ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปหาดใหญ่กับ ขับรถไปเชียงใหม่ อันไหนขับสะดวกกว่าครับ  (อ่าน 11915 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ถ้าลงใต้ในระยะทางเกิน600กม. ผมเครื่องบินสถานเดียวครับ

แต่ถ้าขึ้นเหนือต้องดูกันอีกที ถ้าไหวก็ขับ ถ้าเทศกาลก็เครื่องบินเช่นกัน

ออฟไลน์ SM.

หาดใหญ่ ไกลกว่าเยอะครับ ถ้าขับวันเดียวถึง จะเหนื่อยมากๆ

ส่วนถนน ไม่ดีทั้งคู่แหละครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คุณและครอบครัวอยากเที่ยว  ทะเล หรือ ภูเขา ล่ะครับ ?

ถ้าอยากเที่ยวจริง
ไกลแค่ไหน ก็ไปได้  เที่ยวระหว่างเส้นทาง ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

ถ้าไม่อยากไปเที่ยว
ใกล้ๆ ยังเบื่อ ไม่อยากไปเลย

;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
เพิ่งขับไปหาดใหญ่ครับ

ผมนอนพักชุมพรเพราะออกสาย คือประมานเที่ยง ถึงชุมพร5 โมงเย็น กินอาหารทะเลอร่อยมากกกก นอนพักผ่อนตื่นมาซ้ำเที่ยงอีกมื้อ. ต่อไปหาดใหญ่ถึง6โมง

โดยรวมสบายๆ ไม่เหนื่อย มากแต่รำคาญช่วงทำถนนจากชุมพรถึงนครตามรถใหญ่ใช้ความเร็วไม่ได้

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
มาเลยครับพี่ ผมทำงานขึ้นลงสุราษฯหาดใหญ่ประจำ ผมวิ่ง4ชม.กว่า

มันไม่ได้แย่ขนาดน่าเซง

จริงๆพี่จะหนีทุ่งสง เวียงสระ พี่มาทางดอนสัก. กาญจนดิษฐ

พี่สามารถกดได้ยาวๆเลย ถนนดีรถไม่เยอะ อ้อมหน่อยแต่ขับสบายมาก

เเล้วค่อยมาโผล่พัทลุง-หาดใหญ่ ถนนจะดีมากๆ

หรือต่อ วิ่งไปโผล่หัวไทร ระโนด ยังได้ครับ วิวสวย. ทะเลริมทาง

ทั้งนี้พี่ดูgoogle map เส้นถนนได้เลยครับพี่จะนึกออก

แหมพี่ผมหนีกลับบ้านขึ้น กทม และจะขับต่อกะเพื่อนขึ้นเชียงใหม่สวนกันเลย555

ตอนปีใหม่ผมขับมาคนเดียวหาดใหญ่ กทม ออก7 โมงเช้า แวะหาลูกค้าที่หัวไทรนครฯ
แล้วขึ้น กทม. ผมไปนั่งหมดแรงกินชายสี่อยู่ในปั้มแถว 300ยอดประจวบชั่วโมงหนึ่ง
หมดแรงเลย ขับเฟียสต้า 1.6 ถึง3ทุ่มกว่ากทม.
ตอนนี้ได้รถบริษัทใช้. เป็นกะบะ ยกสูง รูดทุกหลุม55

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
ไปเชียงใหม่แนะนำว่าอย่าใช้เส้นทาง เด่นชัย-ลำปาง เลยครับ เพราะถนน 2 เลน ขึ้นเขา รถบรรทุก รถพ่วง เยอะมากกกกกกกกกกกก อันตราย แซงลำบาก อาจต้องคลานตามๆกันไปหลายกิโลเมตร

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งขับไปเที่ยวกระบี่ภูเก็ตมาทางจากปราณบุรีถึงประจวบกำลังทำผิวจราจรใหม่รถต้องเบี่ยงทางสวนกันจะช้าช่วงนี้ครับแต่โชคดีที่รถไปใต้ไม่เยอะเหมือนรถขึ้นเหนือ เลยไปได้เรื่อยๆ แต่ช่วง4เลนส์ขับสนุกมากเลยครับ รถไม่เยอะมีแต่สวนยาง และช้วงสุราษฯกระบี่ gps พาหลงไปเส้นเซาเทิร์นเปลี่ยวครับขับทำเวลาได้เลยทางดีมากตลอด100กว่าโลมีรถไม่ถึง20คัน แต่เส้นนี้ไม่แนะนำขับตอนกลางคืนน่ะครับ ไม่รู้ข้อมูลนี้จะช่วยเจ้าของกระทู้มั๊ยผมยังไม่เคยขับไปหายใหญ่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ช่วงสงกรานต์แนะนำเลยนะครับว่าอย่าเดินทางไกลพร้อมคนอื่น
ผมเคยไปหนองคายช่วงสงกรานต์ทั้งขาไปและกลับตามวันหยุดพร้อมชาวบ้านเค้า
ปาไปขาละ 20ชม+ เข็ดเลยครับ
ทุกวันนี้ถ้าเดินทางไกลช่วงวันหยุดยาว ผมจะลาไปก่อน 1 วันและกลับก่อน/หลัง 1 วัน

ถ้าเดินทางไกลเหนือสบายสุดละครับ ภาคใต้มันจะเปลี่ยว ส่วนภาคอีสานจะวิกกตถึงขอนแก่นครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ juonmgt

• **
ผมเพิ่งขับไปเที่ยวกระบี่ภูเก็ตมาทางจากปราณบุรีถึงประจวบกำลังทำผิวจราจรใหม่รถต้องเบี่ยงทางสวนกันจะช้าช่วงนี้ครับแต่โชคดีที่รถไปใต้ไม่เยอะเหมือนรถขึ้นเหนือ เลยไปได้เรื่อยๆ แต่ช่วง4เลนส์ขับสนุกมากเลยครับ รถไม่เยอะมีแต่สวนยาง และช้วงสุราษฯกระบี่ gps พาหลงไปเส้นเซาเทิร์นเปลี่ยวครับขับทำเวลาได้เลยทางดีมากตลอด100กว่าโลมีรถไม่ถึง20คัน แต่เส้นนี้ไม่แนะนำขับตอนกลางคืนน่ะครับ ไม่รู้ข้อมูลนี้จะช่วยเจ้าของกระทู้มั๊ยผมยังไม่เคยขับไปหายใหญ่เหมือนกัน
ถนนเส้นนี้ มีรถเปิดตัวใหม่ นำสื่อมาทดสอบความเร็วเพียบเลยครับ ทำความเร็วได้ดีมาก

ออฟไลน์ flybigbear

สะดวกพอๆๆกัน แค่เราไม่รีบแค่นั้นเอง

ลองเที่ยวสถานที่ใหม่บ้าง น่าจะเติมพลังชีวิตได้เยอะขึ้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขับเทศกาลก็เดินทางลำบากหน่อยนะ

2เส้นทางนี้. หากจะเดินทางด้วยความเร็ว ไปเชียงไหม่นะ มีทางเลือกมากกว่า

หากไปไต้ ถนนบางช่วง อันตรายกว่า ทำคงามเร็วไม่ค่อยด้าย. ข่วงไหนมืดก็มืดจนน่ากัวเกิ้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
จะเที่ยวก่อนสงกรานต์ใช่ไหมครับ

ดีเลยครับ รีบไป แล้วกลับก่อนวันหยุด

มาดูถนนโล่ง ๆ ใน กทม ที่ปีนึงจะมีอย่างนี้สักครั้งครับ

ออฟไลน์ Darkart

ช่วงนี้หลากหลายเส้นทางมีปรับปรุง ไปช่วงสงกรานต์ รถเยอะ รถติด ทำความเร็วได้น้อยด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มาเลยครับพี่ ผมทำงานขึ้นลงสุราษฯหาดใหญ่ประจำ ผมวิ่ง4ชม.กว่า

มันไม่ได้แย่ขนาดน่าเซง

จริงๆพี่จะหนีทุ่งสง เวียงสระ พี่มาทางดอนสัก. กาญจนดิษฐ

พี่สามารถกดได้ยาวๆเลย ถนนดีรถไม่เยอะ อ้อมหน่อยแต่ขับสบายมาก

เเล้วค่อยมาโผล่พัทลุง-หาดใหญ่ ถนนจะดีมากๆ

หรือต่อ วิ่งไปโผล่หัวไทร ระโนด ยังได้ครับ วิวสวย. ทะเลริมทาง

ทั้งนี้พี่ดูgoogle map เส้นถนนได้เลยครับพี่จะนึกออก

แหมพี่ผมหนีกลับบ้านขึ้น กทม และจะขับต่อกะเพื่อนขึ้นเชียงใหม่สวนกันเลย555

ตอนปีใหม่ผมขับมาคนเดียวหาดใหญ่ กทม ออก7 โมงเช้า แวะหาลูกค้าที่หัวไทรนครฯ
แล้วขึ้น กทม. ผมไปนั่งหมดแรงกินชายสี่อยู่ในปั้มแถว 300ยอดประจวบชั่วโมงหนึ่ง
หมดแรงเลย ขับเฟียสต้า 1.6 ถึง3ทุ่มกว่ากทม.
ตอนนี้ได้รถบริษัทใช้. เป็นกะบะ ยกสูง รูดทุกหลุม55

เพิ่งขับไปหาดใหญ่ครับ

ผมนอนพักชุมพรเพราะออกสาย คือประมานเที่ยง ถึงชุมพร5 โมงเย็น กินอาหารทะเลอร่อยมากกกก นอนพักผ่อนตื่นมาซ้ำเที่ยงอีกมื้อ. ต่อไปหาดใหญ่ถึง6โมง

โดยรวมสบายๆ ไม่เหนื่อย มากแต่รำคาญช่วงทำถนนจากชุมพรถึงนครตามรถใหญ่ใช้ความเร็วไม่ได้

ว่าจะไปนอนชุมพรนะครับ แว๊บไปหาเพื่อนที่ตรัง แล้วค่อยแว็บไปหาดใหญ่ ขอบคุณคำแนะนำเรื่องทางจากทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ whoami

วันนี้ผมเพิ่งขับถึงบ้านที่ จ.ตรัง ออกจาก กทม แถวมีนบุรี 05.30 น. ระยะทางถึง อ.ปะเหลียน จ.ตรัง 900 กิโล
มีแวะเข้าปั๊ม กินข้าว กินกาแฟบ้างประปราย ใช้เวลา 12 ชม.กว่าๆครับ ปิดซ่อมถนนมันหลายช่วง  ตามหลังสิบล้อกันยาว ถ้าเป็นช่วงไม่ปิดซ่อมถนนและไม่ใช่เทศกาล 10.30-11 ชม. ก็ถึงละครับ ช่วงสงกรานต์นี้ไม่อยากจะคิดเรย

ออฟไลน์ watchakt

• **
ผมอยู่สุราษฎร์เนี่ยอะครับ

ขับรถลงใต้ช่วงนี้ต้องสำรวจทางก่อนครับ ทำถนนหลักเกือบทุกเส้นเลย ยิ่งรถใหม่ๆนี่มีร้อง

จากสุราษฎร์ไปหาดใหญ่ตอนนี้ต้องไปอ้อมที่นครศรีธรรมราชก่อนครับ เพราะมันมีทำเส้นทางสุราษฎร์-ทุ่งสงอยู่ระยะทางยาวมากๆ

แนะนำว่าให้เที่ยวระหว่างทางไปเรื่อยๆดีกว่า อย่าเจาะจงว่าจะเที่ยวเฉพาะหาดใหญ่ ยิ่งถ้ามีเวลาเยอะไปแช่น้ำแร่ที่ระนอง กินอาหารทะเลสุราษฎร์หรือชุมพร พักรีสอร์ตดู phuket fantasyที่ภูเก็ต แวะทะเลทานหมูย่างตรัง แล้วค่อยเข้าหาดใหญ่ก็ได้

ออฟไลน์ madboy

ถ้ากชุมพร แล้วไปตรัง งั้นแวะเที่ยวระนองก่อนเลยครับ  ;)