ผู้เขียน หัวข้อ: งบห้าล้าน ซื้อรถให้ตัวเองและภรรยา จะซื้อรุ่นไหนยังไงกันครับ ?  (อ่าน 6728 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ตามหัวข้อครับ ถ้ามีงบอยู่ห้าล้าน (ขาดได้แต่ห้ามเกิน) ต้องการซื้อรถ 2 คัน ไว้ขับเอง 1 และให้ภรรยาใช้ 1
ขอเป็นรถใหม่นะครับ จะซื้ออะไรให้ตัวเองและซื้ออะไรให้ภรรยากันครับ ?

จำกัดขอบเขตไว้เป็นครอบครัวเล็ก พ่อ แม่ ลูกเล็ก1 ครับ
แบ่งงบประมาณกันยังไง คันละ 2.5ล้าน ? หรือรถภรรยาดีๆ รถเราธรรมดาๆ หรือจะเอารถเราดีๆ รถภรรยาธรรมดา

ออฟไลน์ CATM96

โจทย์กว้างมากเลยนะครับ
อย่างน้อยช่วยบอกลักษณะการใช้งานครับ เช่น ขับเร็วมั้ย
SUV หรือ sedan coupe?
วิ่งวันละเท่าไหร่
เน้นความปลอดภัยของครอบครัวระดับไหน
ประหยัดน้ำมันมั้ย?
เที่ยวต่างจังหวัดหรือไม่
ค่าบำรุงรักษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 18:37:40 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ภรรยาไปกับลูกบ่อยผมซื้อ vellfire2015 ให้ละกันครับ  ส่วนตัวผมขอ pajero 2.4gt พอครับ ทั้ง2คันก็ไปได้ทั้งครอบครัวด้วยครับ

ออนไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้าเป็นผมมีครอบครัวจำนวนคนเท่านี้ เวลานี้ ใช้ชีวิตแบบผมไม่มีไปลุยๆนะครับ MB C250 coupe+ Honda civic turbo ครับ งบแทบเป้ะเลย

ออฟไลน์ Impulse

ผมคงเอา Outback ไว้เป็นรถครอบครัว ถึงจะเซ๊งนิดๆที่มันเป็น CVT ส่วนภริยาเชิญคุณเธอจิ้มเลยจ้า GLA200 , Mini5Dr CTM หรือจะเอา CX3 , Juke แถมเป๋าเลิศๆสักใบก็แล้วแต่ #พ่อบ้านใจกล้า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ได้ GLA และ วอลโว่ T5 เลยนะนั่น  :o
Volvo V40 T5 ราคา 2,000,000 บาท
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47240.0
Benz GLA 250 AMG Dynamic ราคา 2,440,000 บาท
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46410.msg784400;topicseen#msg784400
ราคาบวกลบ ได้รถหรูสองคัน อิอิ
เพราะถ้ามีงบถึง5ล้าน คงไม่ใช่คนธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 19:39:29 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ dekdemo

ผม bmw x1

ภรรยา mini cooper

ครับ

ออฟไลน์ Smith686

ซื้อ Mercedes-Benz E 220 d Exclusive  3,990,000 บาท มาไว้ใช้เอง  ซื้อ Honda BR-V ให้ภรรยาใช้ เพราะเวลาเดินทางไกลก็ใช้รถเรา  ส่วนรถภรรยาใช้ในเมืองหรือเดินทางใกล้ๆ

ออฟไลน์ Sit: )

D segment ญี่ปุ่น ไม่เกิน สองล้าน 1 คัน เป็นรถครอบครัว
Compact ยุโรป 1 คัน เอาไว้ไปไหนมาไหนคนเดียว
เงินที่้หลือเป็นทุนการศึกษาลูก

หรือ mid sizE ยุโรปงบ 4ล้าน กับ c segment ญี่ปุ่นงบ 1ล้าน หมดงบตึงๆ

ออฟไลน์ V221

ซื้อBenz GLA 1คันกับSubaru Forrester XT 1คันจบเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Mr.Boogie

(Nissan X-trail 2.5 หรือไม่ก็ CX5 2.2D) กับ (520Dส่วนลดน่าจะเยอะอยู่ ไม่ก็เอา E class แต่รอตัวประกอบใน) **กรณีต้องการใช้เต็มงบ

ถ้าเอาแค่ทั่วไป คงเป็น Honda HRV กับ Camry 2.0 Extremo พอล่ะสำหรับผมเหลือเงินอีกเกือบๆ 3 ล้านไปซื้อหุ้นหรือซื้อที่ดินเกร็งกำไร ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

ลองมองรถที่ชอบ. ดีกว่ามั้ย
เดี่ยวจะรุ้เองว่าได้อะไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ carenaruk

ยังงงๆับคำถามอยู่ครับ ว่าถามหั้ยแนะนำรถหั้ยจขกท. หรือว่าถามสมาชิก ว่าถ้ามีเงิน5ล้านจะซื้อรถอะไร

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เดี่ยวๆ 5ล้านนี่เลียงแถวยาวมาเลยนะตัวเลือกหน่ะ ไม่ลองจำกัดความมาหน่อยหรอครับ

ซื้อให้ตัวเอง แล้วตัวเองอยากได้ประเภทไหนละครับ? แล้วภรรยาชอบรถแบบไหนละครับ?

ถ้าภรรยาไม่ชอบขับรถหรือไม่มีเหตุผลพอให้ซื้อเพิ่มแนะนำให้ หารถเท่ห์ๆขนของได้ อย่าง Evoque กะลังดีมากๆ

ไม่กล้าแนะนำGLAให้ เดี่ยวลูกอ้วกแตกเพราะช่วงล่าง บางคนรับได้ บางคนว่าแข็งไป  แต่ถ้าอยากได้ตราดาวให้รอ GLCกะลังมาพื้นฐานC-class ราคาน่าจะสองกว่าๆถึงสามต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 20:55:56 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Smith686

เดี่ยวๆ 5ล้านนี่เลียงแถวยาวมาเลยนะตัวเลือกหน่ะ ไม่ลองจำกัดความมาหน่อยหรอครับ

ซื้อให้ตัวเอง แล้วตัวเองอยากได้ประเภทไหนละครับ? แล้วภรรยาชอบรถแบบไหนละครับ?

ถ้าภรรยาไม่ชอบขับรถหรือไม่มีเหตุผลพอให้ซื้อเพิ่มแนะนำให้ หารถเท่ห์ๆขนของได้ อย่าง Evoque กะลังดีมากๆ

ไม่กล้าแนะนำGLAให้ เดี่ยวลูกอ้วกแตกเพราะช่วงล่าง บางคนรับได้ บางคนว่าแข็งไป  แต่ถ้าอยากได้ตราดาวให้รอ GLCกะลังมาพื้นฐานC-class ราคาน่าจะสองกว่าๆถึงสามต้นๆ

New GLC 250 D 4 MATIC AMG Plus
 Price : 4.24 ล้านบาท
*สีขาวมุกพร้อมส่งมอบ
*สีขาวมุกเพิ่ม 60,000 บาท

Option
เครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบคู่ 2,143 cc
 204 แรงม้า
 ระบบเกียร์ 9 สปีด G-Tronic
ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ
 ระบบช่วยนำรถเข้าจอด Park-Assist
ระบบกันสะเทือนแบบสปอร์ต
MB Audio 20 ระบบนำทาง Navi SD Garmin
ระบบเตะเปิดปิดฝาท้ายไฟฟ้าอัตโนมัติ
 ระบบกุญแจ Keyless-Go
ไฟ Bi-xenon ระบบไฟอัจฉริยะ ILS
ล้อแม็ก AMG ขอบ 20
หลังคาแก้ว ระบบเปิดหลังคาซันรูฟ
 ระบบ เปิด-ปิด ฝาท้ายอัตโนมัติ
 กล้องแสดงภาพรอบทิศทาง 360 องศา
 ระบบควบคุมอุณหภูมิอัตโนมัติ แบบ 2 Zone
ไฟเรืองแสงล้อมรอมห้องโดยสารแบบ 3 สี
 ปุ่มสตาร์ท Plus Start - Stop
ชุดแต่ง AMG รอบคัน
 กาบบันไดข้าง

Offerd Service
ส่วนลดค่าแรงค่าอะไหล่ 15%
 Warranty 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง
Star assist บริการช่วย 24 ชม. ฟรี 3 ปี

ออฟไลน์ Mizuihisachi

CRV ให้ภรรยา เอนกประสงค์ นุ่มนิ่ม ขับสบาย เป็นมิตรกับคุณแม่
E-class ให้สามี หรูหรา สบาย หน้าตาสังคม

ออฟไลน์ Harem

ภรรยา : Lexus RX200t Luxury

สามี : Toyota Altis Corolla 1.8 ESport Nurburgring Edition ปี 2016

ออฟไลน์ bingoman

Toyota Fortuner 1.5 ล้าน
+
BMW 520d 3.5 ล้าน

หรือจะเป็น
Toyota Camry 1.7 ล้าน
+
BMW 320d  2.9 ล้าน

หรือ
BMW X1 18d    2.7 ล้าน
+
Toyota Camry 1.7 ล้าน
ประหยัดลงไปอีก 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แบ่งราคาให้เท่าๆกันทั้ง 2 คันครับ จะได้ไม่มีใครเซ็ง ;)
งบไม่เกินคันละ 2.5 ล้าน เลือกได้เยอะแยะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Matlab

มันกว้างแบบไม่เชิงกว้าง ถ้าเป็นผมมีเงื่อนไขเดียวครับ ผมจะไปถามภรรยาก่อนว่าอยากได้รถอะไร อย่าลืมนะครับถ้าเธอไม่ได้แบบที่เธออยากได้ มีปัญหาแน่ แล้วนอกนั้นก็เป็นงบของเราแล้ว (เหลือซื้อ city ก็ต้องเอาละครับ ความสุขของเมียคือสันติภาพของบ้าน)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ตัวเอง C350e AMG Dynamic สนอง need ส่วนตัว สวย แรง ทันสมัย และภาพลักษณ์ดี ขับไปทำงานก็กำลังดี ออกงานก็พอไหว

ภรรยา Nissan X-Trail HV รถสูง กว้างขวาง ลูกนั่งสบาย ขับไปตลาดก็ได้ รับส่งลูกก็ดี แถมได้ความประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ PAN

ผมมองว่าทั้ง2คันควรเป็นรถ5ประตูครับ เพราะจะสะดวกสบายมากในการขนของให้ลูก

ถ้าเป็นผมผมเลือก Subaru Forester XT ให้ตัวเอง และ Volvo V60 T5 ให้ภรรยาครับ

V60 มันดีตรงที่เบาะมันพับให้เป็นที่นั่งเด็กเล็กแล้วคาดเบล์ทได้ครับ Family car ทั้งสองเลย
ส่วนเวลาจะไปเที่ยวก็เอา Subaru ไป ลุยก็ได้แรงก็ดี โปร่งสบาย
และที่สำคัญทั้งสองคันแรงและปลอดภัยมากทั้งคู่ครับ (พวกcrash test, safetyต่างๆ)

//ราคาพอๆกันทั้งคู่จะได้ไม่มีใครน้อยใจและแฟร์ๆกันครับ
//อย่าลืมไปลองขับพาลูกกับภรรยาไปด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2016, 22:48:26 โดย PAN »

ออฟไลน์ SM.

V60 กับ Subaru XT อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人

New GLC 250 D 4 MATIC AMG Plus
 Price : 4.24 ล้านบาท
*สีขาวมุกพร้อมส่งมอบ
*สีขาวมุกเพิ่ม 60,000 บาท

Option
เครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบคู่ 2,143 cc
 204 แรงม้า
 ระบบเกียร์ 9 สปีด G-Tronic
ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ
 ระบบช่วยนำรถเข้าจอด Park-Assist
ระบบกันสะเทือนแบบสปอร์ต
MB Audio 20 ระบบนำทาง Navi SD Garmin
ระบบเตะเปิดปิดฝาท้ายไฟฟ้าอัตโนมัติ
 ระบบกุญแจ Keyless-Go
ไฟ Bi-xenon ระบบไฟอัจฉริยะ ILS
ล้อแม็ก AMG ขอบ 20
หลังคาแก้ว ระบบเปิดหลังคาซันรูฟ
 ระบบ เปิด-ปิด ฝาท้ายอัตโนมัติ
 กล้องแสดงภาพรอบทิศทาง 360 องศา
 ระบบควบคุมอุณหภูมิอัตโนมัติ แบบ 2 Zone
ไฟเรืองแสงล้อมรอมห้องโดยสารแบบ 3 สี
 ปุ่มสตาร์ท Plus Start - Stop
ชุดแต่ง AMG รอบคัน
 กาบบันไดข้าง

Offerd Service
ส่วนลดค่าแรงค่าอะไหล่ 15%
 Warranty 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง
Star assist บริการช่วย 24 ชม. ฟรี 3 ปี

ราคามันไปขนาดนั้นเชียวหรือครับ ประเมินผิดไปจริงๆ ผมไม่ได้ติดตามมาสักพักขอบคุณที่มาอัพเดตข้อมูลครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Alcatraz

xc60 diesel กับ c200 ครับ รวมกับส่วนลดได้ประมาณ 5 ล้านพอดี

ออฟไลน์ siamskunk

ขอโทษครับที่ไม่ได้ขยายความ คือจริงๆ ผมก็คิดไว้ส่วนนึง แต่ที่มาถามนี่อยากทราบว่าท่านสมาชิกแต่ละท่านจะเลือกกันแบบไหนบ้าง
เช่น การแบ่งงบก่อนแล้วค่อยมาเลือกรุ่น หรือเจาะจงประเภทก่อน หรือจะเอาดีๆ ไปเลยคันนึงส่วนอีกคันเอาแบบพอใช้งาน

ส่วนตัวผมคิดมานานแล้วแต่ก็ยังไม่จบเพราะมีรถใช้อยู่แล้วแต่มันก็อายุอานามเกือบสิบปีทั้งสองคัน
คิดไปคิดมารุ่นใหม่ก็ออกมาอีก ก็เลยยังไม่ฟันธงซักที
มองไว้ว่าถ้าเลือก ขอเป็น SUV 1 คัน และ Sedan 1 คัน เคยคิดจบที่ Forester XT + 320d
แต่คิดอีกที ถ้าเปลี่ยนเป็น Fortuner หรือ PJS ก็สามารถขยับไป 520d ได้อีก

ที่ถามนี่คืออยากทราบว่าแต่ละท่านเลือกรถกันอย่างไร คิดอย่างไรในการจัดสรรงบครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TRcdi

คุณผู้ชาย    Benz GLA250 AMG ~ 2,490,000
ตราดาวสวยๆ แรงๆ ราคาพอสมควร

คุณผู้หญิง   V40 cross country D4 ~ 2,090,000
แรง ประหยัด หรู ลุย ปลอดภัย มีฟรีบำรุงรักษา

หรือถ้าแนวรถญี่ปุ่น
Vellfire + D-segment   ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ถ้าเป็นผมจะเลือก SUV เป็นรถญี่ปุ่นเพราะเป็นรถครอบครัวขับชิวๆ ครับ ส่วน Sedan แล้วแต่ว่าชอบญี่ปุ่นหรือยุโรปแล้วแต่จะเลือกเลยครับ

SUV ให้เลือกเป็นแบรนด์ตลาดๆ หน่อยนะครับจะเป็น CRV, X-Trail หรือ CX-5 ก็ได้ครับส่วน PPV ผมไม่เคยนั่งเลยไม่รู้ว่าช่วงล่างสบายเท่า SUV ไหม
Sedan ถ้าอยากเอามันและแรง Subaru WRX STI ไปเลยครับหรือจะไปพวก 330e และ C350e ก็ได้ครับแรงและประหยัดแต่ระยะยาวค่าบำรุงรักษาน่าจะสูงโดยเฉพาะระบบไฮบริด แต่งบนี้ 528i และ 520d ราคารวมส่วนลดไม่เกิน 3.4 ล้านครับ (ส่วนลดตอนนี้อย่างต่ำ 3 แสนบาทครับ)

ถ้าเป็นผมจะให้ภรรยาเลือก SUV ระหว่าง CRV และ X-Trail โดยให้เค้าไปลองนั่งลองขับดูก่อนส่วน Sedan เลือก 528i Luxury ครับ สุดท้ายให้ภรรยาเลือกครับว่าชอบคันไหนก็ใช้คันนั้นไปหรือผลัดกันใช้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
คหสต ช้อยส์แรก ซือ X3 ให้ภรรยาเผื่อรับส่งลูกและสัมภาระ ส่วนคุณใช้ D secment ญี่ปุ่นยี่ห้อแล้วแต่ชอบซักคัน
หรือ ช้อยส์ 2 ซื้อ Suv ญี่ปุ่นให้ภรรยา เผื่อใช้รับส่งลูกและสัมภาระ
ส่วนคุณสนอง need ด้วย premiun car ซักคัน ส่วนจะยี่ห้ออะไร ต้องให่คุณเป็นฝ่ายเลือกเอง แต่ถ้ารูปร่างไม่สูงใหญ่มากแนะว่า ไป c coupe ตัวใหม่ สวยสุดณ.ตอนนี้แล้วครับ
หรือช้อยส์สุดท้าย  ไป premiun car ทั้งคู่ คือ BENZ GLA จับคู่ กับ BMW s3 หรือBenz c class
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ Sit: )

ขอโทษครับที่ไม่ได้ขยายความ คือจริงๆ ผมก็คิดไว้ส่วนนึง แต่ที่มาถามนี่อยากทราบว่าท่านสมาชิกแต่ละท่านจะเลือกกันแบบไหนบ้าง
เช่น การแบ่งงบก่อนแล้วค่อยมาเลือกรุ่น หรือเจาะจงประเภทก่อน หรือจะเอาดีๆ ไปเลยคันนึงส่วนอีกคันเอาแบบพอใช้งาน

ส่วนตัวผมคิดมานานแล้วแต่ก็ยังไม่จบเพราะมีรถใช้อยู่แล้วแต่มันก็อายุอานามเกือบสิบปีทั้งสองคัน
คิดไปคิดมารุ่นใหม่ก็ออกมาอีก ก็เลยยังไม่ฟันธงซักที
มองไว้ว่าถ้าเลือก ขอเป็น SUV 1 คัน และ Sedan 1 คัน เคยคิดจบที่ Forester XT + 320d
แต่คิดอีกที ถ้าเปลี่ยนเป็น Fortuner หรือ PJS ก็สามารถขยับไป 520d ได้อีก

ที่ถามนี่คืออยากทราบว่าแต่ละท่านเลือกรถกันอย่างไร คิดอย่างไรในการจัดสรรงบครับ ขอบคุณครับ

ถ้าแอบชอบ forester อยู่ผมว่ารุ่นรอง top เพียงพอแล้ว
งบที่เหลือ 3.5ล เลือกได้อีกเยอะ

แต่แอบห่วง Subaru ว่าจะดูแลเราไปได้ขนาดไหน
เช่นเดียวกับ Volvo

Suv มีประเด็นนิดนึงว่า fortuner กับ pjs คันใหญ่
คุณภรรยาจะชอบขับไหม  เผื่อต้องสลับกันใช้เธอจะได้ขับได้ทุกคัน ผมเคยมีรถที่ชอบแต่ภรรยาลองแล้วพบว่สเหยียบเบรคไม่้ต็มเท้า รถมันใหญ่ไป เลยต้องล้มแผนไป

ุ้ถ้ามี suv กับ5 อยู่ในใจ คงไม่พ้น suv 1.5ล + 5 ที่ราคา 3.5ล