ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นที่ภายนอกแทบไม่ต่างกันในแต่ละรุ่นย่อย มีผลในการเลือกซื้อของท่านหรือไม่  (อ่าน 3526 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เห็นบางรุ่นเดี๋ยวนี้ดูภายนอกแทบไม่ออก ถ้าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้
เอาเฉพาะที่ตามองเห็นนะครับ

บางทีต่างแค่ล้อแม็ก (Mazda2)
บางทีต่างกันแค่สัญลักษณ์ชื่อรุ่นที่ท้ายรถ (New Fortuner)
บางทีก็ต่างกันแค่ไฟหน้าและไฟท้าย (Accord G9 2015)

แต่บางรุ่นก็ช่างแตกต่างกันเหลือเกิน (City, Jazz, Altis)

หากท่านสนใจที่จะซื้อรุ่นเริ่มต้น (รุ่นล่าง) สิ่งนี้มีผลต่อการเลือกรถของท่านหรือไม่ครับ  :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ส่วนตัวผมมีผลครับ
รีโว่ท็อป 1.39 ล้าน ได้ล้อ 17 เหมือนรุ่น 2.4 E เลย
น่าจะให้ 18 มาในตัวท็อปก็ยังดี
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Devil13

สำหรับผมเฉยๆนะ ถ้าตัวล่างมันโอเคอยู่แล้วก็ไม่รู้จะเอาตัวท็อปมาทำไม
ตอนนี้ก็ขับตัวล่างสุด ติดเครื่องเสียงเอง ใส่แม็กเองผมชอบกว่ารถตัวท๊อปนะ(เพราะรุ่นที่ขับอุปกรณ์ความปลอดภัยเท่ากัน)

แต่ถ้าได้ถุงลมเพิ่ม หรือช่วงล่างสปอร์ท หรือซันรูฟ ก็ว่ากันไปครับ
กำลังทรัพย์ใครพอ ก็อยากได้ของดีๆมาไว้ใช้งานกันทุกคนแหละครับ

ออฟไลน์ ps000000

เขาถึงต้อง มีรุ่นพิเศษ เพื่อความแตกต่าง เช่น TRD , NISMO , X-SERIES  ฯลฯ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ตัวผมไม่ค่อยมีผลนะ ถ้าซื้อตัวล่างๆเอามาแต่งต่อก็ยิ่งไม่มีผล Benz รุ่นใหม่ๆได้หลังคาแก้ว ผมกลับไม่รู้สึกว่ามันพิเศษมากมายอะไร แต่ถ้าเมื่อก่อนตอนBenz w210ออกใหม่ๆจะมีรุ่นAvantgarde รุ่นนี้จะได้กระจกรอบคันสีฟ้า อันนี้ผมว่ามันต่างมากๆเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีครับ
เอาเงินเป็นหลัก

ออฟไลน์ muza

มีบ้างอะครับ^^"
ออฟชั่นพวกแอร์แบค พื้นฐาน
หรือกุญแจ keyless

แต่ พวก lane keeping ... , adaptive Cruise , blind spot  บราๆ
 นี่ไม่ได้ช่วยผม อยากเสียเงินเพิ่มเลย

ออฟไลน์ bubball

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
มีผลมากๆสำหรับผมครับ
ผมเลือก HRV รุ่น EL เพราะหลังคา ลายแม็ก ไฟท้ายแบบทูป
พอ e-limited ออกมา ล้อเหมือน ไฟท้ายเหมือน นี่คือแอบเซ็งเลย

บางครั้งกัดฟันจ่ายแพงกว่าเพื่อความภาคภูมิใจในการเป็นเจ้าของครับ
รถก็เหมือนเครื่องประดับชิ้นนึง ที่แสดงถึงถานะทางสังคม ไม่งั้นเค้าคงไม่ออกรุ่น limited มาสร้างความต่างแล้วโก่งราคาหรอกครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  :) :) :) :)

ส่วนตัวชอบซื้อรุ่นล่างสุดมาแต่งเติมเพิ่มเองตามใจ ยิ่งรุ่นไหนที่ภายนอกตัวล่างแทบไม่ต่างจากตัว TOP นี่จะให้ความสนใจเป็นพิเศษ
ประมาณว่าลงแม็ก เปลี่ยนท่อก็สวยไม่ต่างกับรุ่น TOP อะไรงี้

เช่น Mazda2, REVO J Limited, HR-V (รุ่น S), Mazda3

แต่อย่างว่าแหละครับ พออายุมากขึ้น ก็อย่างได้อะไรที่สวยจบ ไม่ต้องมาทำต่อให้วุ่นวายตามประสาคนแก่ ก็เลยเสร็จตัว TOP ตามระเบียบ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

ลายล้อแมก
ไฟหน้า
สปอยเล่อ
Sunroof

หากไม่ใช่4อย่างนี้ เอาตัวถุก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ john

สำหรับผมไม่มีผลนะครับ สำคัญแค่แก้ปัญหาที่เคยเกิดขึ้น กับเพิ่มระบบความปลอดภัยแค่นั้น
พวกเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนกันชน เปลี่ยนไฟ ฯลฯ ไม่สนใจเลย แต่เพิ่มถุงลม เพิ่มกันลื่น เพิ่มเบรคอัตโนมัติ ฯลฯ หรือเพิ่มระบบอำนวยความสะดวกเช่น Push Start ไฟหน้าอัตโนมัติ ครูสคอนโทรล พวกนี้สนใจมากกว่า

ออฟไลน์ Harem

ไม่มีผลครับ เช่น xv เป็นต้น   ::)

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
ไม่มีผลครับ XV ซื้อมาตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆ ไม่มีตัวเลือกอื่นๆ เลย

WRX STi ก็ไม่ได้กินเงินผม ผมจัด WRX แทน ข้างนอกมันเหมือนกันแทบทุกอย่าง ส่วนต่าง 7 แสน ผมไม่มีปัญญาจ่ายอ่ะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ไม่มีผลครับ ไส้กรอกสามขนาดสมัยนี้มันเป็นเทรนด์ไปละทำใจได้ แต่ละรุ่นถึงภายนอกคล้ายกันแต่ฟิลลิ่งแตกต่างกันแยกออกได้
ส่วนตัวขอดูที่คุณภาพมากกว่าครับ ไม่มายด์
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีผลครับ
ผมดูสิ่งที่จ่ายกับสิ่งที่ได้

แต่ถ้าจ่ายแพงแต่ได้ของเพิ่มน้อย หรือราคาของแพง แบบนี้มีผลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีครับ
ผมดูที่ออฟชั่นกับเงินที่จ่ายไป ภายในภายนอก
ถ้าโอเคซื้อตัวท็อปเหมือนตัวล่างผมก็ไม่ซี

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไม่มีผลครับ ภายนอกซื้อมายังไงก็แต่งเพิ่มอยู่ดี แต่ออพชั่นบางอย่าง ใส่เพิ่มเองไม่ได้ครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis ต่างมากเหรอครับ
รถที่ถูกที่สุดที่คนนิยมซื้อคือ 1.6G กับ 1.8V ภายนอกต่างกันแค่ไฟหน้ากับสัญลักษณ์ท้ายรถนะครับ
1.6J ผมไม่เคยเห็นใครใช้นอกจาก Taxi
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sk-non

ภายนอกมีผลน้อยสำหรับผมนะคับ
เน้นแต่ภายใน.  เพราะเห็น. สัมผัส ใช้งานตลอดคับ
คือถ้าผมพอใจรุ่นกลาง.หรือล่าง ก็ไม่ขึ้นไปรุ่นท๊อป

Altis ต่างมากเหรอครับ
รถที่ถูกที่สุดที่คนนิยมซื้อคือ 1.6G กับ 1.8V ภายนอกต่างกันแค่ไฟหน้ากับสัญลักษณ์ท้ายรถนะครับ
1.6J ผมไม่เคยเห็นใครใช้นอกจาก Taxi

อ๋อ คือ Altis รุ่น J จะไม่มี Skirt ข้างมาให้ครับ แล้วมันดูโล้นไปเลยครับ พอเป็นรุ่น E ขึ้นไปจะได้ Skirt ข้างและดูดีขึ้นมากครับ
(ไม่รู้ว่าตัวปัจจุบันยังเป็นอยู่ไหมครับ)  8) 8)

ออฟไลน์ Chris Evn

ไม่มีผล

ที่จ่ายเพิ่ม เพราะ option

ออฟไลน์ SM.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มีครับ Camry 2.0 ได้หน้าปกติ Extremo ได้สามเหลี่ยมอุบาทว์ ทำใจยากมาก

กับ Civic ไฟหน้าตัว RS ที่สวยมาก แต่ดันมีสปอยเลอร์น่าเกลียด กับตัวปกติที่ไฟหน้าเฉยๆ นี่ก็ทำใจลำบาก

ทำไมในไทยชอบทำอะไรที่มันแปลกๆ ไปดูของต่างประเทศก็ไม่มีรุ่นแต่งพิเศษมานะ เดิมๆก็สวยสุดอยู่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 01:48:02 โดย Nonlamer »

มีครับ Camry 2.0 ได้หน้าปกติ Extremo ได้สามเหลี่ยมอุบาทว์ ทำใจยากมาก

กับ Civic ไฟหน้าตัว RS ที่สวยมาก แต่ดันมีสปอยเลอร์น่าเกลียด กับตัวปกติที่ไฟหน้าเฉยๆ นี่ก็ทำใจลำบาก

ทำไมในไทยชอบทำอะไรที่มันแปลกๆ ไปดูของต่างประเทศก็ไม่มีรุ่นแต่งพิเศษมานะ เดิมๆก็สวยสุดอยู่ละ

ที่กล่าวมาก็น่าคิดครับ จนคิดว่าถ้าเขาให้เลือก Option ได้เองตามใจชอบ ก็คงจะสนุกดีนะครับ แต่ก็คงจะแพงกว่าตัว TOP ปกติเป็นแน่
ประมาณซื้อคอมประกอบ กับคอมสำเร็จอะครับ จัดเองนี้สุดทุกอย่างรวมถึงราคา

ออฟไลน์ pite

ขอดูที่ระบบความปลอดภัย เช่น ABS/VSC อุปกรณ์ความปลอดภัยเช่น Airbag ก่อนครับ ข้างนอกมันไปแต่งเองได้
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html