ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...  (อ่าน 27374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 01:41:00 »
คหสต ผมว่าเคสนี้เซลล์เป็นคนผิดเต็มประตูครับ เพราะงาน Motorshow ไม่ได้มีการกำหนด Dress Code ชัดเจน เหมือนงานแต่ง งานบวช ร้านอาหารระดับ Fine Dining หรืองานพิธีต่างๆ ลูกค้าจคึงมีสิทธิที่จะแต่งตัวยังไงก็ได้ และเซลล์ไม่ควรแสดงกริยาแบบนั้น ถ้าเป็นผม ผมคงต้องแจ้งทางต้นสังกัดให้ตักเตือนสักหน่อย ที่แจ้งก็ด้วยความหวังดีนะ ขืนเซลล์ไปทำแบบนี้กับคนอีก 10 คน ภาพลักษณ์บริษัทก็เสียหายไปเยอะ

ส่วนตัวผม ยังไม่เคยโดนครับ แต่คิดว่าสักวันต้องโดนแน่ๆ เพราะถ้าไม่ได้มีนัดอะไรเป็นพิเศษ หรือมี Dress Code ชัดเจน ผมก็แต่งตัวชิลๆ ตลอด

ผมได้ยินมาว่า รถ McLaren ที่ขายได้เพียงคันเดียวในงาน Motor Expo 2015 คนที่ซื้อก็มาในสภาพประมาณ จขกท นั่นแหละครับ เผลอๆ จะแย่กว่าด้วยซ้ำ แต่เซลล์เขาก็บริการอย่างสุดความสามารถ และลูกค้าคนนั้น ก็ตัดสินใจซื้อรถตรงนั้นเลย
  อาจจะไม่ต้องแจ้งก็ได้นะ   ผมว่าทาง Nissan  ต้องมาอ่านเรื่องนี้ในกระทู้นี้อยุู่บ้างจะได้รู้ว่าคนทั่วไปมองภาพ Nissan ยังไง
อย่างน้อยรถขายไม่ออกไปแล้ว 5 คันแถมเป็นรถขายยากอย่างเทียน่าซะด้วย    ยังไม่นับเคสอื่น ๆ  ในเม้นอื่น ๆ ที่เจอมากับเซล Nissan อีกหลายคน  งานนี้ Nissan  โดนเละ        คุณสุรีทิพย์ ละอองทอง ที่ย้ายไปอยู่ค่าย Nissan  จะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรภาพลักษณ์ค่อนข้างเสียหายเพราะลูกค้าเขามองไม่ดีแล้ว ยังไม่นับเรื่องการบริการของศูนย์ที่ไม่โดดเด่น ตัวรถเองก็ไม่ใช่ว่าจะทนทายาทซักหน่อยหลัง  ๆ จุกจิกขึ้นอะไหล่แพงขึ้นมาก  ลูกค้าพากันหนีไปเยอะ
แถม เซล Honda  ที่ขึ้นชื่อมานานเรื่องเซลหยิ่ง มองลูกค้าตั้งแต่หัวจรดเท้า ไม่บริการให้ลองรถอย่างเต็มที่   เรื่องนี้เกิดมาหลายปีแล้วก็เหมือนเดิม ทาง Honda  ไม่คิดจัดการเรื่องนี้บ้างเหรอ

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
Re: ใครเคยเจอเซลล์ดูถูกบ้างครับ...
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 04:07:44 »
โชคดีแล้วครับ ที่ไม่ได้เสียตังให้ นิดสัน

ถ้ามันดูถูกเรา ก็ไม่ต้องซื้อมันครับ  มันกล้าดูถูก เราก็กล้าด่ามันกลับเหมือนกัน สมน้ำสมเนื้อดี
( แต่ทีนี้เราไปคนเดียวดุ่ม ๆ  ถึงด่ามันกลับ เราก็จะโดนพวกเพื่อน ๆ มันรุม ทำหน้า ฮิ๊ฮิ๊ ใส่ ... เราก็จะยิ่งหัวเสีย )

ส่วนเรื่องการแต่งตัว ผมว่า อย่าไปใส่ใจเลยครับ มันเป็นเรื่องภายนอกผิวเผิน 
... ขนาดเซลล์ห่วย ๆ แม่มยังใส่สูทเดินชูคอว่อนทั่วงาน ...  แล้วทีนี้ ท่าน ๆ คิดว่า การแต่งตัวโก้หรุ มันจะวัดเป็ดวัดไก่อะไรได้มั้ยล่ะะะ 55555555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 04:18:03 โดย supercat »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 08:50:38 »
ไม่ได้เปิดดูวันเดียวพลาดกระทู้ฮอตขนาดนี้เลยเชียว

ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้สนใจเซลล์เท่าไหร่เพราะเรื่องสเปค ราคา ข้อดีข้อเสียอะไรศึกษามาก่อนแล้วที่ไปดูก็อยากดูคันจริงเท่านั้น อีกอย่างเซลล์ส่วนมากไม่แม่นอะถึงขนาดบางคนเรียกได้ว่าพูดข้อมูลผิดๆทั้งจงใจและไม่จงใจที่ไม่ชอบที่สุดคือพูดให้ร้ายคู่แข่ง เซลล์ที่ผมประทับใจจริงๆมีไม่กี่คนคนล่าสุดนี่ค่อนข้างแม่นข้อมูลพอรู้ว่าผมมีความรู้เรื่องรถบ้างนี่คุยกันถูกคอเลยเป็นฝ่ายขอความรู้ผมเองซะด้วยว่าสินค้าที่เค้าขายมีข้อเด่นอะไรจะได้ไปเสนอขายคนอื่น มารู้ทีหลังว่าน้องเค้าเป็นเซลล์มือหนึ่งของจังหวัดเลย   แหม...สอนจรเข้ให้ว่ายน้ำซะแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ atx2000gt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 08:51:32 »
.....ตอนนี้คนเป็นหัวหน้า  >:( :-X >:(
.....ลูกน้อง       :-X :-X :-X
MD+CEO ??? ไม่รู้เรื่อง  ;D ;D ;D
ถ้าเป็นแบบนี้ทุกที่ ไม่แปลกใจเลยทำไมขายของได้แค่นี้ 555.

ผมว่าอยู่ที่เราจะสื่อสารคุณหาข้อมูลในนี้ก่อนตัดสินใจ พอไปถึงก็รุก!!เลยว่าจะเอารถ 5 คันรุ่นนี้มีส่วนลดอะไรบ้าง แล้วน้ำ+โต๊ะเก้าอี้ก็จะมาเอง จะแต่งตัวยังไงไม่มีใครว่าหรอกครับ เพราะดูจากอาการคุณก็มีความกังวนการแต่งตัวของคุณเองพอควร

อย่าให้เจอนะ พนักงานขายแบบนี้..จะจี้เอวให้ร้องจ๊ากกกก 555.

ปล.เห็นใจทุกฝ่ายนะครับ น้องเขาก็ยืนทั้งวันเจอผู้คนมากมาย เราอย่าคิดว่าแค่เราคนเดียวเดินไปคุยน้องเขา ใจเขาใจเราครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 09:59:30 »
หา!!! อะไรนะ คนของ Nissan เข้ามาดูด้วยเหรอ ฟ้องเลย ยกเรื่องบริการให้เป็น 1 เลย หลังจากใช้ญี่ปุ่นมาทุกยี่ห้อยกเว้น Datsun
ใช้ไป 1 ปี ขายรถแทบไม่ทัน ช่างเดินมาดูรถเสร็จ แล้วไม่พูดอะไร หายไปเลย ให้ยืนรออยู่ที่รถตรงนั้นตั้งนาน จนต้องเดินไปถามเซลว่ายังไง เซลก็บอกไม่รู้สิพี่ ช่างว่ายังไงล่ะ เซลช่วยเดินไปถามช่างให้ ช่างบอกผ่านเซลมาไม่เห็นมีอาการอะไรเลย กลับไปก่อนตอนนี้ไม่ว่าง ถ้ามีอาการอีกค่อยให้ลูกค้ามาใหม่ ช่างนี่ก็ลากอีแตะมาเลย Nissanอ้อมน้อย โอ้ยยังมีเยอะ Nissan พอก่อนเดี่ยวอดได้เบอร์พริตตี้

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:11:29 »
เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้วครับ
ขอเสนอปิดกระทู้หรือล๊อคไว้ดีกว่าไม๊ครับ องค์กรบริษัทเขาถูกกล่าวหาฝ่ายเดียวเสียหายเปล่าๆและ คนที่ตั้งใจทำงานหรือทำงานดีจะเสียกำลังใจเปล่า
กระทู้แนวนี้ในพันทิปมีเยอะ แต่ดราม่าก็เยอะ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:21:03 »
คนเดียวกันหรือเปล่า ผมเข้าไปขอโบว์ชัวร์ตอนอยู่หน้าเวที เธอบอกว่าให้ไปหยิบที่เค้าเตอร์เอง ทั้งๆ ที่ในมือก็ถือโบว์ชัวร์อยู่...

ปล r35 สวยจริง
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:32:01 »
เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้วครับ
ขอเสนอปิดกระทู้หรือล๊อคไว้ดีกว่าไม๊ครับ องค์กรบริษัทเขาถูกกล่าวหาฝ่ายเดียวเสียหายเปล่าๆและ คนที่ตั้งใจทำงานหรือทำงานดีจะเสียกำลังใจเปล่า
กระทู้แนวนี้ในพันทิปมีเยอะ แต่ดราม่าก็เยอะ
ด้วยความเคารพ
ด้วยความเคารพ ติเพื่อก่อ ถ้าผมเป็นเจ้าของแบรนด์ ผมต้องรีบอ่านทันที เพื่อไปปรับปรุง

ออฟไลน์ nitinside

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 10:48:27 »
เท่าที่รู้ไม่เคยโดนครับ คุยคนแรกคนเดียว จองเลย วันไปจองขี่มอไซค์เก่าๆไป 2 คนกับแฟนแต่งชุดทำงาน ชุดเสื้อช๊อปเลอะๆหน่อย แฟนผมแต่งตัวพนักงานออฟฟิตปกติ เซลล์เดินมารับตั้งแต่ยังไม่เอาขาตั้งลง คุยกันแค่ 2 รุ่น ท๊อปขับ 2 ท๊อปขับ 4 คุยอย่างดี พาลองรถ ทั้งๆที่ผมบอกว่ายังขับไม่เป็นเซลล์เลยพาขับในโชว์รูม คุยจบเลยจอง ตอนจะกลับ ยังเดินมาส่งที่มอไซค์ยืนส่งผมจนผมลับสายตา.......ให้ทายเล่นๆครับว่ารถกระบะยีห้ออะไร

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 23:59:28 »
ผมว่าเป็นที่บุคคล  อย่าโทษองค์กรของยี่ห้อรถครับ สมองของเซลแต่ล่ะคนคิดและมองคนไม่เท่ากัน  ปีที่แล้วในงานนี้ล่ะ ผมก็ใส่ขาสั้นไปเดิน กะแค่ไปเดินดูประดับยนต์เฉยๆไม่คิดจะไปซื้อรถอะไร  แต่ไปสดุดบูทรถนำเข้าบริษัทใหญ่ที่ชอบออกบูทเอารถมาโชว์ พอดีไปสดุดรถที่เคยชอบพอดีมีมาโชว์ เลยไปเลียบๆมองๆลูบๆคลำๆ เซลก็เดินมาประกบและพูดจาเข้าหู เชิญไปนั่งที่โต๊ะรับรองและอธิบายทุกอย่าง โดยที่เขาก็ไม่ได้ดูถูกเราเรื่องการแต่งตัวกางเกงขาสั้นเสื้อยืดคอปกของผมเลย สรุปว่าวันนั้นผมก็เลยต้องจอง และได้รถที่เคยหมายปองไว้เอามาขับจนถึงวันนี้. สรุปว่าสิ่งที่จขกท.เจอ อาจเป็นแค่คน คนนั้นมากกว่า และคิดว่าไม่น่าจะเป็นทั้งหมด น่าจะเป็นที่ตัวบุคคลครับ. สมองเขาอาจแคบ มองคนแค่ภายนอก องค์กรเขาอาจดีก็ได้ครับ. เขาแรกว่าปลาหมอตัวเดียวตายทั้งฝูง.

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 03:26:05 »
ผมโดนบ่อยแต่เป็นฮอนด้านะ บางทีไปเดินจนออกจากโชว์รูมยังไม่มีพนักงานมาคุยสักคน
เคยพาน้องชายไปดูฮอนด้า จนได้มาสด้ามาแบบงงๆ
เคยพาน้องสาวไปดูฮอนด้า ก็ได้วอลโว่มาแทน
สงสัยจะไม่ค่อยถูกโฉลกกะค่ายนี้

ที่แปลกใจพนักงานตาถั่ว ดูไม่ออกลูกค้าแต่งตัวมานี่มันมูลค่าเท่าไหร่ ไปมอเตอร์โชว์เห็นพนักงานคุยกับคุณป้าถือกระเป๋า Ferragamo แบบไม่ค่อยสนใจ คุยกับน้องนักศึกษาถือ Loewe มาก็ถามคำตอบคำ แต่เห็นสาวออฟฟิสถือวิคตอง(รุ่นที่บริษัทเขาไม่ได้ผลิต)สนใจวิ่งเข้าไปคุยอย่างดีทิ้งคุณป้าไว้ให้ยืนงงเล่น สงสัยต้องส่งไปอบรมเรื่องกระเป๋าแบรนหน่อยแล้ว

* กระเป๋าลูกน่าจะ 6-7 หมื่น กระเป๋าแม่น่าจะ 7-8 หมื่นดันไม่สนใจ ไปสนใจกระเป๋าใบละไม่กี่พัน
** สุดท้ายแม่ลูกเดินไป Volvo เห็นเขาบริการแทบจะกราบ จบที่ไปนั่งโต๊ะทำเอกสารจองเรียบร้อยเซลไปเลย

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 14:19:45 »
มาไม่ทันกระทู้แห่งปี

ถ้าเจอเซลล์ไม่สนใจ ก็เลิกคุย ไปคุยกับคนที่มีใจบริการ อะไรไม่ดีหรือปัญหาไม่ได้เกิดจากตัวเรา แต่มีเราอยู่ในเหตุการณ์
ผมจะเอาตัวเองออกมาจากเหตุการณ์นั้น ในชีวิตมีเรื่องราวมากมายให้พบเจอ อะไรไม่ดีก็เดินออกมา

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 10:45:11 »
ไม่รู้เรื่องจริงหรือป่าวครับ ? หลักฐานก็น้อยครับ ไอ้หัวเราะมองมาหาลูกค้านี่ มีจริงเหรอ ?

แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง การที่เราแต่งตัวไม่เหมาะสม เพราะว่า "เราไม่แคร์สื่อ" คือไม่สนว่าใครจะมอง จะพูดยังไง เพราะเราเอาสบายตัวเรา
เมื่อเราไม่แคร์ใคร แต่พอได้รับการไม่แคร์เข้าจริง ๆ ทำไมเรายังแคร์ล่ะครับ ก็ในเมื่อเราไม่แคร์ แล้วดันมาแคร์ มันก็เลยเกิดทุกข์
ถ้าเราไม่ยึดติด ก็ต้องทำให้ตลอดรอดฝั่งนะครับ

ส่วนเซลทำเหมาะสมมั้ย ก็ตอบว่าไม่ครับ แต่ก็น่าจะเป็นนิสัยส่วนบุคคล
ถ้าเป็นผม ผมจะเดินกลับเข้าไปใหม่ และเรียกให้เซลคนอื่นมาบริการครับ ดูอีกว่าแตกต่างจากคนเมื่อกี้มั้ย ถ้าเหมือนเดิมก็หาใหม่อีก
ถ้าดีขึ้นก็สั่งเลย เพื่อเป็นการสอนคนก่อนหน้าให้เห็นไปเลยครับ ว่าเค้าทำพลาดเรื่องอะไรไป

เราได้ของที่ชอบ และสอนการทำงานคนไปด้วยได้ธรรมะทานอีก วิน ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 10:47:19 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 10:31:10 »
ไม่เห็นด้วย ไม่ได้แก้ผ้าไปซะหน่อย เรื่องของข้าพระเจ้า ไม่เห็นจะไม่เหมาะสม ตะกรระวิบัติ (ประชด )
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 00:04:25 »
มาหลบแสดงความคิดเห็นจังหวะที่กระทู้ตกไปแล้ว นี่คือยังไงก็ต้องชนะใช่ไหมครับ?

เซลล์ มีอาชีพ มีหน้าที่ ในการตอบคำถามลูกค้าอยู่แล้วครับ ถ้าเรื่องที่เล่าเป็นจริงทั้งหมด ยังไงเซลล์ก็บทพร่องต่อหน้าที่

ผู้เดินชมงาน มีหน้าที่ใส่ชุดอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ชุดผิดธรรมชาติ ผิดมนุษย์มนา แต่ไม่ได้มีหน้าที่ใส่ชุดสุภาพไปเดินงานครับ

การใส่ชุดไม่สุภาพ ผู้ที่ตำหนิได้ คือผู้เดินชมงานด้วยกัน หรือผู้จัดงาน หรือ รปภ. เท่านั้น ไม่ใช่เซลล์ครับ

กรณีงานศิลป์แผ่นดินก็เช่นกัน หากผู้เดินชมใส่ชุดไม่สุภาพ เฉพาะผู้เกี่ยวข้องเท่านั้นที่มีหน้าที่ตำหนิครับ

และสิ่งที่คุณทำ คุณทำมากกว่าการตำหนิครับ คุณไปเข้าข้างผู้ที่บกพร่องต่อหน้าที่ ทั้งๆ ที่อีกฝั่ง บกพร่องเพียงมารยาท ผมไม่เข้าใจครับ