ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เล่มทะเบียนไม่ตรงกับรุ่น ถ้าซื้อต่อจะมีเหตุอะไรตามมาบ้างครับ  (อ่าน 5203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
พอดีสนใจ Golf R แต่ดูเล่มแล้วในเล่มลงเป็น 2.0 tsi ถ้าซื้อมาจะมีปัญหาอะไรตามมาบ้างหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 21:29:17 โดย Nott »

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
อาจจะโดนภาษีย้อนหลัง หรือ เวลาโอนจะมีปัญหาโอนไม่ได้

ถ้าตามที่ผมเข้าใจ 2.0TSI นี่น่าจะเป็นตัว GTI ซึ่งแรงม้าไม่เกิน230 แต่ถ้าgolf R มัน270ม้า ภาษีตอนจดทะเบียนน่าจะคนละเรท อาจจะมีปัญหาย้อนหลัง

เหมือนกรณี Audi TTS จดทะเบียน Audi TT เพื่อหลบภาษีอะครับ แต่ถ้าไม่เจอก็รอดไป ผมว่าโอกาสโดนตามเจอค่อนข้างยาก ถ้าราคาถูกกว่าตลาดมากๆ

ผมว่าเล่นได้

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
โดนคล้ายๆกรณีรถจดประกอบผิดกฏหมายอะครับ  และจะมีปัญหาอีกทีตอนจะขายหรือจะโอน ส่วนต่อ พ.ร.บ อันนี้ลองคุยดู

ถ้ามีเส้นสายอยู่ น่าจะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 23:03:12 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เสือกระดาษ คือคำอธิบายกฎหมายการจดทะเบียนรถยนต์ไทย

เอารถจดประกอบดูเป็นตัวอย่าง ขนส่งเองรู้ดีว่า จดแก๊ซมา แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงไม่มีใบรับรองจากสมอ

แล้วทุกวันนี้ มีใครถูกจับไหมล่ะครับ?

รถVW Golf ขนส่งจะมีปัญญาแยกแะไหม ว่าคันไหน รุ่นย่อยอะไร ตัวรถก็ไม่เห็น มีแค่กระดาษสองแผ่นอยู่ในคลังเก็บต้นขั้ว กับขัอมูลไม่ถึงกิโลไบท์ในคอม

ถึงวันต่อภาษีตรวจสภาพหลังเจ็ดปี เงอะๆเงิ่นๆเลขตัวถังอยู่ไหน เลขเครื่องอยู่ไหน ยังต้องหากันตาเหลือก

เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ไม่ต้องตรวจอะไรมากหรอกครับ
แค่เค้าลงไปดูใต้ท้องรถก็เป็นเรื่องแล้ว
gti ข้บ 2
R ขับ 4
ฝาครอบเครื่องก็มีเขียนอยู่ชัดเจนครับ TFSI

ขนส่งคงไม่ได้บื้อขนาดนั้น

ออฟไลน์ localgame

ไม่ต้องตรวจอะไรมากหรอกครับ
แค่เค้าลงไปดูใต้ท้องรถก็เป็นเรื่องแล้ว
gti ข้บ 2
R ขับ 4
ฝาครอบเครื่องก็มีเขียนอยู่ชัดเจนครับ TFSI

ขนส่งคงไม่ได้บื้อขนาดนั้น

ถ้าไม่ใช่ขนส่งใหญ่ ตรวจไม่ละเอียดขนาดนั้นครับ บางทีขนส่งใหญ่ยังเผลอเรอเลย ส่วนใหญ่ดูแค่เลขเครื่อง เลขตัวถัง ถ้ากลัวไม่ผ่านจริงๆถอดฝาครอบเครื่องออก เอาโลโก้Rออก ทำตัวเนียนๆไว้ ผ่านสบายๆ

ปล.สนับสนุนให้เล่นรถถูกกฏหมาย ไปเล่นรถถูกกฏหมายจริงๆเหอะครับ สบายใจกว่า

ออฟไลน์ dazetos

ถ้าเลขเครื่อง กับเลขตัวถังตรง ก็เล่นได้ครับ

รุ่นย่อยไม่ตรงเรื่องเล็ก  8)

ปล.ถ้าได้รถจดถูกต้อง จดตรงรุ่นจะดีกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Lancer

เอาที่ถูกต้อง 100% ไม่ดีกว่าเหรอครับ เรารู้อยู่แก่ใจนะครับ คนอื่นไม่รู้ยังไง แต่เราก็รู้ครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ซื้อได้ครับ ผมคิดว่าไม่มีปัญหา แตจะไม่สบายใจแค่นั้น
เป็นผม ไหน ๆ ก็เสียเงินซื้อแล้ว เอาที่สบายใจดีกว่า
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ rega

ผมจำมาอีกที จากหลวงพ่อท่านหนึ่งกล่าวไว้

หากวันนี้ทำถูก พรุ่งนี้ไม่ต้องแก้ไข

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ flybigbear

มีปัญหาตามหลังมาอีกบานครับ ตอนนี้ขนส่งค่อนข้างเคร่งตรวจสภาพรถที่นำมาจดทะเบียนแล้วไม่ตรงกันครับ

วุ่นวายสุดๆๆๆๆ

ออฟไลน์ tvm

ดูเลขเครื่องกับเลขตัวถังให้ตรง รุ่นย่อยบางครั้งมีลงผิดครับ

แต่ถ้าเป็นรถจดประกอบ หรืออะไรก็ตามที่ผิดกฎหมาย และคุณรู้ว่ามันเป็นแบบนั้น อย่าเลยครับ

ออฟไลน์ V221

ก็ตอบยากอยู่ สมัยก่อนบริษัทย...ทำประจำครับ พ่อผมซื้อ528แต่ในเล่มลงเป็น520 ถึงว่าทำไมจดทะเบียนนานแสนนานจัง ถ้าไม่แจ๊คพ็อตคงไม่เป็นอะไรครับ แต่ตอนนี้ขนส่งใหญ่เข้มงวดกับรถตู้ป้ายฟ้าทุกคันครับ
BMW 750E M SPORT