ผู้เขียน หัวข้อ: เอา"ซันไลต์" ไปใส่ในน้ำฉีดกระจกกันมั้ย?? ใครทำบ้างครับ??  (อ่าน 18602 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบว่ามีใครเอาซันไลต์ไปผสมในน้ำยาฉีดกระจกบ้างครับ??

ช่วงนี้ออกจากบ้านแต่เช้า ขับกลับบ้านดึกๆ
กระจกหน้ารถเหมือนเป็นสุสานแมลง

ประเด็นคือ การปัดน้ำฝน + น้ำธรรมดาๆล้างคราบแมลงไม่ออก
ท่านใดเคยลองเอาซันไลต์ผสมลงในน้ำยาล้างกระจกบ้างครับ??
อยากทราบว่ามันจะไปกร่อนถังพักน้ำพลาสติกหรือเปล่า

ท่านใดมีน้ำยาตัวไหนแนะนำบ้างครับ
ผมลองเอาพวกน้ำยาล้างกระจกผสมดูก็ยังล้างไม่ออก ต้องลงมาเช็ดเองถูเอง

ขอความเห็นครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

น้ำยาล้างจานจะทำให้กระจกฝืดครับ
แมลงก็ต้องใช้น้ำยาล้างรถล้าง แต่ถ้าให้ดี
มีน้ำยาล้างคราบแมลงโดยเฉพาะ พวก bug tar remover ตามร้าน car care เค้ามี หรือ โตโยต้าจะมีน้ำยาล้างโดยเฉพาะ
   ส่วนน้ำฉีดกระจกใช้ พวกน้ำยาเคลือบสีรถเทลงไปด้วย
ปริมาณไม่ต้องมาก จะทำให้ใบปัด ปัดได้ลื่นแนบ ไม่กระโดด และคราบแมลงล้างออกง่ายครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
ผมไม่ใช้ซันไลต์ แต่ใช้ไลปอนเอฟครับ 55
長樂.文

ออฟไลน์ Number_One

• Jr. Member
  • **
ใช้มานานมากสรุปมันดีหรือไม่ดีคับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
เขามีน้ำยาล้างกระจกอยู่นี่ครับ ผสม 3 ถึง 4 ฝา ลงไปฉีดลื่นปรี๊ด แมลงร่วงปร๊าด

ออฟไลน์ V221

ใช้น้ำยาของWurth  เยอรมนี อยู่ครับ ใช้ดีราคาไม่แพงด้วย 1ขวดใช้ได้2ถังฉีด
http://www.revoclubthailand.net/index.php/topic,1610.0.html
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมว่าแชมพูสระผมน่าจะเวิร์คกว่านะครับ เพราะแชมพูมันลื่น แต่น้ำยาล้างจานมันฝืด
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ ps000000

มีน้ำยาเฉพาะ

ออฟไลน์ Harem

ผมใช้ครับประมาณสามหยดต่อน้ำ 1 ลิตร ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ ใช้มาตั้งแต่น้ำยาล้างกระจกที่ติดมากับรถหมด นี้ก็เกือบสองปีแล้วครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ทำครับ

ใช้ซันไลต์ ใส่ได้นิดหน่อยครับ

1 ช้อนโต้ะ ต่อน้ำ 2 ลิตร

เพื่อให้กระจกลื่นครับ
ยางปัดน้ำฝนจะได้ไม่สึกเร็ว

ออฟไลน์ Visual

ผมว่าแชมพูสระผมน่าจะเวิร์คกว่านะครับ เพราะแชมพูมันลื่น แต่น้ำยาล้างจานมันฝืด

ใช้แชมพู มันมีโอกาสที่จะทำให้ท่อตันได้นะครับเพราะ แชมพูมันจะตกตะกอนเป็นก้อน
น้ำยาล้างจานถ้าผสมอ่อนๆไม่น่าจะมีปํญหา

แต่ผมเลือกใช้น้ำเปล่าแล้วลงน้ำยาเคลือบกระจกบ่อยๆก็พอแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องคราบ ฝนตกก็แทบไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

แชมพูเด็กครับ ถุกกว่าน่ำยาของmb
เด็กศุนย์แนะนำมา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ swan

ของผมเติมทุกคันครับ ช่วยล้างคราบสกปรกได้ดี แม้แต่ล้างรถทุกวันนี้ก็ซันไล

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ไม่เคยใช้ซันไลต์ครับกลัวมันกัดขอบยาง

วันไหนที่อยากล้างรถเอง วิธีผม ก็เอาที่ปัดขึ้นแล้วก็ผสมแชมพูสระผมเนี้ยแหละลงถังน้ำเล็กๆ1-2หยด สูตรอัญชัน แล้วก้เช็ด
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยทำนานเมื่อมาแล้ว
ตอนนี้ใช้น้ำยาพวกGlass Cleaner Concentration มาผสมน้ำครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Darkart

ตวงซันไลท์ 1 ฝาเครื่องดื่มชูกำลัง ใส่ในน้ำดื่มขวดขนาดเล็ก ใส่น้ำตาม เขย่าขวดแรงๆ เพื่อให้เจือจางครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเคยใส่ผสมน้ำยาล้างจานเป็นปีๆแล้วตันฉีดไม่ออก

ช่างแนะนำน้ำเปล่าอย่างเดียว

ก็เลยผสมน้ำยาเช็ดกระจกแทน

ออฟไลน์ CJ.

ผมเคยใส่ผสมน้ำยาล้างจานเป็นปีๆแล้วตันฉีดไม่ออก

ช่างแนะนำน้ำเปล่าอย่างเดียว

ก็เลยผสมน้ำยาเช็ดกระจกแทน

ช่างศูนย์บอกให้ใช้น้ำเปล่า แต่ก็ผสมน้ำยาเช็ดกระจกเหมือนกันครับ

เท่าที่สังเกตดู ฉีดได้สะอาดกว่าน้ำเปล่าพอสมควร
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tomz

ของผมผสมน้ำยาเช็ดกระจก สีฟ้าๆ หาชื้อตามเซเว่นอะ เทผสมแต่ล่ะที เกือบครึ่งขวด ผสมมากไปป่าวยังไม่รู้เลยเนี่ย 555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ 0%

น้ำเปล่านี่แหละดีสุดแล้ว

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมใช้เเต่น้ำยาล้างกระจกที่รถเเต่ละค่ายเค้าทำขายอะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้น้ำยาล้างจานยี่ห้อที่ขายในห้างค้าส่ง

ช้อนนึงกับน้ำหกลิตรครับ

เคยใช้แบบดวกกลิ่นมะนาว มดขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ adis

ผมใช้น้ำดื่มครับ น้ำประปาไม่ใช้ น้ำยาอะไรต่าง ๆ ไม่ใช้เลยครับ
เวลากระจกโดนความร้อนแล้วมันเป็นคราบน้ำ

แต่กระจกผมจะลงน้ำยาเคลือบไว้นะครับ ใช้น้ำยาเคลือบสีรถนี่แร่ะ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
เคยใช้แล้วมันเป้นคราบเกาะตามตัวถัง กระจกข้าง เลยเลิกใช้ไป
หรือผมใช้เข้มข้นไปไม่รู้

ออฟไลน์ w212cdi

ใช้น้ำเปล่า แล้วกระจกทาพวก น้ำยาเคลือบ ไว้

ออฟไลน์ yourturle

ก็ใช้อยู่
One Day.

ออฟไลน์ Volta

เคยใช้แล้วมันเป้นคราบเกาะตามตัวถัง กระจกข้าง เลยเลิกใช้ไป
หรือผมใช้เข้มข้นไปไม่รู้

เหมือนกันเลยครับ คือมันก็ลื่นดี แต่พอแห้งแล้วมันเป็นคราบ เลยไม่ชอบ

ตอนนี้ใช้น้ำเปล่าเพียวๆเลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

น้ำเปล่า  ตลอดเลยครับ