ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ท่อประปาเหล็กเดินท่อไอเสีย  (อ่าน 8207 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ผมใช้ท่อประปาเหล็กเดินท่อไอเสีย
« เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 13:44:52 »
ท่อเหล็กชุบกัลวาไนซ์ หรือท่อประปา(เหล็ก) ผมใช้ตัวคาดเหลือง
ความทนทานประมาณ 30 ปี กว่าจะเริ่มเป็นสนิม (ข้อมูลจากผู้ผลิต)
มีข้อต่อ งอ45-90องศาเกลียวสำเร็จขาย
ผมจะเอาลวดมาดัดทำเป็นแนวที่จะเดินท่อ แล้วไปซื้อท่อตรงและข้อต่อ
ตามที่เราต้องการ มาประกอบเองทั้งเส้น
แล้วให้ร้านเหล็กเชื่อมท่อกับปลายเฮดเดอร์กับขาหิ้วท่อ จบ
งบประมาณทั้งเส้น2นิ้ว ไม่ถึงพัน ไม่รวมหม้อพัก ผมไม่ใส่ยิงตรง เน้นบันเทิง
ข้อเสีย หนักเพราะมันหนามากแต่โครตทน ไม่สวยไม่เงา ใครจะไปมุดดู

ท่อสแตนเลสสวยเบาบาง แต่แพงมากทั้งเส้นไม่รวมหม้อ4-5พัน แตกง่าย สนิมมีแต่ช้าสัก10ปี

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมใช้ท่อประปาเหล็กเดินท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 14:00:20 »
หากทำแล้ว มายูสเชอร์รีวิวหน่อยครับรอชม

Re: ผมใช้ท่อประปาเหล็กเดินท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 14:31:44 »
เอาพวกข้อต่อมาให้ดูจะเห็นภาพกว่า ถ่ายใต้รถมันดูยากคับ
ข้อต่อพวกนี้มีเกลียวนอกใน ตัวผู้เมียให้เลือกตามการใช้งานของเรา
หรือจะทำเป็นหน้าแปลนขันน๊อตยึดให้งานดูดีก็มีหน้าแปลนสำเร็จแบบในรูปขาย
แต่จะเปลืองค่าแรงเชื่อม
ผมใช้แบบเกลียวก็แน่นเหลือๆแล้วพอประกอบทั้งเส้นมันแน่นดี

กระบะขนของเก่าๆอีกคันผมวางUZติดแก๊สดูดบ้านๆ ท่อเดิมทั้งเส้นพักย้อน
ท่อมันเก่าแล้วผุรั่ว ผมเลยให้ร้านท่อตัดที่รั่วออกแล้วเอา สามทางต่อเข้าไปแทน
เวลาขับใช้งานเงียบๆก็เอาปลั๊กอุดให้ไอเสียออกท้ายรถเงียบปกติ
อยากเท่ห์ส่งเสียงคำรามV8 ก็ถอดปลั๊กอุดออก ไอเสียจะออกตรงสามทางเลย
อย่างโหดคับขอบอก งบประมาณสามทางสองนิ้วครึ่งพร้อมปลั๊กอุดร้อยกว่าบาทก็หนุกหนานได้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 14:39:00 »
ลืมบอกท่อตรงยาวๆ30-100cmเกลียวหัวท้ายสำเร็จก็มีขายคับขันยึดกับข้อต่อได้เลย
ประกอบท่อเสร็จยกขึ้นเชื่อมปลายเฮดเดอร์ ยึดขาหิ้วท่อเสร็จเลย

ออฟไลน์ bluestone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 15:57:06 »
ท่อปะปาคือท่อเหล็กชุบสังกะสี แล้วสังกะสีสเปกจุดเดือดแค่ประมาณ 4ร้อย องศา c เอามาทำท่อไอเสียมันจะไหวเหรอครับ
30ปี นั่นน่าจะหมายถึงอุณหภูมิปกติ โดยคำนวณว่ากร่อนไปปีละไมครอน ( ท่อปะปาชุบหนา 20-30 ไมครอน )

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 17:03:00 »
ท่อปะปาคือท่อเหล็กชุบสังกะสี แล้วสังกะสีสเปกจุดเดือดแค่ประมาณ 4ร้อย องศา c เอามาทำท่อไอเสียมันจะไหวเหรอครับ
30ปี นั่นน่าจะหมายถึงอุณหภูมิปกติ โดยคำนวณว่ากร่อนไปปีละไมครอน ( ท่อปะปาชุบหนา 20-30 ไมครอน )

จำผิดนะครับ

จุดหลอมเหลวสังกะสี 420 C
จุดเดือดสังกะสี 907 C

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 17:28:22 »
 8) 8) 8)....ขอบคุณท่านที่ช่วยบอกสเป็คฯรวมอุณหภูมิด้านโลหะวิทยามาให้  จะได้ประกอบกับเรื่องความร้อน ที่ diesel commonrail รุ่นปี 2013 เป็นต้นมา จะเพิ่ม DPF / Diesel Particulate Filter regenerator หม้อพักไอเสียพร้อมโลหะพิเศษที่ทำความร้อนในหม้อ DPF ทุกๆ 80,000-120,000 km. โดยเมื่อใช้งานถึง ก.ม.ดังกล่าว ECU จะสั่ง regenerator ทำงานทุกครั้งที่มีการเร่งเครื่องยนต์เกิน 2,500 rpm ให้เพิ่มอูณหภูมิสูงถึง 650-800 องศาเซลเซียส ในหม้อ DPF ให้อุณหภูมิสูงดังกล่าว เผาทำลายเขม่า (soot) ที่ filter ติดไว้ในรังผึ้ง DPF (คล้าย Cat.ที่ใช้กับเครื่องเบนซีน) ** หากใช้ดีเซลคุณภาพต่ำ DPF จะตันเร็ว ก่อน ECU จะสั่งเพิ่มความร้อนออกมาเผา  ถ้าเกิดกรณีเช่นนี้ ต้องหาซื้อน้ำยา regenerate DPF เติมลงในถังดีเซลให้ทำงานทันที (บ้านเรา ตามศูนย์รถยนต์มีขายและเติมใน BMW/BENZ รุ่นดีเซลอยู่แล้ว)  ทั้งหมดนี้เพื่อชี้ให้เห็นว่า เครื่องกระบะดีเซลรุ่นใหม่ เมื่อดัดแปลงท่อไอเสีย ต้อง ระวังเรื่องท่อไอเสีย ควรใช้ท่อโลหะที่ทนความร้อนสูง รองรับให้ถูกต้องด้วย !

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 17:39:45 »
คงต้ิงใส่แฟลกช่วย เพื่อลดการสั่นสะเทือนทางกล
ท่อพวกนี้ผมว่ามันหนักไป
อีกอย่างเวลาเกิดอุบัตเหต มันพับงอไม่ได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 18:54:28 »
ผมขอร้องงงงงง   :-[  ขึ้นแท่นยกทั้งคันเลยครับ ถ่ายรูปแน่นๆ รีวิวเจ๋งๆ ไหนๆก็มาให้ข้อมูลกันขนาดนี้แล้ว อยากเห็นมากกก ขอให้ร้านที่ทำให้ก็ได้ หรือร้านเปลี่ยนล้อ ช่วงล่างยกเลยครับ อยากเห็นๆ แปลก แหวกดี ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 19:30:57 »
     ตอนยังไม่ทำ  ไม่เห็นปัญหาหรอกครับ  ต้องลงมือทำแล้วนั่นแหละ   สิ่งที่กลัวที่สุด  คือมันหนัก หูยึดจะต้องทำถี่มากกว่าเดิมแน่ ๆ  ส่วนท่อประปา  เป้าหมายคือน้ำ  แต่เมื่อนำมาใช้สำหรับความร้อน ผมไม่เชื่อว่าดี

ถ้าจะทำแบบนั้น  คุณเอาท่อเหล็กธรรมดา  เข้าโรงชุบ ส่วนจะเอาหนากี่ไมครอน ก็คุยกับร้าน  ได้เหล็กเบา แต่ชุบในแบบที่คุณต้องการ..ไม่ดีกว่าหรือ?

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 20:07:12 »
คอนเซ็บเอาท่อประปามาทำคือเห็นข้อต่อเหลืออยู่แล้วหาข้อมูลท่อแบบนี้
รับแรงดันได้150psi คิดว่ารับแรงดันไอเสียไหวเลยอยากลองดูคับ
ข้อเสียหลักๆเลยก็ หนักคับเพราะท่อหนากว่าท่อเหล็กดำทั่วไปตามร้านท่อเยอะ
แต่ท่อเหล็กดำแบบนั้น3ปีสนิมกินทั้งเส้นแล้วคับ

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 20:33:39 »
ผมว่าน่ากลัวนะครับ ถ้าเกิดมันหนักมาก แล้วจุดยึดไม่แข็งแรงพอ
ถ้าเกิดวิ่งมาเร็วๆ แล้วมันร่วงมา แล้วที่นี้มันแข็งอีกต่างหาก  กลัวมันจะไปขัดอะไรเข้าแล้วไม่ยอมงอง่ายๆ  คิดแล้วเสียวแทนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 00:17:54 »
ผมไม่ได้รับทำนะคับไม่ต้องPMมาผมเองยังต้องไปจ้างร้านท่อเชื่อมให้
แค่มาแนะนำงานDIYยามว่างแบบคนบ้านนอกคับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 11:25:51 »
ขอพูดตรงๆน๊ะครับ
เรื่องท่อ เงินพี่ รถพี่ เอาไงก็ได้ ตามสะดวก ครับ
ส่วนรูป Profile เปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 13:37:06 »
1.น้ำหนักเยอะเกิน สำหรับท่อ1ชุด
2.ระบายความร้อนไม่ดี เนื่องจากความหนาของเหล็ก  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 14:50:13 »
หนักมากๆ รถจะกินน้ำมันเยอะกว่าเดิม

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 09:05:16 »
1.น้ำหนักเยอะเกิน สำหรับท่อ1ชุด
2.ระบายความร้อนไม่ดี เนื่องจากความหนาของเหล็ก  8) 8)

เห็นด้วยครับ

ไม่รู้ว่าอารมณ์ไหนนะครับ แต่ท่านคงรู้ผลล่วงหน้าแล้วว่ามันไม่ได้มีประสิทธิภาพดีเลยแน่นอน แต่ถ้าทำแค่สนุกเล่นๆ ก็ดีครับจะได้ลอง อ่อเรื่องแรงดันความร้อนต่างๆอย่างเดาอย่าคิดเองเออเอง ลองหาเสปคข้อมูลคร่าวๆก่อนก็ดีจะได้ไม่ต้องมานั้งแก้งานทีหลัง ผมว่าใส่แล้วเครื่องยนต์คงมีอุณหภูมิสูงขึ้น ก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆ ใส่หน่อยนะครับ