ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ ฺฺBMW E46 มือสองมาลงเครื่องดีเซล ได้ไหมครับ?  (อ่าน 20442 ครั้ง)

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
เห็นคนเคยใช้ในเวบต่างบ่นเป็นเสียงเดียวกันว่า
เครื่องเบนซินอืด พังง่าย จุกจิก ซ่อมไม่จบ
แถมกินน้ำมันสุดยอด

แต่ผมอยากใช้บอดี้ BMW E46 นี้
(อยากหล่อกับเขาบ้างอ่ะ)

จะถามว่า
- ถ้าผมซื้อมือสองมาลงเครื่องดีเซลในเชิงปฎิบัติทำได้ไหมครับ?  (ระบบไฟฟ้าคงรวนแน่ๆล่ะ)
- แล้วถ้าทำได้ต้องไปจดทะเบียนเอกสารยังไงบ้าง?

ใครมีประสบการณ์ รบกวนแนะนำด้วยครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ซื้อ ฺฺBMW E46 มือสองมาลงเครื่องดีเซล ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 21:56:53 »
เรื่องเครื่องเบนซินพังง่าย นี่ ขอออกความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมใช้ E46 M43 ปีนี้ก็ร่วม9ปีแล้ว ไม่พังนะครับ
รุ่นนี้ในต่างประเทศทางยุโรป เครื่องตัวเดียวกัน เป็นแท๊กซี่ด้วยครับ

ลงเครื่องดีเซล

1. ดีเซลของบีเอ็มเอง ลงได้ตรง ๆ เลยครับ บอดี้นี้มี ดีเซล แต่ไม่ได้เอาเข้ามาบ้านเรา แต่ก็เอาพวกที่ลงใน E90 E60มาลงได้ครับ หัวตัดพอหาได้
2. ดีเซลของเบนซ์ พอจะแปลงลงได้ครับ ยากหน่อย แต่ไม่เกินช่างบ้านเรา
3. ดีเซลรถกระบะ คอมมอนเรล เอามาลง แปลงเยอะมาก ๆ ครับ ติดใต้ท้องซะส่วนมาก ไม่ก็ติดฝากระโปรง มันต้องยัดกันหน่อยเพราะพวกนี้เครื่องมันสูงครับ ถ้าหาพวก 2200cc ก็พอลงได้ แต่คงไม่เวิร์คละครับ เครื่องเก่าไปวิ่งไม่ทันใจ แปลงอัตราทดอีก คงงานเยอะน่าดู
.
ระบบไฟฟ้า พวกกระจกไฟฟ้า ไฟปิดเปิดในตัวรถ เซนทรัลล๊อก ไม่รวนครับ แยกกันอยู่กับกล่อง แต่ต้องหลอกกันนิดหน่อยว่าเครื่องสตาร์ท เครื่องดับ เพราะมีฟังก์ชั่นหลายอันที่ตรวจสอบการทำงานพวกนี้ แต่ไม่หลอกก็ใช้งานได้ ต้องไปโปรแกรมกันหน่อย มีคนไปลง 1J 2J ก็ไม่รวนอะไรครับ แต่เวลาจะล๊อกประตูพร้อมกับกระจกอัตโนมัติมันจะทำไม่เป็น

ไม่รู้ว่าต้องการแรง หรือต้องการประหยัด ถ้าต้องการประหยัด 318 M43 ติดแก๊สครับ ประหยัดกว่าดีเซลแน่ ๆ ครับ แต่ถ้าแรง ดีเซลคอมมอนเรลแรงกว่าครับ รถE46มันหนัก 1.4 ตัน กระบะก็ราว ๆ 1.6-1.8 ตัน ถ้าเอาเครื่องกระบะมาลงได้แปลงอัตราทดได้ รับรองวิ่งไม่สนใจใครเลยครับ

Chariot

Re: ซื้อ ฺฺBMW E46 มือสองมาลงเครื่องดีเซล ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 22:04:14 »
เห็นคนเคยใช้ในเวบต่างบ่นเป็นเสียงเดียวกันว่า
เครื่องเบนซินอืด พังง่าย จุกจิก ซ่อมไม่จบ

ผมว่าถ้าวางดีเซลเนี่ย มันจะ"อืด พังง่าย จุกจิก ซ่อมไม่จบ"มากกว่าของเดิมซะอีกนะครับ

แถมลงทุนดัดแปลงแพง แถมเสียรถไปเปล่าๆอีกด้วย

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 22:21:12 »
หรือว่าจะติด แก๊สดีครับ?
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 23:31:04 »
หา 323 ครับ จุกจิกคือ 318

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 06:52:00 »
..........................
- แล้วถ้าทำได้ต้องไปจดทะเบียนเอกสารยังไงบ้าง?

ใครมีประสบการณ์ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ไม่ทันดูข้อนี้

ต้องแจ้งเปลี่ยนเครื่อง และเชื้อเพลิงครับ ทำได้อยู่แล้ว รถกระบะลงเครื่องเบนซินทำกันเยอะครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 09:32:45 »
ไม่คิดลงเจไปเลยล่ะครับ เห็นว่าอยากหล่อ แต่มีเสียงเครื่องดังๆ แบบรถกระบะ คงหมดเลยนะครับ ความหล่อ

นอกจากได้เครื่องดีเซลตัวใหม่ๆ อย่างในอี 90 ก็อีกเรื่อง แต่คงแพงน่าดู จะมีไหมก็ยังไม่รู้เลยนะครับ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 09:36:00 »
งั้นสรุปว่า
ผมคงต้องรอสอย 520d E60 มือสอง ดีกว่าเนอะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
ที่แนะนำ

ขอให้เจริญในหน้าที่การงาน
ทุกๆคนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 09:42:34 โดย POPROCK »
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 13:01:04 »
เล่น 323i ไปเลยไม่ดีกว่าหรอครับ แรงด้วย

ถ้าอยากจะประหยัดก็ไปติดแก๊สเอา

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 20:05:52 »
รถหล่อ ซื้อเงินสด
รถใช้งาน ซื้อเงินผ่อน

เมียยังไม่ซื้อครับ  ;D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 20:07:54 »
 ;D ;D ;D ;D.........why not?...........surely do!.........buy E 46 series 3 and then you may jump to those BMW diesel engines..................choose one out of these:-
318d/td(2001-2005), 320d, 330d(6 cyl.) and 3.0 tds.............many of them here in Siang kong;s junk yard or if you can wait then you may place the order as you wish.** please do remember diesel engine may cost you more than gasoline/benzene engine!!

yogibear