ผู้เขียน หัวข้อ: โดนหนูกัดท่อน้ำปัดน้ำฝน กับสายไฟขากไปเส้นนึง ทำไงดีครับ  (อ่าน 6095 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมคิดว่าน่าจะเป็นหนูอะครับเพราะท่อน้ำเป็นรูใหญ่เลย กับสายไฟที่พันตรงท่อขาดไปหนึ่งสาย แต่กดฉีดน้ำก็ออกปกติครับ เลยงงว่ามันคือสายไฟอะไร

วิตกมากครับกลัวมันจะไปเทะตรงอื่นอีก เซงมากเข้าศูนย์ก็กลัวทำระบบไฟเรารวน เครียดมากๆ

แล้วงี้จะหมดคาใช้จ่ายเยอะมั้ยครับ เช่น ค่าสายไฟ ค่าท่อน้ำปัดน้ำฝน เปนท่อกระจกหน้าครับ กระจกหลังไม่มีปัญหา เห้ออเซ็งงง เป็นรถยารีสตัวใหม่ครับ  :'(

ไม่อยากรื้อสายไฟเลยยย

ออฟไลน์ KaIaK118

สายฉีดน้ำเป็นแบบไหนก็ไปหามาเปลี่ยนครับ แรกๆก็เปลี่ยนอู่ หลังๆทำเองละ หนูมันก็แทะอยู่ที่เดิม ตลอด

โตโยต้าของผมเป็นแบบ สายอ๊อกซิเจนตู้ปลา กับ  190e สายยางเล็กไปเอาสายยางทนร้อนเล็ก มาแทน

ส่วนสายไฟ ก็ตัดแล้วพันใหม่ ถ้าเกินเยียวยาก็หาเปลี่ยนทั้งเส้น

ปล.1 หลังๆ ผมเอาจานรองกระถางต้นไม้ไปใส่น้ำทิ้งไว้แถวๆ จะได้ไม่แทะ สายน้ำฉีดกระจก
ปล.2 คุณ วางยาเบื่อหนู หรือเปล่า ถ้าวางยาเบื่อก็ทำตาม ปล.1 ไม่งั้นก็ ก็มากินน้ำที่เดิมอีก

สายฉีดน้ำเป็นแบบไหนก็ไปหามาเปลี่ยนครับ แรกๆก็เปลี่ยนอู่ หลังๆทำเองละ หนูมันก็แทะอยู่ที่เดิม ตลอด

โตโยต้าของผมเป็นแบบ สายอ๊อกซิเจนตู้ปลา กับ  190e สายยางเล็กไปเอาสายยางทนร้อนเล็ก มาแทน

ส่วนสายไฟ ก็ตัดแล้วพันใหม่ ถ้าเกินเยียวยาก็หาเปลี่ยนทั้งเส้น

ปล.1 หลังๆ ผมเอาจานรองกระถางต้นไม้ไปใส่น้ำทิ้งไว้แถวๆ จะได้ไม่แทะ สายน้ำฉีดกระจก
ปล.2 คุณ วางยาเบื่อหนู หรือเปล่า ถ้าวางยาเบื่อก็ทำตาม ปล.1 ไม่งั้นก็ ก็มากินน้ำที่เดิมอีก

ผมคงเอาเข้าศูนเลยครับบบบ แตประเด็นอะที่บ้านไม่มีหนู แต่ผมเพิ่งเอาไปจอดที่อื่นมา เมื่อคืน คืนเดียววว โดนเลยยยยยยยยย

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member

ผมคงเอาเข้าศูนเลยครับบบบ แตประเด็นอะที่บ้านไม่มีหนู แต่ผมเพิ่งเอาไปจอดที่อื่นมา เมื่อคืน คืนเดียววว โดนเลยยยยยยยยย

:P :P :P :P :P

ออฟไลน์ chaithawat

สายฉีดน้ำเป็นสายที่หนูชอบที่สุดเพราะมันใสและกัดง่ายสุด สมัยก่อนผมโดนประจำกับรถแต่งเปลี่ยนเป็นสายซิลิโคนก็โดนจนต้องใช้สายเลสถักหุ้มสายน้ำมันไว้ทั้งคันกลัวไฟไหม้ครับ
ถ้าโดนบ่อยๆแนะนำสายถักครับ ถ้าเอาง่ายสุดก็หาซื้อสายยางตู้ปลาหรือสายน้ำมันสีดำเส้นเล็กๆอันนี้กัดน้อยกว่าสายใสครับเท่าที่ลองใช้ดู ร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์มีแบ่งขาย ถ้าอยู่ในห้องเครื่องมันก็ง่ายครับ แต่ถ้าอยู่ใต้แผงจิ้งหรีดรื้อค่อนข้างยากนิดนึง เอาวิธีลัดตัดต่อเอาครับ ผมเอาเสาอากาศเก่ามาตัดทำเป็นท่อสองทางเชื่อมต่อกัน ไม่ต้องรื้อเยอะครับ ส่วนสายไฟก็ไม่ยากถ้าไม่ขาดเสียไม่มากเอาตะกั่วบัดกรีไล้ไว้ สั้นก็ตัดต่อเพิ่มหาสายค่าหน้าตัด awg เท่าเดิมหรือใหญ่กว่า ถ้ายาวก็ตัดที่เสียทิ้งหาท่อหดรัดทับไว้ ถ้าเข้า0มีสิทธิ์หน้ามืด เพราะศุนย์ยกชุดหรือยกมัดเอาครับ เคยถามแค่สายชุดไฟหน้าอัลติสยังหมื่นกว่าเลยคับ ทำเองไม่กี่สิบบาท

promt

• บุคคลทั่วไป
เลี้ยงแมวไทยไว้กัดหนู

แต่ปัญหาใหม่อาจจะตามมา
แมวข่วนรถ

เบื้องต้นสายไฟไม่น่าขาดมากครับ เพราะไม่มีปัญหา ไฟติดปกติทุกอย่าง สั่งอะไหล่ละครับ พรุ่งนี้ศูนจะสั่งให้ บอกว่าหลักร้อยค่าสายยาง ศูนโตโยต้าปทุมธานีครับบ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
ผมเคยเอาไปจอดหน้าหอเพื่อนใกล้ถังขยะพอดีตื่นเช้ามา เปิดกระโปรงรถ แผ่นกันความร้อนเป็นรูกว้างเลย หนูนี้มันน่ารำคาญจริงๆ

ออฟไลน์ sukhontha

รถผม  ไม่เคยโดนกัดเลย..แก้ไม่ยากนะ
  กลับบ้านจอดแบบผมจอด...
  ถ้าหนูเริ่มมา ให้วางกรงไว้ในโรงรถ สักสองจุด  แล้วนำไปปล่อยไกล ๆ
  สามปีผ่านมา ผมเลี้ยงแมว 3 ตัว  หมา 3 ตัว เดี๋ยวนี้ไม่ต้องใช้กรงดัก  หนูไม่มาบ้านเลย

ส่วนรอยข่วนเล็ก ๆน้อย ๆ  มีอยู่แล้วครับ  ไม่ว่ามัน  เพราะมันชอบเล่นสไลด์เดอร์ บนกระจก....