ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...  (อ่าน 27378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Denn

• Newbie
  • *
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:36:48 »
ลูกค้าผมก้อมีนะครับ ผ้าขี้ริ้วห่อทอง ขากางเกงเปื้อนโคลนมาเลย แต่สั่งบิ๊กล็อต ข้อมูลมาเต็ม ไม่ต่อราคา ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับเราผู้เสนอสินค้าครับ ดูแลเอาใจใส่ลูกค้าให้เหมือนกันทุกเคส ลูกค้าแต่งตัวดีดีบางรายต่อแล้ว ต่ออีก ขอส่วนลดตรงนั้นตรงนี้

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:40:18 »
ที่จขกท.แนะนำมา เซลล์ก็ควรจะอ่านๆ เอาไว้

และที่เพื่อนสมาชิกแนะนำก็มีประโยชน์ คือ ถ้าอยากได้รุ่นนี้ก็ไปออกกับเซลล์คนอื่นหรือศูนย์อื่น
ทำอย่างนั้นเราก็ได้ทั้งรถที่ถูกใจ และเซลล์ที่เราไม่พอใจก็ไม่ได้ยอดด้วย

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:41:50 »
บางคนก็ตอบบแบบเฮ้อ ! คิดก่อนจะตอบ ไม่ใช่จะเอาอารมย์ตัวเองตอบแบบพันทิพไปได้

ผมไม่ได้ทำงานออฟฟิศ ไม่เคยแต่งตัวหล่อ สูทผมไม่มี
ทำงานแต่งตัวตามสบาย ครั้นจะให้แต่งตัวหล่อๆเต็มยศไปดูรถ
เพื่อให้มีคนมาเทคแคร์ ไม่เอาอะ
ผมให้เกียรติพนักงานขายนะ ไม่เคยดูถูก
ไม่เคยพวกกวนตรีนพนักงานนะ เวลาไปดูรถ
ฉะนั้น อย่ามองผมแค่เปลือกนอก อย่ามองด้วยการแต่งกาย
อย่าเหยียดผมด้วยสายตา อย่านินทาต่อหน้าและกำลังจะลับหลัง

ปาเจโร่ จ่ายสดงดเชื่อเบื่อทวงครับ
พวกจิกผมด้วยสายตา นินทาต่อหน้า วาจาไม่เป็นมิตร ผมไม่ซื้อครับ
ถ้าผมให้เกียรติกรุณาให้เกียรติตอบ อย่ามองคนแค่ภายนอก
ถ้าผมดูหมิ่นกวนตรีนพนักงานว่าไปอย่าง แต่ถ้าถามปรึกษาเพราะสนใจกรุณาสนใจผมนิด
เจอแค่ยี่ห้อเมกายี่ห้อเดียว ไม่ใช่เชพนะ ที่ทำกับผมด้วยกิริยาแบบนี้ 555
ฮอนด้าแทบอุ้ม มาสด้าดูแลดี โตต้ายังกะเทพ เชพยังกะวีไอพี มิตซูเสริฟกาแฟจนตาแข็ง
มิน่า อีสุ ถึงขายได้ขวัญใจมหาชน เค้าไม่เคยมองด้วยการแต่งกายเลย เท่าที่ผมเจอ

จริงแล้วก็ไม่ได้ร้อนตัวนะครับ และ ไม่ได้เอาอารมณ์เป็นที่ ตั้งด้วยนะครับพี่
อยากพี่บอกว่าไม่มีสูทใส่ พี่ก็ไปหาซื้อมาใส่สิครับแต่พี่ไม่อยากใส่นั้นก็คือเรื่องของพี่นะครับผมบังคับใครไม่ได้
และพี่บอกว่าไม่เคยแต่ตัวหล่อผมนึกไม่ออกอ่ะครับว่าแต่ตัวหล่อมันยังไง แต่แต่งตัวเรียบร้อยผมพอนึกออก
ใช้ว่าแต่งตัวดี จะมีคนมาเทคแคร์เสมอไปนะครับ ถ้าจริงผมยินดีใส่สูททุกวันเลยถ้าได้รับบริการที่ดี
นอกนั้นผมยอมรับครับว่าพี่พูดถูก

มันเหมือนเรื่อง ขับมอเตอร์ไซร์ใส่หมวกกันน๊อค อ่ะ ว่าเคารพกฎหมายแยวได้อะไร แล้วโดนจับก็มาบ่น ลองคิดดูสิครับ แค่ทำตามกฎระเบียบ บ้านเรายังทำกันไม่ได้ แค่เรื่องแต่งตัว ยังต้องมาเป็น กระทู้ จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ตั้งขึ้นมาสนุกปากหรือเปล่า
ผมไม่ได้จริงจังอะไรนะครับ ผมกราบขอโทษด้วยถ้าผมพูดไม่ดีและไม่มีเหตุผล ตะกระ วิบัติแน่นอน

คืองงว่ามันไปเกี่ยวอะไรกับหมวดกันน๊อคครับ หลงประเด็นแล้วครับ หมวดกันน๊อคคือมันเป็นกฏหมาย แต่งานมอเตอร์โชวไม่มีกฏว่าไม่มีสูธห้ามเข้าครับ!!!
ที่งงหนักยิ่งกว่าคือ ไม่มีสูท แต่จะซื้อสูทเพื่อไปงานมอเอตร์โชวเนี่ยน่ะ เห้ยๆๆๆ(เสียงศักรินทร์ ดาวร้าย ลอยมาในหัวผมเลย)
ถ้างานมอเตอร์โชว์มันจะจัดให้ถูกกาละเทสะ ก็ไม่ต้องมีพริตตี้แต่งตัวโชวเต้าตามบูธครับ ยกเลิกไปเลย เพราะแต้งตัวไม่ให้เกียรติกับงาน (คนเข้างานต้องใส่สูธเลยน่ะ พวกคุณจะมาแต่งตัวโชว์เต้าได้ไง)
วิบัตรจริงๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:43:15 »
บริษัทควรคิดเรื่องนี้ให้มากๆ

แต่ปกติผมออกบ้านไม่แต่งตัวสบายๆครับ แต่งตัวเกงขายาวทุกครั้ง

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:43:47 »
เป็นความโง่ของเซลล์ครับที่แสดงแบบนั้นออกมา เข้าใจอยู่ว่าเวลาเขามีจำกัด การใช้เวลาในการเทคแคร์ลูกค้า

จะเทคแคร์ใคร จำเป็นต้องมั่นใจว่าเทคแคร์แล้วลูกค้าซื้อของ ไม่อยากเสียเวลาไปเทคแคร์ลูกค้าที่ไม่ซื้อ

แต่แม้ไม่เทคแคร์ก็ไม่จำเป้นต้องแสดงกริยาให้ลูกค้ารับรู้ได้ขนาดนั้น แม้คุณไม่อยากเสียเวลากับลูกค้าที่คุณคิดว่าไม่ซื้อ

แต่ก็ไม่ควรแสดงกริยาดูถูก

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:50:32 »
บางคนก็ตอบบแบบเฮ้อ ! คิดก่อนจะตอบ ไม่ใช่จะเอาอารมย์ตัวเองตอบแบบพันทิพไปได้

ผมไม่ได้ทำงานออฟฟิศ ไม่เคยแต่งตัวหล่อ สูทผมไม่มี
ทำงานแต่งตัวตามสบาย ครั้นจะให้แต่งตัวหล่อๆเต็มยศไปดูรถ
เพื่อให้มีคนมาเทคแคร์ ไม่เอาอะ
ผมให้เกียรติพนักงานขายนะ ไม่เคยดูถูก
ไม่เคยพวกกวนตรีนพนักงานนะ เวลาไปดูรถ
ฉะนั้น อย่ามองผมแค่เปลือกนอก อย่ามองด้วยการแต่งกาย
อย่าเหยียดผมด้วยสายตา อย่านินทาต่อหน้าและกำลังจะลับหลัง

ปาเจโร่ จ่ายสดงดเชื่อเบื่อทวงครับ
พวกจิกผมด้วยสายตา นินทาต่อหน้า วาจาไม่เป็นมิตร ผมไม่ซื้อครับ
ถ้าผมให้เกียรติกรุณาให้เกียรติตอบ อย่ามองคนแค่ภายนอก
ถ้าผมดูหมิ่นกวนตรีนพนักงานว่าไปอย่าง แต่ถ้าถามปรึกษาเพราะสนใจกรุณาสนใจผมนิด
เจอแค่ยี่ห้อเมกายี่ห้อเดียว ไม่ใช่เชพนะ ที่ทำกับผมด้วยกิริยาแบบนี้ 555
ฮอนด้าแทบอุ้ม มาสด้าดูแลดี โตต้ายังกะเทพ เชพยังกะวีไอพี มิตซูเสริฟกาแฟจนตาแข็ง
มิน่า อีสุ ถึงขายได้ขวัญใจมหาชน เค้าไม่เคยมองด้วยการแต่งกายเลย เท่าที่ผมเจอ

จริงแล้วก็ไม่ได้ร้อนตัวนะครับ และ ไม่ได้เอาอารมณ์เป็นที่ ตั้งด้วยนะครับพี่
อยากพี่บอกว่าไม่มีสูทใส่ พี่ก็ไปหาซื้อมาใส่สิครับแต่พี่ไม่อยากใส่นั้นก็คือเรื่องของพี่นะครับผมบังคับใครไม่ได้
และพี่บอกว่าไม่เคยแต่ตัวหล่อผมนึกไม่ออกอ่ะครับว่าแต่ตัวหล่อมันยังไง แต่แต่งตัวเรียบร้อยผมพอนึกออก
ใช้ว่าแต่งตัวดี จะมีคนมาเทคแคร์เสมอไปนะครับ ถ้าจริงผมยินดีใส่สูททุกวันเลยถ้าได้รับบริการที่ดี
นอกนั้นผมยอมรับครับว่าพี่พูดถูก

มันเหมือนเรื่อง ขับมอเตอร์ไซร์ใส่หมวกกันน๊อค อ่ะ ว่าเคารพกฎหมายแยวได้อะไร แล้วโดนจับก็มาบ่น ลองคิดดูสิครับ แค่ทำตามกฎระเบียบ บ้านเรายังทำกันไม่ได้ แค่เรื่องแต่งตัว ยังต้องมาเป็น กระทู้ จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ตั้งขึ้นมาสนุกปากหรือเปล่า
ผมไม่ได้จริงจังอะไรนะครับ ผมกราบขอโทษด้วยถ้าผมพูดไม่ดีและไม่มีเหตุผล ตะกระ วิบัติแน่นอน

คืองงว่ามันไปเกี่ยวอะไรกับหมวดกันน๊อคครับ หลงประเด็นแล้วครับ หมวดกันน๊อคคือมันเป็นกฏหมาย แต่งานมอเตอร์โชวไม่มีกฏว่าไม่มีสูธห้ามเข้าครับ!!!
ที่งงหนักยิ่งกว่าคือ ไม่มีสูท แต่จะซื้อสูทเพื่อไปงานมอเอตร์โชวเนี่ยน่ะ เห้ยๆๆๆ(เสียงศักรินทร์ ดาวร้าย ลอยมาในหัวผมเลย)
ถ้างานมอเตอร์โชว์มันจะจัดให้ถูกกาละเทสะ ก็ไม่ต้องมีพริตตี้แต่งตัวโชวเต้าตามบูธครับ ยกเลิกไปเลย เพราะแต้งตัวไม่ให้เกียรติกับงาน (คนเข้างานต้องใส่สูธเลยน่ะ พวกคุณจะมาแต่งตัวโชว์เต้าได้ไง)
วิบัตรจริงๆครับ

55555++ ซื้อรถมันก็เหมือนซื้อของใช้ทั่วไปละครับ จะให้ใส่สูทเพื่อ??
ต่างจังหวัดบ้านผมญาติผมยังใส่ชุดทำนาไปซื้อเลย มีเงินซื้อซะอย่าง ไม่อยากขายไม่ง้อ 55555

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 09:59:31 »
สมน้ำหน้าเซลคนนั้น เมิงพลาดยอดไป 5 คัน 55555555555+
จากเดิม ก็ขายยากอยู่ละ L33

อยากให้คุณสุรีทิพย์ ละอองทอง มาเห็นกระทู้นี่จัง

ว่าแต่ยิ่งอ่าน ยิ่งพบกว่ากระทู้นี้จะเข้าใกล้ คล้ายบอร์ดเวปสารขัณฑ์ ละ  :-X
อย่าใช้อารมกันเลยครับ รักษาบรรยากาศไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 10:24:26 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 10:02:38 »
อ่าว จขกท.น้อยใจไปซะละ ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ
ผมก็แต่งตัวธรรมดานะ เพราะแต่งให้ตายไงก็ดูไม่หล่อขึ้น  ;D
ถ้าผมเจอแบบ จขกท.ผมก็แค่เปลี่ยนไปหาเซลล์คนอื่นก็จบ
ถ้าเราอยากจะได้ยี่อห้อนั้นจริง ดีซะอีกเซลล์คนนั้นจะได้อดค่าคอมฯ
ก็ช่วยไม่ได้ละกัน

ส่วนยี่ห้อที่ผมอึ้งและประทับใจมากคือ B.M.W. งานมอเตอร์โชว์นี่แหละครับ
ผมใส่เสื้อยืดธรรมดา+ขาสั้นบ้านๆ+รองเท้าผ้าใบ Oni ไปด้อมๆมองๆ F30
แค่ว่าจะดูเฉยๆ แต่น้องเซลล์รีบปรี่เข้ามาดูแล ขอเบอร์ แจกนามบัตร ดูแลจนผมเหวอ
เลยครับ ไม่คิดว่าเธอจะขนาดนั้น ซึ่งจริงๆผมกะแค่เฉียดไปดูเฉยๆ เพราะไม่มีปัญญา
ซื้ออยู่แล้ว ประทับใจจริงๆครับ จะว่าไปก็ต่างกับเซลล์ในบูท Nissan มาก คนละเรื่อง
เลย อันนั้นไม่ไหวจะเคลียร์ ก็แปลกดีนะครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 10:17:35 »
 :) อย่าเพิ่งน้อยใจผมทีม #จขกท.  สมช.พวกเราส่วนมากผู้ชายทั้งนั้นคุยกันมันส์ๆแมนๆ บางคนกวนหน่อยก็ไม่เป็นไร เราจะได้รู้ความหลากหลายของชาติไทยเรา 555  กระทู้นี้ทำให้ผมรู้ ว่า บางคนใส่สูทไปซื้อรถ 
                       @@@ ขอชมเจ้าของกระทู้ ที่ใจเย็นกับดราม่าที่เกิด ไม่โต้ตอบแบบเผ็ดร้อน ดูสุภาพดีครับ ผมเองก็โดนเซลล์ทีม A เบนซ์มองแบบหัวจรดเท้ามาเหมือนกันแทบจะหาสูทมาใส่ไม่ทัน(ไม่เคยมีใส่ด้วยสิ ) แต่ผมใจเย็นพอที่ไปหาทีมB แทนที่จะเปลี่ยนยี่ห้อแล้วก็จองเลยแล้วก็ให้พี่ชายซื้ออีกคันกับทีมB เหมือนกัน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 10:43:50 »
มองข้างเซลบ้างครับ การไปซื้อรถห้าคัน ที่ผ่านมาคงไม่มีใครแต่งตัวแบบนี้กันแน่ ยังไงเซลก็ประเมิณเบื้องต้นก่อนอยู่แล้วเพราะเขาเองก็ไม่อยากเสียแรงเสียเวลาโดยใช่เหตุ ชม.ทำเงินของเขา ในงานมันคือการรวมตัวของพนักงานนานาโชวรูม
้ถ้าเราไม่พอใจก็เปลี่ยนคนก็ได้นิครับ  ซื้อห้าคันแบบฟลีตหรือเช่าซื้อแบบบริษัทยังไงก็ได้เงื่อนไขพิเศษกว่าปกติอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปเดินให้เมื่อยเปล่าๆ เราเองก็ไม่ได้ขับเอง  ไม่เห็นต้องเปลี่ยนรถตามความตั้งใจเลย เป็นผมซื้อจะโทรไปศูนย์ใหญ่ติดต่อเลย หรือไม่ก็โทรเช็คตามโชวรูมรอบๆบริษัทเราเอา เด๋วเซลก็วิ่งมาเสนอแคมเปนดีๆให้ถึงที่กันให้ควักไขว่ ตัดราคาแจกแถมแข่งกันแล้วหละ
วิธีการซื้อของคุณแปลกดีนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 10:46:32 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 10:46:46 »
ผมว่ามันอยู่ที่ตัวเซลล์ละครับ บางที่อบรมแทบตายยังไม่ได้เรืี่องเลยก็มี ทั้งตัวเองทั้งบริษัทเลยเสียโอกาสขาย  มันไม่เกี่ยวกับคนซื้อจะแต่งตัวดีไม่ดียังไง 
เจ้านายเก่าผมกำเงินสดซ้อนมอไซด์ไปซื้อเบนซ์ ก็เห็นไม่มีปัญหาอะไร บริการดีจะตายไป

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 10:51:13 »
เซลล์แสดงกิริยาไม่ดีจริงๆ การแต่งตัวไปซื้อของ เราเป็นลูกค้า ต้องแต่งตัวจริงจังทางการขนาดนั้นเลยเหรอครับ เอาจริงๆ เสื้อยืด ขาสั้น รองเท้าแตะ ถ้าไม่ได้ขาด และก็สะอาดก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ ถ้าเป็นเซลล์ขายรถแล้วแต่งตัวอย่างงั้นสิถึงน่าเกลียด

ผมก็เคยใส่ชุดอย่างงี้นะ เข้าช็อปโรเล็กซ์เค้ายังไม่ดูถูกเลยครับ แนะนำ ดูแลดี มันอยู่ที่เซลล์ครับ ว่าเป็นยังไง คุณไม่มีทางรู้จากแวบแรกที่เห็นหน้าหรอกว่าคุณจะได้เค้าเป็นลูกค้าหรือปล่าว

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:01:40 »
มองข้างเซลบ้างครับ การไปซื้อรถห้าคัน ที่ผ่านมาคงไม่มีใครแต่งตัวแบบนี้กันแน่ ยังไงเซลก็ประเมิณเบื้องต้นก่อนอยู่แล้วเพราะเขาเองก็ไม่อยากเสียแรงเสียเวลาโดยใช่เหตุ ชม.ทำเงินของเขา ในงานมันคือการรวมตัวของพนักงานนานาโชวรูม
้ถ้าเราไม่พอใจก็เปลี่ยนคนก็ได้นิครับ  ซื้อห้าคันแบบฟลีตหรือเช่าซื้อแบบบริษัทยังไงก็ได้เงื่อนไขพิเศษกว่าปกติอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปเดินให้เมื่อยเปล่าๆ เราเองก็ไม่ได้ขับเอง  ไม่เห็นต้องเปลี่ยนรถตามความตั้งใจเลย เป็นผมซื้อจะโทรไปศูนย์ใหญ่ติดต่อเลย หรือไม่ก็โทรเช็คตามโชวรูมรอบๆบริษัทเราเอา เด๋วเซลก็วิ่งมาเสนอแคมเปนดีๆให้ถึงที่กันให้ควักไขว่ ตัดราคาแจกแถมแข่งกันแล้วหละ
วิธีการซื้อของคุณแปลกดีนะ
+1 ครับ คนมีตังค์ผมก็ไม่เห็นใครต้องเรื่องเยอะแบบนี้นะ เอาเวลาไปทำเงินดีกว่า

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:09:10 »
ผมว่าหลายคนหลงประเด็นนะ
การบริการมีหลายระดับ บริการธรรมดาไปจนถึงบริการดีมากระดับ VIP
จขกท.แต่งตัวธรรมดา เซลคิดว่าแค่เดินผ่านมาไม่ซื้อ จะบริการธรรมดา หรือถ้าติดลูกค้าจะให้รอก่อนก็ได้ หรือเดินไปหยิบใบราคาก็จบ แต่กิริยาที่มองหัวจรดเท้า นินทาลูกค้า มันเป็นสิ่งที่ควรทำมั้ย

ทำไมหลายคนออกมาแก้ต่างให้นิสสัน ผมล่ะงง แถกันจนถลอก

ปล.ดีแล้วที่ซื้อ camry ผมชอบมากกว่าทั้งรถทั้งศูนย์บริการ แค่แพงกว่าเท่านั้น

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:10:32 »
มุมมองผม...แต่งกายให้เหมาะสม และทั้งสองฝ่ายก็ให้เกียรติซึ่งกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 14:15:21 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:42:16 »
ถามจริงเหอะ ใส่เสื้อยืดเกงขาสั้นรองเท้าแตะไปงานมอเตอร์โชว์มันผิดเหรอ เค้ามีป้ายห้ามแต่งแบบนี้มั้ย ผมว่างานหนังสือ ตลาดนัด เค้าก็แต่งแบบนี้กันนะ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:48:59 »
ผมมอง ว่าเซลล์ แย่นะครับ ถ้าเจอแบบนี้จริง

คือ คน ปกติ ก็แต่งตัวแบบเจ้าของกระทู้เยอะแยะไป ไป ซื้อ D-seg

ถ้าเจ้า จขกท ใส่ เสื้อกล้ามห่านคู่ย้วยๆ กางเกงเก่าๆขาดๆ รองเท้าช้างดาวก็ว่าไปอย่าง

แต่ไม่อยากตำหนิเซลนิสสันนะ เซลแบบนี้ผมว่ามีทุกยี่ห้อ ยิ่งผู้หญิงนะ ตัวขี้นินทาเลย

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 11:52:00 »

เพราะการแต่งกายอย่างที่รู้ มีหลายระดับเลเวล สากล

มันบ่งบอกการให้เกียรติคนสถานที่ด้วย

ถ้าตามใจฉัน ก็ต้องยอมรับสายตาฉันผู้อื่นเช่นกัน แต่บางคนก็ไม่มายด์ไง

ใครจะมองยังไงก็มองไปเถอะ ข้ารวยซะอย่าง แต่ก็นะผ้าขี้ริ้วห่อ

ส่วนเซลล์ก็เหมือนกันมีหลายระดับเลเวลจิตสำนึก อย่างที่รู้

แต่ยังไง จขกท.ไม่ผิด ให้ กลจ.ครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 12:35:58 »
อ่านแล้วเพลียกับหลายๆคอมเมนต์
พรุ่งนี้เราคงต้องใส่ปกติขาว ไปกินข้าวแกงแล้วมั้งนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 12:43:22 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 12:41:33 »
ผมเคยเป็นเซลครับ ในทีมเองก็จะมีเพื่อนบางคนที่เป็นแบบนี้ ผลสุดท้ายเป็นไงคงไม่อยากบอก
โดยส่วนตัวถ้าได้รู้จักคนหลายแบบก็คงดูกันที่ภายนอกไม่ออกจริงๆ ผมเทคแคร์หมด
มุมมองผมมองว่า ลูกค้าจะแต่งตัวอย่างไรก็เรื่องส่วนตัวของเขา ถึงเขาไม่ได้ซื้อ ในอนาคต เขาประทับใจเราที่เราดูแลดี เขาก็จะกลับมาซื้อ และชักชวนคนอื่นมาซื้อกับเราด้วย

ส่วนตัว จขกท เอง น่าจะเป็นระดับผู้บริหาร ผมว่าน่าจะมีทางออกที่ดีกว่า ถ้าอยากใช้ L33 จริงๆ ไม่ต้องเดินไปโชว์รูมเองหรอก และ...ตัวแทนขาย หรือคนขายไม่ได้เป็นตัวแทนของบริษัทที่ใหญ่ขนาดนั้น ซึ่งบางครั้งมันก็มีผลกระทบบ้างก็จริง อย่าให้คนเพียงคนเดียวมาทำให้ความตั้งใจเราเปลี่ยน แต่ถ้าอารมณ์อยู่เหนือเหตุผล ก็อีกเรื่องแล้ว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 12:43:37 »
มีกันเป็นประจำกับเซลล์แบบนี้ครับ  ;D

ที่เคยเจอดีๆ และเป็นประจำคือ BM แต่งตัวทุเรศยังไง เค้าก็ไม่มีกริยาน่าเกลียด (แบบเราแต่งตัวไป) เลยสักครั้ง แย่สุดๆก็ยังยิ้มแย้มแจ่มใส แม้เค้าจะไม่ขอเบอร์เหอะ (ซึ่งจริงๆก็ไม่มีปัญญาซื้ออยู่แล้ว)  ::)

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 12:44:39 »
จขกท. อาจจะเป็นคนขี้น้อยใจและคิดมากไปนิดนะครับ  อยู่ด้วยกันในเวปนี้เถอะครับไม่ต้องหายไปไหน

ที่เล่ามาถ้าเป็นเรื่องจริง เซลก็แย่จริงๆ โดยเฉพาะ
นั่งรวมหัวกันขำนินทาลูกค้า แถมยังดูถูกคนที่ภายนอก  ซึ่งก็สมควรที่จะไม่ได้ขาย...

แต่อะไรๆ มันก็มีหลายด้าน หลายมุมมอง
บ้านผมทำอาชีพอิสระ ไม่ได้ต้องแต่งตัวดีมากมาย
แต่ทุกครั้งที่จะไปดูรถ  คุณพ่อผม ซึ่งอายุ 70+
ผมขาว ผิวขาว มาดผู้ใหญ่ใจดี    ก็จะบอกว่า...

วันนี้เดี๋ยวไปดูรถกัน  แต่งตัวดีๆ หน่อย  นาฬิกาก็ใส่ๆ
ไปด้วย ซื้อมาแล้ว  ให้มันดูมีกะตังค์ซะหน่อย 
เซลเค้าจะได้มีกำลังใจมาชวนซื้อรถ

อันนี้ผมเห็นด้วย และปฎิบัติมาตลอด
เพราะเราไม่สามารถรู้ได้ ว่าจะไปเจอเซลนิสัยยังไง
ได้รับการปลูกฝังมาแบบไหน   แต่เราไปแบบมีความ "คาดหวัง"  ว่าจะได้รับบริการที่ประทับใจ

เราจะไปหวังจากคนอื่น ก็อาจจะไม่ได้ดังใจครับ
เริ่มที่ตัวเราเองก่อน  ก็จะมีแนวโน้มได้รับความ
ประทับใจกลับมา

ปล.ถ้าผมจะจองรถ 5 คัน  ผมคงไม่มานั่งแคร์พวกเซลที่ไม่มีความเป็นมืออาชีพแบบนี้  ไม่อยู่ในสายตา

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 12:48:09 »
และก็ Comment บางท่าน ในใจอาจจะอยากพูดตรงๆ ผมก็เข้าใจนะครับ
แต่ก่อนที่จะพิมพ์อะไรลงไป อยากให้มองมุมที่ช่วยกันรักษาบรรยากาศที่ดีในห้องที่ทุกคนรักรถเหมือนกัน ได้อยู่กันอย่างมีความสุข
เคยมีบางท่านบอกแล้วไม่เข้าใจ ผมต้องระเบิดพลีชีพไปด้วยกันแล้วรอบนึง เพื่อรักษาบ้านหลังนี้ให้มีบรรยากาศที่ดีต่อไป
สังคมดีไม่มีขาย อยากได้ต้องช่วยกันครับ

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 13:51:08 »
จขกท. อาจจะเป็นคนขี้น้อยใจและคิดมากไปนิดนะครับ  อยู่ด้วยกันในเวปนี้เถอะครับไม่ต้องหายไปไหน

ที่เล่ามาถ้าเป็นเรื่องจริง เซลก็แย่จริงๆ โดยเฉพาะ
นั่งรวมหัวกันขำนินทาลูกค้า แถมยังดูถูกคนที่ภายนอก  ซึ่งก็สมควรที่จะไม่ได้ขาย...

แต่อะไรๆ มันก็มีหลายด้าน หลายมุมมอง
บ้านผมทำอาชีพอิสระ ไม่ได้ต้องแต่งตัวดีมากมาย
แต่ทุกครั้งที่จะไปดูรถ  คุณพ่อผม ซึ่งอายุ 70+
ผมขาว ผิวขาว มาดผู้ใหญ่ใจดี    ก็จะบอกว่า...

วันนี้เดี๋ยวไปดูรถกัน  แต่งตัวดีๆ หน่อย  นาฬิกาก็ใส่ๆ
ไปด้วย ซื้อมาแล้ว  ให้มันดูมีกะตังค์ซะหน่อย 
เซลเค้าจะได้มีกำลังใจมาชวนซื้อรถ

อันนี้ผมเห็นด้วย และปฎิบัติมาตลอด
เพราะเราไม่สามารถรู้ได้ ว่าจะไปเจอเซลนิสัยยังไง
ได้รับการปลูกฝังมาแบบไหน   แต่เราไปแบบมีความ "คาดหวัง"  ว่าจะได้รับบริการที่ประทับใจ

เราจะไปหวังจากคนอื่น ก็อาจจะไม่ได้ดังใจครับ
เริ่มที่ตัวเราเองก่อน  ก็จะมีแนวโน้มได้รับความ
ประทับใจกลับมา

ปล.ถ้าผมจะจองรถ 5 คัน  ผมคงไม่มานั่งแคร์พวกเซลที่ไม่มีความเป็นมืออาชีพแบบนี้  ไม่อยู่ในสายตา

อันนี้คุณพ่อพูดถูกเลยครับ ผมเคยไปดูรถมอเตอร์ไซด์มือสองใน ตจว ตอนแรกจะเอามอเตอร์ไซด์ขี่ไปทั่วเมือง เพื่อสอบถามและเช็คราคา ก็เปลี่ยนใจแต่งตัวเรียบร้อยหน่อย ขับรถยนต์ไป  ไม่งั้นเค้าคงไม่ยอมคุยด้วยครับ คนเราตัดสินกันที่เปลือก

แต่ถึงอย่างไรผมก็ว่าเซลล์ทำไม่ถูกนะครับ ไม่บริการไม่ให้ข้อมูลไม่เปนไรนะ แต่ท่าทีกิริยาที่ดูถูก ซุบซิบนินทาแบบดูนี่รู้เลย ไม่ต้องแสดงออกมาก้อได้ครับ ถือว่าหยาบคายมาก

เคยไปถามของแต่งรถกับเพื่อน เพื่อนก้อถามหลายชิ้น มีอยู่ชิ้นนึงคนขายบอกอันนี้แพงมาก แต่ไม่ยอมบอกราคา เพื่อนสะบัดออกจากร้านแทบไม่ทัน แพงถ้ามันถูกใจตูก้อซื้อเฟ้ย ทำอาชีพบริการแต่ทำนิสัยแบบนี้ไม่ค่อยเจริญหรอก

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 14:03:29 »
จะเพลียระเหี่ยใจกันทำไมละครับ....(บางท่าน)
มุมมองส่วนตัวแต่ละคน จขกท.ตั้งกระทู้มา ในเป็นพื้นเปิดก็มีต่างๆ ความเห็น(ความเห็นส่วนตัว แล้วแต่มุมมอง)

แต่ ประภทรับไม่ได้กับความคิดคนอื่นที่ไม่ตรงใจตน อันนี้มันก็เยอะไปหน่อยนะ
ยอมรับในความคิดของคนอื่นบ้าง   

ดู อ่าน คิด ทำความเข้าใจ .. และได้ความรู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 14:06:47 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 14:28:16 »
ถ้าจะมาบอกว่าลูกค้าควรจะแต่ตัวดีเพื่อให้เกียรติเซลล์งั้นทีหนักก็ติดหน้างานเลยครับว่ารับเฉพาะชุด...เข้างาน
เรื่องสถานที่ราชการ โรงพยาบาล หรือหน่วยงานต่างๆก็อีกประเด็นหัดแยกแยะนะครับ
สำหรับบางความคิดเห็นที่บอกว่าถ้าถ้าเซลล์ใส่เสื้อยืด ขาสั้น หนีบแตะแล้วมาขายคุณจะรับได้หรือไม่
ในฐานะที่ผมทำธุรกิจ และเป็นเซลล์วิ่งเองด้วย ผมขอบอกท่านที่มีความคิดดังกล่าวว่าลาออกไปอยู่บ้านเถอะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจความหมายขออาชีพเซลล์ ทำให้เซลล์ดีๆต้องเสื่อมเสีย
เซลล์หน้าที่คืองานบริการส่วนลูกค้าคือลูกค้าคุณไม่มีสิทธิมาตันสิน ลูกค้าด้วยการแต่กาย
ไม่ว่าลูกค้าจะแต่งตัวอย่างไรเข้ามา พนักงานทุกคนควรปฎิบัตรกับลูกค้าทุกคนอย่างดี ไม่ควรดูถูกลูกลูกค้าแค่การแต่การ เพราะนั่นเปรียบได้กับความไม่เป็นมืออาชีพ
ผมละสงสาร จขกท.จริงๆ อุตส่าห์มาเล่ามาแชร์ประสบการให้ฟังแต่ดันมาโดนแขวะ โดนตำหนิ ก่อดราม่าสะงั้น
ก่อนที่จะพิมพ์อะไรลงไป อยากให้ช่วยกันรักษาบรรยากาศที่ดีในบอร์ดที่ทุกคนรักรถเหมือนกัน ที่แห่งนี้จะได้อยู่กันอย่างมีความสุข
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 14:47:32 »
ผมว่าเป็นที่เซลส์นั้นนั้นครับ

เคยแต่งตัวเสื้อยืดกางเกงขาสั้นกับพ่อเข้าโชว์รูม Benz สองที่ในวันเดียวกัน

ปฏิบัติกับผมต่างกัน  ทั้งที่ตอนเข้าไปดูไม่มีลูกค้าอื่น

ที่แรก ไม่สนใจ ปล่อยให้เดินไปมาเอง เรียกแล้วเหมือนไม่อยากมา ถามอะไรก็ตอบห้วนๆ
ที่สอง แทบจะคลานเข่าเข้ามา พูดจาดี ให้คำแนะนำ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 15:42:45 »
ถ้าผมเป็นเซลส์คนนั้นอยู่ดีๆมีคนแต่งตัวธรรมดามาดู D Seg ผมว่าลูกค้าคนนี้ไม่ธรรมดานะ คนมีเงินแต่งตัวธรรมดา มันจะมีบางอย่างที่บงบอกได้ว่าคนๆนี้มีของ ลองตั้งใจสังเกตดีๆครับแล้วจะรู้เอง

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 15:51:18 »
 ;D  ;D ;D
นานๆจะมีกระทู้บรรเทิงแบบนี้ซะที
ไอ้เราก็จิบกาแฟ ติดตามบทสนทนาต่อไป. ฮี่ๆๆๆ

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 15:55:23 »
ถ้าจะมาบอกว่าลูกค้าควรจะแต่ตัวดีเพื่อให้เกียรติเซลล์งั้นทีหนักก็ติดหน้างานเลยครับว่ารับเฉพาะชุด...เข้างาน
เรื่องสถานที่ราชการ โรงพยาบาล หรือหน่วยงานต่างๆก็อีกประเด็นหัดแยกแยะนะครับ
สำหรับบางความคิดเห็นที่บอกว่าถ้าถ้าเซลล์ใส่เสื้อยืด ขาสั้น หนีบแตะแล้วมาขายคุณจะรับได้หรือไม่
ในฐานะที่ผมทำธุรกิจ และเป็นเซลล์วิ่งเองด้วย ผมขอบอกท่านที่มีความคิดดังกล่าวว่าลาออกไปอยู่บ้านเถอะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจความหมายขออาชีพเซลล์ ทำให้เซลล์ดีๆต้องเสื่อมเสีย
เซลล์หน้าที่คืองานบริการส่วนลูกค้าคือลูกค้าคุณไม่มีสิทธิมาตันสิน ลูกค้าด้วยการแต่กาย
ไม่ว่าลูกค้าจะแต่งตัวอย่างไรเข้ามา พนักงานทุกคนควรปฎิบัตรกับลูกค้าทุกคนอย่างดี ไม่ควรดูถูกลูกลูกค้าแค่การแต่การ เพราะนั่นเปรียบได้กับความไม่เป็นมืออาชีพ
ผมละสงสาร จขกท.จริงๆ อุตส่าห์มาเล่ามาแชร์ประสบการให้ฟังแต่ดันมาโดนแขวะ โดนตำหนิ ก่อดราม่าสะงั้น
ก่อนที่จะพิมพ์อะไรลงไป อยากให้ช่วยกันรักษาบรรยากาศที่ดีในบอร์ดที่ทุกคนรักรถเหมือนกัน ที่แห่งนี้จะได้อยู่กันอย่างมีความสุข

555 เดี๋ยวครับพี่ อ่านของผมดีๆ ผมก็คิดเห็นไม่ต่างจากพี่นะ ผมบอกว่าถ้าเซลล์ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้น รองเท้าแตะมาขายมันน่าเกลียด ส่วน คคห ของพี่ Headman ก็ไปแนวมางเดียวกับพี่นะครับ อย่าให้เกิดดราม่าเลยครับ เว็ปนี้จริงๆเป็นเว็ปคุณภาพที่น่าอยู่ ผมไม่อยากให้มันเป็นเหมือนบอร์ดนู้น