ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์มาตรฐานใหม่ ! กล้องติดหน้ารถ  (อ่าน 9523 ครั้ง)

ออฟไลน์ tpton

• Newbie
  • *
เป็นไปได้ไหมครับที่กล้องติดหน้ารถ จะเป็นอุปกรณ์เสริมที่ติดมาจากโรงงานของเเต่ละค่าย
เเละกลายเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรถ (เหมือนยุคไฟเดย์ไลท์กับกล้องมองหลัง) หรืออีกนานไหมครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: อุปกรณ์มาตรฐานใหม่ ! กล้องติดหน้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:34:22 »
บอกตรงอ๊อพชั่นแบบนี้มันไม่ถึงกับจำเป็นต้องเป็นอุปกรณ์มาตรฐานโรงงานหรอก   ที่จริงซื้อติดเองก็ได้ หลักร้อยจนหลักพันบาทเยอะแยะไป            จริงอยู่มันมีดีกว่าไม่มี  แต่อย่าลืมว่ามันไม่จำเป็นถึงขนาดต้องใส่มาจากโรงงานในเมื่อสามารถซื้อข้างนอกได้ราคาถูก  ๆ   ผมว่าค่ายรถคงไม่ติดมาให้ ใน 10 ปีแน่นอน
ขนาดอ๊อพชั่นเพื่อการขับขี่ ปลอดภัยเช่นสัญญาณเตือน การเปลี่ยนเลน  ระบบเบรคป้องกันการชน ระบบ 4wd ระบบการทรงตัว ระบบช่วยการขึ้นลงที่ลาดชัน  ยังมีลูกค้าอีกจำนวนมากเลือกซื้อรถโดยไม่ได้ดูสิ่งเหล่านี้  ถึงดูก็ตัดออกอ้างไม่จำเป็น  จริงไม๊   
แล้วอ๊อพชั่นฟรุ้งฟริ๊ง แบบกลองหน้ารถเนี่ย  มันก็มีคนชอบเฉพากลุ่มไม่จำเป็นที่ส่วนใหญ่ต้องติด

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: อุปกรณ์มาตรฐานใหม่ ! กล้องติดหน้ารถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:34:39 »
ไม่มีทางครับถ้าไม่ออกกฎหมายมาบังคับ

พลาสติกไม่ถึงร้อยบาทเค้ายังตัดทิ้งลดต้นทุนเลยครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:37:48 »
ผมอยากให้มีกฎหมาย ให้รถทุกคันต้องติดกล้องหน้ารถน่ะครับ

มันช่วยหลายเรื่อง ไม่ว่าตัวคนขับเองเวลาเกิดอุบัติเหตุ หรือ เกิดคดีต่างๆ ตามจับคนร้าย มีหลักฐาน หรือ ทำให้คนเกรงใจไม่กล้าหน้าด้าน ลงมามีเรื่องกันตามท้องถนน

อย่างกรุงเทพ กล้องที่ติดตามจุดต่างๆ มีไม่เพียงพอหรือมีแต่กล้อง Dummy อะไรก็ว่าไป

หากรถทุกคันติดกล้อง มันสามารถช่วยและทดแทนกล้อง Dummy เหล่านั้นได้ประมาณนึงเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:39:41 »
ถ้าจำไม่ผิด MU-X 1.9 ใส่มาให้ตรงกระจกมองหลัง...

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:46:25 »
เป็นไปได้ครับถ้ากล้องจะกลายเป็นอุปกรณ์มาตรฐานติดรถจากโรงงาน

แต่....ต้องอย่าลืมว่ากล้องบันทึกภาพไม่ใช่อุปกรณ์ติดรถเพื่อความปลอดภัยเหมือนเข็มขัดนิรภัย ถุงลม หรือพวงมาลัยยุบตัวได้  เพราะงั้นมันไม่ถึงกับจำเป็นต้องมี...........
ยกเว้นว่ากฎหมายจะบังคับให้ทุกคันต้องติด

หน้าที่กล้องบันทึกภาพ ผมมองว่ามันเป็นอุปกรณ์คล้ายๆกล่องดำในเครื่องบิน  ที่เอาไว้เป็นหลักฐานในการสืบสวนที่มาที่ไปหลังจากที่เกิดอุบัติเหตูแล้ว

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:53:14 »
คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ

ถึงแม้ว่ามันจะมีประโยชน์เพียงเท่าใดก็ตามมันไม่ใช่สิ่งที่ช่วย"ป้องกัน"อุบัติเหตุ เพียงแต่ทำให้"เกิดหลักฐาน"ว่าทำไมจึงเกิดอุบัติเหตุเหล่านั้น อีกอย่างเป็นเรื่องของความเป็นส่วนตัวด้วย คนหลายๆคนอาจจะไม่ต้องการให้ใครเห็นพฤติกรรมการขับขี่ของเขาเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ามีการบันทึกเสียง เอาจริงๆสำหรับคนบางคนแค่เพลงที่เปิดในรถยังไม่อยากให้คนอื่นรู้เลยครับ แถมยุคนี้ที่ความปลอดภัยบนโลกออนไลน์เป็นที่ถกเถียงกันมาก ขนาด MG ยังมีระบบที่ทำให้ตามได้เลยว่ารถไปที่ไหน ไอ้ภาพที่บันทึกไว้ก็ไม่แน่ ถ้ารวมอยู่ในระบบ Infortainment ที่เชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ตตลอดเวลา ก็อาจจะเปิดดูได้โดยไม่ต้องอยู่ในรถ ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่ดี

อ๋อ แล้วก็ในประเทศเยอรมันนี ไอ้เจ้ากล้องติดรถยนต์นี่ผิดกฎหมายครับ แต่ว่าบ้านเมืองเขาขับรถกันน่ารัก ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ครับ อีกหลายๆประเทศที่ตลาดรถยนต์มีขนาดใหญ่ก็ขับรถกันน่ารักแบบนี้ กล้องติดรถยนต์ก็เลยไม่มีความจำเป็นเลยครับ

ที่ไม่แน่คือดีลเลอร์เจ้าไหนครีเอทหน่อยอาจจะเอามาแถมหรือขายให้เลยก็พอเป็นไปได้ครับ แต่ถ้าให้ติดจากโรงงานคงเป็นไปไม่ได้

ส่วนตัวผมใช้ G1W กับรถทุกคันในบ้านครับ ติดเอง ไม่ได้รู้สึกว่ายากอะไร ราคาถูกด้วย ยังไม่เคยลองใช้ตรวจดูเหตุ แต่เอาไว้ดูภาพการเดินทางการขับขี่ครับ มันทำให้เกิดมุมมองใหม่ซึ่งคนขับไม่ค่อยจะเห็น ดูถนนรอบๆตัวก็นึกว่ามันสวยดีนะ หรือเจอรถแปลกๆก็มาเปิดภาพดูได้ เป็นประโยชน์ที่ไม่นึกถึงเลย แต่ก็ยังคงคิดว่าบริษัทรถไม่จำเป็นต้องติดมาให้ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:32:28 »
สำหรับตลาดประเทศไทยก็ไม่แน่ครับ นอกจาก Mu X 1.9 แล้ว รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นอาจตามมา
เพราะที่นี่ ประเทศไทย ลูกค้าส่วนใหญ่ มองออพชั่น ความหรูหรา สะดวกสบายมาก่อน ความปลอดภัย

เช่น ระบบควบคุมการทรงตัว ไม่ต้องมี แต่ขอให้มี DVD, Navi, DRL, Air auto, Keyless etc.
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:33:27 »
ของบางรุ่นก็ดีนะ เวลามีเหตุ รถจอดแถวนั้น เจ้าหน้าที่ นำหมายฯ มาขอดูภาพจากกล้องในรถประชาชนที่จอดอยู่ละแวกนั้นได้

(บางรุ่นบันทึกวีดีโอ ตลอดแม้จะดับเครื่องยนต์ไปแล้ว)

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:52:17 »
อันนี้ง่ายตัวเราบังคับตัวเอง(เพื่อประโยชน์ของตัวเอง)ติดเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 17:11:57 »
แล้วอ๊อพชั่นฟรุ้งฟริ๊ง แบบกล้องหน้ารถเนี่ย  มันก็มีคนชอบเฉพากลุ่มไม่จำเป็นที่ส่วนใหญ่ต้องติด

ถ้าไม่โดนกับตัว ก็ไม่รู้สึกหรอกครับ

ผมถึงสนับสนุนการที่มีกล้องติดหน้ารถ อย่างน้อยเพื่อเอาไว้ปกป้องตัวเอง

ย้อนไปยุคปี 2550 ผมกำลังขับรถกลับจากลำปาง วิ่งซ้ายที่ความเร็ว 90 - 100 กม/ชม มีคุณพ่อแม่ และ พี่สาว กำลังเดินทางกลับจากเชียงใหม่ด้วยความสุข ในรถวีออสรุ่นใหม่ (ณ.ขณะนั้น)

แต่อยู่ๆ มอเตอร์ไซค์วิ่งจากเลนซ้ายสุด ตัดหน้ารถผมเพื่อจะข้ามถนนไปอีกฝั่งแบบกระชั้นชิด ผมเบรคไม่ทันจริงๆ เลยชนเข้าไป

ผลคือคนขับไปเสียชีวิตที่โรพยาบาล ผมต้องขึ้นโรงขึ้นศาล จ่ายค่าเสียหาย + ค่าเดินทาง ร่วมๆ ห้าแสนบาท

- ถ้าวันนั้นมีออปชั่นฟรุ๊งฟรี้งแบบที่คุณกล่าว วันนี้ผมคงไม่ต้องมีคดีติดตัว ถึงโทษจำคุกจะรอลงอาญา 2 ปี ไม่ติดคุกก็จริง แต่ .... ในวันตัดสิน ต้องถูกใส่กุญแจมือหนักๆ มีโซ่ตรวนข้อเท้า เดินร่วมกับผู้ต้องหาทั้งคดีค้ายา ฆ่าคนตาย

ถึงจะสามารถใช้ชีวิตอิสระ แต่ต้องไปบำเพ็ญประโยชน์ + รายงานตัว แถมออกนอกประเทศไม่ได้ ทั้งๆที่เมื่อก่อนอยากไปไหนก็ไป ร่วมๆ 2 ปี Passport ก็ต่ออายุไม่ได้

- ถ้าวันนั้นมีออปชั่นฟรุ๊งฟรี้งแบบที่คุณกล่าว ผมคงไม่ต้องเสียเกือบครึ่งล้าน เพื่อต่อสู้ในชั้นศาลหรอกครับ

ตำรวจยังบอกเลยว่า เสียดายที่ไม่มีกล้อง ไม่ยังงั้นทุกอย่างจะง่ายกว่านี้เยอะมาก 

ทุกวันนี้รถที่บ้านสี่คัน มีกล้องหน้ารถซึ่งเป็นออปชั่นฟรุ๊งฟริ๊งทุกคัน เราไม่รู้หรอกครับว่าอะไรจะเกิดขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 17:17:49 โดย No Trespassing »

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 17:19:41 »
ความเห็นส่วนตัวอยากให้มีครับ บันทึกทั้ง หน้าและหลัง พร้อมความเร็วลงในกล่องบันทึก

เวลาเกิดอุบัติเหตุ ก็มาดูกันไปเลยครับ ผิดถูกก็ตัดสินกันไป

จริงๆ ประกันภัยจะต้องบังคับติดครับ เวลาเกิดเหตุประกันภัยก็สามารถรู้ได้ว่าใครผิดถูก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 17:25:52 »
แล้วอ๊อพชั่นฟรุ้งฟริ๊ง แบบกล้องหน้ารถเนี่ย  มันก็มีคนชอบเฉพากลุ่มไม่จำเป็นที่ส่วนใหญ่ต้องติด

ถ้าไม่โดนกับตัว ก็ไม่รู้สึกหรอกครับ

ผมถึงสนับสนุนการที่มีกล้องติดหน้ารถ อย่างน้อยเพื่อเอาไว้ปกป้องตัวเอง

ย้อนไปยุคปี 2550 ผมกำลังขับรถกลับจากลำปาง วิ่งซ้ายที่ความเร็ว 90 - 100 กม/ชม มีคุณพ่อแม่ และ พี่สาว กำลังเดินทางกลับจากเชียงใหม่ด้วยความสุข ในรถวีออสรุ่นใหม่ (ณ.ขณะนั้น)

แต่อยู่ๆ มอเตอร์ไซค์วิ่งจากเลนซ้ายสุด ตัดหน้ารถผมเพื่อจะข้ามถนนไปอีกฝั่งแบบกระชั้นชิด ผมเบรคไม่ทันจริงๆ เลยชนเข้าไป

ผลคือคนขับไปเสียชีวิตที่โรพยาบาล ผมต้องขึ้นโรงขึ้นศาล จ่ายค่าเสียหาย + ค่าเดินทาง ร่วมๆ ห้าแสนบาท

- ถ้าวันนั้นมีออปชั่นฟรุ๊งฟรี้งแบบที่คุณกล่าว วันนี้ผมคงไม่ต้องมีคดีติดตัว ถึงโทษจำคุกจะรอลงอาญา 2 ปี ไม่ติดคุกก็จริง แต่ .... ในวันตัดสิน ต้องถูกใส่กุญแจมือหนักๆ มีโซ่ตรวนข้อเท้า เดินร่วมกับผู้ต้องหาทั้งคดีค้ายา ฆ่าคนตาย

ถึงจะสามารถใช้ชีวิตอิสระ แต่ต้องไปบำเพ็ญประโยชน์ + รายงานตัว แถมออกนอกประเทศไม่ได้ ทั้งๆที่เมื่อก่อนอยากไปไหนก็ไป ร่วมๆ 2 ปี Passport ก็ต่ออายุไม่ได้

- ถ้าวันนั้นมีออปชั่นฟรุ๊งฟรี้งแบบที่คุณกล่าว ผมคงไม่ต้องเสียเกือบครึ่งล้าน เพื่อต่อสู้ในชั้นศาลหรอกครับ

ตำรวจยังบอกเลยว่า เสียดายที่ไม่มีกล้อง ไม่ยังงั้นทุกอย่างจะง่ายกว่านี้เยอะมาก 

ทุกวันนี้รถที่บ้านสี่คัน มีกล้องหน้ารถซึ่งเป็นออปชั่นฟรุ๊งฟริ๊งทุกคัน เราไม่รู้หรอกครับว่าอะไรจะเกิดขึ้น

เห็นด้วย มันป้องกันการถูกใส่ความได้

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 17:45:24 »
คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ

ถึงแม้ว่ามันจะมีประโยชน์เพียงเท่าใดก็ตามมันไม่ใช่สิ่งที่ช่วย"ป้องกัน"อุบัติเหตุ เพียงแต่ทำให้"เกิดหลักฐาน"ว่าทำไมจึงเกิดอุบัติเหตุเหล่านั้น อีกอย่างเป็นเรื่องของความเป็นส่วนตัวด้วย คนหลายๆคนอาจจะไม่ต้องการให้ใครเห็นพฤติกรรมการขับขี่ของเขาเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ามีการบันทึกเสียง เอาจริงๆสำหรับคนบางคนแค่เพลงที่เปิดในรถยังไม่อยากให้คนอื่นรู้เลยครับ แถมยุคนี้ที่ความปลอดภัยบนโลกออนไลน์เป็นที่ถกเถียงกันมาก ขนาด MG ยังมีระบบที่ทำให้ตามได้เลยว่ารถไปที่ไหน ไอ้ภาพที่บันทึกไว้ก็ไม่แน่ ถ้ารวมอยู่ในระบบ Infortainment ที่เชื่อมต่อกับอินเตอร์เน็ตตลอดเวลา ก็อาจจะเปิดดูได้โดยไม่ต้องอยู่ในรถ ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องที่ดี

อ๋อ แล้วก็ในประเทศเยอรมันนี ไอ้เจ้ากล้องติดรถยนต์นี่ผิดกฎหมายครับ แต่ว่าบ้านเมืองเขาขับรถกันน่ารัก ไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ครับ อีกหลายๆประเทศที่ตลาดรถยนต์มีขนาดใหญ่ก็ขับรถกันน่ารักแบบนี้ กล้องติดรถยนต์ก็เลยไม่มีความจำเป็นเลยครับ

ที่ไม่แน่คือดีลเลอร์เจ้าไหนครีเอทหน่อยอาจจะเอามาแถมหรือขายให้เลยก็พอเป็นไปได้ครับ แต่ถ้าให้ติดจากโรงงานคงเป็นไปไม่ได้

ส่วนตัวผมใช้ G1W กับรถทุกคันในบ้านครับ ติดเอง ไม่ได้รู้สึกว่ายากอะไร ราคาถูกด้วย ยังไม่เคยลองใช้ตรวจดูเหตุ แต่เอาไว้ดูภาพการเดินทางการขับขี่ครับ มันทำให้เกิดมุมมองใหม่ซึ่งคนขับไม่ค่อยจะเห็น ดูถนนรอบๆตัวก็นึกว่ามันสวยดีนะ หรือเจอรถแปลกๆก็มาเปิดภาพดูได้ เป็นประโยชน์ที่ไม่นึกถึงเลย แต่ก็ยังคงคิดว่าบริษัทรถไม่จำเป็นต้องติดมาให้ครับ

ขับรถน่ารักหรอครับ ผมขอค้านนะครับ เยอรมันขับรถเร็วมาก บน highway ส่วนมากก็ชิดซ้ายกันตามสมควร ต่างกับบ้านเราตรง กม. เค้าแรงมากกว่าทำผิดนิดหน่อย penalty charge บานเบอะ แต่บอกเลยบน ringway รอบเมืองไม่ต้องถึงกะ highway ชิดซ้ายช้าหน่อยก็โชว์นิ้วมหัศจรรย์ปาดกันแล้ว ไม่ได้น่ารักเลย

ส่วนกล้องติดหน้ารถจริงๆผมก็อยากให้มันเป็นทางเลือกติดแบบสายไม่โยงยางในรถนะ ผมไม่ติดเพราะรำคาญสายมันเละๆเทะๆนิแหละ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 17:49:33 »
มันคืออุปกรณ์องแถมครับ ถ้าไม่ใช่กฏหมายมาบังคับ

มีบางยี่ห้อมีเป็นของตกแต่งพิเศษ ด้วยเช่นฟอร์ด ผมก็ติดอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 18:00:57 »
     บางคนอาจจะไม่ชอบก็ได้นะ  กลับมาถึงบ้าน ภรรยาไปดูที่กล้องติดรถ รู้หมดเลยว่าไไหนมา   :(

promt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 18:16:13 »
มันธรรมดามาก

ก็เข้าใจว่ามันดี แต่ต้องเป็นมาตรฐานเลยรึครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 18:26:30 »
คำถามแนวเป็นไปได้ไหม ก็เยอะ ซึ่งทุกอย่างเป็นไปได้หมดถ้าองค์ประกอบพร้อมฯลฯ

พูดถึงกล้องผมเพิ่งซื้อให้แฟนตัวนึก สามพันกว่า เพื่อเอาไว้บันทึกเหตุการ ไว้เผื่อเหตุฉุกเฉิน
ผมว่าใครไม่อยากติดไม่จำเป็นอย่าไปติดมัน แต่ถ้าเอาไว้ป้องกันตัว เก็บหลักฐานก็ติดไปครับ

แล้วไอ้ที่ว่าป้องกันอุบัติเหตุไม่ได้ คือแบบ ออฟชั่นที่ป้องกันไม่ได้ที่มันก็มีประโยชน์ของมันนะ และถ้าเอาจริงๆ มันก็ป้องกันในทางอ้อมได้ เช่น เอามาเป็นกรณีศึกษาเกี่ยวกับอบัติเหตุ หรือเป็นอุทาหร ฯลฯ

คิดกว้างๆ ยอมรับกันเป็นสิ่งที่จำเป็นนะครับ

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 18:48:13 »
มันไม่ได้ช่วยแค่เรื่องขับรถนะครับ
คิดดูว่าความเคลื่อนไหวของคนทั้งประเทศอยู่ในสายตา
สามารถหาหลักฐานได้ง่ายทุกเหตุการไม่เฉพาะเรื่องรถ
จะดีแค่ไหน
หรือจะเอาแบบสิงคโปร์ที่สามารถ่ายภาพการกระทำผิดจราจร
ส่งไปรับรางวัลนำจับได้ด้วย

TheRealMeaw

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 18:55:57 »

ขับรถน่ารักหรอครับ ผมขอค้านนะครับ เยอรมันขับรถเร็วมาก บน highway ส่วนมากก็ชิดซ้ายกันตามสมควร ต่างกับบ้านเราตรง กม. เค้าแรงมากกว่าทำผิดนิดหน่อย penalty charge บานเบอะ แต่บอกเลยบน ringway รอบเมืองไม่ต้องถึงกะ highway ชิดซ้ายช้าหน่อยก็โชว์นิ้วมหัศจรรย์ปาดกันแล้ว ไม่ได้น่ารักเลย

ส่วนกล้องติดหน้ารถจริงๆผมก็อยากให้มันเป็นทางเลือกติดแบบสายไม่โยงยางในรถนะ ผมไม่ติดเพราะรำคาญสายมันเละๆเทะๆนิแหละ

ขับกันเร็วมาก แต่กลับมาขับเมืองไทย 110 ยังรู้สึกน่ากลัวกว่าพวกเยอรมันขับรถกระป๋องกัน 180-190 อีกครับ เลนซ้ายโชว์นิ้วนี่สมควรแล้วครับ เลนซ้ายนี่มันเลนแซงครับ แซงเสร็จให้รีบออกไปเลนขวาทันที ผมเคยเป็นฝ่ายด่าคนช้าเลนซ้ายมาครับ เลนซ้ายโล่งๆก็วิ่งไป 140 เจอสันดานคนขับรถลากปาดหน้าเฉย คือพอแซงเขาไปแล้วก็ไม่เจอว่าเขาจะแซงอะไรนะ ทั้งคนนั่งและคนขับด่ากระจาย แต่คนอื่นๆก็รักษากฎดี คนข้ามถนนจอดให้เสมอ ไม่มีพยายามเบียดแทรกแซงเลนขวาที่ไม่ใช่เลนแซง ทุกคนรักษากฎดีมาก

เทียบกับเมืองไทยแล้วน่ารักมากกกกกก น่ารักกว่าไทยเยอะครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 19:08:24 »
อยากให้มีครับ ต้องรอดูต่อไป ตอนนี้ยังไม่มีวี่แววว่าจะทำมาให้ครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 19:16:51 »
มีก็ดีครับ แต่ขอแบบ built-in ไปกับกลุ่มที่ติดตั้งเรดาร์ เซนเซอร์ไฟหน้า อะไรเลยก็ดีครับ

เพราะถ้าติดแบบแยกๆ ผมยังไม่ชอบอยู่ดีมันเกะกะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 19:52:08 »
ทำเป็นกฏหมายมันไกลเกินไปครับ อะไรที่เกี่ยวกับรัฐนี่ยุ่งยาก ยาวนาน ตอนนี้ที่ทำได้อาจต้องอาศัยบริษัทประกันร่วมช่วยด้วยครับ อย่างไต้หวันรถคันไหนติดกล้องเบี้ยประกันจะถูกลงระดับนึง
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 19:57:28 »
ขอบแบ 360 องศาเลยนะ
บ้านนี้เมืองนี้ อยู่ยากครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 20:03:38 »

จริงครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 20:22:09 »

ขับกันเร็วมาก แต่กลับมาขับเมืองไทย 110 ยังรู้สึกน่ากลัวกว่าพวกเยอรมันขับรถกระป๋องกัน 180-190 อีกครับ เลนซ้ายโชว์นิ้วนี่สมควรแล้วครับ เลนซ้ายนี่มันเลนแซงครับ แซงเสร็จให้รีบออกไปเลนขวาทันที ผมเคยเป็นฝ่ายด่าคนช้าเลนซ้ายมาครับ เลนซ้ายโล่งๆก็วิ่งไป 140 เจอสันดานคนขับรถลากปาดหน้าเฉย คือพอแซงเขาไปแล้วก็ไม่เจอว่าเขาจะแซงอะไรนะ ทั้งคนนั่งและคนขับด่ากระจาย แต่คนอื่นๆก็รักษากฎดี คนข้ามถนนจอดให้เสมอ ไม่มีพยายามเบียดแทรกแซงเลนขวาที่ไม่ใช่เลนแซง ทุกคนรักษากฎดีมาก

เทียบกับเมืองไทยแล้วน่ารักมากกกกกก น่ารักกว่าไทยเยอะครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าเทียบกับประเทศผู้เจริญ บ้านเราขับรถได้...มากครับ (โปรดเติมคำในช่องว่างเอาเอง)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 21:22:53 »
ตอนนี้บางยี่ห้อ เซลล์ก็แถมกล้องหน้าให้ครับ ติดตั้งเก็บสายต่างๆให้เรียบร้อย  :) :) :)

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 21:36:14 »
ผมว่าอนาคตน่าจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน มีดีกว่าไม่มีแน่ๆ ดูจากข่าวล่าสุดตำรวจกระทืบนักศึกษาแล้วยิ่งจำเป็นเลยสำหรับเมืองไทย ผมว่าอนาคตก็จะมีกล้องตรงกระจกมองข้างแทนกระจกหูช้างด้วย เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ให้ภาพขึ้นจอตรงด้านหน้าคนขับเลย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 22:02:22 »
ผมนี่กำลังจะหากล้องอีกตัวมาติดเพิ่มเพื่อดูภาพด้านหลัง
เห็นคนไทยขับรถแล้ว ติดแค่ด้านหน้าคงไม่พอ

อย่างน้อยเวลาเกิดอะไรขึ้น จะได้มีหลักฐานยืนยัน ไม่โดนใส่ความง่ายๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 23:39:41 »
พูดว่า อุปกรณ์มาตรฐาน ไม่ได้
ต้องบอกอุปกรณ์เพิ่มเติม (ออฟชั่นเพิ่ม)
เอาไว้ล่อคนซื้อประมาณนั้น อย่างนี้มีแน่นอน  ตอนนี้ Mu X  ตัวใหม่ เห็นใส่มาล่อคนซื้อด้วย