ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA PRIUS 1.8 TRD SPORTIVO TOP OPTION ยังหน้าใช้อยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5556 ครั้ง)

ออฟไลน์ cboatc

• Newbie
  • *
สนใจ 2014 TOYOTA PRIUS 1.8 TRD SPORTIVO TOP OPTION ยังหน้าใช้อยู่หรือเปล่าครับ แล้วรุ่น Model Change จะมาเมื่อไหร่ครับ แล้วรุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกไหมครับ ขอขอบคุณคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
Re: TOYOTA PRIUS 1.8 TRD SPORTIVO TOP OPTION ยังหน้าใช้อยู่หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 17:54:35 »
ก็ถ้าเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมัน Prius จะเด่นมากเลยครับประหยัดดีแต่เป็นรถที่เก็บรายละเอียด
Interior ได้ไม่ดีเลยเสียงจากภายนอกเข้ามาให้ได้ยินแบบเสนาะหูกันเลยทีเดียวช่วงล่างนิ่มๆถ้าชอบนะ
รุ่นผมมีปัญหาตรงเสียงที่พวงมาลัย ก๊อกแก็กๆนิดหน่อยและอีกอย่างไม่รู้คันอื่นเป็นไหมนะ
รถผมถ้าเติมน้ำมันเต็มถึงเมื่อไหร่(ในที่นี่ไม่ได้เติมจนล้นปากรับน้ำมันนะครับ)เหมือนมันจะไหลจนล้นออกมาใต้ท้องรถตลอด แต่เด็กปั๊มมันบอก Prius
เป็นทุกคันผมก็ยังงง ถึงปัจจุบันนี้

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: TOYOTA PRIUS 1.8 TRD SPORTIVO TOP OPTION ยังหน้าใช้อยู่หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 23:01:54 »
รุ่นใหม่ คงไม่มาแล้วละครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 23:06:57 »
ใช้อยู่ ที่บ้านมีรุ่นนี้เลยสีขาวสองคันครับ แฮปปี้กับมันมาก ผมเจอปัญหาเสียงก๊อกแก๊กที่คอพวงมาลัยเหมือนกันทั้งสองคัน แต่คันนึงเอาไปแก้ไขแล้วหายที่ศูนย์โตโยต้า TBN บางนา อีกคันว่าจะเอาตามไปแก้ครับ

เรื่องเก็บเสียง มันก็ไม่ได้ดังอึกทึกเข้ามามากนะครับ ตัวรถเองถ้าขับช้าๆ เวลาเครื่องยนต์ไม่ได้ทำงาน มันก็เงียบอยู่นะครับ ช่วงล่างเองนั่งสบาย ไม่ย้วย ติดนิ่มๆนุ่มๆหน่อย ประหยัดน้ำมันดี อัตราเร่งเอาไว้หนีพวกกระบะบ้าพลังที่ชอบมาจี้ๆตูดได้หลายๆรุ่นครับ ฉีกหน้าหงายมาหลายรายแล้ว ยกเว้นพวกดันรางนะ กับอีกทีคือ ถ้ามีทางตรงยาวๆ เราจะหนีเขาไปได้สูงสุดแค่ 180-185 เพราะรถล็อกไว้ ซึ่งเราจะทิ้งกระบะบ้าพลังไปเป็นทุ่งๆแล้ว แต่สุดท้ายถ้าเค้าไม่ยอมแพ้ เค้าจะตามมาแซงคืนได้ครับ (งงเหมือนกันเพราะจำได้ว่ากระบะพวกนี้ความเร็วสูงสุดไม่ค่อยเกิน 180 นะ) เรื่องที่ชอบอีกอย่างคือเกียร์ B ครับ ถ้าใช้เป็นเวลาขับจะประหยัดมากๆ แม้จะขับเร็วขนาด 130-140 ก็ยังทำตัวเลขแถวๆ 18-19กม/ลิตรให้ได้ชื่นใจกันอยู่ (แน่นอนว่าไม่ใช่คุณกดตลอดทั้งถังที่ความเร็วนั้นหรอก ผมหมายถึงใช้ความเร็วแบบนั้นบ่อยๆ ในน้ำมันถังนั้น)

ส่วนเรื่องที่ไม่ชอบคือ ข้างในวัสดุ"ดู"ไม่ค่อยสมราคาครับ ทั้งๆที่ถ้ามันเปลี่ยนสี หรือตกแต่งดีๆหน่อย มันก็ไม่ได้แย่นะครับ ตัววัสดุมันโอเคเลย แค่สีสันที่เลือกใช้มันแย่มากๆจนทำให้รถดูเหมือนข้างในมันกากๆหน่อย แล้วก็ เบาะหลังนั่งไม่สบาย ดูเหมือนไม่รองรับสรีระเท่าที่ควรครับ

น่าใช้มั้ย ก็ถ้าหาซื้อมือสองได้ราคาดีๆ ก็ยังน่าใช้ครับ ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ ที่ผมมีสองคัน คันนึงวิ่งไป 150000 แล้ว อีกคัน 40000 ครับ เช็คระยะตามปกติ แบตใช้ของปกติไม่ได้ ศูนย์ชอบขู่ว่าลูกละ 9000 กว่าๆ แต่ผมใช้พานาโซนิคข้างนอกลูกละ 2000 กว่าๆ ก็ปกติดีครับ เปลี่ยนลูกที่สองแล้วด้วย

และ Gen หน้า โฉม Lady Gaga ไม่เข้าไทยชัวร์ครับ แต่คาดว่า มาในรูปแบบร่างจำแลง ในชื่อ Toyota CH-R แน่นอนครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 05:58:46 »
รุ่นใหม่ คงไม่มาแล้วละครับ
ตราบใดที่คดีPriusยังไม่จบทางToyotaยังไม่เอามาประกอบอีกแน่ๆครับเพราะกำลังสู้คดีกับกรมศุลกากรอยู่ครับเรื่องหลีกเลี่ยงพิกัดอากรนำเข้าชิ้นส่วนPrius
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 08:45:43 »
รถพวกนี้มันน่าใช้นะถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการเสียของแบตเตอรี่ไฮบริด   
TOYOTA  เคยโฆษณาว่าแบตไฮบริดมีอายุการใช้งานยาวนานเท่ากับอายุรถ      แต่ว่าที่เห็นแบตมันก็เสียให้เห็นหลายคัน          ถึงไม่เสียวันนี้แต่รถ 10 ปียังไงก็ต้องได้เปลี่ยนแบตแน่นอน  ต้องเตรียมค่าซ่อมราว 1 แสนกว่า ๆ    จุดนี้มันทำให้คนถอยฉากกันไปหมด      ราคามือ 2 ร่วงระเนระนาดทุกรุ่นไฮบริด   แถมอะไหล่ควบอื่น ๆ ก็แพงพอตัวเลย

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 11:40:38 »
ก็ถ้าเรื่องอัตราการบริโภคน้ำมัน Prius จะเด่นมากเลยครับประหยัดดีแต่เป็นรถที่เก็บรายละเอียด
Interior ได้ไม่ดีเลยเสียงจากภายนอกเข้ามาให้ได้ยินแบบเสนาะหูกันเลยทีเดียวช่วงล่างนิ่มๆถ้าชอบนะ
รุ่นผมมีปัญหาตรงเสียงที่พวงมาลัย ก๊อกแก็กๆนิดหน่อยและอีกอย่างไม่รู้คันอื่นเป็นไหมนะ
รถผมถ้าเติมน้ำมันเต็มถึงเมื่อไหร่(ในที่นี่ไม่ได้เติมจนล้นปากรับน้ำมันนะครับ)เหมือนมันจะไหลจนล้นออกมาใต้ท้องรถตลอด แต่เด็กปั๊มมันบอก Prius
เป็นทุกคันผมก็ยังงง ถึงปัจจุบันนี้

เหมือน Fiesta เลย เวลาเติมน้ำเต็มถังถ้าตัดแล้วห้ามกดต่อ ไม่งั้นปล่อยลงใต้ท้องตลอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 20:04:24 »
รถมันน่าใช้นะครับ ประหยัดมากๆเลย
ถ้ารับได้กับการดูแลอุปกรณ์ไฮบริดก็เล่นไปครับ ราคาตกกระจายมาก

ตัวAll new คงไม่มาแล้วครับ สบายใจได้ ไม่ตกรุ่น