ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan ออกมาส่งข่าวหรือยังว่า เปิดตัว 2 วัน เก็บยอดจองไปเท่าไหร่ ?  (อ่าน 4811 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
แบบว่า เอายอดจองสุทธินะ

ถ้ายอดที่จองมาก่อนหน้า - ยอดถอนจอง + ยอดที่จองเพิ่มใน 2 วันนี้

รวมแล้วเป็นเท่าไหร่ ?

มีใครพอรู้บ้างครับ ?

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมมีความรู้สึกว่า ทาง Nissan จะบอกมาแต่ยอดจองก่อนหน้า+ยอดที่จองเพิ่มใน 2 วัน หน่ะสิครับ คงไม่บอกยอดถอนจองหรอก เป็นผลลบกับบริษัทเอง

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ยังครับ

ว่าแต่มี benchmark อะไรล่ะว่ายอดจองเท่านั้น เท่านี้ถึงประสบความสำเร็จ?

ถ้าโดยแทคติคคงต้องบอกว่ายอดจองทั้งหมดล่ะมั้ง

จะยังไงก็ตาม รู้สึกว่าที่บอกว่ายอดขายปีแรกในประเทศประมาณ 2หมื่นคันนั้น ผมว่าประเมินต่ำไปมากนะ เฉลี่ยเดือนละ 1667 คันเอง มันน้อยไปหน่อยไหมเนี่ย..... ถ้าประเมินสัก 25,000-30,000 ยังดูน่าเป็นไปได้มากกว่าอีก

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
จะยังไงก็ตาม รู้สึกว่าที่บอกว่ายอดขายปีแรกในประเทศประมาณ 2หมื่นคันนั้น ผมว่าประเมินต่ำไปมากนะ เฉลี่ยเดือนละ 1667 คันเอง มันน้อยไปหน่อยไหมเนี่ย..... ถ้าประเมินสัก 25,000-30,000 ยังดูน่าเป็นไปได้มากกว่าอีก

อย่าลืมว่า มีนา-พฤษภาคม ขายแต่เกียร์ธรรมดานะครับ CVT รับรถมิถุนายนขึ้นไป ดังนั้น
ยอดจะกองช่วงนี้ล่ะครับ

รุ่นเกียร์ออโต้ เริ่มส่งมอบให้ลูกค้า มิ.ย. เป็นต้นไป
รุ่นเกียร์ธรรมดา ก็เริ่มส่ง มี.ค. ไม่ใช่ ม.ค.

ดังนั้น เท่ากับว่า มันไม่ได้ขายเต็มปีนะ  20,000 กับจำนวนเดือนขายราวๆ 8 เดือน
ต้องได้ยอดเฉลี่ยเดือนละ 2,500 ขึ้นไปแน่ะครับ ไม่น้อยแล้วนา

Jazz ขนาดว่า รถ 5 ประตูเจ้าตลาด Sub Compact ยังได้แค่เดือนละ 1,500 คันเอง

ยังครับ

ว่าแต่มี benchmark อะไรล่ะว่ายอดจองเท่านั้น เท่านี้ถึงประสบความสำเร็จ?

ถ้าโดยแทคติคคงต้องบอกว่ายอดจองทั้งหมดล่ะมั้ง

Benchmark ที่มันไม่มีนี่แหละ  จึงเป็นผลบวก มากกว่า ผลเสีย

สมมติ กวาดยอดจองรวมได้ 5,000 คัน  ก็ถือว่า เป็นการแถลงอย่างเป็นทางการครั้งแรกของ Nissan
(เพราะก่อนหน้านี้ มีแต่ข่าวลือ ข่าวเล่า ข่าวว่ากันว่า มาตลอด)

ถ้าได้มากกว่านั้น เช่น 7,000 คัน  มันก็จะยิ่งช่วยตอกย้ำว่า เฮ้ย...รถรุ่นนี้ มีแววไม่แป้กแล้ว

ใครที่ลังเลๆ อยู่ จะได้คิดว่า จะจองเลยดีมั้ย (กลัวรอได้รถนาน) หรือ จะรอให้มันมีโปรมากกว่านี้ก่อนดี

*** ที่สำคัญ คือ ผมว่า ยังไงๆ ก็ต้องแถลงเรื่องยอดจองหลังเปิดตัวครับ

รถรุ่นนี้ เป็นที่จับตาของตลาด ไม่ว่าจะผู้บริโภค สื่อ และคู่แข่ง 

ถ้าดันเงียบไปเฉยๆ เลย  มันผิดสังเกตครับ ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 19:06:57 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
วันนี้ เซลล์ ที่ 0 แถวบ้านบอก ยอดจอง เกิน 10000 แล้ว

แต่ความเห้นส่วนตัว คิดว่าไม่น่าถึง

ขอบคุณที่มาชี้แจงข้อมูลนะครับ ถ้าเป็นอย่างทีว่า ยอดขาย 2หมื่นคันก็สมเหตุสมผลแล้ว

ออฟไลน์ ?????????????????

• Jr. Member
  • **
  • ????? ?????
เซลคงเอายอดจองสาขาตัวเอง คูณด้วยจำนวนสาขา เล่นง่ายๆ
ถ้าคิดว่าบางสาขาได้ยอดมากน้อยแล้วเฉลี่ยกันไปได้พอดี ก็อาจจะถึงก็ได้
;D ???????????????????????????