ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นอย่างไรกับภายในของ civic fc กันครับ  (อ่าน 17016 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: คิดเห็นอย่างไรกับภายในของ civic fc กันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:11:43 »
ผิดหวัง แต่ก็ยังซื้อใช่มั้ยครับ.....

ปล. รอดูยอดขายกันดีกว่า แช่งเยอะๆ นะครับ

honda จะได้สำนึก และปรับแก้ให้ (มโน)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Re: คิดเห็นอย่างไรกับภายในของ civic fc กันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 14:30:23 »
วัสดุเเบบ ทําใจไม่ได้อะ เสียเงิน 8-9เเสน ถึงมันจะสวยลํ้าขนาดไหน เเต่เเบบนี้ ซี้อมือ 2 ดีกว่า

(หรือผมหวังมากไปกับรถสมัยนี้ เเม้เเต่ Accord MC ผมว่า ทุเรศมาก ทําใจไม่ได้เเน่ถ้าจะซี้อ มือ1)

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 14:33:39 »
คือเก่า วัสดุแย่แค่ไหน ลดต้นทุนแค่ไหน ก็ขายได้ ฮอนด้าชะอย่าง

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 14:42:43 »
วัสดุเเบบ ทําใจไม่ได้อะ เสียเงิน 8-9เเสน ถึงมันจะสวยลํ้าขนาดไหน เเต่เเบบนี้ ซี้อมือ 2 ดีกว่า

(หรือผมหวังมากไปกับรถสมัยนี้ เเม้เเต่ Accord MC ผมว่า ทุเรศมาก ทําใจไม่ได้เเน่ถ้าจะซี้อ มือ1)

Accord MC มันมีตรงไหนแย่ครับ ผมอยากรู้

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 14:48:08 »
ถ้าได้ภายใน civic วัสดุ hrv คง perfectมากๆ แต่อย่างว่า คนขายรถก็ต้องการกำไร อัดออฟชั่นมาขนาดนี้ ก็ต้องลดต้นทุนส่วนอื่นๆเพื่อให้ได้กำไร แต่ห้องเครื่องอุบาทท์จริงๆ แต่คนทั่วไปคงแทบไม่เปืด

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 14:50:11 »
ไปลองนั่งมาแล้ว คือทำใจไว้แล้วว่าปีกเบาะด้านหลังเป็นพลาสติก พอไปลองนั่งเอาศอกถูกๆดูมันก็ไม่ค่อยสบายเท่าไร แต่มันมาพีคเอาตรงที่พอลงนั่งแล้วกางเกงมันเลื่อนลง ผมเลยเอามือจับกางเกงดึงขึ้นแล้วมือหลุดข้อศอกไฟฟาดเอาเจ้าแผงพลาสติกเต็มๆ เสียงดังมาก เจ็บโคตรๆครับ เซลแม่งหน้าเสียเลย แถมพอจะลุกออกจากที่นั่งด้วยความที่เบาะมันถูกกดลงต่ำหัวเข่ามันอยู่สูงกว่าสะโพก ทำให้การลุกออกลำบากกว่าคันอื่นๆ ถ้าคนแก่ข้อเข่าไม่ดีนี่ลำบากแน่ สรุปเบาะหน้าโอเค เบาะหลังนั่งสบายแต่เข้าออกไม่สบาย รูปร่างภายนอกต้องตัวไฟ LED เท่านั้น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 14:54:53 »
ตอนนี้รถระดับราคาล้านต้นๆ อย่าไปหวังพึ่งความหรูหราอะไรมากครับ

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 15:37:35 »
เสียเวลารอ อุตส่าห์ปั่นกระแสซะแรง แซง C Segment คันอื่น แต่พอไปเห็นของจริงแล้วร้องยี้
ถ้าไม่อยากให้แขนไปกระแทกหรือถูกับพลาสติกแข็งข้างเบาะหลัง แนะนำให้นั่งกุมไข่
แต่เบาะหลังลุกลำบากจริงๆ ต้องเกร็งหน้าท้องเวลาลุก ใครเป็นไส้เลื่อน ไม่แนะนำให้นั่ง

นอกจากภายในแล้ว ส่วนตัวไม่ชอบมากๆที่เอาโครเมี่ยมแผ่นใหญ่ๆไปแปะกระจังหน้า
มันเป็นการออกแบบที่มักง่าย ไม่ต้องใช้ความคิดจินตนการ
แถมการออกแบบด้านหน้าและหลัง ก็ไม่กลมกลืน เหมือนรถคนละคัน!!!!!

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 15:53:08 »

Accord MC มันมีตรงไหนแย่ครับ ผมอยากรู้
มันดูดีแล้วนะ. คำว่าแย่.  🎤รุนแรงเหลือเกิน🎼 เกินใจของคนจะทน🎷
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 16:13:51 »
โดยรวมภายในออกแบบดีกว่าเดิม

วัสดุน่าจะดีกว่านี้. อะไรที่แต่งเองได้ก้อทำเอง อะไรเปลี่ยนไม่ได้และรับไม่ได้จนซื้อไม่ลง ก้ออย่าไปซื้อ

สรุป. ถายในดีกว่า c seg jap ทั้งหมด.

ผมว่าแพ้ Mazda 3 หลุดลุ้ยเลย หนังเย็บจริงตรงคอนโซล แถมมีปีกเบาะเล็กๆ มาห่อสะโพกให้กระชับซะอีก ส่วนที่เป็นบุนุ่ม เหมือนมีฟองน้ำด้านใน มากกว่าเป็นยางทั้งก้อนแบบซีวิค

เมื่อมาเทียบกับ Altis แต่เบาะหลัวมันไม่เอาก้อนพลาสติกมา ผมว่า 3 คันนี้ Civic วัสดุห่วยแตกที่สุด แต่สำหรับสาวก ยังไงก็ขายได้ สาวกบางคน ยังไม่เคยนั่ง Mazda ด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 16:16:57 โดย Staples »

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 16:53:26 »
เรื่องถุมลม
ตัวท๊อปก็ให้ 6 ใบนะ

Altis ตัวท๊อปยังได้แค่สองใบเอง
Camry ถ้าจะเอาถุงลม 6 ใบก็ต้องเอารุ่น 2.5 (2.0 ให้แค่สองใบ)

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 16:58:05 »
จากใจคนที่ใช้ FD พอเห็นการลดต้นทุนหลายอย่าง เช่นเบาะหลัขอบเป็นพลาสติก เกะหน้ารถที่ไม่หน่วงตอนเปิด

ไม่มีพลาสติกปิดกระโปรงหลัง  ไม่มีระบบล็อครถเอง ขอบกระโปรงหน้าที่เปลือย และยังมีส่วนที่เรายังมองไม่เห็นอีก

ขนาดคนในฮอนด้ายังพูดเองว่าลดเยอะมาก ....ผมว่าไปมาสด้าสามเหอะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 17:00:30 »

วัสดุน่าจะดีกว่านี้. อะไรที่แต่งเองได้ก้อทำเอง อะไรเปลี่ยนไม่ได้และรับไม่ได้จนซื้อไม่ลง ก้ออย่าไปซื้อ

สรุป. ถายในดีกว่า c seg jap ทั้งหมด.

ผมว่าแพ้ Mazda 3 หลุดลุ้ยเลย หนังเย็บจริงตรงคอนโซล แถมมีปีกเบาะเล็กๆ มาห่อสะโพกให้กระชับซะอีก ส่วนที่เป็นบุนุ่ม เหมือนมีฟองน้ำด้านใน มากกว่าเป็นยางทั้งก้อนแบบซีวิค

เมื่อมาเทียบกับ Altis แต่เบาะหลัวมันไม่เอาก้อนพลาสติกมา ผมว่า 3 คันนี้ Civic วัสดุห่วยแตกที่สุด แต่สำหรับสาวก ยังไงก็ขายได้ สาวกบางคน ยังไม่เคยนั่ง Mazda ด้วยซ้ำ
    ภายในcivic แพ้mz3 หลุดลุ่ยเลยหรา. 
สงสัยคำว่า"ภายใน" definition เราไม่เหมือนกันนะ
    ส่วนmaterial civic น่าจะปรับให้ดีกว่านี้

เชื่อว่าคำว่า ภายใน ที่พูดๆกัน. มันเหมือนกันหรือไม่?

หรือ คำง่าภายใน. คือหนังเย็บจริง ปีกเบาะ ที่ว่ามา. ส่วนภายในfactor อื่น ไม่นับ?
อาจจะถุกของคุณ. เพราะมันคือความเห็นคุณ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 17:01:07 »
ไปลองๆนั่งคันจริงมา  คือภายในก็ออกแบบมาสวยดีครับใช้งานง่ายดีครับ
แต่วัสดุก็อย่างว่าแหละครับไม่สู้ HR-V
ปล.ถ้าวัสดุดีเท่า HR-V  ใครจะซื้อ HR-V หละครับเพราะcivicให้ทุกอย่างมาแทบจะมากกว่าแถมพื้นฐานรถก็ดีกว่าด้วย

ผมมองว่าเค้าตั้งราคาเผื่อไว้แล้ว ค่าวัสดุไม่ดี แต่สำหรับบางคน คุณค่าไม่ได้อยู่ที่ราคา

ยกตัวอย่างทางกลับกัน sunroof hrv 40000 คนยอมจ่าย แต่ลดให้40000 ได้รถเร็วขึ้น คนก็ไม่ค่อยเอา
ถ้า civic ทำวัสดุดี ราคาcivic ไม่ใช่ราคานี้แน่  แต่ถ้าคนต้องจ่ายราคานี้กับวัสดุแบบนี้ บางคนไม่เอา
เพราะขาดคุณค่าทางใจ
มีคนเคยบอกผมว่า ให้จ่ายเพิ่ม20000ถ้าเก็บงานให้ดี คือให้เกินที่ลดต้นทุนไปอีก ก็ยอมนะ

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 17:16:21 »

Accord MC ทุเรศมาก ตรงไหนบ้างครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 17:41:11 »
เท่าที่สัมผัสมา ผมว่ามันโอเคสำหรับรถ seg นี้ครับ จะบอกว่าบางอย่างดีมาก แต่มีบางอย่างแย่มากมาผสมๆกัน ถ้าแก้ไขได้จะทำให้คันนี้เป็นคันที่นั่งสบายมากๆคันนึง ขนาดที่ D-Seg อาจต้องสะอึกกัน

ขอเริ่มด้วย เบาะ ก่อน ดีมาก ไม่ต้องมีดันหลังก็นั่งสบาย นุ่มและกระชับพอดี ส่วนรองก้น,หลังและหัวทำได้ดีไม่มีให้ติ ส่วนรองต้นขาทำได้ดียกเว้นฝั่งคนนั่งหน้าข้างๆคนขับ และด้านหลังมีที่ติคือไอ้พลาสติกตรงปีกเบาะนั้นทำให้ข้อศอกที่ไปแตะนั้นรู้สึกแย่มาก

พื้นที่เหนือศรีษะ เหลือเฟือ นั่งได้สบายๆหัวไม่ติด

พื้นที่วางขา ด้านหลังทำออกมาได้ดี กว้าง ส่วนด้านคนขับถ้าปรับเบาะให้เข้าที่จะนั่งสบายมากๆ แต่ด้านหน้าฝั่งข้างๆคนขับ แย่มากถึงมากที่สุด พื้นที่วางขายาวจริง แต่เหมือนกับว่าเบาะถูกปรับมาให้ต่ำสุด เบาะยาวจริงแต่รองต้นขาไม่ถึงไม่ต่างอะไรกับเบาะสั้น ท่านั่งจะเหมือนนั่งเหยียดขาโดยที่มีแค่ก้นติดกับเบาะ ส่วนต้นขาลอยกลางอากาศ นั่งไปแปปเดียวรู้เลย เมื่อยขาแน่ๆ   ตรงคอนโซลหน้ามียื่นออกมาเล็กน้อย ถ้าปรับเบาะสูงไปอาจทำให้ขาไปโดนจนเกิดความรำคาญหรือปวดได้ ตรงนี้ต้องระวัง

ที่วางแขน ด้านหน้าตรงกลาง แข็งไป แต่ด้านหลังตรงกลางนิ่มชวนฝันมาก

ที่วางแขนตรงประตู ทั้งสี่บานมีวัสดุบุนุ่มมาให้ได้สัมผัสโอเค เพียงแต่ที่วางศอกมัน..มันไม่นุ่ม ฟองน้ำมีหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่มันจะนุ่มให้อีกไม่ได้หรือไงฟะ และตำแหน่งที่วางแขนที่นั่งแถวหลังไกลไป วางแขนลำบากกลายเป็นต้องมาวางไอ้ตรงพลาสติก ก็เจ็บอีก วิธีแก้ เอาหมอนไปใบนึง วางบนตัก แล้วเอาแขนด้านติดกับประตูวางบนหมอน ส่วนแขนอีกด้านก็วางบนที่วางแขนนุ่มๆสบายๆจากกลางเบาะ

รถเตี้ยจริง การเข้าออกต้องใช้ความพยายามมากกว่าเดิม ไม่แน่ใจว่าผู้ใหญ่อายุเยอะๆจะเข้าสะดวกมั้ยแต่ผมเองต้องระวังหัวและใช้แรงขาในการพยุงตัวในการนั่งและลุกมากกว่าปกติ

ทัศนะวิสัย นั่งหน้าฝั่งคนขับไม่มีปัญหาเพราะปรับเบาะสูงขึ้นได้ ส่วนด้านข้างคนขับนั่งแล้วจมจนทำให้การมองออกไปนอกรถได้แย่กว่าที่ควรจะเป็น ส่วนเบาะด้านหลัง ตัวเบาะรองหลังจะเอนไปด้านหลังทำให้อยู่ห่างจากกระจกไปหน่อยอาจทำให้รู้สึกอึดอัดได้

คอนโซลหน้าออกแบบมาเน้นใช้งาน ดูโอเคไม่ดีไม่แย่ อาจดูโล่งๆไปบ้างแต่มีพื้นที่ให้วางของ ทำให้การใช้งานโอเคเลย (ถ้าไม่ต้องไปต่อไอ้พอร์ทอะไรสักอย่างที่อยู่ด้านหลังคอนโซลอะนะ มีอะไรบ้างก็ไม่รู้ผมไม่ก้มไปดู ลำบากอยู่)

สรุป เป็นรถทรงสปอร์ตคูเป้ที่พยายามออกแบบให้เป็นรถใช้งานในชีวิตประจำวันได้ ก็เลยทำให้ลดความสบายไปบางด้าน และมีการลดต้นทุนหลายจุดทำให้นั่งสบายแต่ไม่สุด ถ้าแก้เรื่องความสูงที่นั่งข้างคนขับได้จะดีกว่านี้ แต่จะจบเลยถ้าให้เก้าอี้ปรับสูงต่ำได้แบบคนขับ จากนั้นปรับให้ที่วางแขน(ข้อศอก) ตรงฝั่งประตูทั้งสี่บานให้นุ่ม และสุดท้ายปีกเบาะหลังที่เป็นพลาสติกใช้เป็นวัสดุแบบเบาะนั่งได้ แก้ได้หมดนี่ผมว่านั่งสบายน้องๆ D-Seg แล้วครับ

*ไม่ได้ลองขับ ไปนั่งอย่างเดียวครับตัว RS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 17:45:35 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 18:26:59 »

Accord MC ตอนแรกผมเห็นแต่รูปก็ผิดหวังครับ ส่วนตัวคิดว่ามันดูลิเก แต่พอเห็นคันจริงแบบตกใจ เฮ้ยตัว MC หรอผมว่าสวยขึ้นมากๆเลย จากค่อนข้างชอบ Accord โฉมนี้กลายเป็นชอบมากเลยล่ะครับ (เหลือแค่ไม่ค่อยชอบดีไซน์คอนโซลภายในเท่าไหร่)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 18:40:53 »
ภายในใหญ่ นั่งสบายดีครับ
แต่เกรงว่าในระยะยาวเบาะที่นุ่มเกินไปจะทรุด และรำคาญพลาสติกที่นั่งตอนหลังครับ

ได้รถขนาดเท่านี้ สำหรับตัวเริ่มต้นผมว่าไม่เลว

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 18:46:54 »

เย็บหนัง ตรงไหนของคอนโซลครับ
mazda3 หรือ CX3
ถ้า CX3 ผมพอคิดออกนะครับ

ถามผม
ผมว่า วัสดุ civic มันก็ เป็นไปตามวัสดุ มันควรใช้ใน รถ Segmentนี้ แหละครับ
ไอ้ที่ดูเป็นพลาสติกส่วนใหญ่กดไปมันก็นิ่มนะ ไม่ได้แข็งโป๋กๆ แบบEco Car
คือดีขึ้นกว่าตัวเก่า และก็ ใหญ่ขึ้น 

ถ้าผมซื้อคงให้เซลไปจัดการ กะ ไอ้เบาะหลังตรงนั้นให้ ไปหุ้มหนังซะ
ผมว่าต้องมีคนขอไอ้นี่กับเซล บ้างแหละ ในอนาคต
ร้านหุ้มหนังร้านไหน ทำก่อน รวยก่อนนะเออ
555+

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 18:54:10 โดย muza »

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 18:51:31 »
เบาะหลังมันจมลงไปเลยนึกว่านั่ง super car เข้าออกไม่สะดวกโดยเฉพาะผู้สูงอายุน่ะผมว่า

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 20:14:41 »

ตอนนี้คุณได้จุดไอเดียให้แต่ละสำนักแต่งแล้ว หุ้มหนังตรงพลาสติกโลด เอาจริงทำก่อนรวยก่อนนะเออ 555

เย็บหนัง ตรงไหนของคอนโซลครับ
mazda3 หรือ CX3
ถ้า CX3 ผมพอคิดออกนะครับ

ถามผม
ผมว่า วัสดุ civic มันก็ เป็นไปตามวัสดุ มันควรใช้ใน รถ Segmentนี้ แหละครับ
ไอ้ที่ดูเป็นพลาสติกส่วนใหญ่กดไปมันก็นิ่มนะ ไม่ได้แข็งโป๋กๆ แบบEco Car
คือดีขึ้นกว่าตัวเก่า และก็ ใหญ่ขึ้น 

ถ้าผมซื้อคงให้เซลไปจัดการ กะ ไอ้เบาะหลังตรงนั้นให้ ไปหุ้มหนังซะ
ผมว่าต้องมีคนขอไอ้นี่กับเซล บ้างแหละ ในอนาคต
ร้านหุ้มหนังร้านไหน ทำก่อน รวยก่อนนะเออ
555+

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 20:45:32 »
เอาจริงๆนะครับผมว่า รถใน segment นี้ วัสตุที่ใช้ไม่ได้ต่างกันมากมายหลอกครับ

ต่างแค่เจ้าไหนออกแบบวัสดุได้ดูเหมือนจะแพงและตรงจุดที่คนชอบไปจับมากกว่ากันเท่านั้น

ถ้าอยากได้หนังหุ้มทั้งคอนโซลจริงๆไม่ยากครับ เข้าร้านทำภายในเลยจะให้หุ้มหนังตรงไหนทำได้เกือบหมด

แล้วก็อีกอย่างนึง ผมเห็นรถยุโรปบางยี่ห้อ นานๆไปโดนความร้อนบ้านเราคอนโซล แตกระแหงเหมือนดินแห้งเลยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 21:52:01 »
ยังไม่เคยได้ไปจับเลย

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 21:58:26 »
 >:( >:( >:( สั้นๆ
@ngel gunman

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 22:29:23 »
ไม่ชอบเบาะหลังอย่างมากกกกกกกกกกกกกก
คือมันนั่งไม่สบายเลยนะเอาจริงๆ กดตำแหน่งนั่งลงไปต่ำเกินไป พื้นที่เหมือนจะเหลือเยอะ แต่เราต้องนั่งแบบบตั้งๆเข่าหน่อย
เพราะเบาะมันจม ตำแหน่งเบาะก็ต่ำ ส่วนพลาสติกปีกข้างเบาะ เป็นอะไรที่น่ารำคาญมาก ความรู้สึกมันไม่เหมือนรถราคาเหยียบล้านเลยจริงๆ
น่าจะหุ้มด้วยเบาะแล้วหนังอีกที ต้นทุนไม่น่าเพิ่มเท่าไรมั้ง
+1 ใช่ครับเบาะหลังมันนุ่มและต่ำไปครับ ถ้าคนหนุ่มสาวคงไม่ลำบาก แถมนั่งสบายๆ
ทำให้ผมนึกถึงแม่ผมเลย แกแก่แล้วและตัวใหญ่ด้วย ถ้าเบาะมันต่ำไปเวลาลุกออกจากรถคงลำบากน่าดู
ขนาดนานๆจะกลับไปเยี่ยมท่าน เวลาจะพาแม่ไปเที่ยวหาไรกินแกบอกเอาคันกระบะ 4 ประตูที่บ้านไปเถอะ รถผมแกเข้าออกลำบาก
อีกเสียงครับ เบาะหลังเล็ก นุ่มนิ่ม และยวบมากๆครับ นั่งไม่สบายแน่ๆครับ จมหลังเมื่อยแน่ๆครับ ส่วนที่เป็นพลาสติก เฉยๆครับ รับได้

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 22:39:55 »
ผมไปลองนั่งๆมาที่งาน Motorshow กับ ที่โชว์รูมวันนี้ ได้ลองขับระยะทางสั้นๆ
ขอออกความเห็นของคนที่กำลังจะจองตัวELนะครับ

วัสดุภายใน ไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้นครับ พลาสติกจริงแต่ผิวสัมผัสไม่ได้ดูแย่ โอเคมันสู้MZ3ไม่ได้ในเรื่องวัสดุ แต่พื้นที่ภายในทั้งด้านหน้าด้านหลังFCดีกว่าMZ3มาก (ถ้าวัสดุดี แต่เบาะหลังนั่งไม่สบายแบบMZ3ผมก็ไม่เอาครับ เพราะผมมีผู้โดยสารหลังบ่อยครั้ง) ดังนั้นถ้าเน้นเรื่องผิวสัมผัสของวัสดุภายใน มองข้ามFCได้เลยครับ ถ้าเน้นเรื่องวัสดุภายในกับความสบาบของห้องโดยสารด้วย ต้องมองSylphyแล้วครับ (ผมมองว่าSylphyออกมานานแล้ว ไม่มีความสดใหม่เลย ถึงจะตัวTurboก็เหอะ เลยตัดSylphyทิ้งออกจากตัวเลือก)

ความกว้างขวางในห้องโดยสาร เป็นจุดที่ผมชอบมาก เบาะหน้านั่งสบาย กำลังดีสำหรับผม (ผมสูง170รูปร่างผอม)เบาะหลังก็สบาย เบาะรองก้นยาวกำลังดี ถึงจะรู้สึกว่าเบาะหลังจงใจให้เอนๆไปข้างหลังและจะชันเข่านิดนึง แต่มันนั่งสบายครับ เส้นสายภายในดูไม่ล้ำเหมือนFBแต่ดูสวยลงตัวสำหรับผม จุดที่ไม่ชอบคือคอนโซลกลางกว้างเกินไป โอเคมันดูสวยดีแต่ความกว้างของมันมาชนขาผมนิดนึง ทำให้ดูอึดอัดไปนิด ส่วนพลาสติกตรงเบาะหลัง ตอนแรกที่ผมไปนั่งผมไม่ได้สังเกตุเลย พอไปดูที่โชว์รูมถึงจะเห็น ยอมรับว่ามีผลทางจิตใจครับ คือแบบคันละเกือบล้านนะเว้ย เป็นพลาสติกได้ไงฟะ แต่ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น เบาะหลังนั่งสบายถือว่ารับได้

ห้องเครื่องเก็บงานไม่เรียบร้อย ที่จริงผมไม่ชอบHondaหลายรุ่นที่ไม่มีฝาครอบเครื่อง เปลือยไปมั้ย แล้วไอจุดที่เก็บงานไม่เรียบร้อยนี่รีบประกอบเหรอไง ข้ามขั้นตอนการเก็บงานหรือเปล่า เป็นไปได้ช่วยปรับปรุงด้วยก็ดีครับ

เทียบวัสดุภายในถ้าเทียบกับHR-V สู้ไม่ได้เลยครับ แต่ผมไม่ได้มองHR-Vครับ อยากได้รถซีดานเลยไม่รู้จะไปเทียบยังไง วัสดุดีกว่าแต่นั่งไม่สบายเท่า ฟิลลิ่งการขับขี่ก็สู้FCไม่ได้ แถมราคาเท่ากันออฟชั่นHR-Vแย่กว่าFCนิดหน่อยด้วยครับ

สรุปคือ ผมรับได้กับวัสดุภายใน และชอบความกว้างขวางกำลังดีของมันด้วยซ้ำ
MZ3วัสดุดีกว่า แต่นั่งไม่บายเท่าFC
MZ3ได้ล้อ18 แต่FCได้เบาะไฟฟ้า
กินกันไม่ลงหรอกครับ2คันนี้ แต่มันอยู่ที่ว่าใครชอบคันไหนมากกว่า ก็ถอยคันนั้นมาขับ แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 23:14:32 »

ถ้ามอง accord แย่นี้ ไม่มีรถสวยแล้วมั้ง ผมว่ามันสวยมากเลย accord MC สวยที่สุดในบรรดารรถญี่ปุ่นแล้ว และสายตาผมมันสวยกว่า lexus บางรุ่นอีกนะ 55

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 23:21:49 »
ขอออกความเห็นจากคนที่คิดจะซื้อตัวTurbo RSนะครับ

โจทย์ของผมคือผมจะซื้อมาใช้คู่กับJukeในกรณีที่ต้องมีคนนั่ง4-5คน ดังนั้นผมจึงใช้Jukeเป็นตัวเปรียบเทียบบางส่วน

จากที่ไปลองนั่งเล่นมาในงานมอเตอร์โชว์

ที่รับไม่ได้เลยอันดับแรก นั่งฝั่งคนนั่งข้างคนขับ เปิดเก๊ะเก็บของด้านข้างปุ๊ป กระแทกเข่าดังปัก รถราคา1.2ล้านไม่มีตัวหน่วงที่เก๊ะมาให้!!! แต่Jukeราคา8แสนกว่ามีให้

ต่อมาย้ายฝั่งมาตำแหน่งคนขับ รู้สึกเลยว่า เบาะจมมาก มากจนนั่งไม่สบาย ด้านข้างก็บีบไหล่ ถ้าปรับเบาะให้นั่งสบาย ก็จะไม่สามารถนั่งเท้าแขนได้(ผมสูง172ซม.) ส่วนหน้าปัทม์หน้าจอที่ดูภาพจากในเว็บแล้วอลังการ พอไปเจอตัวจริงนี่แบบ จีนมากกกก ไม่สวยเลย ซีดๆแปลกๆ คอนโซลกลางก็ให้ความรู้สึกเหมือนขับCity

พอย้ายมานั่งเบาะหลังคนขับ พบกับสิ่งที่ต้องอึ้งอีกครั้ง!! รถราคา1.2ล้านบาท ไม่มีช่องใส่เอกสารหลังเบาะคนขับ!!! รถราคา1.2ล้านบาท แต่มีแผงพลาสติกแผงบะเริ่มที่พร้อมจะกระแทกกับข้อศอกตลอดเวลา โอ้โหหหห ถ้าหลับตาใช้มือคลำวัสดุ โดยที่มองไม่เห็นความกว้าง นึกว่านั่งอยู่ในBrio Amazeแน่ๆ

พื้นที่เบาะหลังกว้างกว่าJukeก็จริง แต่ความสบายในการนั่งนี่รับไม่ได้จริงๆ เบาะรองนั่งสั้น ยวบ จม กว้างแต่ไม่สบายเลย

นี่ผมพูดถึงแค่ภายในนะ ยังไม่รวมห้องเครื่อง ห้องเก็บของด้านหลังที่ลดต้นทุนได้แบบ......

สรุปโดยรวมแล้ว ที่ยังลังเลอยากได้อยู่ เพราะเครื่อง1.5Turboล้วนๆ แต่มาเจอวัสดุภายในแบบนี้ แถมต้องรอรถเดือนมิถุนา อาจจะต้องตัดใจจากมันแล้วไปหารถราคาหลักล้านที่สมราคากว่านี้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 23:23:30 โดย nuttapatJazz »
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 23:31:16 »
ผมได้มีโอกาสไปงาน Motor Show มา เลยเข้าไปดู CIVIC turbo คนเยอะมาก คนรุมที่รถเพียบ คือครั้งแรกที่เคยไปดู 1.8EL คือเฟลนะ หลายๆอย่าง มาดู RS ก็เหมือนกันอีก คือผมรู้สึกว่าเหมือนลูกค้าโดนเอาเปรียบมากไปหน่อยละถ้าเปรียบเทียบแล้วแลกกับราคาที่ได้ ผมเป็นคนนึงที่ไม่ได้คาดหวังในจุดพวกนี้ คาดหวังกับเครื่องยนต์มากกว่า ซึ่งทำออกมาดี แต่ในจุดที่เราไม่ได้คาดหวังนี่สิ ซึ่งโดยปกติมันต้องเปนมาตรฐานไปแล้ว แต่กลับทำให้กลายเปนจุดด้อย มันก็น่าแปลกใจนะครับที่ทำมาแบบนี้ หัวสมองผมคิดยี่ห้ออื่นเด้งขึ้นมาเลย คือมันไม่ได้อ่ะ จะขายดี จะยอดจองเยอะกว่ายังไง แต่ผมว่ามันไม่ผ่าน ผ่านแค่เครื่องยนต์ รูปลักษณ์มีM3 ภายในมีM3 ก็สู้ได้สบาย เครื่องยนต์ไม่ได้แย่ ลองเดินไปดู Focus1.5 ecoboost อีก ซึ่งมันดีกว่ามากๆ ส่วน sylphy1.6turbo ไม่ต้องพูดถึง ผมว่ามันอยู่ตรงกลาง ผมมองว่าฮอนด้าเอาเปรียบลูกค้ามากไปละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 23:36:13 »
ขอออกความเห็นจากคนที่คิดจะซื้อตัวTurbo RSนะครับ

โจทย์ของผมคือผมจะซื้อมาใช้คู่กับJukeในกรณีที่ต้องมีคนนั่ง4-5คน ดังนั้นผมจึงใช้Jukeเป็นตัวเปรียบเทียบบางส่วน

จากที่ไปลองนั่งเล่นมาในงานมอเตอร์โชว์

ที่รับไม่ได้เลยอันดับแรก นั่งฝั่งคนนั่งข้างคนขับ เปิดเก๊ะเก็บของด้านข้างปุ๊ป กระแทกเข่าดังปัก รถราคา1.2ล้านไม่มีตัวหน่วงที่เก๊ะมาให้!!! แต่Jukeราคา8แสนกว่ามีให้

ต่อมาย้ายฝั่งมาตำแหน่งคนขับ รู้สึกเลยว่า เบาะจมมาก มากจนนั่งไม่สบาย ด้านข้างก็บีบไหล่ ถ้าปรับเบาะให้นั่งสบาย ก็จะไม่สามารถนั่งเท้าแขนได้(ผมสูง172ซม.) ส่วนหน้าปัทม์หน้าจอที่ดูภาพจากในเว็บแล้วอลังการ พอไปเจอตัวจริงนี่แบบ จีนมากกกก ไม่สวยเลย ซีดๆแปลกๆ คอนโซลกลางก็ให้ความรู้สึกเหมือนขับCity

พอย้ายมานั่งเบาะหลังคนขับ พบกับสิ่งที่ต้องอึ้งอีกครั้ง!! รถราคา1.2ล้านบาท ไม่มีช่องใส่เอกสารหลังเบาะคนขับ!!! รถราคา1.2ล้านบาท แต่มีแผงพลาสติกแผงบะเริ่มที่พร้อมจะกระแทกกับข้อศอกตลอดเวลา โอ้โหหหห ถ้าหลับตาใช้มือคลำวัสดุ โดยที่มองไม่เห็นความกว้าง นึกว่านั่งอยู่ในBrio Amazeแน่ๆ

พื้นที่เบาะหลังกว้างกว่าJukeก็จริง แต่ความสบายในการนั่งนี่รับไม่ได้จริงๆ เบาะรองนั่งสั้น ยวบ จม กว้างแต่ไม่สบายเลย

นี่ผมพูดถึงแค่ภายในนะ ยังไม่รวมห้องเครื่อง ห้องเก็บของด้านหลังที่ลดต้นทุนได้แบบ......

สรุปโดยรวมแล้ว ที่ยังลังเลอยากได้อยู่ เพราะเครื่อง1.5Turboล้วนๆ แต่มาเจอวัสดุภายในแบบนี้ แถมต้องรอรถเดือนมิถุนา อาจจะต้องตัดใจจากมันแล้วไปหารถราคาหลักล้านที่สมราคากว่านี้ดีกว่า
ในที่สุดก็มีคนที่ศอกกระแทกกับแผ่นพลาสติกนั่นตลอดเวลาเหมือนผม ;D
นั่งนานๆ รับรองว่าศอกจะเนียนสวย เพราะแผ่นพลาสติกนั่นช่วยผลัดเซลล์ผิว

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^