ผู้เขียน หัวข้อ: // เจาะลึกสรุปยอดจองรวม Mazda ในงาน Motor Show 2016 แบบแยกรุ่น //  (อ่าน 22118 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
ผมจำได้ตอนmazda2มาแรกๆคนในเวปบอกว่าตั้งราคาขนาดนี้ ใช้สิทธิ์ eco car อีกจะขายได้ยังไง ราคาแพงเกินไป จนเกิดดราม่ากับยี่ห้อ
มาสด้าตลอดจนตอนนี้รถที่ชาวเน็ตติเยอะๆ ยอดขายดีแบบผิดหูผิดตาต่างจากยี่ห้อกับสวนกระแสวิจารณ์ซะงั้น

ผมคิดต่างนะ แล้วคุณไม่คิดเหรอว่ามันควรจะขายได้ดีกว่านี้มาก ถ้าไม่เจอด่า

คือปกติของมาสด้า ยอดขายไม่ได้เยอะขนาดนี้ไงครับ เท่านี้ก็เกินความคาดหมายมากแล้ว คงไม่มีใครคิดว่าว่าmazda2โฉมก่อนที่ยอดขายไม่เยอะมาก พอออกโฉมใหม่มาจะขายดีกว่ารุ่นเก่าเยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ Auto

MX5 ต้องใจรักจริงๆ เปิดราคามา 2.7 ราคานี้ตัวเลือกเยอะเลย ถ้าสัก 2.2-2.3 น่าจะขายได้เยอะกว่านี้

ปล. ผมยังอยากได้เลย
เดินข้ามฝั่งมาเจอ ซูBRZ 2.2 ล้าน ก็จบซิครัส
  ก็นั่นละครรับถ้าไม่ใช่แฟน Mazda MX5  เปิดประทุนน่ารักคันนี้ไปมอง BRZ  ราคา2.2-2.3 ล้านคุ้มกว่า    ผมตพยายามตามราคา MX5 มาตลอดว่าเปิดราคาขายในไทยลุ้นให้เบียดราคากับ BRZ  ที่ 2 ล้าน +- นิดหน่อยจะจัดแบบไม่คิดมากไม่ต้องรอหลังคาแข็งล่ะทีนี้              แต่สมาชิกนนี้แจ้งราคาก่อนแล้วว่าน่าจะตั้งราคาประมาณ 2.6-2.7  ล้าน  ราคานี้ก็ต้องรอไปก่อนละครับแถมเป็นหลังคาผ้าใบด้วย     อย่างน้อยยอดจากผมต้องหายไป 1 คันก่อน ยังไม่ใช่ในปีนี้    ขอรอดูสถานการณ์อีกสักพัก 

ออฟไลน์ Auto

ผมจำได้ตอนmazda2มาแรกๆคนในเวปบอกว่าตั้งราคาขนาดนี้ ใช้สิทธิ์ eco car อีกจะขายได้ยังไง ราคาแพงเกินไป จนเกิดดราม่ากับยี่ห้อ
มาสด้าตลอดจนตอนนี้รถที่ชาวเน็ตติเยอะๆ ยอดขายดีแบบผิดหูผิดตาต่างจากยี่ห้อกับสวนกระแสวิจารณ์ซะงั้น

ผมคิดต่างนะ แล้วคุณไม่คิดเหรอว่ามันควรจะขายได้ดีกว่านี้มาก ถ้าไม่เจอด่า

คือปกติของมาสด้า ยอดขายไม่ได้เยอะขนาดนี้ไงครับ เท่านี้ก็เกินความคาดหมายมากแล้ว คงไม่มีใครคิดว่าว่าmazda2โฉมก่อนที่ยอดขายไม่เยอะมาก พอออกโฉมใหม่มาจะขายดีกว่ารุ่นเก่าเยอะขนาดนี้
อืมใช่  Mazda  น่าจะถือว่าเกินคาดหมายไปมากแล้ว   ยอดขายอยู่อันดับต้น ๆ ของกลุ่มรถในไทยเลยเบียดมากัีบค่ายใหญ่ได้เลย        ทั้งที่ Mazda  เป็นบริษัทที่มีขนาดเล็กกว่ามาก  ยอดขนาดนี้ถือว่าเกินเป้าหมายไปมากแล้ว

ออฟไลน์ O_o"

พูดถึง mazda ทีไรได้มีดราม่า  :D :D :D ตอบกระทู้คงไม่เยอะ 2-3 หน้า

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
คนบางคนคงติดภาพแบรนมาสด้ากับรุ่นfamiriaมั้งครับ
เลยมีดราม่าบ่อย นี่ถ้าพื้นที่ภายในกว้างกว่านี้สักนิด อาจขึ้นแท่นได้สบาย
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ xman2029

วิศวกรมาสด้าทำเล่นกว้างไม่เป็นแต่ทำรถขับสนุกเป็น  :P

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เกิดเป็นมาสด้านี่ลำบากจริงๆ สงสัยต้อง
1 ขับดีเหมือนเดิม
2 ราคาถูก
3 ภายในกว้างขวาง
4 ขายได้เยอะๆ

ถึงจะเลิกมีประเด็น

ออฟไลน์ muza

เสริมนิดนะครับ
ต้นปีมีปรับราคาลงด้วยนะครับ
^^" 
ประมาณ 21,000 เกือบทุกรุ่นย่อย

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=42347.0
ตอนเปิดตัว กะ ออฟชั่นใส่มา คนไม่ค่อยบ่นนะ
ถ้าชาวเนต "เวปอื่น" ติ
ผมว่าน่าจะไปตำหนิ พวกเค้าตามเวปของพวกเค้ามากกว่านะครับ^^"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น้องสองมาแรงจริงๆ

ออฟไลน์ balliblue

มาสด้า 2 ก็น่าซื้อด้วยตัวมันอยู่แล้ว 3 ก็เช่นเดียวกัน ถือว่า mazda ทำได้ดีมากๆละ แต่ที่แป๊ก คือ CX-3 นี่แหละครับ นี่ขนาดเปิดตัวใหม่ๆยอดยังไม่ค่อยเดิน ไปนานๆนี่ไม่ต้องสืบเลย เป็นการมองตลาดที่ผิดพลาดสำหรบผู้ซื้อรถกลุ่มนี้

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมนี่แหละ ด่า

ราคาตอนนั้นก่อนลดราคา ด้วยออปชั่นไฟหน้าแตนดาด ผมว่ามันแพงไปจริงๆ แถมตอนนั้นดอกโหด ส่วนลดไม่มี ความน่าซื้อน้อยมาก
ตอนนั้นผมเลลยออกตัว Diesel ล่างสุดเพราะคิดว่าราคาสมเหตผลที่สุด
ตอนนี้ราคาลดลงมา ปรับไฟหน้าใหม่ ส่วนลดมีแถมมีประกันชั้นหนึ่งแถม มันก็น่าซื้อขึ้น ไม่แปลกครับที่จะขายดีตอนนี้

ออฟไลน์ Impulse

ถ้าผมจำไม่ผิดหลังจากอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองที่คุณจิมมี่ทดสอบออกมา + First Impression เล็กน้อย เสียด่าทอก็เบาลง (ผมเป็นหนึ่งในนั้น)

ออฟไลน์ nonp

ถ้าผมจำไม่ผิดหลังจากอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองที่คุณจิมมี่ทดสอบออกมา + First Impression เล็กน้อย เสียด่าทอก็เบาลง (ผมเป็นหนึ่งในนั้น)

พอได้ 2016 best drive เหมือนจะเงียบหมดเลย

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛

คุณ Newhang จะคิดต่างตลอด
โดยเฉพาะ กระทู้ ที่เกี่ยวกับมาสด้า 55555  ::) ::) :-X ???

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่ได้คิดแบบทุกคนคิดเท่าไหร่ ผมว่ามันควรขายได้เยอะกว่านี้ เพราะมันดีขนาดนี้ เรื่องความประหยัดผมก็รู้ตั้งแต่เปิดตัวแล้ว เพราะขับmazda3ได้8km/l แต่mazda2ได้16

ผมว่าเดิมตัวเก่ามันขายดีนะ mazdaเกิดเพราะ mazda2ตัวเก่า อย่าลืม ผมว่านี่ขายได้ไม่ดีเท่าไหร่

ส่วนความแพงมันก็แพงเหมือนเดิม คือมันได้ส่วนลดภาษีมา ยี่ห้ออื่นก็ลด ไฟหน้าที่ได้เพิ่มก็คือจ่ายเงินมาซื้อ แต่หลายคนคงพอใจจ่ายมากกว่า

ส่วนตัวผมเฝ้าดูมันเพราะชอบ อยากได้ แต่ซื้อไม่ลง รู้สึกแปลกๆกับการวางราคาหรือ การให้อุปกรณ์และคิดราคา
อีกอย่างคือพอสนใจไปดูรถ มันรู้สึกไม่โอเคกับเซล ความรู้สึกมันบอกว่า มั่วมากจน ผมกลัว หลายๆครั้งมั่วกว่าเซลฟอร์ดอีก
เลยไม่เคยได้ซื้อใช้สักที ทั้งๆที่ชอบอยู่

หากมาสด้าพอใจกับที่ได้เพียงเล็กน้อย เค้าก็ไม่รู้จักปรับปรุงตัว ตั้งเป้าขายต่ำๆ ทำได้ง่ายๆ แล้วบอกว่าสำเร็จ
แต่เหมือนเค้าจะมีกฏการเข้า eco car อยู่  จะหวังขายชิลๆแบบ b segment คงไม่ถูกต้อง แม้พยายามยกระดับตัวเองขึ้นไปก็ตาม แต่ถ้าลดราคาลงสักหน่อย เบอร์1 eco car และ b segment จะไปไหน อย่างถาวร

ออฟไลน์ Newhang

คุณ Newhang จะคิดต่างตลอด
โดยเฉพาะ กระทู้ ที่เกี่ยวกับมาสด้า 55555  ::) ::) :-X ???

จะกัดผมว่าเกลียดมาสด้าสินะ พูดมาตรงๆก็ได้ ผมไม่ว่าหรอก555

ถ้าคุณติดตามผมมาโดยตลอด คุณจะรู้ว่าผมว่าใครบ้างยี่ห้อไหนบ้าง จะรู้ว่าผมใช้รถอะไรบ้างด้วยซ้ำ
แต่การที่คุณพูดมาแบบนี้ จะรู้ว่าคุณไม่ใช่แฟนพันธ์แท้ผมเลย  5555555

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ผมว่าการลดราคาเพื่อเอายอดเยอะๆมันก็มีผลกระทบหลายอย่างนะครับ ต้องเค้นกำลังการผลิต เพิ่มการบริการพนักงานและช่าง และจำนวนของศูนย์ ฯลฯ คงต้องเทียบดูว่าคุ้มค่ารึเปล่ากับการลด margin แล้วเพิ่มจำนวนคันที่ขายได้ อีกอย่างมีผลต่อภาพลักษณ์แบรนด์ด้วยครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ยี่ห้อมาม่าอีกละ  :P

ออฟไลน์ GOBBS

มาเป็นส่วนนึงของดราม่า เพราะผมก็บ่นเรื่องราคา แต่สุดท้ายก็ซื้อ 2 ดีเซลมาขับ
Mazda 2 ตัวเก่าขายดี เพราะมีเรื่องรถคันแรกมาส่วนนึงนะครับ
ตัวใหม่เนี่ย นอกจากตัวช่วยไม่มี(ยกเว้น Eco2 ) กำลังซื้อยังหายอีกต่างหาก
แต่ 2 ตัวใหม่ทำให้ Mazda เป็นไม่กี่ค่ายที่ผลงานการขายเป็น + เมื่อเทียบกับปีเก่า(ค่ายอื่นติด - กันหมด ไปดูกระทู้คุณหมูก็ได้ครับ)
ส่วนตัว คิดว่า ขายดีใช้ได้ แต่มันควรจะดีกว่านี้ครับ สองตัวถัง สองเครื่อง แต่ขายได้เท่ากับ city+jazz หาร 2
พูดง่ายๆคือ ยังห่าง B-seg honda เท่าตัว รถดีขนาดนี้แต่ยอดขายไม่ค่อยสวยนะ(จำได้ว่า ตอน 2ออกใหม่ๆ มาสด้าประกาศว่าจะทำยอดให้ได้ 2000+ต่อเดือน แต่เท่าที่ดูยังไม่ข้ามสองพันเท่าไหร่) ถ้าคิดว่า อนาคตมาสด้าจะสลัดความเป็นรถอินดี้จริงๆ
รถมันดีครับ เหลือแค่จัดการเรื่องศูนย์ และรับรองว่าอะไหล่มันถูก ซ่อมไม่แพง ใกล้เคียงเจ้าตลาดให้ได้ คนน่าจะหันมามองมากกว่านี้นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ localgame

เสริมนิดนะครับ
ต้นปีมีปรับราคาลงด้วยนะครับ
^^" 
ประมาณ 21,000 เกือบทุกรุ่นย่อย

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=42347.0
ตอนเปิดตัว กะ ออฟชั่นใส่มา คนไม่ค่อยบ่นนะ
ถ้าชาวเนต "เวปอื่น" ติ
ผมว่าน่าจะไปตำหนิ พวกเค้าตามเวปของพวกเค้ามากกว่านะครับ^^"

จำได้ว่าช่วงแรกๆมีดราม่าเรื่องราคาที่ใช้สิทธิ์eco car แล้วราคายังสูงอยู่ ตามลิ้งค์ด้านล่าง
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43191.60

ดูคนวิจารณ์มาสด้าค่อนข้างเยอะ แต่ผมก็เห็นมันขายได้เรื่อยๆมาตลอด จนปีนี้MY2016 ที่คุณว่าลดราคา21,000บาท ทำให้ช่วยดันยอดของมาสด้าได้ค่อนข้างเยอะ
ส่วนตัวถ้าจะซื้อ B-segment ญี่ปุ่นไว้ขับคนเดียวหรือสองคนในเมืองผมก็คงเล็งไปที่Mazda2 diesel นี่แหละ ผมว่าราคาตอนนี้มันสมเหตุสมผลดีนะ
แต่ถ้ารอช่วงก่อนminorchange น่าจะมีโปรแรงๆเก็บไว้อยู่อีกก็อกนึง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
MX5 รถยนต์ยอดเยี่ยมของโลกปีนี้ ไม่มีซักคันเลยรึเนี่ย

Mazda 2 ยอดเยอะขนาดนี้ สมควรแล้วที่ได้รางวัล Best Drive จากเวปนี้จริงๆ
อ่าว ผมตกข่าวเมื่อไหร่คับนี่ ไม่รู้มาก่อนเลยฮะว่า มาสด้าสองใหม่ได้ Best Drive 2016 ด้วยเหรอคับ ว้าวว สุดยอดเลย

ออฟไลน์ -Brian

ผมคิดว่าด้วยโปรดักส์ที่มีอยู่ในมือ มาสด้าไทยแลนด์ก็ทำได้ไม่เลว เพราะอย่าลืมว่ามาสด้าเป็นบริษัทขนาดเล็ก
รุ่นที่เอามาขายในไทยก็แทบเอามาทุกรุ่นที่มีในตลาดโลกอยู่แล้ว ขาดแค่ Mazda6 Biante Mazda5 ซึ่ง2รุ่นหลัง ถึงเอาเข้ามาก็คงขายไม่ออก
ต่างจากโตโยต้า นิสสัน ฮอนด้า ที่มีโปรดักส์หลายรุ่นให้เลือกมาให้เหมาะกับไทย

ยกตัวอย่าง Teana รุ่นก่อนที่แยกกับ Altima นั้นขายดี เพราะถูกจริตคนไทย พอมาตัวปัจจุบันที่เอาAltima มาขาย ยอดก็เป็นอย่างที่เห็น
แต่มาสด้ามีบอดี้เดียวขายทั่วโลก แถมมีจุดที่คนไทยไม่ชอบอีกคือความแคบ ขายได้แค่นี้ก็ถมถืดแล้วผมว่า

ออฟไลน์ CJ.

ผมคิดว่า mx5 จะขายได้ซักอย่างน้อย 1-3 คัน ซะอีก

มันสวยน่ารักจริงๆ ผมยังอยากได้เลย  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Pegasus7700

นิสสันคงต้องเร่งแล้วววว

มาสด้า ทำดีขึ้นมากในตลาดไทย เยี่ยม

เพียงแต่ยอดจองร่วงจากปีที่แล้วพันกว่าคัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22