ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แล้วดีเลยมาบอก  (อ่าน 21814 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ใช้แล้วดีเลยมาบอก
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 13:04:09 »
เป็นอุปกรณ์เชื่อมต่อกับPort OBDII ส่งข้อมูลแบบไร้สายบลูทูธ มาที่สมาร์ทโพน
ใช้ตรวจสอบดึงข้อมูลเพื่อตรวจสอบหาค่าความผิดพลาดของเครื่องยนต์
ฟังก์ชั่น
-อ่าน diagnostic trouble codes (DTC's), ทั้งรหัสทั่วไปและที่กำหนดโดยโรงงาน, และแสดงความหมายของข้อมูล (คำนิยามของรหัสมากกว่า 3000 นิยาม ในฐานข้อมูล)
-เคลียร์ trouble codes และลบไฟเตือนเครื่องยนต์ (turn off the MIL,"Check Engine" light)
-แสดงข้อมูลเซ็นเซอร์ปัจจุบัน, ได้แก่;
- รอบเครื่องยนต์ (Engine RPM)
- คำนวณค่าโหลด (Calculated Load Value)
- อุณหภูมิน้ำยาหล่อเย็น (Coolant Temperature)
- สถานะระบบน้ำมันเชื้อเพลิง (Fuel System Status)
- ความเร็วรถ (Vehicle Speed)
- Short Term Fuel Trim (STFT)
- Long Term Fuel Trim (LTFT)
- Intake Manifold Pressure
- องศาไฟจุดระเบิด (Timing Advance)
- อุณหภูมิอากาศขาเข้า (Intake Air Temperature)
- อัตราการไหลของอากาศ (Air Flow Rate)
- Absolute Throttle Position
- Oxygen sensor voltages/associated short term fuel trims
- แรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง (Fuel Pressure)
- และอื่นๆอีกมาก..
ราคาแค่สตาร์บัคสองแก้ว
ลองหาดูนะเดี๋ยวก็เจอ ถ้าบอกตรงๆมันผิดกฏเดี๋ยวโดนลบอีก แล้วก็มีพวกอิจฉาหมั่นใส้ผมเยอะ ป่านนี้มันคงอยู่ไม่เป็นสุขอีกแล้ว ผมรู้สึกด้าย
ท่านใดได้ลองแล้วรู้สึกงัยบ้าง ผมชอบนะ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ใช้แล้วดีเลยมาบอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 13:13:19 »
เป็นอุปกรณ์เชื่อมต่อกับPort OBDII ส่งข้อมูลแบบไร้สายบลูทูธ มาที่สมาร์ทโพน
ใช้ตรวจสอบดึงข้อมูลเพื่อตรวจสอบหาค่าความผิดพลาดของเครื่องยนต์
ฟังก์ชั่น

สรุปง่ายๆ แค่ดึงข้อมูลจากตัวรถมาแสดงเพื่อหาข้อผิดพลาดของตัวรถ ไม่เกี่ยวกับความแรงใช่ไหม

รถปกติทั่วไปถ้าไม่ไปซนมากจนเกินลิมิตรถ หรือใช้รถเดิมๆ ไม่มีความจำเป็นต้องใช้หรอก หรือถ้าต้องแม่นยำขนาดนั้น ทำไมไม่ใส่ดิฟฟี่ยกเซ็ทไปเลย มองอะไรเรียลไทม์ทุกตัว อันนี้ต้องละสายตามาดูมือถืออีก จะมีใครซัดรถไปด้วยดูมือถือไปด้วย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 13:20:11 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่เป็นแบบ wifi ครับ ข้อมูลส่งเร็วกว่าส่งบลูทูธ ราคาก็ไม่เกินพัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 13:26:05 »

ใช้อยู่ อุปกรณ์หลักร้อย
แต่ ต้องซื้อ App เสียตังก็หลักร้อยครับ
สามารถเอามืถือ ราคา 3000 จอใหญ่มาทำเป็นเกจได้เลย
สามารถ อ่านค่าต่างๆ ที่เกจรถไม่ได้แสดงออกมา
สามารถ ระบุ อาการเสีย และ อ่าน error เครื่องได้
ราคา คุ้มสุดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2016, 13:30:42 โดย mamaman »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 13:55:32 »
ฟังก์ชั่น

สรุปง่ายๆ แค่ดึงข้อมูลจากตัวรถมาแสดงเพื่อหาข้อผิดพลาดของตัวรถ ไม่เกี่ยวกับความแรงใช่ไหม

รถปกติทั่วไปถ้าไม่ไปซนมากจนเกินลิมิตรถ หรือใช้รถเดิมๆ ไม่มีความจำเป็นต้องใช้หรอก หรือถ้าต้องแม่นยำขนาดนั้น ทำไมไม่ใส่ดิฟฟี่ยกเซ็ทไปเลย มองอะไรเรียลไทม์ทุกตัว อันนี้ต้องละสายตามาดูมือถืออีก จะมีใครซัดรถไปด้วยดูมือถือไปด้วย
ผมให้มันแสดงผมบนโน๊ตบุ๊คเลยคับวางไว้เบาะข้าง เสียบหม้อแปลงกะจุดบุหรี่ไว้เล่นเน็ตตอนรถติด อีกคันผมก็ติดดิฟฟี่ปลอมหกตัวผังคนนั่งกับวัดบูสอีกตัว
ตัวOBD2มันแสดงผลบางอย่างที่เกจทั่วไปไม่มีได้อีกเยอะคับ
แถมถูกกว่าเยอะมากๆไม่รกคอนโซนด้วย

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 14:14:52 »
ไม่ทราบว่ามัน lag แค่ไหนครับ ... เห็นยุคแรกๆว่ามันหน่วงๆ ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ดีขึ้นหรือยัง

ปล ท่านที่จะลอง อย่าเชื่อใจคนขายมากนัก ส่วนใหญ่ชอบบอกว่ามี ODB2 ก็ใช้ได้หมด ขอให้ตรวจสอบดีๆนะครับ เพราะค่ายรถแต่ละค่าย แม้จะใช้ odb2 เหมือนกัน แต่มี protocol หลายแบบ (เช่น Subaru มี 2 protocol คือ SUB กับ SUB-CAN ซึ่ง ODB2 reader หลายยี่ห้อไม่รองรับ) อาจใช้ไม่ได้/อ่านค่าได้ไม่ครบนะครับ .... ผมโดนมาแล้ว อ่านได้แต่ speed  :'(

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 14:36:46 »
rpm เท่าที่ดูมัน lag ประมาณวิ นึงคับ
แต่ส่วนใหญ่ดูค่าอื่นที่ไม่ได้ขึ้นลงละเอียดมาก
ก็ประทับใจกับราคาคับถือว่าเป็นtoyที่คุ้มดี

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 14:44:15 »
rpm เท่าที่ดูมัน lag ประมาณวิ นึงคับ
แต่ส่วนใหญ่ดูค่าอื่นที่ไม่ได้ขึ้นลงละเอียดมาก
ก็ประทับใจกับราคาคับถือว่าเป็นtoyที่คุ้มดี
ขอบคุณครับ น่าไว้ดูพวกอุณหภูมิเหมือนกันจะได้ไม่ต้องมีเกจ์เยอะแยะเกะกะ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 14:49:07 »
แบบที่ มีสายลากมาแล้วเป็นหน้าจอในตัวดีไหมครับ ผมแอบเล็งอยู่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 14:54:22 »
แบบที่ มีสายลากมาแล้วเป็นหน้าจอในตัวดีไหมครับ ผมแอบเล็งอยู่

ผมชอบนะ ตัวมันเล็กหน่อยไม่เกะกะดี แต่เข้าใจว่ามีหลายยี่ห้อ แต่ละยี่ห้อแสดงค่าได้ไม่เท่ากัน และอ่าน protocol ของรถบางยี่ห้อไม่ได้ ... อันที่ผมซื้อมาแสดงค่าได้เยอะมาก แต่ดันอ่าน protocol Subaru ไม่ได้

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 15:30:09 »
คือระบบ OBD จะมีสอง ส่วนครับ

1.ส่วนอ่านค่าทั่วไป ตามมาตราฐาน สากล คือ
2.ส่วน Protocol เฉพาะ OEM นั้นๆ

OBD 2 ตัว ฮาร์ดแวร์ ถ้าซื้อมา ใช้ กับ โปรแกรมทั่วไปจะเป็นข้อ 1.
คืออ่าน ค่าหลัก ๆ เช่น รอบเครื่อง อุณหภูมิน้ำ อุณหภูมิน้ำมันเกียร์ บูส แวคคั่ม แรงดันน้ำมัน ปริมาณการฉีดน้ำมัน  Alarm Code.
ส่วน หากต้องการ อ่าน Protocol เฉพาะ OEM นั้นๆ เช่น

ของ รถผม Lancer EX ก็ต้อง เป็น MUT
ซึ่งต้องหา Software เฉพาะของรถรุ่นนั้นๆ โดยปกติ โปรแกรมเสียเงิน ของเถื่อนจะมีครบ เป็น Option ให้เลือก

ส่วนของผม ใช้ Torque อ่านค่าพื้นฐานได้ ก็ ต้อง Load ปลั๊กอิน เสริม MUT เพื่ออ่าน ค่าเฉพาะของ Lancer

เพิ่มเช่น
Knock count
MIVEC Timing
Octane

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 15:41:49 »
รถผม protocol SUB ใช้ของ ultragauge อ่านได้แค่ความเร็วกับระยะทางเองครับ  :'(

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 15:55:46 »
รถผม protocol SUB ใช้ของ ultragauge อ่านได้แค่ความเร็วกับระยะทางเองครับ  :'(

แนะนำตัวนี้ครับ เป็น OBD ELM 372 เป็น บูทูส

http://www.outilsobdfacile.com/vehicle-list-compatible-obd2/subaru

แล้วใช้ ต่อกับ มือถือ น่าจะอ่านได้หมด

พวก ultragauge สำเร็จไม่แนะนำเลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 17:22:15 »
ผมเคยเอา ซาบไปลอง ทั้ง 93 และ 95 เขาเสียบตัวไหน ก็ไม่ได้...มีสาย ไร้สาย..สรุปว่าไม่ได้เงินผม..(แต่ในโฆษณา ซาบก็ได้)

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 17:40:34 »
ผมสนใจที่เป็นแบบ HUD แต่ราคาแรงอยู่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 19:56:07 »

แนะนำตัวนี้ครับ เป็น OBD ELM 372 เป็น บูทูส

http://www.outilsobdfacile.com/vehicle-list-compatible-obd2/subaru

แล้วใช้ ต่อกับ มือถือ น่าจะอ่านได้หมด

พวก ultragauge สำเร็จไม่แนะนำเลย

ทำไม ultragauge ถึงไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 19:58:08 »
ถ้าเป็นดีเซล smart gauge ดูได้ครบทุกอย่างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 20:45:19 »

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 21:56:12 »

ทำไม ultragauge ถึงไม่แนะนำครับ

ไม่แนะนำ เฉพาะบางรุ่นรถที่ไม่ใช่รถตลาดครับ
เพราะ พวก Universal Gauge มันไม่ได้ร้องรับรถทุกคันครับ

แต่พวก OBD connector ก็ยังต้องใช้ โปรแกรมเฉพาะของแต่ละรุ่นรถเลยครับ ถึงจะอ่านค่าได้หมด

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 22:54:04 »
ใช้อยู่ครับ ใช้มา 5 ปีแล้ว
ซื้อเพราะรำคาญศูนย์ที่ต้องจองคิวเพื่อไปลบ ECL
ELM327 bluetooth
ปีที่ผมซื้อมาราคา 500 บาท
ผ่านไป 5 ปี ราคาเหลือ 200 บาท

ส่วนแอพ ผมใช้ แอพ Torque Pro ครับ
มีปลั้กอิน ธีม ให้เลือกได้หลายหลาย

การโชว์บางฟังก์ชัน รถรุ่นเดียวกันแต่ต่างปีมันไม่โชว์บางค่า
ไม่มีใครมาบอกครับ ต้องลองจะรู้เอง

ตอนนี้ผมเปลี่ยนไปใช้ ELM327 Wifi ยี่ห้อ...
ซื้อนอกคลับ เพราะในคลับขายแพงมาก อยากจะบอกเขาว่าแพงไป แต่ช่างเถอะหากเขาขายไม่ดีเดี๋ยวก็ลดราคาเอง
ตัวที่ซื้อใช้ซอฟต์ใหม่เวอร์ใหม่ ไม่หน่วง ราคาถูกมาก

หากจะซื้อนะครับ แนะนำรุ่นที่มีปุ่มเปิดปิดที่ตัวเครื่อง
ไม่ต้องถอดเข้าออกเสี่ยงต่อเขี้ยวหักหลุดหลวม หรือเสี่ยงต่อเออร์เรอร์โค้ดเพราะเสียบเลี้ยงไฟไว้

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 23:42:18 »
เข้ามาอ่านเก็บข้อมูลและขอแสดงความเห็นด้วยคน

ผมใช้ Ultra Gauge อยู่ใน BMW E60 โดยรวมแสดงผลได้ตามที่ผมต้องการ (หลักๆผมต้องการแค่แสดงและเตือนเป็นเสียงเมื่ออุณหภูมิน้ำถึงจุดที่ตั้งค่าไว้ได้) ซึ่งเกจ์ยี่ห้อนี้เป็นแบบเสียบ OBD2 ยี่ห้อเดียวที่ทำได้ (เท่าที่ผมหาข้อมูลมาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว) รวมทั้งหน้าตาดูดีใช้ได้ และอีกอย่างมีเซนเซอร์ Dim ไฟหน้าจอลงเองในตอนกลางคืน (ตอนนั้นเท่าที่หาข้อมูล พวกเกจ์ที่ต่อ OBD2 มันไม่สามารถหรี่ไฟหน้าจอได้ เพราะเกจ์พวกนี้เสียบ OBD2 เฉยๆ ไม่ได้พ่วงสายไฟอื่นของรถ) แต่ตอนติดตั้งต้องมีการตั้งค่าเพิ่มเติมนิดหน่อยเพื่อให้เกจ์ดับตอนดึงกุญแจออกด้วย เพราะ Port OBD2 ของ E60 มันมีไฟเลี้ยงตลอดเวลา

เกจ์นี้ช่วยชีวิตผมมา 2 รอบแล้ว เพราะพัดลมไฟฟ้าพัง มันเตือนก่อนที่ iDrive จะเตือน (ผมตั้งให้เตือนไว้ที่ 100 องศา แต่ iDrive จะเตือนครั้งแรกตอนประมาณ 110 องศา รถรุ่นนี้ไม่มีเกจ์วัดอุณหภูมิน้ำมาให้ในหน้าปัด) ก็ถือว่าคุ้มแล้วสำหรับผม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 00:58:51 »
ไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย  :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 01:14:14 »
OBD ติดจนเลิกติดละ ขี้เกียจเสียบเข้าออก ของผมรุ่นไม่มีสวิทช์

หลังๆ ติดเกจเอาครับ เพราะฟังก์ชั่นที่อยากดูจริงๆ มันดั๊นไม่ขึ้น (แรงดันน้ำมันเครื่องงี้...)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 11:09:46 »
ขออนุญาติ เจ้าของกระทู้

ขอผมก็ติดมาซักพักแล้วครับ เอาไว้สังเกตว่า ก่อนและหลังเปลี่ยนกรองเปลือย มีอะไรแตกต่างบ้าง

ผลคือไม่ค่อยต่างครับ 555 ตอนนี้ก็ยังสังเกตอยู่ ดูว่าก่อนและหลัง Reflash จะเป็นอย่างไร

ตัวนี้สิเด็ดจริง

ดูเหมือน android auto เปี้ยบเลยใช่ไหมครับ

ความจริงแล้วเป็น app ชื่อ Auto mate ทำโดย google แท้ ๆ เลยครับ

interface สวยงาม เค้ากำลังพัฒนาอยู่ และก็ดีขึ้นเป็นลำดับครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 15:19:21 »
แม่เจ้า 2-300 ซื้อมาตอน march ออกใหม่ๆ โดนไป900 ELM BT ตอนนี้ซื้อใน ali โชคดี ได้ตัวละ 90-100 บาท 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 22:55:09 »
มีใครเคยใช้กับ vios ตัวแรกบ้างครับ อยากรู้ว่าใช้แบบไหนได้บ้าง ว่าจะลองเอามาเล่นดู  ใครมีข้อมูลหลังไมค์มาก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 00:09:32 »
รถญี่ปุ่นตลาดเสียบใช้ได้เลยคับ ถ้ารถแปลกๆต้องเช็คว่าใช้ได้ป่าว