ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขการใช้ชีวิตเปลี่ยนแบบนี้ เพื่อนจะเลือกแบบใดครับ  (อ่าน 6873 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ท้าวความเรื่องการใช้งานรถยนต์เดิมก่อนนะครับ
ปัจจุบัน ใช้รถ อัลติส 1.6 ปี 2009 ใช้งานด้วยระยะทาง 120,000 กม ซ่อมเป็นระยะ ล่าสุดเปลี่ยนโช็คอัพไป 4 ต้นเมื่อต้นสัปดาห์ และเพิ่งต่อประกันภัยไปเมื่อปลาย ก.พ และมีรถที่บ้านซึ่งคุณแม่ใช้งานอยู่คือ  honda city ปี 2015   การใช้งานเดิมของผมคือ  ทำงานอยู่ต่างจังหวัด (ปาย แม่ฮ่องสอน) ใช้งานเดินทางจากปาย เข้าเมืองมาเชียงใหม่ เดือนล่ะ 2-3 ครั้งระยะทางไปกลับครั้งล่ะ 280 กม คือวันหยุด ส่วนวันทำงาน จอดเฉยๆ แล้วใช้รถมอไซค์ไปทำงาน เลยไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายค่าน้ำมันเท่าไหร เดือนนึงเติม 1,500-2000 บาท

แต่ อีกภายใน 1-3 เดือนที่จะถึงนี้ ต้องย้ายมาทำงานประจำในเมืองเชียงใหม่แน่นอน (แต่ยังไม่ระบุว่าแถบไหน) เลยมีความกังวลเรื่องค่าใช้จ่าย ค่าน้ำมันที่ต้องมากขึ้น เพราะไม่สามารถขี่มอไซค์ไปทำงานได้แบบเดิมอีกต่อไป ระยะทางจากบ้านผม ไปทำงานแบบไปกลับ ตีคร่าวๆว่าวันล่ะ 20-30 กม ในช่วงรถติดแน่นอน เลยมีความคิด อยาขายรถคันเดิม แล้วเปลี่ยนเป็นรถเล็กที่เน้นประหยัดน้ำมันมากๆๆ ไม่อยากให้ภาระค่าใช้จ่ายเรื่องเดินทางมากไปกว่านี้ ความคิดเลยมองๆ mazda 2 diesel เคย test drive 1 ครั้งด้วยระยะทางใกล้ๆ ทุกอย่างตอบโจทย์ ยกเว้นความกว้างขวาง ส่วนตัวผมเป็นคนตัวใหญ่ สูง 195 ซม หนัก 100 กก ทำให้เวลานั่งรถ ต้องถอยเบาะมาเกือบสุด ทำให้ที่นั่งด้านหลัง ฝั่งคนขับ ไม่สามารถที่จะนั่งได้  แต่โดยปกติ  ผมใช้งานแค่คนเดียว  เสาร์อาทิตย์ อาจจะมีคนมานั่งด้วย 1 คนแล้วในวันหยุดยาวๆ  อาจจะมีไปเที่ยวต่างจงหวัดกับที่บ้าน ซึ่งแต่เดิมจะใช้งานรถของผม เพราะนั่งสบายกว่า แต่มีผู้โดยสาร 3 ท่าน คือพ่อ แม่ และผม เท่านั้น จึงอยากถามความเห็นเพื่อนๆว่า  เงื่อนไขการใช้ชีวิตเปลี่ยนแบบนี้  เพื่อนๆตัดสินใจกันอย่างไร จริงๆ ถ้าไม่ได้ย้ายมาทำงานในเมือง กะใช้รถคันเดิมจนถึง 10 ปี แล้วเปลี่ยนเป็นขนาดเดิม เคยมอง HRV ไว้

1.เงื่อนไขแบบนี้ เพื่อนๆ จะเปลี่ยนรถหรือไม่
2.มาสด้า 2 ดีเซล จะตอบโจทย์ได้หรือไม่
3.ไม่เคยใช้รถยี่ห้อนี้ มีปัญหาจุกจิกเยอะหรือไม่ แอบไปส่องๆในคลับ พบปัญหาพอสมควร และเป็นกันหลายคัน  จะทนทานหรือไม่ (ใช้งาน 7-10 ปี) อยากได้รถที่จุกจิกน้อยที่สุด ค่าอะไหล่ไม่แพง
4.ถ้ารถรุ่นนี้ (มาสด้า 2) ไม่เหมาะสม ผมควรมองรุ่นใดดี
5.ตอนนี้ โปรโมชั่น มาสด้า 2 ตัวซีดาน รุ่นท้อป ได้ส่วนลดเงินสดกันเท่าไหรครับ กรณีซื้อด้วยเงินสด ผมถามมาเชียงใหม่ได้แค่ 15,000 บาท
6.ระหว่างสีน้ำตาล กับสี บอนเงิน รุ่นนี้สีไหนสวยนาน สวยทนกว่ากันครับ

ปล.สำหรับทางเลือกที่ว่า จะแลกรถกันใช้งานกับคุณแม่ ผมลองถาม ท่านไม่ยอมครับ 5555 หวงรถมากแต่เรื่องจะเปลี่ยนรถใหม่ ยังไม่เคยปรึกษา ไม่รู้จะผ่านไหม

ขอบคุณเพื่อนๆที่เสียสละเวลาอ่าน และมาตอบนะครับ อาจจะงงๆหน่อยนะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ท่าทางใจคุณจะอยากจัด M2D แต่กังวลเรื่องบางอย่าง ผมว่าไม่แคล้วคงไม่พ้น M2D

ออฟไลน์ CJ.

อ่านๆดู จขกท.โอเคกับ 2 พอสมควร เปลี่ยนเป็น 2 ก็ลงตัวดีครับ

เรื่องสีไม่มีความเห็น แต่ส่วนตัวผมชอบสีน้ำตาล

ส่วนเรื่องไปเที่ยวกับที่บ้าน มีผู้โดยสาร 3 คนนั้น ใช้ city ของคุณแม่ได้สบายอยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
1.ใช้รถคันเดิม เอาไปติดแก้ส ใช้ต่ออีก3ปีค่อยขาย กรณีเป็นห่วงค่าน้ำมัน เป็นหนี้น้อยสุด
2.ดูจากสัดส่วนคุณ นี่ไม่ธรรมดาเลยครับ mz2กับคุณเกรงว่าจะนั่งไม่สบายมากกว่า เหมือนที่คุณจิมมี่เคยกล่าวไว้ในรีวิว ตัวใหญ่จะนั่งไม่ค่อยสบาย ผมสูง175 หนัก80 ทั้งขับและนั่งmz3ยังอึดอัดเลยครับ โดยเฉพาะช่วงเข่าซ้ายติดคอนโซลเป็นอะไรที่ไม่สบายตัวมาก ส่วน2นี่เล็กกว่าเข้าไปอีก แต่ถ้าชอบมากที่สุดก็จัดไปครับ
3.อันนี้ไม่ทราบ ต้องดูกันระยะยาว
4. แนะนำภายในโปร่งๆ กับรถประหยัดน้ำมัน แบบกว้างๆ HRV,  Altis mc ,sylphy, city, vios,yaris,almera ,ciaz
5.-
6.บรอนเงิน สวยอมตะ เก่ายากครับ ที้สำคัญสีให้ถูกโฉลกกับตัวเอง

ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Turin

ถ้าเอาเหตุผลกันจริงๆ ส่วนต่างค่าน้ำมันอาจไม่คุ้มค่าตัวที่ต้องจ่ายเพิ่มนะครับ ... ถ้าไม่ซื้อ อีก 5 ปีขาย เหลือราคาเท่าไหร่ ... ถ้าซื้อ 2 ตอนนี้จ่ายเท่าไหร่ ลบ ค่าตัวที่น่าจะขายได้ในอีก 5 ปี ... ส่วนต่างเก็บไว้เป็นค่าน้ำมันกับค่าบำรุงรักษาน่าจะเหลือเฟือนะครับ เวลาซื้อรถหวังประหยัดน้ำมัน บางทีลืมมองตรงนี้

ส่วนตัวผมเหตุผลในการเปลี่ยนรถใหม่คือ
1. กิเลส ... อันนี้ว่ากันไม่ได้
2. ขี้เกียจซ่อม รู้สึกว่าเป็นภาระ
3. ต้องการเปลี่ยนรูปแบบการใช้งาน

เปลี่ยนเพื่อประหยัดน้ำมัน ผมว่าไม่ค่อยช่วยเพราะค่าเสื่อมรถใหม่มันค้ำ ยกเว้นข้าม segment หรือ ข้ามยุคกันมากๆ

.... แต่ถ้า "อยาก" และ "ไหว" ก็ลุยเลยครับ ไม่งั้นมันจะคันไปเรื่อยๆ (ผมเปลี่ยนรถเพราะเหตุผมข้อ 1 ซะเป็นส่วนใหญ่ ถึงบางทีจะเอา 3 มาอ้างกับ ผบ บ้าง แต่หลักก็ 1 แหละครับ)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

เป็นผมจะให้คันเดิมครับ ถ้าเปลี่ยนต้องใหญ่กว่าเดิมสบายกว่าเดิมการเปลี่ยนเป็น มาสด้าสองคิดผิดที่สุดครับ

1. 195cm/100โล. ตอนนี้มันอยากได้ แค่ลองสั้นๆ กิเลสมันยังบังตาว่าไม่เป็นไร ยิ่งขับทุกวันมันแคบและอึดอัดนะครับ(รับรองได้เปลี่ยนคันใหม่ๆภายในปีสองปีแน่ๆ)
2. อัสติดเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลยครับ บำรุงรักษาถูกมาก
3. เน้นประหยัดค่าเปลี่ยนรถไม่คุ้มแน่นอนกับการประหยัดที่มากขึ้น ถือว่าวิ่งน้อยนะครับวันละ 20-30 โล

เป็นผมตอนนี้ถ้างบจำกัด ผมจะใช้คันเดิม ไม่ก็เปลี่ยนเป็น Teana J32 มือ2 ครับ สบายกับสรีสระ จขกท. มากๆ

ออฟไลน์ Tui_PSG

ผมคิดว่าใช้คันเดิมไปก่อนดีกว่าครับ เพราะส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มมันไม่คุ้มกับค่าน้ำมันและค่าซ่อมบำรุงครับ

และถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ผมว่ามาสด้า2มันแคบไปครับ อย่างอื่นก็ไม่ต้องพูดถึงหละครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ในกรณีนี้ผมจะเลือกใช้รถคันเดิมครับ เพราะการซื้อรถใหม่ใช้เงินเยอะกว่าค่าน้ำมันแน่นอนครับ ถ้าเป็นผมจะใช้คันเดิมไปอีกราวๆ 3-4 ปีครับ ระหว่างนี้ก็เก็บเงินรอ Altis รุ่นใหม่ดีกว่าผมดูแนวโน้มตลาดแล้ว Altis รุ่นใหม่เครื่องเกียร์ต้องไม่ธรรมดาครับเพราะคู่แข่งอย่าง Civic จัด 1.5 เทอร์โบมาแล้วครับหรือ MZ3 ตัวใหม่ก็น่าจะมีอะไรที่น่าสนใจเช่นกันครับ นอกจากนั้นชีวิตคนเราไม่แน่นอนครับอีก 3-4 ปีคุณอาจจะต้องไปทำงานที่อื่นซึ่งโจทย์การใช้รถอาจจะต้องเป็นอีกแบบก็ได้ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ตัว Mazda 2 เป็นเครื่องดีเซลเทอร์โบ ค่าซ่อมและบำรุงรักษาจุกจิกกว่าเครื่องเบนซินธรรมดาอยู่แล้วครับ แต่ได้ข้อดีแน่ๆคือวิ่งทางไกลแล้วประหยัด
แนะนำให้ลองดูพวก Jazz ไว้อีกตัวครับ ภายในตัวนี้ก็กว้างเอนกประสงค์ใช้ได้ ไปลองนั่งลองขับดูครับ ถ้าใช้แค่วิ่งไป-กลับที่ทำงานเป็นหลักผ่านตัวเมือง เรื่องค่าน้ำมันคงไม่ต่างกันมาก

เอาเข้าจริงนะ.....ถ้าผมขับมอเตอร์ไซด์อยู่แล้วผมคงยังไม่นึกซื้อรถยนต์ ยิ่งไปอยู่เชียงใหม่ด้วยนะขับมอเตอร์ไซด์ไปกลับ 20-30 โลนี่สบายมาก
ผมอาจจะซื้อ Triumph สักรุ่น เอาไว้ขับรับลมเย็นๆแถวดอยอินทนนท์หรือขับไปชิลๆรอบสะเมิงแทนครับ 8)

promt

• บุคคลทั่วไป
เงื่อนไขนี้ผมเคยเจอมาก่อน

เลือกติดแก๊ส จบด้วยงบกำจัด
ใช้ได้ไปอีกหลายปี เก็บเงินลงทุนไปทำอย่างอื่นครับ
จะขายอัสติสก็เสียดายเพราะราคาตกมาก

ออฟไลน์ HHHsung

ผมว่า จขกท หาข้ออ้างเปลี่ยนรถมากกว่า 555

รถวิ่งแสนเดียว ยังขับได้อีกนาน อะไหล่จำเป็นบางอย่างต้องเปลี่ยนบ้าง ปกติ

ถ้าเน้าประหยัดจริง ต้องทั้งราคา และ ค่าน้ำมัน ซึ่ง mz 2 เบนซินตอบโจทย์ละ

ตอบ

1. ถ้าพิจารณาเหตุผลทางเศรษฐศาสตร์การเงินไม่ซื้อครับ ทางใจล้วนๆ

2.จขกท อธิบายไปแล้ว ถามเพื่ออะไรครับ ถ้าซื้อผมว่าเห็นแก่ตัวมาก

3.ใช้คันเดิมครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริง ในงบ 8 แสน อัลติสใหม่ (ถ้าไม่เบื่อ) ซีวิคใหม่ ซิลฟี่ ได้ทั้งนั้น

4. ผมชอบรถสีเข้ม ไม่รู้จขกท จะชอบหรือเปล่า

ปล. สรีระแบบนี้ ตัดใจจากรถเล็กเถอะครับ ยกเว้นจะมีหลายคัน

ออฟไลน์ Ex_machina

เข้าเชียงใหม่เดือนละ 2-3 ครั้ง ครั้งละ 280 km
ผมตีให้เดือนนึง 1000 กิโลเลย
altis เหยียบยังไงก็คงไม่ต่ำ 13km/l สำหรับทางไกล ดังนั้นเดือนนึงใช้น้ำมันประมาณ 1000/13 = 77 ลิตร
mazda2 น่าจะเฉลี่ยที่ 23 km/l สำหรับทางไกล  ดังนั้นเดือนนึงใช้น้ำมันประมาณ 1000/23 = 43.5 ลิตร
ดังนั้นเดือนนึงใช้น้ำมันต่างกัน 34 ลิตร ตีเป็นตัวเลขกลมๆ
เดือนนึงค่าน้ำมันต่างกัน 34ลิตรx30บาท(เผื่อน้ำมันขึ้น) = ประมาณ 1000 บาท ตีเป็นตัวเลขกลมๆ
ปีนึงก็ต่างกัน 12,000 บาท
วิ่งอีก 10 ปีก็ต่างกัน 120,000 บาท

ดังนั้นถ้าคิดเหตุผลเฉพาะค่าน้ำมัน
ได้รถเซกเม้นท์ต่ำลง แคบขึ้น เอนกประสงค์น้อยลง ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวงที่จะเปลี่ยนรถ
นอกจากจะมีอารมณ์ อยากเปลี่ยนรถ ก็แล้วแต่ท่านตัดสินใจเลย  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 11:19:08 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ MUK

เห็นด้วยกับหลายท่านนะครับ รถคันปัจจุบันนั้น สำหรับพี่โต ขี่แบบไปทำงานไปกลับอย่างว่า ผมว่าได้อีกไม่น้อยกว่า 10 ปี
อย่างนี้ครับเวลาซ่อมรถ พยายามเอาของแท้ครับ อย่าเอาของเทียมถึงใครๆ จะบอกว่าดี แต่สำหรับผมนะ ผมว่าของแท้ทนกว่ามากๆ คุ้มค่ากว่า
ซ่อมให้ถึงครับ เหมือนรถใหม่ 5 ปี เราแทบไม่ต้องซ่อมอะไรเลยจริงไหมครับ ดังนั้นถ้าเบิกอะไหล่แท้ใส่ รถก็มีอายุอะไหลส่วนใหญ่ 5 ปี สบายๆ
เรื่องค่าน้ำมัน ความประหยัดจาก 2 ถ้าเจ้า 2 ไม่ได้ซื้อเงินสด ผมว่า ไม่คุ้มคับเพราะว่าเราต้องไปโดนดอกเบี้ย ผมว่า เอาดอกเบี้ย มาดูแลรถ
และเอาไว้เติมน้ำมันดีกว่า อีกสัก 5 ปี จะเปลี่ยน ก็ไม่สายครับ

ยกเว้นว่า ใจอยากเปลี่ยนครับ แต่สำหรับผม รถใช้งานไปกลับแบบนี้ ใช้สัก 15 ปี คุ้มครับ  พี่ที่ทำงานผม corona ผมว่าอายุน่าจะเกือบ 20 ปีแล้วมั้งครับ ก็ไม่เห็นพี่เขาบ่นนะครับ
คือเขาคิดแบบนี้ครับ ขายทำไมถูกจัง เก็บไว้เป็นรถสำรองหรือสลับใช้งานดีกว่า แต่รถใหม่ก็ซื้อนะนครับ แต่คันนี้พี่เขาติดแก๊สครับ แต่สำหรับผม ขอบายๆ แก็สครับเพราคนในครอบครัวไม่ปลื้มสักคนครับ

ตอนนี้ผมลังเลมาก ใจนึงผมเสียดายคันเก่ามากใช้งานมาแบบทะนุถนอมสุดๆ  แต่ใจนึงคิดว่า มันก็ใชังานมาพอสมควรแล้ว  ลองให้เซลล์มาสด้าตีราคาดู ได้ไม่เกิน 320,000 เอง แต่ขายเองน่าจะได้สัก 350,000-380,000 ทีนี้พอมาดูความเห็นต่างๆ ของเพื่อนๆ ก็ลองมองไตร่ตรอง ถึงความชอบและเหตุผลของเจ้า mazda 2 คันนี้ ก็พบว่าที่โดนใจจริงๆ คือความประหยัดแบบสุดๆ ของมันเท่านั้น  ตอนแรกคิดเหมือนกันว่า ถ้าเราเปลี่ยนรถเล็กลง ที่บ้านอาจจะไม่สนับสนุน เพราะผมตัวใหญ่  ใช้งานอาจจะลำบาก แต่แฟนก็บอก เราเอาจุดประสงค์การใช้งานว่าจะดีกว่า ถ้ามาอยุ่ในเมืองจริงๆ เราจะได้ใช้ประโยชน์อะไรจากความใหญ่ของรถ แต่เราประหยัดน้ำมันได้จะดีกว่า เค้าใช้งาน ซิตี้ mc 2013 ขับไปทำงานประมาณวันล่ะ 30 กม ทุกวันไม่มีวันหยุด ค่าน้ำมันตกเดือนนึง 3000 บาท เลยเปรียบเทียบให้ฟัง เลยมีคล้อยตามบ้าง ตอนนี้รู้สึกว่า อาจจะรอดีกว่า(มั้ง) สงสารรถคันเดิม เหมือนจะขาย ก็เสียดาย ยังใช้งานได้ดีอยู่ 5555 สงสัยผมจะหาเรื่องอยากเปลี่ยนรถใหม่จริงๆ แหล่ะงานนี้

ผมขอบคุณเพื่อนๆมากครับ สำหรับความเห็นทุกความเห็น ทำให้มองเห็นมุมมอง ว่าแต่ละคนมองกันยังไงครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

เข้าเชียงใหม่เดือนละ 2-3 ครั้ง ครั้งละ 280 km
ผมตีให้เดือนนึง 1000 กิโลเลย
altis เหยียบยังไงก็คงไม่เกิน 13km/l สำหรับทางไกล ดังนั้นเดือนนึงใช้น้ำมันประมาณ 1000/13 = 77 ลิตร
mazda2 น่าจะเฉลี่ยที่ 23 km/l สำหรับทางไกล  ดังนั้นเดือนนึงใช้น้ำมันประมาณ 1000/23 = 43.5 ลิตร
ดังนั้นเดือนนึงใช้น้ำมันต่างกัน 34 ลิตร ตีเป็นตัวเลขกลมๆ
เดือนนึงค่าน้ำมันต่างกัน 34ลิตรx30บาท(เผื่อน้ำมันขึ้น) = ประมาณ 1000 บาท ตีเป็นตัวเลขกลมๆ
ปีนึงก็ต่างกัน 12,000 บาท
วิ่งอีก 10 ปีก็ต่างกัน 120,000 บาท

ดังนั้นถ้าคิดเหตุผลเฉพาะค่าน้ำมัน
ได้รถเซกเม้นท์ต่ำลง แคบขึ้น เอนกประสงค์น้อยลง ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวงที่จะเปลี่ยนรถ
นอกจากจะมีอารมณ์ อยากเปลี่ยนรถ ก็แล้วแต่ท่านตัดสินใจเลย  ::)

แบบนี้มองเห็นตัวเลข มองเห็นภาพมากๆครับ สงสัยความอยากจะบังตาผมจริงๆ

ผมว่า จขกท หาข้ออ้างเปลี่ยนรถมากกว่า 555

รถวิ่งแสนเดียว ยังขับได้อีกนาน อะไหล่จำเป็นบางอย่างต้องเปลี่ยนบ้าง ปกติ

ถ้าเน้าประหยัดจริง ต้องทั้งราคา และ ค่าน้ำมัน ซึ่ง mz 2 เบนซินตอบโจทย์ละ

ตอบ

1. ถ้าพิจารณาเหตุผลทางเศรษฐศาสตร์การเงินไม่ซื้อครับ ทางใจล้วนๆ

2.จขกท อธิบายไปแล้ว ถามเพื่ออะไรครับ ถ้าซื้อผมว่าเห็นแก่ตัวมาก

3.ใช้คันเดิมครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริง ในงบ 8 แสน อัลติสใหม่ (ถ้าไม่เบื่อ) ซีวิคใหม่ ซิลฟี่ ได้ทั้งนั้น

4. ผมชอบรถสีเข้ม ไม่รู้จขกท จะชอบหรือเปล่า

ปล. สรีระแบบนี้ ตัดใจจากรถเล็กเถอะครับ ยกเว้นจะมีหลายคัน

อ่านบรรทัดแรกมา โดนใจ เหมือนรู้ใจลึกๆผมมากๆ ความจริงทั้งนั้น  สงสัยจะได้ตัดใจจากรถรุ่นนี้แลัวจริงๆ
ค่อยกลับมาซบอก c-segment แต่ขอรออีกสัก 3-5 ปีแล้วกันงานนี้

promt

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมลังเลมาก ใจนึงผมเสียดายคันเก่ามากใช้งานมาแบบทะนุถนอมสุดๆ  แต่ใจนึงคิดว่า มันก็ใชังานมาพอสมควรแล้ว  ลองให้เซลล์มาสด้าตีราคาดู ได้ไม่เกิน 320,000 เอง แต่ขายเองน่าจะได้สัก 350,000-380,000 ทีนี้พอมาดูความเห็นต่างๆ ของเพื่อนๆ ก็ลองมองไตร่ตรอง ถึงความชอบและเหตุผลของเจ้า mazda 2 คันนี้ ก็พบว่าที่โดนใจจริงๆ คือความประหยัดแบบสุดๆ ของมันเท่านั้น  ตอนแรกคิดเหมือนกันว่า ถ้าเราเปลี่ยนรถเล็กลง ที่บ้านอาจจะไม่สนับสนุน เพราะผมตัวใหญ่  ใช้งานอาจจะลำบาก แต่แฟนก็บอก เราเอาจุดประสงค์การใช้งานว่าจะดีกว่า ถ้ามาอยุ่ในเมืองจริงๆ เราจะได้ใช้ประโยชน์อะไรจากความใหญ่ของรถ แต่เราประหยัดน้ำมันได้จะดีกว่า เค้าใช้งาน ซิตี้ mc 2013 ขับไปทำงานประมาณวันล่ะ 30 กม ทุกวันไม่มีวันหยุด ค่าน้ำมันตกเดือนนึง 3000 บาท เลยเปรียบเทียบให้ฟัง เลยมีคล้อยตามบ้าง ตอนนี้รู้สึกว่า อาจจะรอดีกว่า(มั้ง) สงสารรถคันเดิม เหมือนจะขาย ก็เสียดาย ยังใช้งานได้ดีอยู่ 5555 สงสัยผมจะหาเรื่องอยากเปลี่ยนรถใหม่จริงๆ แหล่ะงานนี้

ผมขอบคุณเพื่อนๆมากครับ สำหรับความเห็นทุกความเห็น ทำให้มองเห็นมุมมอง ว่าแต่ละคนมองกันยังไงครับ

เห็นสติ้กเกอร์ โตโยต้า นครพิงค์
ปกติใช้บริการสาขาไหนครับ

เห็นสติ้กเกอร์ โตโยต้า นครพิงค์
ปกติใช้บริการสาขาไหนครับ

ช่วงซื้อรถใหม่ๆจนถึง 4 ปีเข้าที่แม่เหี้ยะ ครับ หลังจากนั้นมีอู่ประจำครับ เห็นตอนนี้มาเปิดสาขาใหม่ ใกล้ๆบ้าน แต่ไม่เคยเข้าเลยครับ

ออฟไลน์ muying

ตอบตรงๆ เลย ไม่ต้องเปลี่ยนครับ 

ค่าน้ำมันที่เพิ่มขึ้น  ไม่มากหรอก  เดือนนึงไม่น่าเกิน สามพันห้าร้อยบาท  ดีกว่ามาเป็นหนี้เยอะ

ออฟไลน์ SM.

ใช้คันเดิมไปก็ได้ครับ แต่ถ้าห่วงซ่อม หรืออยากเปลี่ยนรถ จัด 2ดีเซล ไปก็ดีครับ เรื่องไปไหนกับที่บ้าน ค่อยเอา City ไปครับ

รถที่โปร่งสบาย คงไม่พ้น ซิลฟี่ ครับ

ออฟไลน์ mozart

คันเดิมไม่ได้น่าเกลียดเลยนะครับ เป็นผมผมใช้คันเดิมครับ

ออฟไลน์ tvm

คือคุณยอมจ่ายส่วนต่างหลายแสนโดยอ้างว่าเพื่อประหยัดน้ำมัน?

ถ้าแค่อยากได้รถใหม่ และพร้อมก็จัดเลย เพราะคันเก่าใช้มาพักใหญ่แล้ว

แต่ถ้าแคร์เแค่เรื่องประหยัดน้ำมันจริงๆ คิดดีๆ ดีดตัวเลขดูคร่าวๆ ว่าจะประหยัดสัดเท่าไรกันส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่ม ถ้าคุ้มก็จัดไปนะ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ถ้าเอาเรื่องความประหยัดใช้รถเดิมของคุณคุ้มกว่าครับ แต่สำหรับผม ผมถือว่าถ้าเราอยากได้จริงๆแล้วไม่ได้เหนือบ่ากว่าแรง ก็ถือว่าให้รางวัลตัวเองเพราะคนเราไม่มีอะไรแน่นอนครับ MZ2 ดีเซลตัวนี้ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้ที่สุดแล้วสำหรับรถราคาประมาน 6-7 แสน

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
เก็บaltisไว้ใช้เวลาไม่อยากร้อน เอาเงินไปดาวน์Honda CB650 ขับในจังหวัด ชิลสุดๆ  8)

ถ้าคิดแค่ค่าน้ำมันซื้อรถใหม่ประหยัดกว่า
แต่อย่าลืมว่ามันมีส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกประมาณ 400,000

ออฟไลน์ yod artstu

รถใหม่กริ๊บเลย อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ
ใช้ได้อีกหลายปี ป่านนั้นคงมีรุ่นใหม่ๆออกมาให้ยั่วกิเลสกันอีก
: )

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
โอ่! คนบ้านเดียวกัน  รถใช้งานก็ใกล้กัน ขอแชร์ให้ฟังละกัน ปัจจุบันผมใช้  Altis’13 1.8E  CVT  วิ่งใช้งานในเมืองเชียงใหม่เป็นส่วนใหญ่ จากบ้านไปที่ทำงาน  ขับไปพบลูกค้ารอบ ๆ ตัวเมืองบ้าง  วันหยุดก็ออกไปเที่ยวอำเภอใกล้ ๆ บ้าง เช่น แม่ริม - ม่อนแจ่ม,เชียงดาว,แม่ออน,สะเมิง เฉลี่ยใช้งาน สัปดาห์ละประมาณ 500 กิโล ใช้น้ำมัน  40-45 ลิตร ต่อสัปดาห์  ถ้าเป็นราคาน้ำมันปัจจุบัน (ผมเติม E20)  ค่าใช้จ่ายก็ประมาณสัปดาห์ละ 800-1000 บาท ผมรับได้นะ เพราะคันเก่าผมเป็น Vios’ 06 ก็ประหยัดกว่านี้ไม่มาก รถ จขกท. เป็นรุ่น 1.6 และถ้าใช้ในเมืองอย่างเดียววันละ 30 กิโล คงประหยัดกว่าผมอีกเยอะ เชียงใหม่ถึงรถจะติด แต่กินไม่โหดหรอกคับ เคสนี้เป็นผมใช้คันเดิมคับ ไม่มีเหตุผลที่จะเปลี่ยนไปใช้รถไซด์เล็กลง (ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ) เพราะจากการใช้รถเล็ก แล้วขยับมาใช้รถใหญ่ขึ้น ขับสบายขึ้นชัดเจนคับ โดยเฉพาะการเดินทางไกล มากกว่า 2 คนขึ้นไป ยึ่ง จขกท.ตัวใหญ่กว่าผมเยอะ ใช้ MZ2 อึดอัดแน่นอน สำหรับ รถ Toyota อายุ 7 ปี วิ่ง 120,000 ชิวมากคับ ยิ่ง จขกท.ดูแลอย่างดี ใช้งานได้เกิน 10 ปี แน่นอนคับ แล้วทำไมผมถึงเปลี่ยน? ก็เพราะคันเดิมผมประสบอุบัติเหตุคับ ร่ายมาซะยาวเกือบลืมตอบ
   1.ตอบไปแล้ว ไม่เปลี่ยนคับ ยิ่งหลังจากนี้ใช้งานรถน้อยลงยิ่งไม่จำเป็น
   2.ตอบโจทย์อย่างเดียว คือความประหยัด อาจแถมการขับขี่ที่สนุกกว่า Altis เยอะ แต่แลกมาด้วยความคับแคบอึดอัดอีกนาน
   3.อันนี้ขอข้ามเพราะไม่เคยใช้คับ
   4.เห็นเล็ง HRVไว้ด้วย อันนี้ แฟนผมใช้  ถ้าในเมืองนี่โอเคเลยนะคับ ภายในกว้างใช้ได้โดยเฉพาะเบาะหลัง Leg Room เยอะประหยัดพอตัว แต่ถ้าใช้เดินออกจากเชียงใหม่ ไปจังหวัดข้างเคียงแล้วหล่ะก็ ผมขอเอา Altis ผมไปดีกว่า เพราะ HRV ช่วงล่างย้วยมาก ขับขึ้นเขาลงเขาเข้าโค้ง รถโคลงและโยนมาก ขับแล้วเครียดคับ แต่ถ้าให้แนะนำคันอื่น อาจจะแหวกแนวไปหน่อยนะคับ แนะนำ Pick Up 4 ประตู ยกสูงขับสองคับ เพราะเห็นรุ่นน้องหุ่น ไซด์ประมาณ จขกท.ใช้อยู่ ก็ Happy ดี รถกว้างดี ประหยัดพอใช้
              5,6 ขอข้ามเช่นกันคับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมมองว่าคุณซื้อรถเผื่ออนาคตเลยดีมั้ยครับ ผมหมายถึง รถที่นั่งได้หลายคน เผื่อเวลาคุณมีครอบครัว ลูกๆ เพิ่มขึ้นมาด้วย มาสด้า2 อาจจะยังพื้นที่น้อยไป แต่ถ้าตามเหตุผลที่คุณบอกมาทั้งหมด ก็คงเลี่ยงความประหยัดของ2ไม่ได้จริงๆ ยกนิ้วให้

ออฟไลน์ jes191

ผมว่าคันเดิมยังใช้ได้อยู่นะ  ยิ่งย้ายเข้ามาในเมืองขับน้อยลงด้วย
ถ้าจะเปลี่ยนรถแนะนำ 1.6 เหมือนเดิม เอาอัลติส หรือซิลฟี่ก็ได้  นั่งสบายทั้งคนขับและผู้โดยสาร 
มาสด้า2 ผมว่าเล็กไปนะครับ  นั่งสองพอไหว  นั่งสามไปตจว.นี่ทรมานคนนั่งหลังนะ 
อีกอย่างที่เก็บของท้ายรถจะเล็กไปมั้ยเวลาไปตวจ.

ออฟไลน์ Focuszaa

ถึงผมจะชอบ Mz2 แต่เป็นผมใช้คันเดิมครับ ดีกว่าเสียเงินเพิ่มหลายแสน เผลอๆเป็นหนี้อีก สามสี่ปี หรือไม่จะซื้อสดก็กินเงินเก็บไปครึ่งล้าน อย่าเปลี่ยนเลยครับ รถอายุแบบนี้เปลี่ยนอะไหล่ตามที่มันสมควรเปลี่ยนรักษาดีๆ ใช้ยาวได้เลยครับ

แต่ ถ้าอยากเปลี่ยน อันนี้ก็ตามความอยากเลยครับ ถึงจะมองความคุ้มค่าประหยัดน้ำมัน แต่มันคงไม่พอเท่ากับเงินที่เสียไปกับรถใหม่ แต่ซื้อด้วยใจที่อยากเปลี่ยน คุณค่าทางจิตใจมันวัดกันเป็นตัวเงินไม่ได้ครับ

^^