ผู้เขียน หัวข้อ: ฟลายวีล เกียร์ CVT City zx แท้ ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ  (อ่าน 10388 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ
เมื่อ 5 ก.พ. 2559 ที่ผ่านมา
ผมให้ศูนย์ RAMA 7 ประเมินราคาค่าเปลี่ยน Fly Wheel
ซึ่งเสีย คชจ. ดังนี้
a1. ฟลายวีล (ล้อช่วยแรง)               4,163   บาท
a2. ซีลหน้าเครื่อง                       194   บาท
a3. ซีลกันน้ำมัน   35*58*8            168   บาท
a4. น้ำมันเกียร์ CVT               595   บาท
a5. แหวนรองถ่าย นมก.               33   บาท
a6. ค่าแรง                  1,932    บาท

รวม (+ VAT 7%)               7,580.95   บาท

และลองไปอู่นึงแถวๆ พุทธมณฑล
เสนอมาดังนี้

b1. ชุดฟลายวีล Honda แท้ทั้งชุดพร้อมรีเช็ตระบบเกียร์      6,860   บาท
ประกอบด้วย
ฟลายวีล+ซีลท้ายเครื่อง+ซีลหน้าเกียร์+ซีลเพลาขับ (L+R)
นมก. CVT+ค่าแรงเปลี่ยน                       740   บาท

b2. ชุดประเก็นฝาครอบวาล์ว+ตั้งวาลว์+ล้างราง EGR      640   บาท
b3. ล้างปีกผีเสื้อ                     400   บาท
b4. ล้างโซลินอยเกียร์                  500   บาท

รวม                             9,140   บาท

หากดูเฉพาะหัวข้อฟลายวีลแล้ว ทั้งศูนย์ Rama 7 และ อู่นั้น
มีราคาใกล้เคียงกันมาก แต่หากทำที่อู่ จะมีรายการ b2-b4 เพิ่มขึ้นมา

ผมเลยตัดสินใจว่า
จะหาซื้อฟลายวีลใหม่ของแท้ กับร้านที่ให้ส่วนลดซัก 10 – 15 % (ถ้ายังมีร้านอะไหล่ที่ให้ส่วนลดได้อยู่)
และไปให้อู่ที่ผมเคยทำกับเขามาหลายครั้ง (ไม่ใช่อู่ในข้อ 2 นะครับ) ดำเนินการเปลี่ยนฟลายวีล+ทำรายการ b2-b4 (ถ้าจำเป็น)

คำถามที่อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านคือ

1.นโยบายของ Honda เรื่องอะไหล่ ตกลงว่าผมไปหาซื้ออะไหล่นอกศูนย์ได้ไหมครับ
ถ้าได้ ผมควรจะไปซื้อร้านไหน ที่มั่นใจว่าได้ของแท้แน่นอน รวมทั้งมีส่วนลดให้ผมด้วย
ในย่านบางแค ปิ่นเกล้า (ผมเคยไปซื้อผ้าเบรกที่ร้านนนท์อะไหล่ยนต์ ผมว่าเจ้าของร้านอัธยาศัยดี
แต่ไกลบ้านไปหน่อย)
บางไผ่อะไหล่ยนต์ ที่ใกล้กับ รพ.พญาไท 3 เป็นร้านที่โอเคไหมครับ
หรือควรไปซื้อวรจักร แต่ร้านไหนดีเอ่ย

2. นอกจากฟลายวีลเกียร์และ น้ำมันเกียร์ cvt แล้ว ผมต้องซื้อซีลยางตัวไหนบ้างกันแน่

3. รายการดังต่อไปนี้ จำเป็นต้องทำไหม (เมื่อ ม.ค. 59 ผมให้ศูนย์ Rama 7 ถอดปีกผีเสื้อมาล้างไปแล้วครับ)
B2. ชุดประเก็นฝาครอบวาล์ว+ตั้งวาลว์+ล้างราง EGR      640   บาท
b3. ล้างปีกผีเสื้อ                     400   บาท
b4. ล้างโซลินอยเกียร์                  500   บาท

ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
Re: ฟลายวีล เกียร์ CVT City zx แท้ ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 12:21:36 »
อาการเป็นอย่างไรถึงจะเปลี่ยน flywheel ครับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้าราคาไม่ต่างมาก ผมเอาเข้าศูนย์เพราะถ้าเกิดปัญหาผมสามารถเคลมงานได้ แต่ถ้าอู่นอกนี่แล้วแต่ดวงกับการพูดคุยตกลงเลย แต่ถ้าต้องดูงานที่เปิดด้วย ถ้าคุณไปแจ้งว่าเปลี่ยน Flywheel เฉยๆถ้ามีอาการเกียร์วืดเค้าก็ไม่รับผิดชอบน่ะ แต่ถ้าเกียร์วืดหรือเกียร์ผิดปกติให้เค้าวิเคราะห์แล้วเกิดต้องรื้อใหม่เค้ายังต้องรับประกันค่าแรงอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 21:29:04 โดย Asklepios »

ออฟไลน์ youngbear

Re: ฟลายวีล เกียร์ CVT City zx แท้ ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 16:53:48 »
 8) 8) 8)...ร้านอะไหล่ที่วรจักร์เลยครับ ทั้งด้านซ้ายมือทาง ไปคุกเก่า กับ ขวามือทางย้อนไปประปาแม้นศรี มีสต็อค ไว้ หลายร้านเลย ของเทียบเท่าไม่มี มีแต่อะไหล่แท้ทุกร้าน ราคาแพงกว่าศูนย์ฯ นิดหน่อย แต่ซื้อสะดวกกว่าเยอะ  อ้อไหนๆถอดเกียร์ออกมาแล้ว อย่าลืมซื้อซีลข้อเหวี่ยงหลังเครื่องยนต์ให้เขาเปลี่ยนซะเลย จะได้ไม่เสียค่าแรงเพิ่ม เพราะอายุมันพอๆกับ flexplate (หรือที่คุณเรียก flywheel ที่ปกติเขาใช้เรียกกับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น) :-X

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 20:44:52 »
ตอบความเห็น 2 ครับ

เวลาเข้าเกียร์ R มีเสียงดังแกร๊กๆ

ตอนนี้เวลาเข้าเกียร์ D ก็เริ่มดังแกร๊กๆ ด้วยแล้ว

เวลาเข้าเกียร์ R ปล่อยเบรคแล้ว รถเคลื่อนถอยหลัง
แต่ในบางครั้ง รถกลับหยุดเอง (ไม่ได้เหยียบเบรค)

เวลาเข้าเกียร์ D พอปล่อยเบรค (ไม่แตะคันเร่ง) ปกติ
รถจะเดินหน้าไปช้าๆ ในทันที แต่ในบางครั้้ง
แม้จะปล่อยเบรคแล้ว รถก็ไม่เดินหน้าครับ

ตอบความเห็น 3

ถามเป็นความรู้ ซัก 2 เรื่อง ครับ

1. ร้านอะไหล่ที่วรจักร พอจะบอกเป็นชื่อร้านได้ไหมครับ
ร้านไหนจริงใจ ราคายุติธรรม

2. ตกลงว่าเรียก Flexplate ไม่ใช่ Flywheel (ล้อช่วยแรง) หรือครับ

เพราะผมก็เรียกตามที่ ศูนย์ Honda Rama 7, อู่ซ่อมเกียร์ที่บางนา,
อู่แถวพุทธมณฑลเรียกครับ

ผมแนบภาพที่ศูนย์ Rama 7 Print รูปอะไหล่พร้อมชื่อเรียกมาให้ด้วยครับ
เห็นเขียนในใบว่า Flywheel

หรือมันเรียกได้ 2 ชื่อครับ

ย้ำอีกครั้งถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้นะครับ
ไม่ใช่เถียงกันเพื่อเอาชนะ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??