ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นอย่างไรกับภายในของ civic fc กันครับ  (อ่าน 17127 ครั้ง)

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
หลังจากได้ไปสัมผัสตัวเป็นๆ รู้สึกว่าวัสดุที่ได้ กับราคาที่จ่ายไปดูสวนทางกันอย่างชัดเจนมาก
จากที่คาดหวังไว้ค่อนข้างสูงเลยแหละครับ 555 ท่าทางฮอนด้าลด cost ไปเยอะมากเลย
1.เบาะหลังไม่เต็ม ด้านข้างใช้พลาสติกซึ่งตัวโชว์เริ่มเห็นรอยแล้ว
2.แผงประตูที่ดูแล้วต่างกันกับ hrv ลิบลับเลย
3.ถุงลม 2 ใบเองอะ ซิตี้ตัวท้อป ถูกกว่าเป็นแสน ให้มาตั้ง 6 ใบ
4.ช่องเก็บของด้านหน้าเปิดปุ้บ ลงมากระแทกเข่าปั้บ T^T
และเห็นว่าไม่มีระบบล็อครถอัติโนมัติอีก ต้องล็อคเอง
พี่ๆคิดเห็นกันอย่างไรบ้างครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: คิดเห็นอย่างไรกับภายในของ civic fc กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:02:16 »
กระทู้เก่าๆโดนด่าไปหมดละครัย  ::)

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: คิดเห็นอย่างไรกับภายในของ civic fc กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:14:36 »
ณ จุดนี้ ถ้าไม่เน้นเทอร์โบ HRV น่าใช้กว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:16:19 »
วัดใจกับล๊อตแรกคิดว่ายังไงก็ขายได้ แต่....ถ้าโดนด่ามากก็ค่อยแก้ไขในรุ่นไมเนอร์ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:19:15 »
ผมคิดว่ามันชักจะบ้าไปกันใหญ่แล้ว

เมื่อก่อนการลดต้นทุน จะเป็นในส่วนที่มองไม่เห็น และ ไม่มีผลกับการใช้งาน
แต่ honda ทำให้เราสัมผัสมันได้ เป็นความรู้สึกที่จับต้องได้ เก่งจริงๆ(ประชด)

นี่คือความรู้สึก
ผมเดินใน motor โชว์ ดู hrv กับ accord 2.0 ต้องยอมรับว่า 2รุ่นนี้ดูสมราคากว่ามากจริงๆ ทั้งที่ราคาใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:33:52 »
ห้องเครื่องงานหยาบมากครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:34:59 »
เขาส่งมอบกัแล้วหราคะ
เมื่อคืนเห็นที่มหาสารคามสีดำ 1 คัน ไม่ใช่รถเทส
เห็นขี่ชิวๆ แวะ 7 อีก
ด้านหลังดูเล็กๆยังไงไม่รุ ด้านข้างสวยดี ใหญ่ดี

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:37:41 »
ที่เห็นและได้สัมผัสกับส่วนเสริมเบาะหลังที่เป็นพลาสติก ผมพอรับได้น่ะ มันไม่ถึงกับน่าเกลียดอะไรมากมายหรอกครับ แถมเบาะคู่หน้าแอบนั่งสบายกว่าg9นิดๆอีกด้วย

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:39:41 »
ภายในรถนั่งสบายมากครับ เบาะนุ่ม แต่เรื่องพลาสติกภายในรถผมว่าแย่กว่าเดิมมาก
ส่วนเบาะด้านหลังแรกๆก็พอรับได้ แต่นานๆเข้าคงมีรอยขีดข่วนเพียบ
ส่วนเรื่องที่รับไม่ได้มากๆ คือส่วนห้องเครื่องที่ดูรุงรังไปหมด
แถมมีช่องใต้ฝากระโปรงหน้าทั้งด้านข้างซ้ายขวาซึ่งไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ปิดให้เรียบร้อย
ถ้าไม่ดูแลรักษาทำความสะอาดตรงห้องเครื่อง นึกสภาพฝุ่นจับคงเลอะเทอะน่าดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 09:59:16 โดย ottomjd »

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:45:28 »
ไม่ได้อวยรถตัวเองนะ แต่ส่วนตัวรู้สึกชอบงานออกแบบด้านความสวยงามและการเลือกใช้วัสดุของ HRV มากกว่า

แต่ชอบการออกแบบที่เน้นการใช้งานของ Civic FC มากกว่า

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:46:26 »
ทำใจไว้แต่แรกแล้วว่ามันน่าจะผิดหวัง พอไปเจอของจริงนี่ ที่ทำใจไว้ไม่พอมันดูแย่กว่าที่คิดไว้อีก วัสดุภายในมันดูราคาถูกมากแถมเบาะหลังส่วนที่เป็นพลาสติกแข็งๆก็เป็นรอยนิดๆแล้ว บอกตรงๆว่าทำใจซื้อไม่ลงนะแบบนี้

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:54:40 »
ผมขับ Civic FB อยู่
ความเห็นของผมคือวัสดุภายในมันก็เกรดเดียวกับ FB น่ะแหละ มีจุดที่ผมไม่ชอบอยู่ไม่กี่จุด
1. ไม่ชอบการที่ทำพื้นผิวพลาสติกเป็นลายหนังแล้วมีรอยเย็บหลอกๆ มันดูหลอกลวงเหมือนของเล่นหลอกเด็ก จุดนี้ผมชอบ FB มากกว่า เพราะไม่พยายามเป็นอะไรที่ตัววัสดุมันไม่ใช่
2. วัสดุบุหลังคา ของ FB เป็นผ้า กดแล้วนุ่มๆ ของตัวใหม่เป็นอะไรไม่รู้ แต่จับแล้วมันแย่กว่าเดิม
3. เก๊ะเก็บของดูถูกๆไงไม่รู้
4. ปีกเบาะหลังพลาสติก อันนี้เลวร้ายมาก รับไม่ได้ ถ้าซื้อมาคงต้องหาทางทำอะไรสักอย่างให้มันดีขึ้น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:56:27 »
ยังไม่มีเวลาแวะไปดูเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:20:22 »
คอนโซลโอเคครับ รับได้ ไม่ดี ไม่แย่ จอมาตรวัดสวยดี เบาะหน้านั่งสบาย
ที่รับไม่ได้คือพลาสติกเบาะหลังครับ กากที่สุดที่ใส่มาให้ ผมนั่งไม่สบายเลย
ต้องนั่งเอียงตัวหรือกางแขนเพื่อเอาศอกไปวางบนแผงประตู ไม่งั้นจะถูกับไอ่พลาสติกนี่
ละก็เห็นว่ารถโชว์ที่คนเข้าออกเยอะๆ รอยเต็ม 555 แถมเบาะหลังยังกั๊กการแยกพับ 60/40 อีก
รุ่นเมืองนอกเค้ามีตั้งแต่ FD หรือก่อนหน้านั้น เมืองไทยไม่เคยคิดจะให้เลยทั้งที่คู่แข่งหรือน้องตัวเอง (City)
ยังยอมติดมาให้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:20:43 »
ดีไซน์ดูดีแต่เรื่องใช้วัสดุแย่ลงนี่จริงครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:21:53 »
ภายนอกสวย ยกเว้นกระจังหน้า
ภายในสวย ยกเว้นพาสติกแข็งที่เบาะหลัง มันไม่ไว้นะ ซื้อไม่ลง
ห้องเครื่อง รกตามแบบฮอนด้า แต่โครงเหล็ก เป็นแนวสันๆ ตั้งขึ้นมา มันน่าเกลียดนะ ฝาครอบเครื่องก็ดูไม่สวย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:26:39 »
ไม่ชอบเบาะหลังอย่างมากกกกกกกกกกกกกก
คือมันนั่งไม่สบายเลยนะเอาจริงๆ กดตำแหน่งนั่งลงไปต่ำเกินไป พื้นที่เหมือนจะเหลือเยอะ แต่เราต้องนั่งแบบบตั้งๆเข่าหน่อย
เพราะเบาะมันจม ตำแหน่งเบาะก็ต่ำ ส่วนพลาสติกปีกข้างเบาะ เป็นอะไรที่น่ารำคาญมาก ความรู้สึกมันไม่เหมือนรถราคาเหยียบล้านเลยจริงๆ
น่าจะหุ้มด้วยเบาะแล้วหนังอีกที ต้นทุนไม่น่าเพิ่มเท่าไรมั้ง

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:29:35 »
ไม่ชอบครับ แถม ดูถูกลูกค้ามาก

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:45:31 »
ไม่ชอบเบาะหลังอย่างมากกกกกกกกกกกกกก
คือมันนั่งไม่สบายเลยนะเอาจริงๆ กดตำแหน่งนั่งลงไปต่ำเกินไป พื้นที่เหมือนจะเหลือเยอะ แต่เราต้องนั่งแบบบตั้งๆเข่าหน่อย
เพราะเบาะมันจม ตำแหน่งเบาะก็ต่ำ ส่วนพลาสติกปีกข้างเบาะ เป็นอะไรที่น่ารำคาญมาก ความรู้สึกมันไม่เหมือนรถราคาเหยียบล้านเลยจริงๆ
น่าจะหุ้มด้วยเบาะแล้วหนังอีกที ต้นทุนไม่น่าเพิ่มเท่าไรมั้ง
+1 ใช่ครับเบาะหลังมันนุ่มและต่ำไปครับ ถ้าคนหนุ่มสาวคงไม่ลำบาก แถมนั่งสบายๆ
ทำให้ผมนึกถึงแม่ผมเลย แกแก่แล้วและตัวใหญ่ด้วย ถ้าเบาะมันต่ำไปเวลาลุกออกจากรถคงลำบากน่าดู
ขนาดนานๆจะกลับไปเยี่ยมท่าน เวลาจะพาแม่ไปเที่ยวหาไรกินแกบอกเอาคันกระบะ 4 ประตูที่บ้านไปเถอะ รถผมแกเข้าออกลำบาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:49:09 »
โดยรวมภายในออกแบบดีกว่าเดิม

วัสดุน่าจะดีกว่านี้. อะไรที่แต่งเองได้ก้อทำเอง อะไรเปลี่ยนไม่ได้และรับไม่ได้จนซื้อไม่ลง ก้ออย่าไปซื้อ

สรุป. ถายในดีกว่า c seg jap ทั้งหมด.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 10:54:41 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:55:24 »
น้องที่ office ผมรับรถมาแล้วครับ ตัว 1.8EL ผมได้ไปลองนั่งเล่นๆดูมีความเห็นตามนี้ครับ

ภายใน: แอบผิดหวังกับวัสดุภายในนิดหน่อย เพราะเป็นพลาสติกเยอะมาก (แถมมีตะเข็บหลอกแบบ vios อีก), เบาะหน้าเฟริมดี จัดท่านั่งมาอยู่ต่ำพอสมควร แต่ก็ให้อารมณืประมาณว่าขับรถสปอร์ตอ่ะนะ, เบาะหลังผมลองไปนั่งก็ไม่ได้แย่นะ ตรงปีกพลาสติกก็ไม่ได้โดนแขนเราสักเท่าไหร่, เห็นหน้าจอแล้วนึกถึง V40 แต่รู้สึกว่ามันตอบสนองช้าไปนิ้สนึง, leg room นี่ยาวพอๆกับ accord G7 เลยทีเดียว นั่งสบายดี โดยรวมก็ภายในสไตล์ honda ทั่วไปแหละครับ

ภายนอก: สวยกว่าในรูป ดูดีเกือบทุกมุม มีความหรูหรากว่าตัวเก่าลิบลับ โดยเฉพาะสีดำ, ยังไงก็ไม่ค่อยชอบตูดมันอยู่ดี (อันนี้แล้วแต่คน), แถมไฟหน้าไม่สว่างเอาเสียเลย

สรุปคือ ข้างนอกผ่าน, ข้างในพอรับได้แต่ยังห่างชั้นกับ MZ 3 อยู่มาก  :-\
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:56:52 »
Glove boxเปิดแล้วล่วงปั่กเลยตลกดี  ดีไซน์โอเควัสดุFB

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:46:47 »
โดยรวมภายในออกแบบดีกว่าเดิม

วัสดุน่าจะดีกว่านี้. อะไรที่แต่งเองได้ก้อทำเอง อะไรเปลี่ยนไม่ได้และรับไม่ได้จนซื้อไม่ลง ก้ออย่าไปซื้อ

สรุป. ถายในดีกว่า c seg jap ทั้งหมด.
ทำไมผมรู้สึกว่ามาสด้า 3 ภายในดีกว่าอะครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:49:40 »
ในความคิดส่วนตัวนะครับ ที่เห็น 1.8 EL จากคันจริง
1.เบาะคู่หน้า เล็กกว่าเดิมอีก
2.เบาะแถวหลัง ไม่ทราบจะลดขนาดไปไหน
3.ดูแล้วรู้สึกไม่ปลอดภัยยังไงไม่รู้
4.ที่ไม่ชอบสุดๆ ไม่มีระบบ auto door lock by speed นี้แหละ ที่ไม่เข้าใจทำไมไม่ใส่มาให้ในเมื่อรถราคาจะเป็นล้านแล้ว
5.แถมได้ไฟหน้า ฮาโลเจน อีก - -"
6.อื่นๆๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:26:59 »
ผมรู้สึกส่วนตัวว่า

Honda ภายนอกสวยเกือบทุกรุ่น  :-*  accord civic  crv  brv  mobilio

แต่ภายใน วัสดุไม่ดีเท่าไหร่  :P

ตอน accord g9 ออกมาใหม่ ๆ งานประกอบภายในไม่เรียบร้อยมาก ( ตัวโชว์ในงาน motor show )
บางชิ้นดูไม่แข็งแรง และ ประกอบไม่สนิท

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:40:08 »
หันมอง FC หันไปกลับดู HR-V

อืม...

เขาคงไม่อยากขายความเป็นพรีเมี่ยมมั้งครับ วัสดุก็เกรดพอๆ กะ BR-V นั่นแหละ สำหรับเจ้า FC
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:41:50 »
ภายในรถนั่งสบายมากครับ เบาะนุ่ม แต่เรื่องพลาสติกภายในรถผมว่าแย่กว่าเดิมมาก
ส่วนเบาะด้านหลังแรกๆก็พอรับได้ แต่นานๆเข้าคงมีรอยขีดข่วนเพียบ
ส่วนเรื่องที่รับไม่ได้มากๆ คือส่วนห้องเครื่องที่ดูรุงรังไปหมด
แถมมีช่องใต้ฝากระโปรงหน้าทั้งด้านข้างซ้ายขวาซึ่งไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ปิดให้เรียบร้อย
ถ้าไม่ดูแลรักษาทำความสะอาดตรงห้องเครื่อง นึกสภาพฝุ่นจับคงเลอะเทอะน่าดู
ข้อสุดท้ายทำให้ผมมานั่งคิดเลย ไอ้ห้องเครื่องถึงแม้ตอนขับไม่เห็นก็จริงอยู่ แต่รู้สึกฝาครอบกับการเก็บห้องเครื่องไม่ดีเลย ฝุ่นเอย ละอองน้ำมันเอย น้ำเอย ผมว่าไม่เกินปีนี่สภาพห้องเครื่องคงดูไม่จืด ทำไมไม่ใส่ฝาครอบให้ดีดี เก็บสายไฟรัดรวมกันให้เรียบร้อย หรือมีรางเป็นกล่องยึดรวมให้มันฉวยๆหน่อย

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:52:54 »
ไปลองๆนั่งคันจริงมา  คือภายในก็ออกแบบมาสวยดีครับใช้งานง่ายดีครับ
แต่วัสดุก็อย่างว่าแหละครับไม่สู้ HR-V
ปล.ถ้าวัสดุดีเท่า HR-V  ใครจะซื้อ HR-V หละครับเพราะcivicให้ทุกอย่างมาแทบจะมากกว่าแถมพื้นฐานรถก็ดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:02:51 »
วัสดุซีวิคเค้าขึ้นชื่ออยู่แล้ว
คอนโซลกลางเฉยๆนะ
แต่ชอบตรงแถวๆเกียร์กับหน้าปัด

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:06:47 »
เมื่อวานผมไปงานมา

เคยเห็นห้องเครื่องแต่ในรูป พอจอของจริงเข้าไปถึงกับผงะ
ตกใจกับ สันเหล็กที่โผล่มาให้เห็นด้านข้าง มองทะลุไปถึงบังโคลน
แล้วก็สายทั้งหลายแหล่ในห้องเครื่องระเกะระกะ ทำให้ดูรถ

แล้วก็เดินดูรอบคัน ไม่ได้เข้าไปนั่ง
ผมไม่ชอบด้านท้ายเลยให้ตายเถอะ