ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทรายเกี่ยวกับVW BEETLE ตัวปัจจุบัน  (อ่าน 2659 ครั้ง)

ออฟไลน์ all4boy

• Newbie
  • *
รบกวนถามนะครับเพราะอยากได้จริงๆ :-[
  1 . มีหลายเครื่องมากเครื่องไหนดีเห็นมีให้เลือกเยอะปกติผมขับเร็วบ้างเเต่ไม่ถึงกับโหด
  2. ดูแลรักษายากไหมถ้าเทียบกับมินิเป็นยังไงรวมถึงค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์แต่ละครั้ง
  3. จริงไหมที่ผมสืบดูเค้าบอกว่าอะไหล่ไม่ได้แพงมากอย่างรถนำเข้ารุ่นอืนๆ
  4. ควรออกรถรุ่นนี้กับที่ไหนดีครับ
                                   ขอบคุณครับ
                                      คนรักเต่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทรายเกี่ยวกับVW BEETLE ตัวปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:49:31 »
Beetle 2012

รุ่นนี้ขายโดยเกรย์ Market เท่านั้นนะขณะนี้ นำเข้ามาเอง ไม่ผ่านศูนย์บริการครับ

เครื่องที่อยู่ในตัวนี้มี ประมาณ 10รุ่นครับ ผมนับไม่ครบจริงๆ 1.2 1.4 2.0 3.2 เรียกว่า ตระกูล Volkswagwen แทบจะครบไลน์เลย แล้วแต่ประเทศที่นำไปขาย ประกอบจากจีนมากกว่า 50%

เครื่องยนต์ที่นิยมเอามาคือ 1.2 Turbo เพราะภาษีมันถูกกว่า 

ปัญหาหลักคือเกียร์ของรุ่นนี้มันเปราะครับ ผมหมายถึงเกียร์แตกหักภายใน เปราะแบบนั้นเลย ในเว็บนี้ก็เหมือนจะเคยเจอคนที่เกียร์แตกภายในนะครับ ของSkoda หรือ Golf นี่ล่ะ เกัยร์เดียวกันครับ

อะไหล่ถูกกว่ามินิมากกว่าครึ่งนึงเป็นความจริงครับ แต่มินิเกียร์ทนกว่านิดน,ง เครื่องVWทนกว่า Mini เลือกเอาจะเอาเกียร์พัง หรือเครื่องพังก่อน ซ่อมสองอย่างนี้พอๆกันครับ

Beetle หลังปี 2015เปลี่ยน ไส้เกียร์ใหม่หมด คาดว่าจะเอามาแก้ปัญหาเกียร์พัง ครับ ดูปีผลิตครับ

ดูและรักษาไม่ยากครับ ถ้ามีเงินซื่อรถป้ายแดงรุ่นนี้อยู่แลล้ว ค่าดูแลไม่ใช่เรื่องใหญ่ แน่ๆ  หมืนสองหมื่นนี่ปีนึงได้ใช้

ออกรุ่นนี้ที่ไหนดี ผมตอบไม่ได้ เพราะผมก็ไม่ได้ซื้อเอง แต่บ้านผมเคยใช้บริกาานำเข้าของYuma พระราม 3 และอีกคันไปออกกับNT Benz กาญจนาภิเษก ครับ บริการไม่ได้ใช้ทั้งคู่แต่ได้รถถูก ไม่ใช่Beetleนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 09:52:21 โดย SK Jae »

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: อยากทรายเกี่ยวกับVW BEETLE ตัวปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:11:42 »
เคยขับของญาติ เป็นเครื่อง 1.2 TSI น่าจะเป็นรุ่นที่ common สุด
อัตราเร่งตีนต้นดี ขับในเมืองคล่อง ความรู้สึกเหมือนเครื่อง 2.0
แต่พอออกตจว.ใช้ความเร็วสูงหน่อยจะเริ่มอืด เพราะมีแค่ 105 แรงม้า ความรู้สึกเหมือนเครื่อง 1.5

ส่วนเรื่องการซ่อมบำรุงยังไม่เจอปัญหาอะไรเสีย
แต่ญาติผมใช้น้อยมากๆ ใช้มา 2 ปี ยังไม่ 10,000 กิโล
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP