ผู้เขียน หัวข้อ: จากอุบัตืเหตุ City โดนชนแล้วหนี ช่วยดูรุ่นรถคู่กรณีหน่อยครับ  (อ่าน 8267 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ผมคิดว่า Fortuner Champ

เลวมาก

นั่งดูทีละเฟรม หลายครั้ง จนกระจ่าง Toyota สีดำ คงไม่น่าจะใช่คันที่ชน
เพราะ Toyota สีดำ มีหักขวาหนี  City ตอนหมุนไปหา แล้ว Toyota สีดำ ก็หักซ้ายเพื่อประคองรถให้อยู่ในเลนตัวเองด้วย

แก้ไขรอบ 2 เวลา 12:05 31/03/16
อธิบายด้วยรูป

รูปที่ 1 วินาที 29 frame 10 เสียงตึ่ง!! คือตอนที่ City ถูกชนกระแทกด้านหลัง เสียงดังขนาดนั้น ไม่ได้สะกิดแน่ๆ (ดูจากรอย น่าจะหลังเยื้องซ้าย)
[ถ้าดูแบบ slow motion จะเห็นว่าเงาพวงมาลัยมะลิ เริ่มเคลื่อนตัว จากนั้นรถก็หมุน]

รูปที่ 2 วินาที 30 frame 2 City หมุนหัวไปด้านขวา เข้าไปในเลนขวาสุด ซึ่งมี Toyota สีดำ เป็นเจ้าของเลน กำลังวิ่แซงพอดี

ซึ่งช่วงเวลาตั้งแต่ City ถูกชนตอน วินาที 29 frame 10 นั้น Toyota สีดำเห็นแล้ว จึงเบี่ยงออกไปชิดขอบทางด้านขวาอีก เผื่อหลบ City ที่หมุนมา

รูปที่ 3 จะเห็นได้ชัด ว่า City หมุน และเสียงการทรงตัวเต็มที่ ก็หมุนเข้าไปอยู่ในเลนขวา เกือบครึ่ง ซึ่งเป็นเลนของ Toyota สีดำ

รูปที่ 4 วินาที 30 frame 19 จะเห็นว่า Toyota สีดำ มีการพยายามคุมรถโดยสังเกตจาก ล้อหน้าขวา หมุนมาทางซ้าย เพื่อประคองรถให้อยู่ในเลนตัวเอง

-ถ้าเป็นเลนสวน อาจจะรุนแรงกว่านี้ ถ้าหมุนไปชนรถอีกเลน
-ถ้าไม่มี Barrier อาจจะหมุนไป เลนด้านนอก อาจจะชนคันอื่น
-ถ้าเป็นรถตู้สาธารณะ อาจจะรุนแรง คล้ายกรณี สาวซีวิค

ทั้งหมดนี่ เกิดจากความประมาก/คึกคะนอง ของคันที่มาสะกิด ของคันที่มาชนท้ายเยื้องซ้าย

แก้ไขนะครับ 11:27 31/03/16

**ถ้าคันที่ชนไม่ใช่ Fortuner Champ แล้วผมด่าเลวไป ขออภัยครับ
ถ้าไม่ได้ชน ก็คงเห็นเหตุการณ์ หรือถ้ามีกล้องหน้า ก็คงช่วยไขข้อสงสัยให้เจ้าของ City ได้
แต่ว่าเห็นอุบัติเหตุคาตาขนาดนั้น ถ้าไม่ได้ชน ก็น่าจะลงมาดูหน่อยนะ อีกอย่างรถท่านด้านซ้ายก็ถูก City ตอนหมุนเหมือนจะไปสะกิดนะ

***ฟังจากเสียงกระแทก ตึ่ง!! ไม่น่าจะใช่การสะกิด ผมคิดว่าเป็นการชนด้านหลังเต็มแรง และคิดว่าเป็นรถเตี้ยชน โดยผมสังเกตจากความเสียหายด้านหลัง City เหตุผลที่คิดว่าเป็นรถเตี้ย เพราะรถผม City 2012 เคยโดน Prerunner Vigo MC ชนท้ายเหมือนกัน ความเสียหายจะเริ่มบริเวณขอบบนกันชนท้าย เรื่อยๆมาต่อเนื่องไปถึงชอบล่างฝากระโปรงหลัง ยาวๆจนถึงขอบบนฝาประโปรง แต่ City คันในรูปเสียหายหลังซ้ายเยอะ ซึ่งความเสียหายนี้ไม่ได้เกิดจากการหมุนไปชน Barrier

****ถึงแม้จะบอกว่า City ขับไม่ค่อยดี ผมนั่งดูช้าๆ ประมาณวินาที 19 City ที่วิ่งเลนกลาง ก็กินซ้ายนิดๆ แต่อย่าลืมว่ากล้องหน้ามันมันกว่า 140-170 องศา อาจจะหลอกตาได้ แต่หลังจากนั้น จนถึงก่อนชน วินาที 28-29 City ก็ขับอยู่เลนกลาง นะ ถ้าบอกว่ากินซ้ายแล้วทำให้รถด้านหลังมาชน มันก็ดูเกินไป ที่แน่ๆรถคันที่มาชน มาเร็ว และจี้ท้ายมาก

คลิปเต็ม HD 1080i

ความเสียหาย City

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 12:08:25 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ดูตั้งแต่หัวค่ำ ผมว่าทำอะไรไม่ได้ จากข้อมูลแค่นี้ ต้องไปขอกล้องวงจรผิดแถวนั้น ได้ทะเบียนมา จบแล้วๆ คันนี้

ดูตั้งแต่หัวค่ำ ผมว่าทำอะไรไม่ได้ จากข้อมูลแค่นี้ ต้องไปขอกล้องวงจรผิดแถวนั้น ได้ทะเบียนมา จบแล้วๆ คันนี้

ถ้ารู้ว่าเป็น Fortuner Champ or Prerunner Vigo Champ ก็จะได้ไป focus ถูกคัน ที่กล้องตัวต่อไป ตามแนวถนนด้านหน้า ไงครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ nuntapon.s

ดูตรงไหนว่าเป็นจูน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าดูไม่ผิด น่าจะฟอร์จูน BMC ตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Harem

ต้องหากล้องมาติดกระจกหลังบ้างแระ  >:(

ออฟไลน์ PAN

สมัยนี้เหมือนกล้องติดหน้ารถอย่างเดียวจะเอาไม่อยู่ซะแล้ว  :'( สงสัยต้องไปติดกล้องหลังบ้างแล้ว

//ผมว่า Vigo champ ครับ

ออฟไลน์ AkE

รถผมว่าแล้วเห็นแว้บๆตอนดูคลิปไม่ได้ pause fortuner champ or vigo champ  ชัวครับแต่พอมาเห็นภาพ pause ผมเห็นเลยว่าที่ผมเห็นในคลิปไม่ผิด city วิ่งคร่อมเลนจังหวะนั้นครับ เป็นผมเป็นคันที่ชนผมจอดนะ ต้องคุยกัน ไม่น่าหนี ไม่งั้นไม่น่าจะซีเรียส ก้แปลกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 00:07:38 โดย AkE »

promt

• บุคคลทั่วไป
ขอจากกล้องแถวนั้น จะได้ทะเบียนด้วย
ง่ายกว่า

รถผมว่าแล้วเห็นแว้บๆตอนดูคลิปไม่ได้ pause fortuner champ or vigo champ  ชัวครับแต่พอมาเห็นภาพ pause ผมเห็นเลยว่าที่ผมเห็นในคลิปไม่ผิด city วิ่งคร่อมเลนจังหวะนั้นครับ เป็นผมเป็นคันที่ชนผมจอดนะ ต้องคุยกัน ไม่น่าหนี ไม่งั้นไม่น่าจะซีเรียส ก้แปลกดีครับ

ผมว่าตอนแรกขับมาดีๆ วินาที 28-29 ไม่คร่อมนะ เพิ่งมาคร่อมตอนโดนสะกิดท้ายแล้วหมุน วินาที 30
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 00:27:10 โดย Mike »

ออฟไลน์ Pattisth

• Newbie
  • *
น่าจะfortuner minor change ปี2009นะครับ
<3 skyactiv

ออฟไลน์ ps000000

กล้องก่อนจุดชน กับเลยจุดชน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใช่ครับ เป็นฟอร์จูนเนอร์แชมป์ ผมดูจากโคมไฟหน้า ถ้าวีโก้แชมป์มันจะไม่นูนขนาดนั้น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ดูจากความนูนไฟหน้า เส้นสายไฟหน้า จุดนูนเบ้าไฟตัดหมอก
ผมว่าเหมือนฟอร์จูนเนอร์รุ่นปี 09-10 อ่ะครับ
รุ่นก่อนแชมป์หนึ่งรุ่น..

----------------
Edit
ผมลองดูคลิปใหม่ เหมือนๆว่าฟอร์จูนเนอร์ไม่ได้เป็นคันชนท้ายเลยอ่ะ
พอซิตี้เสียการทรงตัวปุ๊บ ก็ไปกระแทกฟอร์จูนเนอร์ทางขวาทันที
ซึ่งจังหวะที่เสียการทรงตัวไปทางขวา หัวฟอร์จูนเนอร์โผล่มาทันที
ตำแหน่งเหมือนๆล้อฟอร์จูนเนอร์จะเท่าๆกับซิตี้เลย..
ผมเดาเอาจากคลิปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 09:00:35 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kiwiwi

หลังจากแคมรี่แซงได้แป๊บ
ซิตี้ก็เบี่ยงมาขวาเล็กน้อยเพื่อหลบแท๊กซี่

และยังมีการคร่อมเลนไปทางขวาสองครั้งแค่แท๊กซี่จะเข้าช่องคู่ขนาน

จังหวะนั้นเจ้ารถคันคู่กรณีอาจจะหลบไปทางซ้ายเพื่อแซงเนื่องจากมาค่อนข้างเร็ว
แต่จู่ๆเจ้าซิตี้ก็ดันเบี่ยงกลับมาที่เลน ก็เลยโครมมมม

คาดการณ์ล้วนๆครับ

แต่ที่แน่ๆการเปลี่ยนเลนควรดูรถหลังด้วยนะครับ ไม่ใช่พอเห็นแท๊กซี่สองคัน ก็มือชักกระตุกเบี่ยงเลนทันที

จะว่าคันที่ชน"เลว"ก็ไม่ถูกเสียทีเดียวนะครับ คันที่มีกล้องก็ไม่ได้ขับดีเด่ซะเท่าไหร่

แต่ในเมื่อกฏหมายกำหนดให้ผู้ชนท้าย"ผิด"ทุกกรณี
และต่อให้ผู้ถูกชนท้ายจะขับรถแย่ แต่ก็เป็นฝ่ายถูกเสมอ
จะอยู่ไปเพื่ออะไรล่ะครับ ถ้าเค้ามีโอกาสที่จะหนีได้
...กฎหมายบ้านเรา บางครั้งมันมักจะทำเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องยากเสมอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 08:14:32 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ HHHsung

ซิตี้ก็เบี่ยงมาขวาเล็กน้อยเพื่อหลบแท๊กซี่

และยังมีการคร่อมเลนไปทางขวาสองครั้งแค่แท๊กซี่จะเข้าช่องคู่ขนาน

จังหวะนั้นเจ้ารถคันคู่กรณีอาจจะหลบไปทางซ้ายเพื่อแซงเนื่องจากมาค่อนข้างเร็ว
แต่จู่ๆเจ้าซิตี้ก็ดันเบี่ยงกลับมาที่เลน ก็เลยโครมมมม

แล้วจะขับหนีทำไมหล่ะครับ

แต่ที่แน่ๆการเปลี่ยนเลนควรดูรถหลังด้วยนะครับ ไม่ใช่พอเห็นแท๊กซี่สองคัน ก็มือชักกระตุกเบี่ยงเลนทันที

จะว่าคันที่ชน"เลว"ก็ไม่ถูกเสียทีเดียวนะครับ คันที่มีกล้องก็ไม่ได้ขับดีเด่ซะเท่าไหร่

แต่ในเมื่อกฏหมายกำหนดให้ผู้ชนท้าย"ผิด"ทุกกรณี
และต่อให้ผู้ถูกชนท้ายจะขับรถแย่ แต่ก็เป็นฝ่ายถูกเสมอ
จะอยู่ไปเพื่ออะไรล่ะครับ ถ้าเค้ามีโอกาสที่จะหนีได้
...กฎหมายบ้านเรา บางครั้งมันมักจะทำเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องยากเสมอๆ

แล้วขับหนีทำไมครับ สมัยนี้ควรติดกล้องหน้ารถได้แล้ว ราคาไม่กี่พันบาทเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 08:41:01 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ unjina

• Newbie
  • *
ความคินผมนะ   vigoหรือftn  อาจจะไม่ได้ชนก็เป็นได้เพราะ  ถ้าดูจังหวะดีๆ ซิตี้น่าจะโดนสะกิดทีแรกด้านหลังซ้าย จนหัวหันไปทางขวา และจังหวะนั้นถ้าไม่ได้ vigoหรือftn มาประคองไว้ ด้านหน้าซิตี้คงจะ แถกับกำแพงด้านขวาไปแล้ว
เพราะถ้าvigoหรือftn คันสีดำชน ไม่น่าที่จะขึ้นมาด้านข้างได้ไวขนาดนี้  และถ้าvigoหรือftn คันสีดำชนด้านท้ายแล้วมาสารถขึ้นมาประกบด้านข้างได้ ต้องขับไวมากๆ และvigoหรือftn สีดำน่าจะมีอาการเป๋ นะครับ    ความเห็นส่วนตัวนะครับ   

ออฟไลน์ kiwiwi

แล้วขับหนีทำไมครับ สมัยนี้ควรติดกล้องหน้ารถได้แล้ว ราคาไม่กี่พันบาทเอง

ก็คนชน ผิดทุกกรณีไงครับ
ต่อให้คนชนขับมาดีแค่ไหนระวังแค่ไหน

เวลาอยู่ต่อหน้าตำรวจ คนชนก็ผิดอยู่ดี
จะอยู่ให้ตำรวจบังคับให้คนชนต้องรับผิดชอบ
ทั้งๆที่บางกรณีคนชนไม่ผิด

และต่อให้คนชนมีกล้อง ก็ยังผิดอยู่ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 09:07:39 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Fortuner ครับ เพราะ Prerunner ส่วนมากไม่มีกระจกส่องพื้น

แต่จังหวะ นั้นไม่ได้ชนท้ายเลยครับ โผล่มาอยู่ข้างๆด้วยซ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 11:01:41 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member

ต่อให้คนชนขับมาดีแค่ไหนระวังแค่ไหน

เวลาอยู่ต่อหน้าตำรวจ คนชนก็ผิดอยู่ดี
จะอยู่ให้ตำรวจบังคับให้คนชนต้องรับผิดชอบ

และต่อให้คนชนมีกล้อง ก็ยังผิดอยู่ดี

คันชนน่าจะเป็น Fortuner BMC
ส่วนจะถูกหรือผิด ชนแล้วหนีเป็นคดีอาญาครับ ผมเกลียดที่สุดคือพวกชนแล้วหนีครับ เคยโดนมา แต่ตามจับได้
เคสนี้ขอให้ตามเจอครับ ถ้าประกันทำเรื่องช้าคนชนแล้วหนีมีได้นอนห้องขังเล่นสักคืน ผลสุดท้ายออกมาก็รอลงอาญา บำเพ็ญประโยชน์ไป

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ฟอร์จูนเนอร์ไม่ได้ผิดแต่ต้นครับ ผิดตอนชนแล้วหนี

ตอนแรกซิตี้หลบรถอีกคันแล้วกินเลน จังหวะนั้นแหละคงไปป๊ะกะฟอร์จูนเนอร์ที่หักหลบด้านหลังมาแต่ไม่พ้น

ส่วนที่ว่าทำไมแซงออกขวาได้เร็ว ให้ผมเดา คงกะออกขวาอยู่แล้วแต่ต้น ประกอบกับซิตี้ไม่ได้ไปต่อด้านหน้าไงครับ เขาโดนสอยตรูดขวาหลังเลยกระเด็นไปแบริเออร์ทางซ้าย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rotaryman

ผมดูแบบสโลโมชั่นแล้ว ผมว่าคันดำข้างๆไม่น่าจะเป็นคันที่ชนท้ายนะครับ เพราะถ้าชนหลังแล้วทำให้รถ City หมุนไปทางขวาแบบนั้นมันไม่มีเวลาพอที่จะหักหลบหนีออกขวาทันแน่ ผมว่าคันที่ชนท้ายน่าจะเบรคชลออยู่ด้านหลังมากกว่า พอ City คว่ำแล้วถึงขับหนีกล้องหน้ารถมันเลยจับภาพไม่ได้นะครับ

หรืออีกมุมนึง city ไปสกิตคันดำแล้วเสียหลักเองรึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 10:55:52 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ดูวนหลายๆรอบ พบว่า รถหมุน กระแทกแบริเออร์ แค่ครั้งเดียว ไม่ได้หมุนหลายรอบ (เอาหน้าชน)

แสดงว่ารอบยุบท้ายฝั่งซ้ายเกิดจากการชนท้าย จนทำให้รถหมุนขวาก่อนไปแปะ FTN แล้วโดนแรงดันท้ายหมุนเข้าแบริเออร์

FTN รอด

ออฟไลน์ H.

รถที่ถ่ายมาคือ FTN ครับ มีกระจกส่องพื้น แต่ไม่น่าใช่คันที่ทำให้รถหมุน รถหมุนอาการออกจากท้าย แต่ FTN ประกบข้าง นอกจากจะมีอะไรไปเกี่ยว ผมว่าต้องขอกล้องตัวอื่นแล้วละ

ถ้าอีกกรณีนึงที่ FTN เป็นคนชนก็คือรอยบุบตรงล้อหลังขวาละครับ ชนจุดนั้นยังไงรถก็หมุนแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 11:27:18 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆนะเดี๋ยวนี้ต้องมีกล้อง 360 เลยหละครับ ด้านหน้า ข้าง หลัง
อยู่ยากครับประเทศนี้

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ไม่เกี่ยวว่าคนชนต้องผิดครับ อยู่ที่สิทธิการใช้ทางว่าใครควรได้มากกว่ากัน

ชนตูดเค้า ยังไงก็ผิด เค้าอยู่ดีๆ จะไปชนเค้ามันผิดอยู่แล้ว เพราะตามกฎหมาย สรุปให้เป็นภาษาชาวบ้านคือ ขับตามหลังต้องเว้นระยะห่างให้เบรคทัน วันใดเบรคไม่ทันแสดงว่าประมาท ไม่ห่างพอ
เลนตัวเองได้เปรียบ ใครเปลี่ยนเลนมาชนเรา ยังไงเราก็ไม่ผิดครับ

คนที่ชนตูดกับ พยายามเปลี่ยนเลน โอกาสผิดจะสูงมากครับ

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
ดูยังไงก็ไม่ใช่คันดำ ที่ชนนะ    สาเหตุที่ชน ผมว่าไม่เกี่ยวที่คุณคร่อมเลนเลย  ผมว่าคันที่ชนมาด้วยความเร็ว ในเลนส์ซ้าย  แต่น่าจะหักหลบแท่งกั้นที่กันรถออกทางซ้ายมากกว่า  หรือไม่ก็คันที่ชนคุณ เค้าตีคู่มากะอีกคัน ที่อยู่เลนส์ซ้ายสุด แต่คันเลนส์ซ้ายสุดมันจะเบี่ยงเข้าขวา ทำให้คันที่ชนคุณหักหลบนิด เลยชนคุณเต็มๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สงสัยผมคงต้องติดกลัองหลัง

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
โดนชนตูดด้านซ้าย รถเบี่ยงขวา เจอคันดำวิ่งอยู่ด้านขวาพอดี ผมดูยังไงคันดำก็ไม่ได้ชนครับ แล้วจะวิเคราะห์คันดำกันทำไม

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
คลิปนี้ทำให้รู้ว่าเราต้องติดกล้องทั้งหน้าและหลังแล้ว