ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหลัง จำเป็นแค่ไหน  (อ่าน 15368 ครั้ง)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: กล้องหลัง จำเป็นแค่ไหน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 02:23:44 »
จำเป็น สำหรับ มือใหม่ครับ

กล้องหลังเพิ่งนิยมแค่ 4-5 ปีผ่านมานี้

รถยนต์มีมานาน กว่า 100 ปี ไม่มีกล้องหลัง เขาก็ขับกันได้ มาแล้ว

กล้องหลัง ต้องใช้ควบคู่กับ เซนเซอร์หลัง
ถึงจะทำงานได้ดี เพราะ
เซนเซอร์ จะร้อง ถ้าเจอ วัตถุกีดขวาง เช่น แท่งเหล็กเล็กๆ โผล่ขึ้นมาจากพื้น  (ถ้าติด กล้องอย่างเดียว อาจมองไม่เห็น)
กล้องหลัง จะทำให้มองเห็น หลุม บ่อ ท่อ (ถ้าติด เซนเซอร์อย่างเดียว จะไม่ร้องเตือน)

โดยรวม มีไว้ ดีกว่าไม่มีครับ (เหมือนวิทยุติดรถยนต์)
 ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 08:33:31 »
ขอโทษทีครับจริงๆครับ ตั้งใจจะถาม
กล้องอัดวีดีโอด้านหลัง เขียนไม่เคลีย์
ขออภัยด้วยครับ
เห็นติดแต่ด้านหน้ากัน แต่บางทีเราขับระมัดระวังดีแล้ว
นี่กล้องวีดีโอหน้านี่แทบไม่เคยใช้เลย
แต่ด้านหลังนี่โดนชนท้ายมาสองครั้งแล้ว
เลยอยากทราบความเห็นว่าควรมีหรือเกินความจำเป็นไปครับ และเราจะใช้ร่วมกับกล้องถอยหลังได้ในตัวเดียวเลยมั้ยครับ มีรุ่นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 08:42:00 »
ขอโทษทีครับจริงๆครับ ตั้งใจจะถาม
กล้องอัดวีดีโอด้านหลัง เขียนไม่เคลีย์
ขออภัยด้วยครับ
เห็นติดแต่ด้านหน้ากัน แต่บางทีเราขับระมัดระวังดีแล้ว
นี่กล้องวีดีโอหน้านี่แทบไม่เคยใช้เลย
แต่ด้านหลังนี่โดนชนท้ายมาสองครั้งแล้ว
เลยอยากทราบความเห็นว่าควรมีหรือเกินความจำเป็นไปครับ และเราจะใช้ร่วมกับกล้องถอยหลังได้ในตัวเดียวเลยมั้ยครับ มีรุ่นแนะนำไหมครับ

มี 3 แบบ

1. โยงสาย มาจาก กล้องหน้า ตัวข้างหลัง จุ๊บยึดกระจก มีแต่ตัวกล้องเปล่าๆ กับลากสายมาจากตัวหน้า ตัวหน้าคุมการทำงานและการบันทึกทั้งหมด
2. ซื้อสองตัว ติดหน้าตัว หลังตัว โยงแต่ สายไฟจุดบุหรี่
3. กล้องหน้า กล้องหลัง ตัวเดียวกัน แต่มี 2 เลนส์ หันหน้าอันนึง หันมาข้างหลังอันนึง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 09:47:22 »
กล้องบันทึกหลัง มีก็ดีครับ

แต่ปกติแล้วกฏหมายไทย จะให้คนที่โดนชนท้ายเป็นฝ่ายถูกเสมอครับ ก็เลยไม่มีใครสนใจที่จะติดกล้องบันทึกที่ด้านหลังสักเท่าไหร
นอกจากกลัวว่าจะถูกชนท้ายแล้วหนี การมีภาพที่บันทึกไว้ก็จะช่วยได้มากครับ

ต่างจากกล้องหน้า จะช่วยเป็นหลังฐานให้เราได้ดีกว่า เพราะมีกรณีมากมายที่เกิดจากการโดนตัดหน้าหรือปาดหน้ากระทันหันเกินกว่าที่มนุษย์จะตัดสินใจเบรคหรือหลบหลีกได้ทัน แม้จะขับที่ความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 10:23:42 »
มันควรจะมีครับ
และควรเป็นมาตรฐานเลยสำหรับรถใหม่ติดตั้งมาจากโรงงาน

ใช่ครับ ช่วยลดอุบัติเหตุได้เยอะเลย

ที่ usa เป็นมาตรฐานของรถยนต์ใหม่ทุกคันต้องมีตามกฎหมาย กฎหมายนี้ออกมาหลายปีแล้วด้วยครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 12:56:02 »
ผมเห็นควรว่า ควรมีติดตั้งมาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานครับ

เนื่องจาก เซ็นเซอร์ถอยหลังไม่สามารถจับระยะห่างของวัตถุบางประเภทหรือภายใต้สถานการณ์บางอย่าง เช่น ฝนตก เป็นต้น ได้อย่างแม่นยำมากนักนะครับ

ถึงแม้กล้องหลังเวลาเจอฝน เจอฝุ่นเกาะแล้วไม่ได้ล้างรถ มันจะดูไม่ค่อยชัดบ้าง แต่อย่างน้อยๆ มันก็ทำให้เรารู้ได้บ้างว่า มีเด็กวิ่งปรู๊ดเข้ามาอยู่ข้างหลังรถเราหรือไม่

แต่ทางที่ดี ผมละอยากจะให้มีทั้งกล้องหลัง พร้อมเซ็นเซอร์เลยด้วยซ้ำ

นอกจากนั้นกล้องบันทึกเหตุการณ์ด้านหน้าเนี้ย น่าจะมีออปชั่นให้เลือกได้จากโรงงานโดยที่ไม่ต้องมาติดตั้งเพิ่มเองข้างนอก เพราะเวลาเรานำมาติดเองข้างนอกเนี้ย ผมคิดว่าสายไฟของตัวชาร์จมันค่อนข้างจะเกะกะสายตาหน่ะครับ หรือบางท่านอาจจะใช้วิธียัดสายไฟเข้ากับตัวรถแล้วค่อยๆ เดินไล่มา

แต่อย่างไร หากติดมาจากโรงงานได้เลยก็จะดีที่สุด

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 15:40:09 »
กล้องถอย ยุโรป เมกา ผลักดัน กม.บังคับให้ติดจากโรงงาน
เพราะช่วยลดอุบัติเหตุทับเด็กที่วิ่งตัดหลังรถมาได้มาก

กล้องหน้า หลัง ข้าง ถอย ทั้งวีดีโอ ภาพนิ่งจำเป็นยิ่งตอนโดนชน
จะได้เป็นหลักฐานกับตร. พวกเบี้ยวจะได้เถียงไม่ออก
แต่ราคา กับความละเอียดวันนี้ยังสูงอยู่ ถ้าต่ำจนแถมมากับรถได้จะดีมาก
หรือให้เพิ่มเงินที่ไม่โหดมาก โดยเฉพาะกล้องหน้า ติดนอกห้องโดยสาร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 15:53:34 »
สำหรับผมไม่จำเป็นอ่ะ มีก็ดีไม่มีก็ได้ สบายๆ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 17:24:14 »
ขอแยกเป็น 2 ประเด็น

อันแรก กล้องถอย มีไว้ก็ดีครับ โดยเฉพาะรถกระบะยกสูง ขนาดผมขับเก๋ง เกือบไปชนเด็กซนที่วิ่งเล่นอยู่ด้านหลัง กับวิลแชร์ครับ เลยไปติดมาราคาก็ไม่เท่าไหร่ (พอดี front 2 DIN มีพอร์ตสำหรับต่ออยู่แล้ว) แต่การติดแล้วใช้จนติด ก็มีผลกับพวกมือใหม่ด้วยเช่นกัน พอเปลียนรถหรือไปขับคันอื่นที่ไม่มีกล้อง มักจะถอยไม่เป็นขบวนครับ บางคนไม่กล้าถอยด้วย ต้องให้คนอื่นช่วยถอยให้ก็มีเยอะครับ อันนี้ว่ากันด้วยกล้องถอย

อันที่สอง กล้องหลังติดถ่ายไว้ (เหมือนกล้องหน้า) ผมก็เพิ่งซื้อมาติดเพิ่มครับ เพราะเจอเคส มีรถมอเตอร์ไซด์มาชน แล้วหาว่าเราเบรคกระทันหัน ทั้ง ๆ ที่กำลังชะลอจอดรถ ติดไฟแดง เวลาเคลมก็พูดยาก หรือพอตำรวจมา เรารถใหญ่มักถูกมองว่าเป็นฝ่ายผิดไว้ก่อน อย่างดีก็ผิดร่วม เสียเปรียบหลายประเด็นครับ กลับอีกครั้งหนึ่งรถกระบะ (น่าจะมือใหม่) ถอยหลังมาชนเฉยเลย ถอยเสร็จหนีเลย ยังไม่ทันจะลงมาจดเลขทะเบียน และโดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาไปจอดในห้างต่าง ๆ กลับมามีรอยขูดเต็มเลย สุดท้ายก็เลยไปซื้อกล้อง action camera มาติดก็ไม่ได้แพงอะไรมาก พอจอดก็ถอดออกไปติดตัวไว้ถ่ายไปเที่ยวได้ด้วยครับ

ไว้เป็นข้อพิจารณาแล้วกันครับ ไม่ถูกไม่ผิด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 17:28:11 »
รถฟิล์มดำมืด หรือกระจกมองข้างตัดแสงออโต้ จำเป็นมากๆครับ

ถอยแล้วมองยากมากกลางคืน มองในจอค่อยยังโอเคขึ้น

เอาเป็นว่าควรมีครับ เป็นอุปกรณ์ติดรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 18:23:52 »
ตัวอย่างกรณีที่มีกล้องบันทึกด้านหลัง city ถูก vigo (น่าจะ) สีดำชน มีแต่กล้องหน้า เลยไม่เห็น ถ้ามีกล้องบันทึกหลัง อาจจะมีรายละเอียดบ้าง

https://www.facebook.com/ClipSanook/videos/1052716194766487/

ฝากไว้ให้พิจารณาครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 14:51:55 »
ถ้ากล้องบันทึกภาพ มันควรจะมีแบบ360เลยด้วยซ้ำครับ สำหรับประเทศเรา อิๆ