ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์คันแรกของลูกชาย ?  (อ่าน 12471 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
รถยนต์คันแรกของลูกชาย ?
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:42:16 »
 :) :) :) ถ้าเป็นลูกวัยรุ่นของท่านนะครับ อยากทราบว่าท่านมีแนวคิดเกี่ยวกับการเริ่มต้นขับรถยนต์ ของลูกๆที่เริ่มเป็นวัยรุ่นมัธยม กำลังเข้ามหาลัย อย่างไรดีครับ ตัวผมตั้งใจจะให้ลูกชาย เอา Swift Eco คันเล็กที่บ้านไปลองหัดขับหัดใช้เสียก่อน ตอนปี2-3 ที่มหาลัย ( ต่างจังหวัด )คิดว่าเป็นรถเล็กๆน่าจะเหมาะกับการเริ่มต้น ให้พอได้เสียก่อนแล้วพอจบก็ยกให้เขาดูแลมันต่อเอง ท่านสมาชิกมีแนวทางเรื่องนี้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: รถยนต์คันแรกของลูกชาย ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:47:49 »
หัดขับใหม่ๆ Eco car ก็ดีครับขับง่าย แต่พอเค้าเริ่มขับเป็นแล้ว คล่องแล้ว สำหรับเด็กผู้ชายอาจจะเริ่มอยากหาอะไรใหม่ๆ ที่แรงกว่าครับ เช่น Mazda 2

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:52:16 »
ถ้าลูกผู้ชาย

ให้มือสองที่ไม่เก่าเกินไปนัก  เกียร์ MT 

จะได้เรียนรู้เกียร์ MT  และรถเก่าจะได้พอจะแก้ปัญหาอะไรได้บ้าง

ถ้าลูกผู้หญิง 

eco car เกียร์ auto รถใหม่เท่านั้น  (แต่หัด MT ไว้ให้ด้วย)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:55:12 »
หากเป็น teenage ให้เอารุ่นเล็ก หรือคันเก่า ไปใช้ครับ
เพราะเขายังไม่รู้จักรักษาของ หรือเพื่อนๆ เยอะไป ของพัง สกปรกได้ง่าย จะได้ไม่ต้องดูแลรักษาเยอะ

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:57:37 »
ถ้าลูกผู้ชาย

ให้มือสองที่ไม่เก่าเกินไปนัก  เกียร์ MT 

จะได้เรียนรู้เกียร์ MT  และรถเก่าจะได้พอจะแก้ปัญหาอะไรได้บ้าง

ถ้าลูกผู้หญิง 

eco car เกียร์ auto รถใหม่เท่านั้น  (แต่หัด MT ไว้ให้ด้วย)

+1 หัดขับMTด้วยเผื่อฉุกเฉินเจอรถอะไรก็ขับได้ครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:04:04 »
เด็ดขาดเรื่องค่าขนม+ค่าน้ำมันด้วยครับ อยู่ไกลหูไกลตาเราอาจจะเอาไปขับเที่ยวเล่น (ไม่ว่าจะเอาไปเอง หรือโดนเพื่อนๆชวนไปเพราะมีรถ) น้ำมันหมด ไม่มีตังค์เติมน้ำมันขับกลับบ้าน ถ้าลูกเป็นเด็กเรียบร้อยก็สบายใจหายห่วง  ;D

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:10:16 »
สำหรับผม ถ้ามีรถที่บ้านเหลืออยู่แล้ว ให้เค้าเอารถที่บ้านไปใช้ก่อนครับ
พอเรียนจบ ค่อยออกป้ายแดง ECO Car หรือ B segment

แต่ถ้าไม่มีรถแต่แรก  ออก Eco Car ก็ไม่เลวครับ แต่ต้องดูรุ่นที่มีออฟชั่นความปลอดภัยดีๆ และที่สำคัญเน้นประหยัดครับ
อย่าเพิ่งไปออกรุ่นแรงๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:10:54 »
เด็กใช้ ระวัง เรื่อง อุบัติเหตุ การ เอาไปแต่ง ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง (ใช้รถเยอะ)

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:11:32 »
1. ไม่แพง
2. ไม่แรง
3. ระบบความปลอดภัยครบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:15:07 »
มีรถอยู่แล้วก็เอาคันนั้นแหละครับแต่ถ้าต้องได้ซื้อใหม่อยู่ดีแนะนำกระบะแคปมือสองครับ  ขวัญใจเพื่อนๆกันเลยทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:20:03 »
ซื้อประกันชั้น 1 หรือชั้น 2 ให้ด้วยนะครับ

เดี๋ยวจะเกิดเหตุการณ์คล้ายกับ นศ. มหาวิทยาลัยชื่อดัง ขับรถราคาแพงไปเที่ยวลำปางกัน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:21:57 »
City jazz mazda2 เหมาะครับ

ออฟไลน์ aunj

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:37:23 »
ลูกเป็นคนชอบรถไหมครับ  ถ้าใช่ ให้เค้าลองเสนอขึ้นมาครับว่าาอยากขับอะไร  แล้วเราค่อยมากรองอีกที

ปล. สมัยผมเรียน ม. Isuzu Dmax เป็นอะไรที่แซ๊บมาก

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:43:16 »
ถ้าขับปรกติรถอะไรก็ใช้ได้ครับ  แต่ถ้าลูกใจร้อน นิสัยขับรถเร็ว   ... ถ้าที่บ้านมี  benz  ก็ให้ใช้ benz ไปเลยครับ  เพราะโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูง อย่างเพื่อนผมตอนสมัยมหาลัย ก็เมา ขับรถข้ามเกาะกลางถนน มาชน taxi ที่สวนมา   ถ้าไม่ใช่ benz คงไปยมโลกแล้ว

ออฟไลน์ iLLuSion

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:46:39 »
ถ้าเป็นผมจะยังไม่ซื้อให้จนกว่าจะเรียนจบครับ และถ้าเรียนจบแล้วก็ซื้อให้เพียงแค่ดาวน์แล้วให้ไปส่งเองครับ
เพราะผมอยากสอนให้เขารู้จักอดทนและเรียนรู้คุณค่าของสิ่งที่หามาได้ครับ ส่วนเรื่องความยากลำบากในการเดินทางต่างจังหวัดนั้นสมัยนี้ไม่ยากหรอกครับ สามารถไปได้เพียงแต่จะไม่สะดวกสบายก็แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:47:37 »
เป็นผมถ้าพึ่งเริ่มหัดขับผมไม่มีทางปล่อยให้เอารถไปใช้หรอกครับ  อย่างน้อยก่อนให้ไปใช้ไกลตาเราก็ต้องหัดให้เขาพอให้เรามั่นใจได้ว่าจะไม่ไปสร้างภาระบนท้องถนนให้คนอื่นเขา  อย่าพึ่งรีบร้อนครับ  ผมตอนเป็นรถใหม่ๆๆก็อ้อนพ่อประจำอยากเอารถไปใช้ตอนเรียน  พ่อผมก็ไม่อนุณาตแต่เวลาไปไหนมาไหนท่านจะให้ผมขับพาไปตลอด  ไปตลาด ไปเที่ยว ไปห้าง เดินทางไกล พ่อผมเขาบอกว่าอยากดูว่าเราขับรถเป็นอย่างไร  สติ การตัดสินใจ กฏจราจร การกะระยะรถเวลาจอดข้างทาง  ถอยเข้าถอยออก  พอเขามั่นใจผมก็ได้รถมาใช้ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:53:43 »
เป็นผมคงจะให้เค้าขับทางไกลหน่อยเเล้วให้เรานั่งไปด้วย ดูว่าเค้าขับคล่องเเล้วหรือยัง ถึงจะค่อยหารถให้เค้าเป็นเกียร์ธรรมดายิ่งดี จะได้ขับได้หมด

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:58:31 »
ไม่ต้องแรงไม่ต้องคันใหญ่แต่ความปลอดภัยต้องมาเต็ม

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:08:59 »
เป็นผมถ้าพึ่งเริ่มหัดขับผมไม่มีทางปล่อยให้เอารถไปใช้หรอกครับ  อย่างน้อยก่อนให้ไปใช้ไกลตาเราก็ต้องหัดให้เขาพอให้เรามั่นใจได้ว่าจะไม่ไปสร้างภาระบนท้องถนนให้คนอื่นเขา  อย่าพึ่งรีบร้อนครับ  ผมตอนเป็นรถใหม่ๆๆก็อ้อนพ่อประจำอยากเอารถไปใช้ตอนเรียน  พ่อผมก็ไม่อนุณาตแต่เวลาไปไหนมาไหนท่านจะให้ผมขับพาไปตลอด  ไปตลาด ไปเที่ยว ไปห้าง เดินทางไกล พ่อผมเขาบอกว่าอยากดูว่าเราขับรถเป็นอย่างไร  สติ การตัดสินใจ กฏจราจร การกะระยะรถเวลาจอดข้างทาง  ถอยเข้าถอยออก  พอเขามั่นใจผมก็ได้รถมาใช้ครับ

+1 ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:13:37 »
ถ้าขับปรกติรถอะไรก็ใช้ได้ครับ  แต่ถ้าลูกใจร้อน นิสัยขับรถเร็ว   ... ถ้าที่บ้านมี  benz  ก็ให้ใช้ benz ไปเลยครับ  เพราะโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูง อย่างเพื่อนผมตอนสมัยมหาลัย ก็เมา ขับรถข้ามเกาะกลางถนน มาชน taxi ที่สวนมา   ถ้าไม่ใช่ benz คงไปยมโลกแล้ว

ถ้าแบบนี้ก็ไม่ควรให้ขับแม้แต่รถอะไรเลยครับ เมา ขับข้ามเกาะกลาง ชนคันอื่นที่เขาไม่รู้เรื่อง น่าจะชนต้นไม้ที่เกาะกลางซะมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:19:30 »

ผมจัด MT กะบะ มือสองให้หัดขับแข็งๆไปเลย
พอเค้า ขับกะบะ จนชิน และ รู้ว่ามันไปได้ทุกหนแห่ง บนถนน เกือบทุกสภาพ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:20:23 »

ถ้าแบบนี้ก็ไม่ควรให้ขับแม้แต่รถอะไรเลยครับ เมา ขับข้ามเกาะกลาง ชนคันอื่นที่เขาไม่รู้เรื่อง น่าจะชนต้นไม้ที่เกาะกลางซะมากกว่า

อืม ถ้า ลูกนิสัย แบบนั้น ผมไม่ให้ขับรถละ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:25:18 »
กระบะ 4 ประตูเลยครับ เผื่อขนของตอนเรียนจบ ใช้ยาวๆทำงานได้ด้วย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:26:57 »
คันเก่าของพ่อ นี่แหละ
ไม่เฉี่ยวชน ครบปีค่อยคุยเรื่องรถใหม่

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:40:49 »
ไม่ซื้อให้ใหม่ครับ ผมอยากให้ใช้รถสองแถวหรือรถเมย์ดีกว่าครับ  แต่ถ้าจำเป็นก็ใช้คันเก่าที่บ้านไปเลย ถ้าที่บ้านไม่มีรถเหลือก็หาซื้อคันเก่าๆมือสองให้ ไม่ให้คันใหม่แน่ ไม่ใช่เพราะอะไรนะครับ เพราะผมก็ได้ใช้คันเก่าของที่บ้านจนเรียนจบมีงานทำครับ  อีกอย่างเด็กวัยนี้มีเท่าไหรเหยียบเท่านั้นครับ เค้าไม่เสียดายชีวิตหรอกครับ

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:32:21 »
swif ก็ดีแล้วครับ แต่ก่อนไปสอนเขาเรื่องมารยาทการขับรถ แล้วไปสอบเอาใบขับขี่ให้เรียบร้อย กำชับให้เขารักษากฏ กติกามารยาทในการขับรถ และมีน้ำใจด้วย รวมถึงการดูแลรักษารถเพราะมันเป็นของเขาแล้ว รถถ้าเรารักมัน มันก็จะรักเราครับไม่พาเราไปกินข้าวลิงง่ายๆ ผมเข้าใจเพราะลูกคุณไปเรียนต่างจังหวัดยังไงก็ดีกว่าเนื้อหุ้มเหล็กแน่ ตอนเรียนกลุ่มผมเล่น บิ๊กไบท์ ตอนนั้นฮิตพวก nc ตายไปแล้วก็มี มีรถยนต์ก็เอารถยนต์ให้เขาขับดีกว่าจะได้ไม่ต้องห่วงเขาเยอะ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 12:51:10 »
3doorB16+B20
jazz  vios  set turbo
brio L15
cef A31  bmw E36 1JZ GTE
vigo dmax piggy back turbo3000

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:04:21 »
เอารถเล็กๆไปใช้ก่อนครับ มือสองปีใหม่ๆก็ได้ถ้าซื้อสด สภาพดีๆเยอะครับ
แต่ส่วนตัวผมไม่เคยขับรถเล็กเลย ขอรถใหญ่ๆพ่อตลอด ชอบครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:43:57 »
ของผมหัดโตโยต้ารุ่นม้าดำกระโดดเกียร์ธรรมดา พวงมาลัยพาวเย้อ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:46:36 »
จะดูความเหมาะสมเป็นหลัก ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ขนาดนั้นก็อยากให้ใช้รถสาธารณะ สถานีรถไฟก็ห่างจากบ้านไป10นาทีเดินยังได้
แต่ถ้าได้ไปอยู่มหาลัยไกลๆก็คงจะออกให้ แต่อยากให้ใช้รถใหญ่ๆไว้ก่อนครับ เวลาชนยังไงก้เหล็กหุ้มเนื้ออาจจะเข้าไม่ถึงตัวคนขับ เน้นปลอดภัย

บางคนอาจจะถามผมว่าเอาความเชื่อนี้มาจากไหน มันคือความสบายใจล้วนๆครับ ที่เห็นลูกใช้รถที่ดูแล้วปลอดภัย หายห่วง

แต่คันแรกก็ยังจะไม่ซื้อพวกแรงม้าสูงๆให้ วัยรุ่นมันใจร้อน เอาคันใหญ่พอประมาณ ช่วงล่างไว้ใจได้ และสองสามเดือนแรก

ผมจะนั่งไปด้วย ให้ขับพาไปกินข้าวบ้าง ไปเที่ยวบ้าง และก็สอนเค้าไปในรถเรื่องกฏกติกามารยาทบนถนน สอนให้ใจเย็น อย่าทำตัวเป็นพวกใจร้อน ถ้าดูแล้วมันอยู่ในโอวาท ค่อยหาคันใหม่ที่ลูกชอบให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 13:48:54 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....