ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปหาดใหญ่กับ ขับรถไปเชียงใหม่ อันไหนขับสะดวกกว่าครับ  (อ่าน 12045 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
วางแผนเที่ยวก่อนสงกรานต์ ไม่เชียงใหม่ก็หาดใหญ่ อาจจะแว๊บไปลังกาวีลงเรือไป

เชียงใหม่นี่ไปบ่อยครับ ชำนาญทาง หาดใหญ่นี่ไม่ได้ขับไปเองเกือบ20ปีแล้ว ถนนหนทางเป็นอย่างไรใครทราบช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
เค้าว่าถนนไม่ดีนะครับ   ระวังด้วย
ว่าแต่ขับรถไกลขนาดนี้ไม่ลองนั่งเครื่องบินไปลงหาดใหญ่แล้ว ถ้าต้องการใช้รถเยอะ ๆ ลองเช่ารถขับดีกว่าครับ   ถ้าใช้รถไม่เยอะก็ใช้บริการรถโดยสาร  สะดวกกว่า ไม่เหนื่อยไม่เสียเวลาเดินทาง   ปลอดภัยกว่าด้วยลดจำนวนรถยนต์บนถนนลงไป

ออฟไลน์ O_o"

เส้นทางภาคเหนือ มีการสร้างถนนเป็นระยะครับ การขับขี่เหลือแค่ ทางรถวิ่งสวนกัน

ออฟไลน์ akewizard

ผมไม่เคยขับรถไปถึงหาดใหญ่นะครับ (เคยไปแต่ทางระนอง พังงา ภูเก็ต) ลงหาดใหญ่ระยะทางน่าจะยาวกว่าเชียงใหม่อาจจะเมื่อยล้ามากกว่า

ส่วนเชียงใหม่เลือกไปได้ 2 เส้น คือวิ่งสายเอเชีย กทม.-นครสวรรค์-ตาก-ลำปาง-เชียงใหม่ เส้นนี้ทำถนนมานานแล้ว เข้าใจว่าหลายๆช่วงน่าจะทำเสร็จแล้วและผิวถนนน่าจะดี
อีกเส้นไปทางนครสวรรค์-พิษณุโลก-เด่นชัย-ลำปาง-เชียงใหม่  ถนน 4 เลนทางดี และรถไม่เยอะด้วย  ขับอ้อมไกลกว่าทางสายเอเชียแค่ 10 กิโลเมตรเท่านั้น

ปล. นอกประเด็น แต่ถ้าชอบบรรยากาศเมืองสงบๆหน่อย ผมแนะนำให้ลองไปเที่ยวในเมืองแพร่ดูครับ เป็นเมืองเล็กๆแต่มีที่เที่ยวคลาสสิคๆเช่นวัดสวยๆแปลกๆ หรือบ้านเก่าสมัย ร.5-ร.6 ให้ดูเยอะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
จาก กทม ไปเชียงใหม่ใกล้กว่าเห็นๆ ส่วนหาดใหญ่ มันต้องเทียบกับไปเชียงรายครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ไปเชียงใหม่สะดวกกว่าครับไม่นานเท่าไปหาดใหญ่ ไปเส้นภาคใต้ วิ่งนานกว่า เส้นทางมันเปลี่ยวกว่า เส้นจากประจวบไปสุราษหรือเปล่าจำไม่ได้เหยีบจนเมื่อยเป็นพักๆเลย ถนนก็เอียงเข้าเลนกลาง วิ่งไปวิ่งมาต้องวิ่งหลบกองปาล์มน้ำมันอีก ผมเคยขับลงไปรู้สึกได้เลยถึงความเหนื่อย ถ้าไม่ติดธุระต้องแวะนั่นแวะนี่ ผมจะนั่งเครื่องอย่างเดียวเลย ขับไปไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ rut191

หาดใหญ่เกือบ1000กม.แล้วนะครับ เผลอๆขับคนเดียว1วันไม่น่าจะถึง มีเกิน13ชม.แน่ๆ
ส่วนเชียงใหม่ไม่ถึง700กม.ครับขับง่ายกว่าด้วยเพราะ3เลนไปถึงนครสวรรค์

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เจ้าของกระทู้ขับเก่งมากอะ ผมส่วนตัวขับไกลสุดก็แค่สุโขทัย พิษณุโลก นอกนั้นขับไม่ไหว

ส่วนตัวไม่เคยขับไกลไปขนาดนั้นครับ แต่เข้ามา บอกให้คุณเจ้าของกระทู้ระมัดระวัง ช่วงนี้แก๊งปาหินเริ่มมีมาอีกแล้ว
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ madboy

ลงใต้ ทำถนนครับ สงกรานต์นี้ไม่รู้จะเป็นยังไง

หนักๆก็ช่วง ประจวบ-ชุมพร , ชุมพร-สุราษฎร์

จากทุ่งสง-พัทลุง-หาดใหญ่ เริ่มไม่ดีบ้างแล้วครับ

12 ชั่วโมงขับแบบสบายๆ กินลมชมวิว ช่วงที่ไม่ใช่เทศกาล ได้สบายๆครับ

ปล.เลยชุมพรไปหน่อย มีกาแฟขี้ชะมด ถ้าชอบแวะทานดูครับ ราคาไม่แรง แก้วละ 2 หรือ 3 ร้อยนี้แหละครับ ;)

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
ทางลงใต้มีแค่เส้นเดียว ตอนนี้ก็ปิดซ่อมเป็นช่วงๆครับ จาก นครศรีธรรมราชถึงหาดใหญ่ ถนนสภาพดีครับ แต่ขับรถเที่ยวช่วงสงกรานต์ ตามสถานที่ท่องเที่ยวนี่รถติดบรรลัยเลยนะครับ ต้องแย่งชิงทุกอย่างกับคนจำนวนมาก แต่ถ้าจองโรงแรมไว้แล้วก็โอเค
แต่ถ้าตอนนี้ยังไม่ได้จอง น่าจะหาที่พักลำบากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ mr_jub

ทางลงใต้ ทางกำลังทำ ครับ

ทางไปเหนือ ก็กำลังทำ ครับ

แต่ ทางใต้ เวลาปิดถนนทำ  พี่แกปิดยาวโลดหลายโล เหลือเลนเดียว
ขับตามกันเป็นสิบโล ถนนเสียหลายช่วง สิบล้อเยอะโคตร

ทางเหนือ เวลาทำ ปิดไม่ยาวเท่าทางใต้  แต่ก็เสดหลายช่วงแล้ว
ทางเริ่มดีแล้ว  แต่คนเยอะชิบช่วงเทศกาล

แต่ถ้าให้เลือก  อย่าไปทั้งสองที่ครับ รถมหาศาลมากมายก่ายกองทุกเส้นทางที่คิดจะไป
แย่งทุกอย่างที่เจอ น้ำมัน ห้องน้ำ ห้องพัก อาหารการกิน
รวมทั้ง ปอ กับ ร่วม หรือมูลนิธิต่างๆก็แย่งกัน
ถ้าต้องการเอาครอบครัวไปทรมาน ช่วงวันหยุดยาวๆๆ รับรองได้เจอแน่
แล้วจะเข็ดไปอีกนาน...........................

วัน จ.ผมพึ่งไป ประจวบ ปิดถนนซ่อมหลายช่วง และพรุ่งนี้จะไป นราธิวาส และกลับก่อนสงกราน
ความคืบหน้า การปรับปรุงเส้นทางจะมาเล่าให้ฟัง ครับ

ส่วนช่วง สงกรานต์  ผมจะเที่ยว กรุงเทพให้มีความสุขที่สุด
ไปที่อยากไป และ ไม่ต้องแย่งกับใคร
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Visual

ผมว่าไปเหนือสบายกว่า

ทางลงใต้ตอนนี้ซ่อมทางเยอะครับ ไประนองปกติประมาณ 6-8 ชม.
ตอนนี้ 8-12 ขม.

ออฟไลน์ Jatupon

บ้านผมอยู่หาดใหญ่นะครับ   ล่าสุดขับรถไปช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา บอกตรงๆไม่แนะนำเลยครับ   เพราะมีการทำถนนค่อนข้างเยอะ  สภาพเส้นทางไม่ดี   ผมไม่แน่ใจ  จขกท.ใช้รถอะไรเป็นพาหนะ   ของผมเป็น  ACV 50  2.0  กับ  J32 V6  สลับกัน    รู้สึกว่าสงสารรถเหลือเกิน  แต่ถ้ารถ จขกท.เป็น  SUV  ก็พอไหว      นอกจากนั้นระยะทางก็ไกลมากๅๆๆๆ ครับ  เกือบพันกิโล  ถ้าไม่จำเป็นขีดสุดบ้านผมก็ไม่เอารถลง   สงกรานต์นี้นั่งเครื่องกลับทั้งบ้าน     ระยะทางขนาดนี้เหนื่อยเกินไปจนเที่ยวไม่สนุกแน่ครับ บวกกับเป็นช่วงเทศกาลเข้าไปอีก 

ถ้าให้เลือกขับไปเที่ยว  สายเหนือดีกว่าเยอะครับ หกร้อยกว่ากิโลสำหรับเชีงใหม่  กับเก้าร้อยกว่าโลหาดใหญ่ต่างกันร้วม 1 ใน 3   เก็บแรงไว้เที่ยวดีกว่าครับ    แต่ดีที่สุดคือนั่งเครื่องไป    หรือจะแบบดียอดเยี่ยมเลยคือนอนอยู่  กทม. ช่วงเทศกาลครับ   สวรรค์ชัดๆ   

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เส้นใต้
ทำช่วง ปราณถึงชุมพร มีการเบี่ยง เหลือ ฝั่งละเลน
อีกช่วง สุราษต่อนครฯ
ขับยังไง กทม-ทุ่งสง ไม่เร็วกว่า 11 ชม
ผมไปแม่ขรีพัทลุง ทุกเดือน ทรมานมาก แถมมีรถจีนแผ่นดินใหญ่
วิ่งกันทั่วไปภาคใต้อีก บนถนนไม่เท่าไร ตามที่พักป่วนมาก
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ keamgladnan

ทางลงใต้ ทั้งขึ้นและล่อง ประจวบ ชุมพร
สำหรับผมคือที่สุดของความเลวร้ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 15:57:39 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ aunj

• **
แอบมาดูข้อมูลครับ กะลังคิดทริปจะล่องใต้ปลายปี ดีที่อ่านกระทู้นี้ก่อน ผมตัดสินใจได้และครับ :'( :'(

promt

ตอนนี้จะขับไปทางไหนต้องระวังเพิ่มขึ้น

ถนน
รถ
คน
สัตว์

ภาคเหนือก็ซ่อมบ่อย ภาคใต้ก็น่าจะบ่อยและพังกว่าภาคเหนือ

ออฟไลน์ AkE

เชียงใหม่สิครับ ใต้ไปเครื่องน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ juonmgt

• **
แนะนำเที่ยวทะเลฝั่งอันดามันหลังสงกรานต์ดีกว่าครับ หลังสงกรานต์ เป็น LOW Season แล้ว ฝนยังตกน้อยอยู่ ที่พักราคาลดลงครึ่งหนึ่ง

ออฟไลน์ Fly to dream

ใต้ทำถนนเยอะครับ ไกล รถไม่เยอะ

เหนือถ้าไปทางกำแพงเพชร ตาก ทำทางเหมือนกัน แต่เหนือนี่ออกจากเชียงใหม่เที่ยงๆ ถึง กทม ไม่เกิน 2 ทุ่มเลย ขับสบายๆ

แต่ทางใต้ไปหาดใหญ่ คนขับเร็วไม่ค่อยพัก 11 ชั่วโมงไหว ผมขับมาแล้ว ส่วนแวะบ่อยๆ 12-13 ชม แน่นอน

สงกรานนี้ก็ลงไปหาดใหญ่เหมือนกันครับ ส่วนเชียงใหม่พึ่งกลับมาเดือนที่แล้ว ไปเที่ยวมา

เหนือแนะนำขับช่วงสายๆเที่ยงๆ ถึงเย็นๆค่ำๆกำลังดี ส่วนลงใต้ใครชอบขับกลางคืนช่วงนี้ไม่แนะนำเพราะทำทางนี่แหละ ปกติผมชอบขับกลางคืนแต่ ไม่เอาดีกว่า เพราะบางทีไม่มีเส้นจราจรขับยาก เดี๋ยวเจอทางต่างระดับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไกลครับ เป็นพันกิโล

ขับรวดเดียวรวมพักกินข้าวก็ 12 ชม.

นี่อย่างเร็วแล้วนะ

ผมว่าลองเที่ยวตามทางมาเรื่อย ๆ สิครับ

ถึงสุราษฏร์ก็เที่ยวเขื่อน ดูกุ้ยหลินเมืองไทย

ถ้ามีเวลาก็ลงเกาะสมุย

ช่วงรอยต่อ นครศรีธรรมราช พัทลุง ก็มีล่องแก่งหนุก ๆ

ถึงพัทลุงลองเที่่ยวทะเลน้อย ชมถนนที่สวยมาก ๆ เหมือนสะพานที่ยาวววววว ดูวิวและควายทะเล สองข้างทาง

ถึงหาดใหญ่ มีที่เที่ยวกลางคืนเยอะ นั่งกระเช้าไฟฟ้า หนุกหนาน

แล้วค่อยไปลังกาวี

แนะนำว่าอย่าเพลินไปยะลา ปัตตานีนะครับ 5555

ไกลครับ เป็นพันกิโล

ขับรวดเดียวรวมพักกินข้าวก็ 12 ชม.

นี่อย่างเร็วแล้วนะ

ผมว่าลองเที่ยวตามทางมาเรื่อย ๆ สิครับ

ถึงสุราษฏร์ก็เที่ยวเขื่อน ดูกุ้ยหลินเมืองไทย

ถ้ามีเวลาก็ลงเกาะสมุย

ช่วงรอยต่อ นครศรีธรรมราช พัทลุง ก็มีล่องแก่งหนุก ๆ

ถึงพัทลุงลองเที่่ยวทะเลน้อย ชมถนนที่สวยมาก ๆ เหมือนสะพานที่ยาวววววว ดูวิวและควายทะเล สองข้างทาง

ถึงหาดใหญ่ มีที่เที่ยวกลางคืนเยอะ นั่งกระเช้าไฟฟ้า หนุกหนาน

แล้วค่อยไปลังกาวี

แนะนำว่าอย่าเพลินไปยะลา ปัตตานีนะครับ 5555

เทศกาลอย่าไปเลยครับ ทั้งสมุยทั้งเชี่ยวหลาน ด้วยความหวังดี  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

กรุงเทพ-หาดใหญ่ เกือบพันกิโล
คนต้องพร้อม รถต้องพร้อม
เมื่อเจอถนน ช่วงที่ดีๆ โล่งๆ ต้องทำความเร็วค่อนข้างสูง เพื่อชดเชยเวลา ตอนที่เจอถนนไม่ดี
ถ้าขับช้า ต้องใช้เวลานาน เมื่อยล้า อาจจะหลับใน ก็อันตรายเหมือนกันครับ
ผมไม่ได้ขับรถจากกรุงเทพไปหาดใหญ่นานหลายปีแล้ว เมื่อก่อนเคยขับคนเดียวประมาณ 9 ชั่วโมงครับ(รวมแวะเติมน้ำมัน กินข้าว เข้าห้องน้ำ)
การเดินทางโดยรถยนต์ เพื่อท่องเที่ยว ต้องใช้เวลานานกว่านั่งเครื่องบิน แต่ก็ได้บรรยากาศและอารมณ์คนละแบบนะครับ
ทั้งนี้ ก็แล้วแต่ใครสะดวกแบบไหน

ออฟไลน์ chaithawat

ช่วงประจวบชุมพร ทำถนนเยอะครับ เพิ่งกลับมารถเลอะยางมะตอยมากเลย
ถนนแคบกว่าทางขึ้นเหนือแต่วิวก็สวยนะครับหญ้าเขียวๆขึ้นเต็มไหล่ถนนเลย แต่เบื่อสิบล้อกะรถบรรทุกสันดานแย่ๆชอบวิ่งแช่ขวายาว หรือต้องเสียจังหวะบ่อยๆเช่นวิ่งมาร้อยกว่าอยู่ๆพี่แกเบี่ยงขวาแซงกันเองที่ความเร็ว 50-60 เราก้อเบรคหัวทิ่มตลอดเสียอารมณ์

ออฟไลน์ muying

สายเหนือ ทำถนนช่วง กำแพง-ตาก-ลำปางครับ  ทำเป็นช่วงๆ 2 - 5 กิโลเมตร
เป็นเลนสวนกับครับ  ถ้าจะมาก็เผื่อเวลาด้วย  เพราะทำความเร็วไม่ได้  (อันตราย)

ออฟไลน์ Smith686

ไปเชียงใหม่ระยะทางสั้นกว่า  รถก็ไม่เยอะมาก  ขับง่ายกว่าเยอะ 

jaesz

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ปรกติถ้าขับไปเชียงใหม่ผมก็พักสองสามครั้งครับ ไปหาดใหญ่คงพักนอนค้างคืนที่ไหนซักแห่ง

แต่อ่านแล้วทำทางหลายช่วงนี่ผมไม่เอาดีกว่า คงต้องเปลี่ยนแผนเที่ยวล่ะครับ ผมไม่เที่ยวช่วงสงกรานต์ครับ เที่ยวก่อนไม่น่ายากกับการจองที่พัก

ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ปรกติถ้าขับไปเชียงใหม่ผมก็พักสองสามครั้งครับ ไปหาดใหญ่คงพักนอนค้างคืนที่ไหนซักแห่ง

แต่อ่านแล้วทำทางหลายช่วงนี่ผมไม่เอาดีกว่า คงต้องเปลี่ยนแผนเที่ยวล่ะครับ ผมไม่เที่ยวช่วงสงกรานต์ครับ เที่ยวก่อนไม่น่ายากกับการจองที่พัก

๋อ๋อ แบบนี้ขับไปพัก แก่งเพกา ครับ ชุมพร

ออฟไลน์ starlight

สงกรานต์ปีนี้เป็นครั้งแรกในรอบ10ปี ที่ผมไม่คิดอยากขับรถไปเที่ยวไหนเลย  เส้นใต้ เหนือ มีซ่อมทุกเส้นทาง +สังเกตุดูหลายปีหลังๆมานี้ ปริมาณรถยนต์มันเพิ่มขึ้นแบบมหาศาล คงเพราะคนหันมานิยมออกรถเพื่อเอาไว้ท่องเที่ยว ทำธุระกันมากขึ้น  ผมใช้เส้นพระราม2บ่อยมากๆ ยิ่งช่วงขากลับจากเที่ยวด้วยละก็ รถติดแบบนรกชัดๆ  (พระราม2 เวลานี้สาหัสมากๆ ตั้งแต่เริ่มเข้าเขตแม่กลองติดตลอดจนถึงพันท้ายนรสิงห์)

สรุป หาเที่ยว หากินของอร่อยๆ สงกรานต์ ปีใหม่ กทม คือสวรรค์จริงๆ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าจะล่องหาดใหญ่ ตีไปนอนสุราษฎร์ก่อนครับ พอๆกับไปเชียงใหม่ หาเที่ยว-กินในตัวเมือง ไม่ก็ไปปากน้ำอาหารทะเลอร่อย ไม่แพง แถมไม่เครียดไม่เหนื่อยมากกับการขับรถ เช้าก็เดินทางต่อ มีแรงเหลือเที่ยวช็อปปิ้งที่หาดใหญ่ ผมทำแบบนี้ประจำทุกปีครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12