตามกฎระเบียบ บ้านเรายังทำกันไม่ได้ แค่เรื่องแต่งตัว ยังต้องมาเป็น กระทู้ จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ตั้งขึ้นมาสนุกปากหรือเปล่า
ผมไม่ได้จริงจังอะไรนะครับ ผมกราบขอโทษด้วยถ้าผมพูดไม่ดีและไม่มีเหตุผล ตะกระ วิบัติแน่นอน
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ toffyearn

Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:10:31 »
ถ้าคิดว่าอยากแต่งสบายๆไม่คิดมากแล้ว หากเจอคนที่มีปฏิกริยากับเราแบบไหนก็อย่าคิดมากเลยคับ บรรทัดฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:14:01 »
ผมมองเซลล์ออกเป็น 2 แบบครับ...แบบแรก...เป็นเซลล์ ที่ คิดแต่จะขายรถอย่างเดียวครับ....

ไม่รู้ล่ะ ข้าจะขาย ขายอย่างเดียว ดาวน์เท่าไหร่ ผ่อนเท่าไหร่ แถมอะไร แม่งจะขาย ยัดเยียด ขายๆๆๆๆๆๆๆ ลูกเดียว....ความรู้เกียวกับรถไม่มี....บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีเกียร์ธรรมดาขายด้วย...ไม่รู้ว่ารถมีกี่เกียร์ CVT เป็นอย่างไรยังไม่รู้จักเลย...แบบนี้คือ...แม่งโง่ ครับ เจอบ่อยครับ แบบนี้....และเจอแล้ว ผมจะไม่ซื้อรถกับเขาเด็ดขาดครับ...เพราะ กะขายอย่างเดียวไง........แล้วพวกนี้นะครับ ถ้าเราไปดูแล้วไม่ซื้อ มันจะมีอาการแสดงออกมาชัดเจนมากครับ..ประมาณว่า แม่งจน ไม่มีตังค์ อะไรแบบนี้.....เยอะครับ เซลล์ทุเรศ แบบนี้ ส่วนใหญ่ มักเป็นกับ Honda และ BMW ครับ...เจอบ่อยมาก......อ๋อลืมไป Mercedes ก็เป็นครับ....

เซลล?อีกประเภท จะเป็นคนที่ชอบรถอยู่แล้ว มาขายรถครับ พวกนี้เป็น เซลล์มืออาชีพ ไม่ยัดเยียดให้ซื้อ แต่จะอธิบายถึงเทคโนโลยีของรถ การออกแบบ การใช้งานอะไรพวกนี้ได้ครบครับ....เซลล์แบบนี้ มักมีอยู่ใน ยนตรกิจ ทั้งหลายครับ ไอ้ยนตรกละนี่ล่ะ เซลล์ฝรปากดี รู้เทคโนโลยี ใจกว้าง ให้ลองแบบหน่ำใจมีเยอะมากครับ.....มีช่วงนึง C6 เพิ่งเข้าไทยมา.....ผมได้เอา C6 กลับบ้านไปขับตั้ง 2 วันครับ...ทั้งๆ ที่ก็ไม่ได้ซื้อนะ ฮ๋าๆๆๆ อีกยี่ห้อที่เจอคือ Land rover ครับ...อันนี้ก็เจอบ่อยๆ Suzuki ก็มีครับ Ford จะมีเซลลืประเภทนี้เยอะครับ ซึ้งผมชอบ และให้ทิปทุกครั้งที่ผมได้เอารถออกไปลองครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนตระกระของพี่ข้างบน...ผมว่ามันไม่วิบัติหรอกครับ...แต่มันเป็นความคิดของคนที่ไร้ความคิดมากกว่าครับ......เสื้อผ้าจะใส่อย่างไรก็ได้ครับ เพราะดูกันแต่ภายนอกไงครับ....ใส่ชุดอย่างหรู....โคตรหล่อเลย ซื้อรถเงินผ่อน ดาวน์น้อยๆ ผ่อนไปผ่อนมา...ก็โดนยึดซะงั้นอ่ะครับ...เห็นมานัดต่อนัดล่ะครับ มีแต่เปลือกหรือเปล่า :) กลับกันคนใส่ชุดหรู แต่มีเงินจริง...ก็มีครับ.....

ผมมองว่า...เซลล์ที่ดีไม่ควรมองคนที่เรื่องแบบนี้ครับ...ถ้ามองกันแบบนี้...เลิกขายรถเถอะครับ ไปขายเสื้อผ้าดีกว่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:15:00 »
ผมเดินเข้าศูนย์ bmw นี่แทบจะอุ้ม
มิตซู นี่อารมณ์ประมาณขายดีมาก ยอดเต็มไม่อยากขาย เครป่ะ
เชฟ เป็นกันเอง ก็ดีครับไม่ต้องบริการจนรู้สึกเกรงใจ
โตต้า ก็เฉยๆ คือไม่ได้บริการไรมาก แต่ก็ไม่กวนตีน
มาสด้า ความพยายามในการนำเสนอสูงมาก ชื่นชม
ฟอร์ด เฉยๆ ไม่หือ ไม่อือ
เบนซ์ + มินิ คนละเครือแต่เหมือนกันคือ แม่งสบัดหน้าหนีทั้งคู่
ฮอนด้า คือไม่กล้าแม่แต่จะคิด แบบสตอรี่เยอะ กลัวเจอแล้วเสียรม
วอลโว่ ซื้อแล้วบอกละกัน ประมาณว่าไม่คาดหวังว่าใครจะมาซื้อ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:19:19 »
สรุปเคสนี้ไม่เคยเกิดขึ้นจริงใช่ไหม ผู้บริหารอะไรเส้นตื้น ขี้ยั้วขนาดนี้ ประเมินสภาพและรับกับสถาณการณ์ ได้เด็ดเกิน

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:23:29 »
ขอเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น "กระทู้ผ้าขี้ริ้วห่อทอง"

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:23:51 »
คนในสังคมเป็นแบบพี่เยอะนะครับ คิดว่า มีเงินแล้วจะทำอะไรก็ได้ ต้องมาบริการข้า อย่างนั้นหรอครับ
ผมว่าการที่เราแต่งตัวเรียบร้อย หรือว่า แต่งตัวไม่สบายมากจนเกินไป มันเป็นที่ยอมรับของสังคมนะครับ
พี่ลองคิดดูสิว่า ถ้าเซลล์แต่งตัว เสื้อยืดเหมือนพี่ กางเกงขาสั้น ขายรถให้พี่ 5 คันตามที่พี่ซื้อผมอยากจะถามว่า คนขายน่าเชื่อถือไหม เอาเงินจองไปแล้วจะหนี้เงินจองเปล่า เงินจอง5 คันไม่น้อยนะครับ

ลอองคิดดูซักหน่อยก็ดีนะครับ  ว่าระหว่างมีเงิน กับมีมารยาท อันไหนมันไปที่ไหนแล้วไม่โดนดูถูกบ้าง
ถ้าพี่มีเงินที่สามารถซื้อรถแจกsale ได้ถึง5 คันผมว่าคงไม่แต่ตัว กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ มั่ง ถ้าจริง ช่วยถ่ายรูปวันนี้ให้ดูหน่อยสิครับ
มีเงินขนาดนั้นเคยไปญี่ปุ้นแน่นอน คนญี่ปุ้นใส่สูททำงานกันนะครับ ทำไม้ต้องใส่สูทด้วยละ เพราะฟรั่งยอมรับไงครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ กฎสากลมันมีอยู่ เวลาไปงานแต่งงานโรงแรม5ดาวพี่ก็ไป แบบ  กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ และใส่ทองแต็มตัว สิครับ ลองดู น่าจะมีคนมองด้วยความชื้นชมมากกว่าดูถูกนะครับ ลองดูสิ

โคตรวิบัติ มารยาทก็อีกเรื่อง แต่มันเลือกบริการลูกค้าหรอ ทำธุรกิจคงเจริญๆ

ออฟไลน์ champ1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:32:15 »
การที่เซลล์เลือกบริการลูกค้าโดยการดูที่ภายนอกมันไม่ถูกต้องแน่นอน แต่เรื่องแบบนี้มันก็เกินขึ้นทั่วโลกไม่ใช่แค่เซลล์ประเทศไทยแน่นอน  :( :(

แต่งตัวดี บุคลิกดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:32:57 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนตระกระของพี่ข้างบน...ผมว่ามันไม่วิบัติหรอกครับ...แต่มันเป็นความคิดของคนที่ไร้ความคิดมากกว่าครับ......เสื้อผ้าจะใส่อย่างไรก็ได้ครับ เพราะดูกันแต่ภายนอกไงครับ....ใส่ชุดอย่างหรู....โคตรหล่อเลย ซื้อรถเงินผ่อน ดาวน์น้อยๆ ผ่อนไปผ่อนมา...ก็โดนยึดซะงั้นอ่ะครับ...เห็นมานัดต่อนัดล่ะครับ มีแต่เปลือกหรือเปล่า :) กลับกันคนใส่ชุดหรู แต่มีเงินจริง...ก็มีครับ.....

ผมมองว่า...เซลล์ที่ดีไม่ควรมองคนที่เรื่องแบบนี้ครับ...ถ้ามองกันแบบนี้...เลิกขายรถเถอะครับ ไปขายเสื้อผ้าดีกว่าครับ

ก่อนอื่น ผมบอกก่อนนะครับว่า
sale แบบที่ 1 มันขายรถได้มากกว่า sale แบบที่ 2 เพราะว่าเขามีหน้าที่ขายไม่ได้มีหน้าที่อธิบาย พอมันรู้ว่าไม่ซื้อมันไม่เสียเวลาครับทิ้งไปเลย
ก็เลยเป็นแบบที่เห็นๆว่า อะไรไม่รู้เรื่องรถเลย
sale แบบที่ 2 พยายามอธิบาย แต่หารู้ไม่ว่าคนรู้เรื่องรถจริงน้อยนะครับ ถ้าเทียบกับคนที่รู้ อ่ะ

ผมว่าผมคงเป็นคนบ้านะครับ พยายามบอกว่าให้แต่ตัว สุภาพเรียบร้อย ไม่ใช้ต้องใส่สูทผูกไท หรือเอาเพชรเอาทองมาใส่เพื่อให้คนอื่นยอมรับ
และที่พี่พูด ว่า แต่งตัวดีและก็บอกเงือนไขไม่ผ่านอะไรนั้น ผมเข้าใจครับ นั้นคือเหตุผลสนับสนุนว่า แต่ตัวดีใช้ว่าจะดีเสมอไป

งั้นผมก็จะชั้งมันเทอะครับ ผมมันคนบ้าไร้ความคิด เผือกเอง

เพราะฉนั้น เหลียนมีสองด้านลองคิดในมุมแต่ละคนก็จะมีความเข้าใจมาขึ้น มากกว่าว่า เอาตัวเองเป้นที่ตั้งนะครับ
(ผมไม่ได้ว่านะ ผมขอโทษ ผมผิดเองที่ คิดดีแล้วทำดีไม่ได้ หมดละงานนี้)
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:37:03 »
คนในสังคมเป็นแบบพี่เยอะนะครับ คิดว่า มีเงินแล้วจะทำอะไรก็ได้ ต้องมาบริการข้า อย่างนั้นหรอครับ
ผมว่าการที่เราแต่งตัวเรียบร้อย หรือว่า แต่งตัวไม่สบายมากจนเกินไป มันเป็นที่ยอมรับของสังคมนะครับ
พี่ลองคิดดูสิว่า ถ้าเซลล์แต่งตัว เสื้อยืดเหมือนพี่ กางเกงขาสั้น ขายรถให้พี่ 5 คันตามที่พี่ซื้อผมอยากจะถามว่า คนขายน่าเชื่อถือไหม เอาเงินจองไปแล้วจะหนี้เงินจองเปล่า เงินจอง5 คันไม่น้อยนะครับ

ลอองคิดดูซักหน่อยก็ดีนะครับ  ว่าระหว่างมีเงิน กับมีมารยาท อันไหนมันไปที่ไหนแล้วไม่โดนดูถูกบ้าง
ถ้าพี่มีเงินที่สามารถซื้อรถแจกsale ได้ถึง5 คันผมว่าคงไม่แต่ตัว กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ มั่ง ถ้าจริง ช่วยถ่ายรูปวันนี้ให้ดูหน่อยสิครับ
มีเงินขนาดนั้นเคยไปญี่ปุ้นแน่นอน คนญี่ปุ้นใส่สูททำงานกันนะครับ ทำไม้ต้องใส่สูทด้วยละ เพราะฟรั่งยอมรับไงครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ กฎสากลมันมีอยู่ เวลาไปงานแต่งงานโรงแรม5ดาวพี่ก็ไป แบบ  กางเกงขาสั้น เสื้อยืด รองเท้าแตะ และใส่ทองแต็มตัว สิครับ ลองดู น่าจะมีคนมองด้วยความชื้นชมมากกว่าดูถูกนะครับ ลองดูสิ
+1 ครับ

แมวสีอะไรก็จับหนูได้
แต่คนเรามักจะชอบมักจะเอ็นดูแมวสะอาดๆไม่เรื้อนขนไม่แหว่งมากกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:37:28 »
555 เรื่องนี้สอนให้เซลรู้ว่า "ผ้าขี้ริ้วห่อทอง"ยังมีอยู่ เรื่องการแต่งกายไปซื้อรถนี่เป็นปัญหากันมาอย่างช้านาน

ผมก็คนนึงหล่ะที่ไม่ใช่พนง.ออฟฟิศที่ใส่สูทดูดีตลอดเวลา สูทผมมี แต่จะให้ใส่สูทไปซื้อรถ...เพื่อ?

เวลาคนไปดูรถจะแต่งตัวดีแข่งกับเซลไปทำไม เขาก็ไปกับครอบครัวเพื่อนฝูงวันชิวๆ เสื้อยืด โปโลขาสั้น รองเท้าผ้าใบธรรมดา

ไม่ได้ว่านะถ้าสมาชิกในนี้เป็นเซลแต่อยากให้แก้ไขเพื่อโอกาสเจริญก้าวหน้าของตัวเอง จะบอกให้ว่าพวกแต่งตัวธรรมดาเงินเยอะนะ

ผมและคนอีกเยอะก็เคยเจอแบบ จขกท.แหละ ไม่อยากจะพูดถึงเซลรถหรูยี่ห้อหนึ่ง ณ สยามพารากอนก็ทำกับผมแบบนี้

ผมก็ยืนง้ออยู่นาน เพราะเออสินค้าของเค้าดี แต่ที่ผมเห็นคือ นั่งจกของกินกันหลังบูธเรียกก็ไม่มา และจุดพีคที่ว่าแฟนผมถือถุงLouis vuitton เข้ามาหา เซลเห็นเท่านั้นแหละ วิ่งรี่กันเข้ามาถามไถ่  ผมเลยบอกไปว่าแค่มาดู แต่จริงแล้วสนใจมากๆ สุดท้ายตัดใจไม่ซื้อและไปลงเอยกับAASค่ายอื่นแทน  เพราะเซลแบบนี้แหละ ทำให้เสียลูกค้ามาเยอะละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 23:57:17 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:38:33 »
ยังไม่เจอครับ และไม่อยากเจอครับ ปกติใส่เสื้อยืดกางเกงยีนส์รองเท้าแตะ แต่ดูเรียบร้อยครับ (แต่งออกไปเที่ยวข้างนอกบ้านก็แบบนี้ตลอด) รวมหัวจรดเท้ายันกางเกงในยังไม่ถึง 1 พันเลยครับ  (ไม่นับของที่พกไปเช่นพวกมือถือกับกระเป๋าตังกับแว่นตานะ)

*คิดเล่นๆ อยากรู้ว่าเซลล์จะทำไงถ้าใส่เสื้อยืดผูกผ้าขาวม้า อยากเห็นๆ แต่ไม่อยากทำๆ 5555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2016, 23:53:14 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:42:46 »
ไม่เคยเจอแบบดูถูกนะครับ เจอแต่แบบเข้ามาแนะนำด้วยกริยาท่าทางที่ดี

ก็เหตุผลนี้แหละครับ ที่แม่ผมใส่ขาสั้นรองเท้าแตะ และไม่คิดจะซื้อรถใหม่ เดินเข้าไปในbmw siam paragon แล้วก็ออกมาพร้อมใบจอง

แต่เสียดายเซลที่ซื้อรถด้วย กลายไปเป็นเซล Benz ซ่ะแล้ว แถมยังไลน์มาแนะนำ Benz ด้วยนะ

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:44:21 »
ผมเจอกับตัวตอนแจ๊สgkเปิดตัว พ่อพาผมไปดูเพราะจะซื้อให้ เรื่องสเปครถผมศึกษาไปเรียบร้อย
ผมก็ดูรถอยู่สักแปปนึงไม่มีเซลล์เดินมาเลยสงสัยเห็นผมเป็นเด็ก ด้วยความที่อยากรู้แค่ว่าแถมอะไรบ้างเลยถามเซลล์ไป
แต่ได้คำตอบกลับมาว่าก็ทั่วๆไปแหละแบบไม่ค่อยอยากตอบ ก็เลยไม่ได้ถามว่าทั่วๆไปมีอะไรบ้างครับ
คิดในใจสงสัยเขาอารมณ์ไม่ดีอยู่เลยชวนพ่อกลับบ้าน แต่โชคดีที่ในจังหวัดมีหลายศูนย์ไม่ห่างกันมากเลยได้เป็นลูกค้าศูนย์อื่นไป

Nonlamer

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:48:46 »
ไม่เคยเจอแบบดูถูกนะครับ เจอแต่แบบเข้ามาแนะนำด้วยกริยาท่าทางที่ดี

ก็เหตุผลนี้แหละครับ ที่แม่ผมใส่ขาสั้นรองเท้าแตะ และไม่คิดจะซื้อรถใหม่ เดินเข้าไปในbmw siam paragon แล้วก็ออกมาพร้อมใบจอง

แต่เสียดายเซลที่ซื้อรถด้วย กลายไปเป็นเซล Benz ซ่ะแล้ว แถมยังไลน์มาแนะนำ Benz ด้วยนะ

เคยเจอเหมือนกันครับ ที่พารากอนตอนมีงานแสดงรถของ bmw เซลเทคแคร์ดีมากๆครับ พูดดี สุภาพ ขนาดบอกว่าไม่ซื้อยังยินดีให้คำแนะนำและพาไปดูหลายๆคันเลยครับ ไม่ใช่คนเดียวมีหมุนเวียนมาถามตลอดเป็นระยะๆ แต่ไม่รู้ว่าของดีลเลอร์ไหน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:50:10 »
งานครั้งก่อนผมก็ไปดู Teana นะครับ มั่นมากว่าแต่งตัวดูดี(ใส่เสื้อเชิ้ตกางเกงขาลอยรองเท้าหนัง)
รู้สึกว่าเซลล์ไม่ค่อยสนใจลูกค้า แบบถามคำตอบคำ เหมือนเราจะไม่ซื้อ เหมือนไม่อยากขายอะครับ

ส่วนที่ประทับใจและใช้บริการกันจนทุกวันนี้คือ bmw ครับ ใส่ใจดีกับทุกคนที่เดินเข้าบูธ
ผมใส่เสื้อยืดกางเกงยีนส์รองเท้าผ้าใบ เซลล์ดูแลอธิบายดีมากๆ สรุปวันนั้นออก F02 มา

คิดว่านิสสันเค้าไม่ได้แค่ดูการแต่งตัวมั้งครับ คงขายไม่ขายตามอารมณ์ด้วย เพลียๆขี้เกียจขายงี้
เพราะสองเคสนี้ วันที่ผมเข้าไปดู Teana ผมแต่งตัวดีกว่าวันที่ออก F02 อีกครับ :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:53:30 »

เคยเจอเหมือนกันครับ ที่พารากอนตอนมีงานแสดงรถของ bmw เซลเทคแคร์ดีมากๆครับ พูดดี สุภาพ ขนาดบอกว่าไม่ซื้อยังยินดีให้คำแนะนำและพาไปดูหลายๆคันเลยครับ ไม่ใช่คนเดียวมีหมุนเวียนมาถามตลอดเป็นระยะๆ แต่ไม่รู้ว่าของดีลเลอร์ไหน

ทำไมพวกคุณช่างโชคดีแบบนี้ 555 ศูนย์BMW พารากอนนี่แหละที่ผมเจอดี  สงสัยผมไปตอนเค้ากะลังหิวกะมัง
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:54:46 »
ผมเคยเจอเซลล์ฟอร์ดครับตอนไปดู wt3.2เมื่อสัก2ปีก่อน ไปที่เจอ3ที่เจอซะ2ที่

แต่ที่รับไม่ได้เลยจริงๆคือที่นึงพอถามถึงส่วนลด เซลล์สวนกลับมาทันทีเลยว่า "โหพี่ ตัวนี้ใครถามถึงส่วนลดแสดงว่าไม่ใช่เจ้าของตัวจริงแล้ว เขามีแต่จะจ่ายเท่าไรก็ได้ขอแค่ให้ได้รถไวๆ"

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 23, 2016, 23:57:37 »
ทำไมไปไหนก็เจอแต่คนกินมาม่ากันจังเลย จขกท ก้อมาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง มาแชร์ประสบการณ์ใครเคยโดนก็มาเล่ามาแชร์กันเป็นประสบการณ์ ดันมาบลัฟ มาตำหนิกันสะงั้น จะก่อดราม่ากันทำไมล่ะครับ พูดคุยกันดีๆ ดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:02:18 »
มันไม่เห็นยากเลยและไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนค่ายเพราะเรื่องแค่นี้ ก็ไปจองกับเซลคนอื่นก็ได้นิครับมีเซลอีกเยอะแยะ ถ้าเจอเซลดีๆก็จองต่อหน้าต่อตาเซลคนเก่าไปเลยแล้วซุบซิบกับเซลคนใหม่บอกว่าคนเก่ายังนั้นยังงี้ อีกอย่างคือถ้าจะไปจองรถจริงๆคราวหลังก็ถือสมุดธนาคารหรือไม่ก็เงินสดพร้อมจองจำนวนหนึงไปเลยครับ รับรองเข้ามารุมกันถามแน่ๆ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:04:25 »
ซื้อรถทั้งล็อต เขาไม่ต้องเดือดร้อนเดินไปโชว์รูมครับ
ยกหู พวกมาถึงที่เลย นั่นคือการซื้อรถเป็นล็อต แถมมีกระเช้ามาสวัสดีด้วย

จขกท. ดูจาก ประวัติรถที่ใช้ 
รวยมาก เปลี่ยนแทบทุกปี ทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่
92 Civic EG 3D SOLD
94 E36 325i SOLD
96 Impreza WRX STI SOLD
98 E39 540iA SOLD
03 Accord 3.0V6 SOLD
06 350Z Rocket bunny
07 Civic FD K20aฝาแดง SOLD
09 TTS2.0
11 Accord 2.0 SOLD
13 Evoque coupe
14 Civic FB 1.8EL
14 F30 328i M Sport
15 X5 30d M Sport
16 BRZ MT

ในเวลา 24 ปี ใช้รถมาแล้ว 14 คัน สมมติว่า จขกท. เริ่มขับรถอายุ 18 ปี  ปัจจุบัน ก็ 42 ปี หน้าตาและบุคคลิก ผู้บริหารถึงจะแต่งตัวอย่างไร ราศีก็จับอยู่แล้ว
เคยแสดงกระทู้มีอคติที่ไม่ดีกับ L33 แล้วนี่ตั้งใจจะไปออก L33
ฟังๆ ดูแล้ว ผมมีลางสังหรณ์ว่าทุกเรื่องราวเกี่ยวกับคุณ จขกท. ล้วนแต่เป็นเรื่อง fake   (กราบขออภัยครับ มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ครับ)

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:12:10 »
เคยแต่จะซื้อเงินสด แล้วเซลล์ ไม่อยากขาย >:(
เลยไม่ซื้อซะเลย

รอจนมีโปร ดอก0% ค่อยไปจอง โทรติดต่อเซลล์คนอื่นไว้ก่อน ไปถึงก็จองเลย ไม่คุยละ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:12:23 »
พี่จะไปดู c coupe ทำไมคะเสียเวลา
พี่ตั้งงบมาดูgla 200นี่คะ...หนูรุ้นะคะ

อ่าว.....แต่ให้อภัยเพราะน่าตาดี แถมเลี้ยงข้าวดึกให้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 00:17:23 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:23:09 »

เชลล์ เขาตาถึงครับ 555555

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:32:29 »
ไม่เคยรู้สึกโดนดูถูกนะ
    มีแค่ตอนซื้อ for คันปัจจุบัน ผมสนใจซื้อ ผมเดินไปตามเซลเองเลย
    พอตกลงจะจอง น้องเซลถามผมตรงๆ รายได้พี่ถึง 50,000 /เดือน มั้ย?
    ผมก็ไม่คิดมาก แค่บอกว่าพอมั้ง? ยื่นกู้ดู
    พอเซลเช็คไฟแนนซ์เสร็จ บอกว่าผ่าน คราวนี้ทีเรา
เอารถเก่าตีเทิร์นไว้ด้วย ราคาที่ได้จากน้องเซล ผมไม่พอใจ
   บอกเอาอีก 20,000 กลายเป็นเซลอยากขายรถมากขึ้นมาซะงั้น ยอมเฉย
'19 Honda Civic EL

Fox999

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:33:25 »
ซื้อรถทั้งล็อต เขาไม่ต้องเดือดร้อนเดินไปโชว์รูมครับ
ยกหู พวกมาถึงที่เลย นั่นคือการซื้อรถเป็นล็อต แถมมีกระเช้ามาสวัสดีด้วย

จขกท. ดูจาก ประวัติรถที่ใช้ 
รวยมาก เปลี่ยนแทบทุกปี ทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่
92 Civic EG 3D SOLD
94 E36 325i SOLD
96 Impreza WRX STI SOLD
98 E39 540iA SOLD
03 Accord 3.0V6 SOLD
06 350Z Rocket bunny
07 Civic FD K20aฝาแดง SOLD
09 TTS2.0
11 Accord 2.0 SOLD
13 Evoque coupe
14 Civic FB 1.8EL
14 F30 328i M Sport
15 X5 30d M Sport
16 BRZ MT

ในเวลา 24 ปี ใช้รถมาแล้ว 14 คัน สมมติว่า จขกท. เริ่มขับรถอายุ 18 ปี  ปัจจุบัน ก็ 42 ปี หน้าตาและบุคคลิก ผู้บริหารถึงจะแต่งตัวอย่างไร ราศีก็จับอยู่แล้ว
เคยแสดงกระทู้มีอคติที่ไม่ดีกับ L33 แล้วนี่ตั้งใจจะไปออก L33
ฟังๆ ดูแล้ว ผมมีลางสังหรณ์ว่าทุกเรื่องราวเกี่ยวกับคุณ จขกท. ล้วนแต่เป็นเรื่อง fake   (กราบขออภัยครับ มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ ครับ)

ปกติผมก็ไม่ได้ไปสั่งที่โชว์รูมหรอกครับ แต่พอวันนี้ไป Motor show จึงคิดว่าไหนๆแล้วก็ไหนๆเลย
ผมยอมรับครับว่าผมเคยตำหนิ L33 แต่เนื่องด้วยเซลล์ของผมต้องวิ่งรถออกต่างจังหวัดเป็นประจำ
หวยจึงมาตกอยู่ที่ L33 เพราะช่วงเรื่องช่วงล่างดีที่สุดในคลาส
ส่วนประวัติรถในลายเซ็นผมนั่นคือ รถทั้งหมดในบ้านทั้งพ่อผม แม่ผม พี่ผม ไม่ใช่ ของผมคนเดียวอย่าเพิ่งเข้าใจผิดนะครับ
ส่วนคันแรกขอผมที่เริ่มใช้คือ Accord g7

Fox999

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 00:40:22 »
ก่อนอื่นหากใคร หากใครไม่พอใจหรือยังไงก็ผมก็ขอโทษผมต้องขอโทษด้วยครับ
ที่ผมมาตั้งกระทู้นี้ไม่ได้จะอวดรวยอะไร แต่ด้วยความหวังดีจึงอยากแนะนำน้องเซลล์ว่าการแป็นเซลล์ไม่ว่าจะยี่ห้อใดก็ตามไม่ควรดูถูกลูกค้า ไม่ควรดูคนจากเปลือกนอก
และด้วยความที่เห็นว่าเป็นสมาชิกเว็ปนี้ด้วยกันไม่ดราม่าเหมือนบางเว็ปจึงอยากแชร์ประสบการณ์ แต่ไม่คิดเลยว่าจะกลายเป็นเรื่องดราม่าจนได้
ส่วนเรื่องเสื้อยืด กางเกงขาสั้น และรองเท้าแตะ เนื่องจากวันนี้เป็นวันหยุดขอผมจะให้ใส่เต็มยศก็กระไรอยู่
ที่ผมใส่ไปวันนี้ก็สะอาดเรียบร้อยเสื้อยืดก็เป็นเสื้อยืดคอปก กางเกงยูนิโคล่ ไม่ได้มอซออะไรแบบที่บางท่านกล่าวมา
และผมก็ขอ ขอโทษอีกครั้งนะครับที่เป็นเด็นให้ทุกท่านต้องขัดแย้งกัน ผมโง่เองแหละครับที่เอาเรื่องแบบนี้มาแชร์ในที่สาธารณะต่อไปมีอะไรก็จะขออ่านอยู่เงียบๆไม่ขอออกเสียงอะไร
ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกด้วยไมตรีที่ดีเสมอมา ทั้งเรื่องความรู้รถ และเรื่องต่างๆ
ขอบคุณ คุณจิมมี่ คุณแพน และทีมงานทุกท่านที่นำเสนอสิ่งดีๆมาโดยตลอด มิตรภาพที่ดีที่มีให้กัน ขอเก็บไว้ในความทรงจำนะครับ
เพื่อไม่ให้เป็นดราม่าไปมากกว่านี้ ผมขออนุญาตกระทู้ล็อกไว้แต่เพียงแต่เท่านี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 08:57:11 »
ไม่ค่อยเจอนะครับ จะเจอแต่พวกไม่ค่อยอยากคุยกับเรา  ก็ดีครับจะได้ดูแบบเงียบๆ จะลำบากหน่อยเวลาจะถามอะไรแล้วไม่มีคนมาตอบให้ ต้องเรียกหลายรอบ

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:08:25 »
เข้าใจครับ ผมเคยเหมือนกัน ศูนย์มาสด้าแห่งหนึ่ง
ผมก็ผิดเองด้วยมั้ง ที่ใส่เสื้อยืด ขาสั้น รองเท้าแตะ เหมือนกัน ไปกับเพื่อนอีกคนแต่งตัวเหมือนกัน
ก็คิดว่าไปโชว์รูมก็เหมือนไปตลาดเลือกซื้อของ ไม่น่าต้องใส่ชุดทางการอะไรมากมาย
ด้วยความที่ตัดผมสั้นข้างขาว เพราะเป็นทหาร เดินๆดูรถ กะจะซื้อมาสด้าสาม เซลล์ไม่มีใครสนใจ
5 นาทีผ่านไป พอเปิดประตูเข้าไปลองนั่ง เซลล์ผู้ชายคนนึงเดินปรี่เข้ามา
ไม่พูดด้วย แต่จ้องตลอด ไปลองนั่งเบาะหลังเปิดฝาท้าย ไม่มีการอธิบาย ไม่มีการช่วยอะไรทั้งนั้น
จ้องตาเขม็งอย่างกับว่าเราเป็นเด็กวัยรุ่นมาเล่นจะมาทำของเขาเสีย
เลยหันไปบอกว่าสนใจมาสด้าสาม จะขอลองขับ ก็เลิ่กลั่กบอกว่า "มาสด้าสองเหลือเยอะนะไม่สนใจหรอ" -.-
ก็เลยบอกจะลองมาสด้าสาม ก็เดินแบบหงุดหงิดไปเอากุญแจมาให้ พอจะขับก็พูดขึ้นมาอีกว่า "ขับดีๆนะอย่าทำของพี่พัง ให้ขับไม่เกินสองรอบนะ" - -a
ลองเสร็จจะซื้อสด กลายเป็นคนละคนในทันที ชวนลองอีกกี่รอบก้ได้ เอาโบรชัวร์มาให้ เสริฟน้ำ บอกอีกว่าจะขับไปให้เซ็นสัญญาถึงที่ทำงาน

ไม่ได้อวดอะไรนะครับ แต่จะพูดถึงการบริการ ผมคงผิดเองที่ไม่แต่งตัวให้เรียบร้อยกว่านี้ ไม่ให้เกียรติสถานที่
เพราะเพิ่งรู้ว่าไปซื้อรถต้องแต่งตัวดีด้วย ต่อไปเดินห้าง ซื้อของ ชอปปิ้ง ต้องแต่งตัวดีๆกันนะ แต่งตัวไม่ดีถ้าบริการแย่ห้ามว่าเด็ดขาด
สุดท้ายผมก็เปลี่ยนศูนย์ แต่ใส่เสื้อเชิ้ตไปนะ ไปถึงมีคนแนะนำอย่างดีเสริฟน้ำเสริฟกาแฟเชิญนั่ง ช่างแตกต่าง
ถึงว่าศูนย์มาสด้าควรพัฒนาเรื่องบริการอีกมาก
แต่ยังดีกว่าศูนย์ฮอนด้าที่เคยเจอนะ เดินเข้าไป10นาที ไม่มีใครสนใจ จนต้องเดินไปต่อว่า เฮอๆ
 เรื่องผ่านไปแล้วก็มาแชร์ประสบการณ์เฉยๆครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:10:59 »
เท่าที่จขกท.เล่ามามันดูแย่มากนะ ไม่ต้องถึงกับเอาใจหรือดูแลอย่างดีก็ได้ แค่ไม่ทำกิริยาดูถูกคนอื่นแบบนั้นก็พอ ขนาดคนธรรมดายังไม่ควร นี่เป็นคนทำงานบริการยิ่งไม่ควร

ไปดูมอเตอร์โชว์ ไม่ได้ไปทำงานหรือประชุม ไม่ได้ไปสถานที่ราชการหรือโรงแรม ที่ก็กว้าง แต่งตัวสบายๆ เดินไม่เหนื่อย ไม่ใช่เรื่องแปลก