ผู้เขียน หัวข้อ: งบ1แสน กับ Altis หน้าหมูเดิมๆ ทำอะไรดีครับ  (อ่าน 13446 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
รถผมเป็น Altis หน้าหมูตัว 1.6E ออโต้เดิมๆ สภาพตอนนี้ยังปกติดีทนทาน

ใช้อาทิตย์ละ 1 ครั้งครั้งละ 50กม.แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าเมื่อความเร็วเกิน 80 มันไม่ความเกาะถนนเลยครับ โยนตัวอย่างกับอยู่บนจานร่อน

พูดก็พูดนะครับรถมันก็เก่าแล้ว แต่ด้วยความผูกผันประกอบเห็นราคาก็เสียดายขายไม่ลง

ด้วยความที่เคยไปเทสไดรพ์ รุ่นปัจจุบันตัวมา

จึงมีความคิดว่า หากใช้งบ1แสน อัพช่วงล่างและเครื่องให้พอสูสีกับตัวปัจจุบันหรือพอใกล้เคลียงกัน เพื่อนๆว่าพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ

ด้วยความที่ว่าผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับช่วงล่างเลยเพราะปกติจะใช้รถเดิมๆมาตลอด อย่างมากก็เปลี่ยนแม็ก

เลยอยากสอบถามคุณแพนและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ว่าควรทำอะไรเพิ่มบ้างและเริ่มจากส่วนใดดีครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: งบ1แสน กับ Altis หน้าหมูเดิมๆ ทำอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 00:21:36 »
ปรับช่วงล่างก็พอละครับ เอาให้เกาะถนนก็จะขับสนุกขึ้นเยอะ แต่ก็ต้องยอมรับกับช่วงล่างที่แข็งขึ้นหน่อยด้วยนะครับ จะได้ไม่บิน

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: งบ1แสน กับ Altis หน้าหมูเดิมๆ ทำอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 01:14:57 »
1. วางเครื่อง 2ZZ-GE 1800cc (แรงไม่พอมี Supercharge ขาย) อีกสูตรหนึงประหยัดไปอีก 30,000 ให้เลือก 7A-FE 1800cc แทน 2ZZ-GE
2. Kayaba New SR-Special
3. ล้อน้ำหนักเบา
4. ยางสปอร์ต
5. ค้ำโช้คหน้า กับ กันโคลงหลัง

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 01:50:13 »
แนะนำไปทำช่วงล่างป้ายแดงที่อู่คุณเล้งรัชดา ซอย 3 ครับ

ผมเอา  1.8E ปี 2002 ไปทำมา ออกมานี่รถใหม่เลยครับ รถวิ่งไป 3xx,xxx แล้ว ขายไม่ลงเหมือนกัน

แล้วหาล้ออีกสักชุดน่าจะอยู่นะครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 08:57:11 »
เปลี่ยนล้อกับยาง ช่วงล่างชุดนึง ก็พอแล้วครับ
ถ้าเครื่องยนต์มันทนมันปกติอยู่แล้วก็ไม่ต้องไปแตะอะไรมันมาก
ใช้แค่อาทิตย์ละ 50 กม. สบายๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 09:42:30 »
ถ้างบถึงเทริน์รุ่นใหม่ดีสุด ทำไปยังไงก็สู้รุ่นใหม่ไม่ได้
เป็นที่การออกแบบ แก้ได้แค่ระดับหนึ่ง

อัสติสล้อหลังเป็นคานแข็งแบบกึ่งอิสระ ยังไงก็สู้อิสระสี่ล้อแบบซีวิคไม่ได้
แต่ทนดูแลง่าย ตกหลุมยังไม่เสียหายมาก ชิ้นส่วนน้อยสบายกระเป๋า

ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ไหน ร้านเก่งๆมีไม่มาก ส่วนโม้ทางทีวีทำไม่ค่อยเป็น
ถ่วงยางตั้งศูนย์ครั้งละสี่ล้อ ไม่ใช่สอง ตั้งศูนย์แค่หน้าเพราะมีให้ตั้งแค่นั้น
หมื่นโลทำที ไม่ใช่ลากสองหมื่น สี่หมื่นโล ยางสึกไม่เท่ากัน
ลมยางเติมเอง วัดเอง อย่าพึ่งปั้ม ไม่แม่นถ้าจะใช้ความเร็ว

ถ้าอยากให้นิ่มแบบติดรถเวลาคลาน แต่อยากให้หนึบเมื่อเกิน80กม.
เปลี่ยนโช้คเป็นมอนโร รีเฟล็ก หรือ อยากแข็งกว่านี้มีอีกหลายยี่ห้อ

ใส่น็อตตั้งปีกนก ผอมลง1มม. ซื้อที่ศูนย์เท่านั้น ตัวละร้อย
ไม่อย่างนั้นจะเจอบางร้านหลอกฟันให้สไลด์รู เยื้องรู จะแย่หนักกว่าเดิม
ถ้าซื้อน็อตผอมมากกว่านี้2-3มม.ไว้เปลี่ยนตอนโดนชนหน้ามา
โรงงานออกแบบเผื่อไว้หมด

ถ้าไม่เปลี่ยนน็อตตัวนี้ ปีกนกหน้าจะขยับไม่ได้
ล้อแบะออกมากเกินไป ตั้งศูนย์ไม่ได้จุด รถยุโรปต่ำกว่าห้าล้านก็ไม่แถม
ต้องซื้อแยกฟันเลือดสาด ไม่ต่ำกว่า4ตัว ไม่ต่างจากรถยุ่นบ้านแต่อย่างใด
ไม่งั้นเปลี่ยนโช้คทีได้นั่นเสียนี่แทน

ยางมิชลินxm2 หรือ บริดสโตน ทูรันซ่า ทนร้อนทนฝน
ทำมากกว่านี้เปลี่ยนรถเป็นคัมรี่คุ้มกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2016, 09:52:04 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 10:35:11 »
จัดสตรัทไปสักชุดคู่กับแม็กใหม่ขอบ17หน้ากว้างสัก8 แนะนำ Lenso PDK ใส่ยางสปอร์ตหน้ากว้างสัก 215 ดีขึ้นเยอะแล้วครับ งบเหลือราวๆสามหมื่นจัด Rigid Collar กับผ้าเบรคดีๆเพิ่มอีกก็ได้

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 11:25:31 »
ใช้เป็นรถสำรอง อย่าไปทุ่มเงินกับมันมากเก็บไว้ซ่อม มันแก่แล้ว ;)

ล้อเดิม เปลื่ยนยางใหม่ดีๆ ยาง15นี้วถูกจะตาย โช็ค+สปริง เปลื่ยนใหม่ เอาของเดิมๆ ไม่กี่ตัง
จะเปลื่ยนmaxให้ยางแพง?  >:(
เปลื่ยนบูชยาง ยางกันกระแทก อัดใหม่ ตามร้านดังๆ ยกชุด ไม่ต้องเปลื่ยนอัดใหม่เอา

เบาะผ้า ไปเปลื่ยนเบาะหนังแท้ผสมเทียมก็พอหุ้มพวงมาลัยแผมข้างด้วย เอาที่วิชัยการช่าง แพงหน่อยแต่ดี

งบคงราวๆ50000นิดๆ ที่เหลืออาไว้ซ่อมตามอาการ
รถสำรองเป็นโตต้า ดีสุด อะไหร่สั่งเช้าได้สาย มีครบทุกตัว ที่บ้านใช้ camry ปี2001 เป็นรถสำรอง จอดไว้เฉยๆ ไม่เห็นมีอะไรพัง

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 11:41:29 »
ช่วงล่าง คุณเล้ง หรือ คุณออยติวานนท์

เครื่องเกียร์  น้าทร 2zz-ge auto

โช๊คอัดใหม่ พรเทพงามวงศ์วาน

งบ1แสนน่าจะ +-10% ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 11:50:14 »
ตรวจสอบลมยางยังละครับ ลมยางเปลี่ยนฟิลลิ่งเปลี่ยนนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 13:27:25 »
1. วางเครื่อง 2ZZ-GE 1800cc (แรงไม่พอมี Supercharge ขาย) อีกสูตรหนึงประหยัดไปอีก 30,000 ให้เลือก 7A-FE 1800cc แทน 2ZZ-GE
5. ค้ำโช้คหน้า กับ กันโคลงหลัง
นี้รถบ้านนะคับไม่ใช่แท็กซี่ ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่องจิงๆตรงรุ่นไม่ต้องแปลงแท่นเชียงกงเยอะแยะ ญาติกันทำอู่แท็กซี่ถ้าzzเดิมไม่ไหวจริงๆถึงแปลงบล๊อคAลง แนะนำไปได้ ;D

ออฟไลน์ TaR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:38:52 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆความคิดเห็น

แนะนำไปทำช่วงล่างป้ายแดงที่อู่คุณเล้งรัชดา ซอย 3 ครับ

ผมเอา  1.8E ปี 2002 ไปทำมา ออกมานี่รถใหม่เลยครับ รถวิ่งไป 3xx,xxx แล้ว ขายไม่ลงเหมือนกัน

แล้วหาล้ออีกสักชุดน่าจะอยู่นะครับ

ไม่ทราบว่าราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

เคยได้ยินชื่ออู่นี้อยู่เหมือนกันครับ
.
.
.

ออฟไลน์ TaR

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:52:19 »
ถ้างบถึงเทริน์รุ่นใหม่ดีสุด ทำไปยังไงก็สู้รุ่นใหม่ไม่ได้
เป็นที่การออกแบบ แก้ได้แค่ระดับหนึ่ง

อัสติสล้อหลังเป็นคานแข็งแบบกึ่งอิสระ ยังไงก็สู้อิสระสี่ล้อแบบซีวิคไม่ได้
แต่ทนดูแลง่าย ตกหลุมยังไม่เสียหายมาก ชิ้นส่วนน้อยสบายกระเป๋า

ตั้งศูนย์ถ่วงล้อที่ไหน ร้านเก่งๆมีไม่มาก ส่วนโม้ทางทีวีทำไม่ค่อยเป็น
ถ่วงยางตั้งศูนย์ครั้งละสี่ล้อ ไม่ใช่สอง ตั้งศูนย์แค่หน้าเพราะมีให้ตั้งแค่นั้น
หมื่นโลทำที ไม่ใช่ลากสองหมื่น สี่หมื่นโล ยางสึกไม่เท่ากัน
ลมยางเติมเอง วัดเอง อย่าพึ่งปั้ม ไม่แม่นถ้าจะใช้ความเร็ว

ถ้าอยากให้นิ่มแบบติดรถเวลาคลาน แต่อยากให้หนึบเมื่อเกิน80กม.
เปลี่ยนโช้คเป็นมอนโร รีเฟล็ก หรือ อยากแข็งกว่านี้มีอีกหลายยี่ห้อ

ใส่น็อตตั้งปีกนก ผอมลง1มม. ซื้อที่ศูนย์เท่านั้น ตัวละร้อย
ไม่อย่างนั้นจะเจอบางร้านหลอกฟันให้สไลด์รู เยื้องรู จะแย่หนักกว่าเดิม
ถ้าซื้อน็อตผอมมากกว่านี้2-3มม.ไว้เปลี่ยนตอนโดนชนหน้ามา
โรงงานออกแบบเผื่อไว้หมด

ถ้าไม่เปลี่ยนน็อตตัวนี้ ปีกนกหน้าจะขยับไม่ได้
ล้อแบะออกมากเกินไป ตั้งศูนย์ไม่ได้จุด รถยุโรปต่ำกว่าห้าล้านก็ไม่แถม
ต้องซื้อแยกฟันเลือดสาด ไม่ต่ำกว่า4ตัว ไม่ต่างจากรถยุ่นบ้านแต่อย่างใด
ไม่งั้นเปลี่ยนโช้คทีได้นั่นเสียนี่แทน

ยางมิชลินxm2 หรือ บริดสโตน ทูรันซ่า ทนร้อนทนฝน
ทำมากกว่านี้เปลี่ยนรถเป็นคัมรี่คุ้มกว่า

+1 ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

หากคิดจากความคุ้มค่า ใจจริงผมก็อยากเทริน์นะครับ

แต่ด้วยความที่ว่าบ้านผมมี D Segment อยู่แล้ว

เลยคิดว่ากะจะเก็บไว้เป็นคันสำรองวิ่งใกล้ๆ จึงคิดว่าการอัพช่วงล่างและเครื่องยนต์ เพิ่มน่าจะเป็นโจทย์ที่โอเคสุด

.
.
.

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 15:24:44 »
นี้รถบ้านนะคับไม่ใช่แท็กซี่ ถ้าต้องเปลี่ยนเครื่องจิงๆตรงรุ่นไม่ต้องแปลงแท่นเชียงกงเยอะแยะ ญาติกันทำอู่แท็กซี่ถ้าzzเดิมไม่ไหวจริงๆถึงแปลงบล๊อคAลง แนะนำไปได้ ;D
2zz น่าจะเกินงบไปเยอะเห็นว่าเครื่องหายากและแพง ลง3zzน่าจะโอเครได้แรงขึ้นด้วย

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 15:31:19 »
กัดฟันเทิร์นเป็น1.8g หน้าหมูโฉมสองดีกว่า
ได้ vsc ติดรถมาเลย เครื่องใช้ได้

หน้าแบน 1.8g e85 cvt vsc dual vvt
สี่กว่า หาวิ่งน้อย สวยๆไม่ยาก ค่าทำช่วงล่างไม่ต่างจาก1.6e

รุ่นใหม่แท๊กซี่บ่นกันมาก ไม่ทนเท่าหน้าหมู หน้าแบน อะไหล่แพง แต่ขับดี
ถ้าโฉมสองมีจอแสดงผลที่หน้าปัดแบบคัมรี่ ฟอร์จูนเนอร์ตัวใหม่
คงได้เสียค่าลบโค้ต แบบมาสด้าแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2016, 15:47:36 โดย bahamu »

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 16:27:07 »
งบ 1 แสน เฉพาะช่วงล่าง ยังไงก็จบๆ ครับ ถ้าเอาแค่ใช้งานรถบ้านนะ ย้ำรถบ้านนะครับ แถมเบิกอะไหล่ช่วงล่างป้ายแดงจากศูนย์ได้สบายๆ งบขนาดนี้   เผลอๆอาจเหลือไปทำส่วนอื่นด้วยครับ

ถ้า จขกท. กันงบไว้เท่านี้ผมเห็นด้วยกันการบูรณะคันเก่าครับ ถ้าไปเทิร์นใหม่ แล้วต้องเป็นหนี้ไฟแนนซ์อีกยาวเท่าไหร่ จริงไหมครับ

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 20:46:23 »
ช่วงล่าง คุณเล้ง หรือ คุณออยติวานนท์

เครื่องเกียร์  น้าทร 2zz-ge auto

โช๊คอัดใหม่ พรเทพงามวงศ์วาน

งบ1แสนน่าจะ +-10% ครับ

ตามนี้เลยครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 22:32:58 »
ผมใช้อัลติสหน้าหมูอยู่เหมือนกันครับ ถ้าจะเอาแค่ช่วงล่างที่เทียบได้กับ Altis 2016 แค่จัดสตรัทปรับเกลียว Monroe Reflex ราคา 16,000 ล้อเดิม ยางเดิมก็พอ ขอแค่ช่วงล่างซ่อมใหม่ทั้งหมดที่อู่คุณเล้ง แค่นี้ก็ดีกว่า Altis 2016 ละครับ

ผมเองเล่นโค้งยาวๆตื้นๆ 150-160 ประจำ ผมว่าเทียบ Altis 2016 ได้สบายๆครับ เผลอๆอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ผมไม่เคยขับ Altis 2016 เลยไม่กล้าฟันธงครับ

ปล. ผมเครื่อง 2zz ge ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 00:36:32 »
ช่วงล่างรถตลาดแบบนี้ เปลี่ยนใหม่มีทั้งแท้ เทียบ เทียม ปลอม
ก็ยังดีกว่าซ่อมคับพวกร้านซ่อมโช๊คอย่าไปทำเลย ลื้อเสียรถป่าวๆ
ร้านพวกนี้มีแต่หลอกกินเงินคับ พวกชอบตัดโช๊ค แปลงสตรัท ดัดคอม้า บ้าบอคอแตกมีแต่พังอย่างเดียว แข็งเป็นหินกระเด้งกระดอน ไม่ต้องพูดถึงการเกาะถนนไม่มี
โช๊คเขาออกแบบมาเสียเปลี่ยนใหม่คับ ซ่อมมันได้แค่ดึงดูอืมมันหนืดนะ
พอใส่รถ ปล่อยแม่แรงโช๊คก็รั่วแล้ว ไม่ต้องพูดถึงการใช้งาน
พวกบูชรถบ้างรุ่นหายากสั่งนอกเลยคับ อย่าไปอัดใช้3-6เดือนขาดเละหมด
ความปลอดภัยไม่มีขับๆไปบูชหลุด ร้านพวกนี้ต้นทุนไม่มีอะไร
น้ำมันไฮโดรลิคถัง20ลิตร900 พวกซีลยางกันน้ำมันในโช๊คไม่มีก็ไปเอา
ยางในจักรยานมาตัดทำเป็นซีลอีก เครื่องอัดบูช ลองไปดูหลังร้านตอนเขาถอดโช๊คเราไปทำสิคับถ้าได้เห็นแล้วกล้าใช้ก็สุดยอดคับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 07:29:08 »
ไม่แน่ใจโช๊คอัพ เสียหรือยังไ ถ้าเสียเปลี่ยนใหม่ และใส่ล้อหน้ากว้างขึ้นอีกนิด แค่นี้ก็หนึบขึ้น เฟริม์ขึ้นสบายๆแล้วครับ ใช้งานเดิมๆก็ไม่ต้องไปลงทุนอะไรมากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 14:40:37 »
Monroe Reflex กับล้อ 16 และยางดีๆสักชุด ผมว่าดีขึ้นเยอะละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^