ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...  (อ่าน 27384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 16:26:15 »
บางที คอมเม้นต์ไหนที่เราอ่านแล้วไม่ชอบ ก็ไม่ต้องไปกดตอบโต้ก็ได้นะครับ
อ่านแล้วก็ปล่อยผ่านไปเถอะ

เห็นหลายครั้งแล้ว โต้กันไปโต้กันมา สุดท้ายเจ็บทั้งคู่
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 16:39:46 »
ติดตามด้วยครับ สุดท้ายทำไมเข้าไปดูประวัติเจ้าของกระทู้ไม่ได้

ส่วนเรื่องดูถูกนี่ผมเคยเจอแค่พวกถามคำตอบคำ เหมือนมองขาดว่าผมไม่ซื้อ เป็นเซลแก่ๆเชี่ยวๆ กับเซลอ้วนๆมากประสพการณ์ พวกนี้คงอยากได้แค่ลูกค้าแบบปิดจ๊อบทันที

ผมก็แต่ตัวปกติเสื้อยืดกางเกงขายาว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 16:47:47 »
บางที คอมเม้นต์ไหนที่เราอ่านแล้วไม่ชอบ ก็ไม่ต้องไปกดตอบโต้ก็ได้นะครับ
อ่านแล้วก็ปล่อยผ่านไปเถอะ

เห็นหลายครั้งแล้ว โต้กันไปโต้กันมา สุดท้ายเจ็บทั้งคู่

+1 ยอมจบและหยุดเองโดยอีกฝ่ายจะยั่วยุต่อยังไงก็ช่างมันดีกว่า :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 16:51:25 »
ก็อาจเป็นไปได้นะครับ  บางทีต้องดูการพูดจาประกอบด้วยคงไม่ได้อยู่ที่การแต่งตัวอย่างเดียว
แต่เอาจริงๆ ผมว่า คนที่ไม่กลัวโดนดูถูกเค้าไม่คิดเรื่องนี้นะครับ ไม่มาดูว่าพนักงานจะทำยังไงหลังเดินออกมา หรือเราจะแต่งยังไง
พูดง่ายๆคือมั่นใจละครับ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 17:04:28 »
ดราม่ากันจนนึกว่าอยู่ในพันทิพย์ โดยส่วนตัวผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่ผิดนะ งานมอเตอร์โชว์มันก็งานทั่วๆไป ผมก็ใส่เสื้อยืด กางเกง3ส่วนรองเท้าแตะไปดูรถ ผมไปดูงานทุกปี แต่ไม่มีเงินซื้อทุกปีหรอก รถคันนึงใช้3-4ปีถึงจะเปลี่ยน แต่รวมๆทุกคนในบ้านก็หลายคันอยู่ แต่ใจชอบรถจึงไปมันทุกปี ปลายปีที่แล้วก็ได้มา2คันคือเอ็กเทรล-ไฮบริดกับแจ๊ส(ตอนแรกจองโมบิลิโอไว้ แต่เปลี่ยนใจเอาแจ๊สแทนทีหลัง) ผมเคยเจอเซลล์ดูถูกที่แรงที่สุดคือ เซลล์ฟอร์ด ที่มาเปิดบู๊ทที่ห้างไอทีแสควร์ พูดดูถูกแบบเสียงดังให้ได้ยินว่า ไม่ต้องไปรับหรอก ดูแล้วไม่มีเงิน คงมาดูเฉยๆ เสียเวลา...อันนี้ผมน้อยใจนะ ถึงแม้ว่ามาดูเฉยๆ ไม่ได้ซื้อในครั้งนี้ แต่อนาคตล่ะ ใบโบรชัวร์กับนามบัตรย่อมเก็บเอาไว้ ใครประทับใจ บริการดี ผมก็ซื้อกับคนนั้นครับแม้ไม่ใช่ในงานมอเตอร์โชว์ แต่เรารู้สึกดีกับการบริการของคนนั้นๆ ปลายปีที่ผ่านมาว่าจะไปซื้อแอคคอร์ดไฮบริดหรือแคมรี่ไฮบริด แต่เจอเซลล์นิสสันที่ดีสุดๆ เทคแคร์ดี ถามอะไรก็ตอบ เปิดนั่นนี่นู่นให้ดู ผมยังลังเลนะ แต่แม่ประทับใจในการบริการของเซลล์คนนี้(นิสสัน)เมื่อเปรียบเทียบกับเซลล์ที่รับของฮอนด้าและโตโยต้า สรุปแล้วแม่เอาเอ็กเทรลไฮบริดเพราะเซลล์บริการดีกว่า ผมว่าการบริการที่ดีจะทำให้ผู้ซื้อประทับใจนะครับ แล้วก็ตรรกะที่ว่าแต่งตัวให้เข้ากับงาน คือผมมองว่างานมอเตอร์โชว์มันก็งานขายรถโชว์ทั่วๆไป ใส่แบบเจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้เสียหายอะไรนะครับ เจ้าของกระทู้คงเจอเซลล์ที่ไม่ดีมากกว่า รู้สึกว่าเซลล์จะหมุนเวียนไปครับจากหลายๆศูนย์ ยกตัวอย่างเซลล์ฮอนด้าที่ผมซื้อแจ๊สล่าสุดที่เพิ่งได้รับรถมา ศูนย์บริการที่ทำงานอยู่ที่คลอง2รังสิตเลย บทสรุปของเรื่องนี้ ผมว่าเป็นคราวซวยของเจ้าของกระทู้ที่เจอเซลล์ที่บริการไม่ดีและเจอคนตอบกระทู้ที่คิดคนละมุมครับ แต่ในโลกออนไลน์ ย่อมเจอคนหลากหลาย ช่างมันครับ อย่าไปแคร์อะไรมากครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 17:14:23 »
ISUZU  ฐานลูกค้าแน่น  แถมเหนียวแน่นเพราะว่าเซลโดนอบรมมาดีมาก ชาวบ้านธรรมดามาซื้อรถเทคแคร์ดูแลดี   ผมแค่โทรศัพท์ไปตามนิดเดียว เซลโทรมาติดตามเรื่องการขายตลอดสนใจไปลองไหม
แต่เซลฮอนด้าในงานมอเตอร์โชว์ไม่มีเวลาให้เราลองรถ   เบื่อกับ Hond อย่างมาก ที่จริงยี่ห้อื่นบางยี่ห้อด้วยล่ะ  เพราะงานมอเตอร์โชว์คนเยอะ แถมเซลจะดูเราแต่หัวจรดเท้าว่าจะปิดจ๊อปได้หรือเปล่า      แทนที่เราจะตัดสินใจรถแต่เซลมาตัดสินเลือกลูกค้าจากเราก่อนแล้ว   

โดยส่วนตัวนะก็ต้องทนแรงกดดันแบบนี้เหมือนกัน ไม่ได้แต่งตัวดี ไม่ได้น่าเชือถือ  ไปมอเตอร์โชว์ก็เสื้อยืดกางเกงยีนส์ธรรมดา       เคยไปดู MX5   ND  กับเกรย์เจ้านึงที่เซ็นทรัลลาดพร้าวก็กางเกงธรรมดา ขาเป๋ รองเท้าแตะ เพราะเพิ่งโดนหมากัดไ่ม่นาน    เซลก็ดูแลดีนะครับ   เกือบได้จองไปแล้ว โชคดีที่ + - เงินในกระเป๋าแล้วไม่มั่นใจเลยขอรอไปก่อน ดีกว่า
ของแบบนี้นานาจิตตัง  แต่ว่าเซลเองก็ดูถูกลูกค้าเกินไป     ลูกค้าก็ไม่ได้อยากวัดใจเซลหรอกนะ แต่ไม่รู้จะแต่งตัวดีทำไมเพราะอาชีพผมไม่ใช่ผู้บริหารใส่สูท หรือมีภาพทางสังคม

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 17:25:50 »
โดยส่วนตัวผมว่าเหตุการณ์ ออกไปทางแปลก  เพราะโดยปกติเวลาผมไป motor show / expo ,พนักงานขายจะเข้ามาหาจนผมออกไปทางกลัวๆด้วย พนักงานขายเยอะจนละลานตา ไม่เคยมีอะไรแบบนี้เลย โดยการแต่งตัวผมก็ธรรมดาแถมยังเป็นคนดูเด็กๆด้วย แต่จริงๆแก่นะ   แต่ยังไงถ้าเหตุการณ์ เกิดขึ้นตามที่ว่า การที่ตัดสินอะไรด้วยอารมณ์ โดยมองแค่พนังงานเพียง 1 คนจะดูจะเข้าใจยากซักหน่อย แต่ก็นะ พนักงานขาย มีที่แย่ๆเยอะจริงๆ ผมพึ่งโดนมาของ Nissan เลยดูแลไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ  แต่ไม่ได้ในแง่ดูถูกนะ แต่บริการระดับต่ำมากเท่านั้นเอง จาก100 ผมให้ 20 :'(

( ขนาดผมซื้อ L33 ซึ่งเป็น top of the line ของ Nissan ใน Thailand และขายไม่ค่อยออกด้วยนะ :P )

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 17:36:47 »
เซลล์รถไม่เคยนะ  เคยเจอแต่เซลล์ขายนาฬิกา ปกติผมไปห้างแถวบ้านผมจะแต่งตัวเสื้อยืดกางเกงขาสั้น รางเท้าหูคีบธรรมดา  วันนั้นไปดู Casio รุ่นถูกๆ จะเอามาใส่ลุยป่า พูดเหมือนไม่อยากขาย ผมเลยไม่ซื้อมัน แฟร์ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 17:46:23 »
ผมเห็นด้วยนะครับว่าทั้งคู่ แต่เซลมันก็ไม่ควรแสดงอาการ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 18:35:22 »
คหสต ผมว่าเคสนี้เซลล์เป็นคนผิดเต็มประตูครับ เพราะงาน Motorshow ไม่ได้มีการกำหนด Dress Code ชัดเจน เหมือนงานแต่ง งานบวช ร้านอาหารระดับ Fine Dining หรืองานพิธีต่างๆ ลูกค้าจคึงมีสิทธิที่จะแต่งตัวยังไงก็ได้ และเซลล์ไม่ควรแสดงกริยาแบบนั้น ถ้าเป็นผม ผมคงต้องแจ้งทางต้นสังกัดให้ตักเตือนสักหน่อย ที่แจ้งก็ด้วยความหวังดีนะ ขืนเซลล์ไปทำแบบนี้กับคนอีก 10 คน ภาพลักษณ์บริษัทก็เสียหายไปเยอะ

ส่วนตัวผม ยังไม่เคยโดนครับ แต่คิดว่าสักวันต้องโดนแน่ๆ เพราะถ้าไม่ได้มีนัดอะไรเป็นพิเศษ หรือมี Dress Code ชัดเจน ผมก็แต่งตัวชิลๆ ตลอด

ผมได้ยินมาว่า รถ McLaren ที่ขายได้เพียงคันเดียวในงาน Motor Expo 2015 คนที่ซื้อก็มาในสภาพประมาณ จขกท นั่นแหละครับ เผลอๆ จะแย่กว่าด้วยซ้ำ แต่เซลล์เขาก็บริการอย่างสุดความสามารถ และลูกค้าคนนั้น ก็ตัดสินใจซื้อรถตรงนั้นเลย

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 18:44:53 »
ถ้าจะมาบอกว่าลูกค้าควรจะแต่ตัวดีเพื่อให้เกียรติเซลล์งั้นทีหนักก็ติดหน้างานเลยครับว่ารับเฉพาะชุด...เข้างาน
เรื่องสถานที่ราชการ โรงพยาบาล หรือหน่วยงานต่างๆก็อีกประเด็นหัดแยกแยะนะครับ
สำหรับบางความคิดเห็นที่บอกว่าถ้าถ้าเซลล์ใส่เสื้อยืด ขาสั้น หนีบแตะแล้วมาขายคุณจะรับได้หรือไม่
ในฐานะที่ผมทำธุรกิจ และเป็นเซลล์วิ่งเองด้วย ผมขอบอกท่านที่มีความคิดดังกล่าวว่าลาออกไปอยู่บ้านเถอะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจความหมายขออาชีพเซลล์ ทำให้เซลล์ดีๆต้องเสื่อมเสีย
เซลล์หน้าที่คืองานบริการส่วนลูกค้าคือลูกค้าคุณไม่มีสิทธิมาตันสิน ลูกค้าด้วยการแต่กาย
ไม่ว่าลูกค้าจะแต่งตัวอย่างไรเข้ามา พนักงานทุกคนควรปฎิบัตรกับลูกค้าทุกคนอย่างดี ไม่ควรดูถูกลูกลูกค้าแค่การแต่การ เพราะนั่นเปรียบได้กับความไม่เป็นมืออาชีพ
ผมละสงสาร จขกท.จริงๆ อุตส่าห์มาเล่ามาแชร์ประสบการให้ฟังแต่ดันมาโดนแขวะ โดนตำหนิ ก่อดราม่าสะงั้น
ก่อนที่จะพิมพ์อะไรลงไป อยากให้ช่วยกันรักษาบรรยากาศที่ดีในบอร์ดที่ทุกคนรักรถเหมือนกัน ที่แห่งนี้จะได้อยู่กันอย่างมีความสุข

555 เดี๋ยวครับพี่ อ่านของผมดีๆ ผมก็คิดเห็นไม่ต่างจากพี่นะ ผมบอกว่าถ้าเซลล์ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้น รองเท้าแตะมาขายมันน่าเกลียด ส่วน คคห ของพี่ Headman ก็ไปแนวมางเดียวกับพี่นะครับ อย่าให้เกิดดราม่าเลยครับ เว็ปนี้จริงๆเป็นเว็ปคุณภาพที่น่าอยู่ ผมไม่อยากให้มันเป็นเหมือนบอร์ดนู้น

ขอบคุณครับ ที่ช่วยเตือนสติผมไว้ ผมของจบเรื่องทุกอย่างไว้ตรงนี้
คอมเม้นอะไรที่ผ่านๆมาหากใครอ่านแล้วไม่สบายใจ ผมก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 18:55:36 »
ที่ผมเคยเจอมีแค่สองยี่ห้อที่แต่งขาสั้นเสื้อยืดรองเท้าแตะแล้วเซลล์ดูแลดีคือ BMW กับ Mazda

เม้นนี้ ยืนยันอีกเสียงคับ   ::)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 19:30:44 »
เคยเลิกเรียนแล้วแวะไปดู Volvo ทั้งๆที่ใส่ชุดนิสิตอยู่

เจอเซลล์เดินคุกเข่าเอาน้ำมาเสิร์ฟตอนกำลังนั่งดูรถ Volvo S80

เสียดายที่สุดท้ายไม่ได้เลือก Volvo เพราะงานที่บ้านต้องใช้รถตู้มากกว่า

แต่ก็ตั้งปณิธานในใจเลยว่า ถ้าจะซื้อรถยุโรปเป็นของตัวเอง Volvoจะเป็นอันดับแรกที่จะนึกถึงแน่นอน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 19:46:25 »
ใจร่มๆกันหน่อยเน้อออ บอร์ดนี้เราตอบกันแบบสร้างสรรค์กันนะ อย่าไปเอาวิธีการตอบแบบเว็บสารขัณฑ์บางเว็บมาตอบกันสิครับ
HLM เป็นเว็บที่คนมีวุฒิภาวะคุยกันไม่ใช่หรอ ช่วงนี้อากาศคงร้อนด้วยแหละ ยังไงก็ขอให้ทุกๆท่านคิดก่อนตอบกันนะครับ  ;) ;) ;)
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 19:56:47 »
เคยเลิกเรียนแล้วแวะไปดู Volvo ทั้งๆที่ใส่ชุดนิสิตอยู่

เจอเซลล์เดินคุกเข่าเอาน้ำมาเสิร์ฟตอนกำลังนั่งดูรถ Volvo S80

เสียดายที่สุดท้ายไม่ได้เลือก Volvo เพราะงานที่บ้านต้องใช้รถตู้มากกว่า

แต่ก็ตั้งปณิธานในใจเลยว่า ถ้าจะซื้อรถยุโรปเป็นของตัวเอง Volvoจะเป็นอันดับแรกที่จะนึกถึงแน่นอน
สุดยอดมากเลยครับ บริการระดับนี้ผมนึกว่าไปซื้อเฟอรารี่ ยอมให้เลยVolvo

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 20:53:26 »
ขอแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ

1. ขณะซื้อ ผมว่ายังไงอันนี้เซลล์ก็ผิด เพราะงาน Motor Show ไม่ใช่งานที่มีกำหนดตายตัวชัดเจนว่าใครควรแต่งอย่างไร

ผู้ซื้อ จะใส่เสื้อยืด กางเกงนอน คีบช้างดาว อันนี้อาจจะเรียกได้ว่าไม่เหมาะสม แต่ผิดไหม ผมว่าไม่ผิด

ส่วนผู้ขายก็เช่นกันครับ จะใส่เสื้อยืด กางเกงนอน คีบช้างดาวไปขาย มันก็ไม่เหมาะ แต่ผมว่าก็ไม่ผิดเช่นกัน

แต่ผู้ขายจะผิดทันที ถ้า ไม่ตอบคำถามผู้ซื้อ ชี้หน้าผู้ซื้อ นินทาให้ผู้ซื้อเห็น ซึ่งมันเป็นคนละเรื่อง

และรุนแรงเกินไป เทียบกับการที่ผู้ซื้อแต่งกายไม่เหมาะสม

2. แต่ในอนาคต เมื่อรถเริ่มเก่าไป ท่านจะเจอเหตุการณ์ลักษณะนี้อีกมากในการนำรถเข้ารับบริการที่ศูนย์

ซึ่งตรงนี้ ผมมีรถเก่าๆ อยู่สามคัน ยี่ห้อฮอนด้า นิสสัน และโตโยต้า ทั้งสามคันเคยเข้ามาหลายอู่

และบางครั้งก็เข้าศูนย์บ้าง ผมลองผลัดกันเข้าหลายสาขาพอควร เพื่อดูปฏิกิริยาเมื่อเห็นรถเก่าๆ มาเข้ารับบริการ

น่าแปลกว่า สายตาเหยียดหยาม คำพูดเหยียดหยาม ความไม่ใส่ใจ ในภาพรวมผมกลับพบได้ในศูนย์ โตโยต้า มากที่สุด (แต่ไม่ใช่ทุกสาขานะครับ)

รองลงมาคือ ฮอนด้า และ นิสสัน อย่างไม่น่าเชื่อเลยครับ ถ้าท่านใส่ใจในสิ่งเหล่านี้ ท่านควรหาดูดีๆ ว่า

ศูนย์โตโยต้า ที่ท่านคิดจะเข้ารับบริการ มีเรื่องลักษณะนี้หรือไม่ เพราะตอนนี้ ท่านยังกลับตัวทัน แต่ถ้าซื้อไปแล้ว ท่านกลับตัวไม่ทันครับ

ปล. รถเก่าผมที่ว่านี่คืออายุ 15-26 ปี ครับ แต่ถ้าเป็นรถบริษัท ไม่น่าเกิน 7 ปี คิดว่าไม่น่ามีปัญหา แต่ควรลองเช็คอีกทีครับ

ถ้ากลับไปจองนิสสัน แต่เป็นเซลล์คนละคน และแจ้งผู้จัดการเซลล์ให้รับรู้ว่าไม่จองกับเซลล์คนไหน เพราะอะไร จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 21:13:09 »
เท่าที่ผมตามอ่านมา จขกท ไปเดินงานวันหยุดที่ผ่านซึ่งน่าจะเป็นรอบ VIP และอย่างที่หลายท่านกล่าวไว้งานมอเตอร์โชว์ไม่ได้ระบุว่าต้องแต่งตัวยังไง ส่วนตัวผมเองก็แต่งตัวตามสบายครับเวลาไปเดินงานพวกนี้ ผมว่างานนี้เซลพลาดมากๆ ครับ เพราะรอบ VIP คนไม่ได้เยอะมากมายนักอย่างน้อยน่าจะเสียเวลามาแนะนำสินค้าซักเล็กน้อยครับ ถ้าผมเป็น จขกท ก็จะเดินหาเซลในบู๊ทนั้นที่สนใจเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 21:19:38 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 21:31:10 »
หัวข้อนี้ดราม่ากันยาวเลยเนอะ
ผมเองยังไม่เคยมีพนักงานขายพูดจากหรือมองดูถูก

แต่หากสมมุติว่า  เจอสถานการณ์แบบเจ้าของกระทู้.

ผมเฉยๆไม่ใส่ใจ  เพราะอะไร??
จะใส่ใจทำไมในเมื่อเขาไม่บริการเราดี เราก็เลือกพนักงานที่เต็มใจให้บรอการเรา จบนะ

ผลของการที่เราไปใส่ใจพนักงานที่ดูถูกเราคืออะไร?
อยากให้พนักงานท่านนั้น ทำงานดีขึ้นขายคนอื่นให้ได้เยอะๆ? ให้มีservices mind ?  ฝึกฝนให้เก่ง? หรืออะไร?

ผมขอแชร์ความเห็นอีกด้านหนึ่งว่า  หากคนที่ดูถูกเรา เป็นพ่อค้าปลาหมึกย่าง ดูถูกเราๆ จะยังมารู้สึกแย่แบบนี้มั้ย. คนขายแป้งสงกรานต์ดูถุก เราจะรู้สึกแบบนี้มั้ย

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 21:35:21 »
จขกท. ยังดีกว่าผมเยอะ   ของผมนี่โดนไล่ออกโชว์รูมเลย   
เมื่อสักสองสามปีที่แล้ว วันนั้นตั้งใจจะไปดูกระบะแคบ(หาข้อมูลให้พี่ชาย) แต่งตัวดีนะครับสุภาพ ไปกับแฟนสองคน  ตั้งใจขอส่วนลดเงินสดอย่างเดียว
ไปถึงมิตซู ก็บริการดีพอใช้ถามถึงส่วนลดก็บอกรายละเอียดดี  ต่อมาไปนิสสัน ไปถึงมีเซลผู้ชายออกมารับ เราก็ถามว่า นาวาร่าแคบ ยกสูง มีตัวไหนบ้าง
เซลก็เอาใบราคามาให้ดู หลังจากถามเสปกอีกนิดหน่อย

แฟนผม "ส่วนลดเงินสด ให้ได้มากที่สุดเท่าไหร่คะ"

เซล "ส่วนลดเงินสดไม่มีครับ"

แฟนผม "ไม่มีเลยเหรอคะ ของมิตซูยังได้ตั้งเจ็ดหมื่นเลยนะ"

เซล "ไม่มีครับ รถของเรามันคุณภาพดีกว่าจะให้ขนาดนั้นทำไม่ได้ครับ"

ผม "โดยปกติมันก็น่าจะมีนะครับ ส่วนลด"

เซล "แล้วลูกค้าอยากได้รถแบบไหนครับ"

แฟนผม "ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจ เราอยากรู้ข้อมูลหลายๆยี่ห้อก่อนค่อยมาคิดอีกทีว่าจะเอาอะไร ก็จะเลือกที่มันคุ้มแหละ "

เซล "งั้นก็ สี่หมื่นครับได้แค่นี้ครับ ถ้าอยากได้เยอะๆ ไปที่อื่นครับ " พูดพร้อมกับเดินไปเปิดประตูโชว์รูม "เชิญครับ.....เชิญครับ"

แฟนผม "เฮ้ยอะไรวะ..... >:("    ผมกับแฟนยัง งงๆอยู่

เซล "เชิญครับ.....เชิญครับ" พร้อมผายมือไปที่ประตู

ผมกับแฟนก็เดินลงมาแบบหน้าชาหลังจากเหยียบพื้นโชว์รูมได้ไม่ถึงห้านาที  เซลคนอื่นๆก็นั่งดูเฉยๆ หลังจากนั้นแฟนผมก็โทรไปที่โชว์รูมแจ้งเหตุกรณีดังกล่าวไป เค้าบอกว่าจะติดต่อกลับก็เงียบจนถึงทุกวันนี้

โชว์รูมแถวสี่แยกมีนบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 21:38:50 โดย Abitan »
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:05:56 »
ตอนผมไปดู series3 ที่พารากอน เขาก็ดูถูกผมนะ

ถูกที่ว่าคือ เค้าคิดถูกว่าผมไม่มีตังซื้อ 5555+

กับคนอื่นนี่เดินเข้าหา สนใจตัวไหนถามได้นะคะ เอานั่นเอานี่มาให้ดู แนะนำนั่นแนะนำนี่

แต่กับผมนี่เหมือนอากาศอะ แต่ผมไม่ได้สนใจนะ ไม่ได้แคร์ด้วย 5555

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:12:38 »
บางที่ผมก็คิดว่าคนบางคนก็เกินไปนะครับ

คือการแต่งตัวมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ
แต่ผมเจอบางคนไปมอเตอร์โชว์ แต่งตัวเหมือนอยู่บ้านแล้วออกเดินออกไปซื้อของปากซอยครับ

บางที่เค้าก็ตัดสินใจ จากสภาพภายนอกที่เห็น หรือมองจากกาละเทศะนะครับ 

สรุปคนแต่งตัวตามความเหมาะสม และกาละเทศะ ส่วนนิสัยของเซลล์ผมว่าเป็นนิสัยแล้วแต่บุคคลครับ ไปเหมารวมทั้งยี่ห้อคงไม่ถูกต้องนักครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:13:12 »
สมัยวัยรุ่นผมก็คิดเหมือนกลุ่มสมาชิกที่บอกว่าตัวเองมีตังค์ แล้วจะทำไม

แต่ตอนนี้โตแล้ว ผมก็คิดเหมือนอีกกลุ่ม
เราไม่ให้เกียรติเค้า เค้าจะไม่ให้เกียรติเรามันก็ไม่แปลกครับ

เค้าจะขายได้หรือไม่ได้ก็เรื่องของเขา
แต่ใจของเรากลับต้องมาร้อนรุ่มกับการดูถูกของเขาก็เพราะการกระทำของตัวเอง...

อย่างโรงแรมมณเฑียรหรือนารายณ์แถวบ้านผม
อาเจ็กอาแปะแต่งตัวปอนด์ไปกินบุฟเฟท์ มันไม่แปลกครับ แต่เชื่อเหอะว่าเวลาอาเจ็กอาแปะพวกนั้นไปกินโรงแรมแถววิทยุ ก็แต่ตัวดีขึ้นมาหน่อย บ๋อยมันอาจจะรู้
แต่เวลาเจอลูกค้าคนอื่นมองแบบเหยียดๆ ผมว่าต่อให้หูฉลามหรือเป็ดปักกิ่งที่ว่าอร่อยๆ มื้อนั้นคงมีจืดไปบ้างแหละ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:20:41 »
นึกว่าจบไปแล้ว ยังมีต่ออีกรึ

จะเป็นกระทู้ดราม่าแห่งปีไหม

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:28:50 »

555555 งี้ควรหยุดกันได้ละนะ ใครเม้นต่อจากผม  ขอให้หมัน ไม่ก็พริตตี้ไม่ไห้เบอร์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Rock795

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 22:45:33 »

555555 งี้ควรหยุดกันได้ละนะ ใครเม้นต่อจากผม  ขอให้หมัน ไม่ก็พริตตี้ไม่ไห้เบอร์

55555 หมันไม่กลัว กลัวพริตตี้ไม่ไห้เบอร์ เอ้ยย! ไม่ใช้แล่วว  :P
จริงๆผมเห็นจขกท.ล็อกกระทู้ไปตั้งแต่เมื่อคืนแล้วนะ ใคร๋มันเป็นคนทำมาปลดล็อก

เพื่อไม่ให้เป็นดราม่าไปมากกว่านี้ ผมขออนุญาตกระทู้ล็อกไว้แต่เพียงแต่เท่านี้
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 23:21:44 »
สมัยวัยรุ่นผมก็คิดเหมือนกลุ่มสมาชิกที่บอกว่าตัวเองมีตังค์ แล้วจะทำไม

แต่ตอนนี้โตแล้ว ผมก็คิดเหมือนอีกกลุ่ม
เราไม่ให้เกียรติเค้า เค้าจะไม่ให้เกียรติเรามันก็ไม่แปลกครับ

เค้าจะขายได้หรือไม่ได้ก็เรื่องของเขา
แต่ใจของเรากลับต้องมาร้อนรุ่มกับการดูถูกของเขาก็เพราะการกระทำของตัวเอง...

อย่างโรงแรมมณเฑียรหรือนารายณ์แถวบ้านผม
อาเจ็กอาแปะแต่งตัวปอนด์ไปกินบุฟเฟท์ มันไม่แปลกครับ แต่เชื่อเหอะว่าเวลาอาเจ็กอาแปะพวกนั้นไปกินโรงแรมแถววิทยุ ก็แต่ตัวดีขึ้นมาหน่อย บ๋อยมันอาจจะรู้
แต่เวลาเจอลูกค้าคนอื่นมองแบบเหยียดๆ ผมว่าต่อให้หูฉลามหรือเป็ดปักกิ่งที่ว่าอร่อยๆ มื้อนั้นคงมีจืดไปบ้างแหละ

เห็นด้วยครับ หลายๆคนชอบคิดว่ามีเงิน แต่อยากทำแบบนี้ เหมือนไม่แคร์ใคร
แต่พอโดนคนอื่นไม่ให้เกีรยติเพราะสิ่งที่ตัวเองทำ ก็อยากจะมาแคร์ขึ้นมา
(แหมเห็นกูแต่งตัวแบบนี้ แต่กูมีตังค์นะ)
ถ้าอยากเป็นแบบนี้จริงๆ ก็ต้องไม่แคร์จริงๆสิครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 23:28:27 »
อ่านมาตั้งแต่คืนก่อนอ่านมันทุกเม้นอิอิอิอิอิ
เมื่อคืนมือคันยิกๆอยากเม้นบ้างแต่เห็นเครียดกันเหลือเกินเลยนิ่งดีกว่า
คืนนี้ตามมาอ่านต่อเห็นตอบกันดีขึ้นก็ดีครับ
อย่าเถียงกันเลยเนอะ  ;)

ส่วนตัวเห็นใจ จขกท ครับ
อย่าไปสนใจเซลล์แบบนั้นเลยครับ
เรื่องแบบนี้มันเป็นนิสัยส่วนตัวของเซลล์คนนั้นๆเห็นใจบริษัทค่ายรถมากกว่า
ที่มีคนในองกรณ์แย่ๆทำเสียภาพบริษัท

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 23:32:12 »
สำหรับผมไม่อยากขายก็ช่างอะครับ ผมแต่งตัวสบายๆอยู่แล้วไม่ปีๆแทบนับครั้งได้เลยเรืองใส่เกงขายาว เพราะผมทำงานที่บ้าน
เจอแบบนี้เดินออกอย่างเดียวครับ  8) 8)
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 23:34:33 »
อย่าไปสนใจเซลเลยครับ เปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนเซลเอา มันมีคนแบบนี้อยู่ทั่วไป
ผมเคยไปดูบีเอ็มที่ศูนย์ชล ไม่ถึงขนาดเสื้อยืดรองเท้าแตะ ก็โดนมองหัวจรดเท้า ถามไม่อยากตอบ ไม่ซื้อก็ได้
เลยโทรเข้าศูนย์กรุงเทพ ไม่เคยเห็นหน้า ขับมาให้ลองถึงบ้านที่ชลบุรี ก็ออกที่นี่เลย อีกทีไปเดินพารากอน ดูx3
เสื้อยืด ขาสั้น เข็นลูกเข้าไปดู ชวนลองแต่ไม่ว่าง วันหลัง ก็ขับมาให้ลองถึงบ้าน แต่ไม่ได้ซื้อ ยังติดต่อกันอยู่
แต่ยอมรับ Isuzu มากๆ เพิ่งออกรถหัวเดี่ยวแบบมีแต่แชสซี ราคาแค่สี่แสนกว่า ไม่รู้จักกัน โทรไปถามเอา
แต่ผู้จัดการมารับจองถึงบ้าน วันออกรถไม่ว่างก็ขับมาส่ง ตกใจเลย
เชลบริษัทผมก็มี เป็นแบบนี้แหละ ผมด่ากลางวงเลย ผมถึงบอกว่ามันเป็นบางคน ขึ้นอยู่กับ....มันก็จะแสดงออกมา
เหมือนความเห็นในกระทู้นี่แหละครับ มันก็จะแสดงออกมา

อ้าวลืมดู เป็นหมันละ แต่ก็ดีลูกสองละ  เมียไล่ไปทำ แต่ยังใจไม่ถึง 5555

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 00:49:49 »
คันมาก ตอบช้าแต่ขอตอบหน่อย

motorshow งานใหญ่ระดับประเทศ การแต่งตัว ขาสั้นนี่ไม่เหมาะแน่ๆ หรือ ลากแตะ ขาหนีบ ไปคงไม่ไหวเหมือนกัน

เป็นการให้เกียรติสถานที่ จะรอบไหนก็ตามเถอะ ผมว่ามันเป็นมารยาททางสังคมอย่างนึง

แต่ถ้าเจ้าของกระทุ้คิดว่าอยากลองของ ผมว่าก็น่าสนุกดี ออกแนวสะใจด้วยซ้ำ ถ้ามีตังค์จริง ต้องการซื้อจริง แต่งตัวห่วยๆ ไปเดินเข้าบูท
แล้วมารีวิวกัน คงน่าสนุกดีเหมือนกัน จะได้รู้กันไปว่าเซล์มีปฏิกิริยายังไง

ตัวผมเองก็เป็นเซลล์ขายของราคา 5 ล้านขึ้นต่อหนึ่งออเด้อร์ ลูกค้าใส่ขาสั้น รองเท้าแตะหนัง
ก็มีแต่ส่วนมากจะเป็นอาเจ๊ก อาแปะ อาซิ้ม คนมีอายุ ซึ่งบางคนดูไม่มีอะไร แต่คุยด้วยจะรู้ว่ามีของ

ชาวตะวันตก หรือ ฝรั่ง จะแต่งตัวดีมาก ยิ่งแขกยิ่งแต่งตัวดี

อยากรู้เหมือนกันว่า จขกท แต่งตัวยังไง เขาถึงต้องทำกันขนาดนั้น