ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการขับรถสวนกันในซอยแคบครับ  (อ่าน 3359 ครั้ง)

ออฟไลน์ patandtan

• Newbie
  • *
เมื่อคืนขับเข้าไปในซอยแคบแล้วสวนกับรถอีกคนนึงครับ กะระยะห่างไม่พ้นเลยต่างคนต่างเสยกระจกมองข้างกันแตกกระจาย ใจหายมากครับ ขอคำแนะนำการขับซอยแคบๆแบบนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการขับรถสวนกันในซอยแคบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 15:11:25 »
ถ้าผมไม่ชัวร์เห็น อีกฝั่งกินเลน มาผม จอด หุบกระจก แล้วรอเลยครับ ขี้เกียจไปเคลมประกัน

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
Re: ขอคำแนะนำการขับรถสวนกันในซอยแคบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 15:23:26 »
ถ้าจำเป็นต้องเข้าซอยนั้น เช่น ทางเข้าบ้าน ก็ควรหุบกระจกมองข้างแล้วหยุดรอให้เค้าไปก่อนครับ อย่าไปประดังกันมันไม่พ้นอยู่แล้ว
ใครจะบีบแตรไล่หลังก็ช่างมัน  ถ้าหลีกเลี่ยงลักษณะแบบนั้นได้ก็หลีกครับเดี่ยวจะมีเรื่องกันป่าวๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:19:02 »
ของผมเคยขับแคบมากๆ ผมคิดว่าไม่พ้นแน่ๆพยายามชิดเกือบที่สุด ละพับกระจกข้าง

เพื่อคันที่สวนไปก่อนครับ ไม่กล้าบวกครับ ขี้เกียจรอประกันครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:25:38 »
พับหูแล้วชิดซ้ายไว้ครับ แต่ซอยแคบๆระวังสารพัดสิ่งของตามข้างทาง (ถังขยะ เสาไฟฟ้า กระถามต้นไม้ เก้าอี้ และอื่นๆ) ด้วยครับ -*-

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:25:57 »
1.ขับช้าๆๆๆๆๆ
2.หาตำแหน่งที่มีสิ่งกีดขวางน้อยสุด แล้วชิดซ้ายให้เกือบเหมือนรถคันที่ชอบจอดในซอย
3.ซื้อรถคันเล็กๆไว้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:38:19 »
ผมจะแอบให้สุดก่อนแต่ยังไม่พับกระจก
พอรถมาขนานกันแล้วไม่พ้นค่อยพับครับ
ถ้าเห็นล่วงหน้าว่าความเร็วรถเรากับรถเขาจะมาเจอกันณ.จุดที่ไม่พ้นแน่ๆ บางทีก็ต้องผ่อนหรือเร่งขึ้นไปในจุดที่กว้างกว่าครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:43:25 »
จากคนซอยบ้านแคบรถสวนกันไม่ได้ ซอยบ้านผมลึกประมาณ1กิโลเมตรเป็นซอยตันมีซอยแยก3-4จุด คนในซอยผมจะเป็นอันรู้กันเองว่าต้องหลบตรงไหนและทำอย่างไรแต่เวลามีรถคันที่ไม่คุ้นขับเข้ามาในซอยคนในซอยผมจะ
1.หยุดดูว่าคันที่ขับเข้ามานั้นจะเข้ามาลึกแค่ไหนอาจจะเข้าซอยแยกไปก่อน
2.ถ้าออกมากลางซอยแล้วมีรถต่างถิ่นขับเข้ามา เราจะต้องหลบในจุดที่หลบได้ทันที(ซอยบ้านผมมีที่หลบให้สวนกันได้2-3ที่)
3.ให้สัญญาณไฟสูงหรือบีบแตรหรือเปิดกระจกโบกมือ เช่น ถ้าผมหลบในจุดที่สวนกันได้แล้ว ผมจะเปิดกระจกโบกมือให้รถสวนขับเข้ามาต่อหรือกระพริบไฟบีบแตรให้เค้าหยุดเพื่อที่เราจะไปหลบตรงจุดที่หลบได้ (แนะนำให้ดูสัญญาณต่างๆจากรถที่จะสวนเราให้ดีครับ)

ซอยบ้านผมมีรถใช้เกือบครบทุกบ้านบางบ้านมีร่วม10คัน มีตั้งแต่คันเล็กๆพวกECO car ใหญ่สุดๆก็กระบะเรนเจอร์ รถตู้ S-class Vellfire ซีรี่7 เราอยู่กันมา40-50ปีไม่เคยมีปัญหาเคยเห็นมีปัญหาบ้างเวลามีคนมาอยู่ใหม่แต่อยู่ๆไปทุกคนก็ปรับตัวเข้ากันได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:40:38 »
ซอยแคบ ใจเราต้องไม่แคบกว่าซอยครับ

ที่ทำบ่อยมากคือ เปิดกระจก ส่งยิ้มก่อน  ::)

ถ้าจำเป็นก็พับกระจก

ส่วนใหญ่คันที่สวนมาก็จะพับด้วย

บางคันก็เปิดกระจกผงกหัวขอบคุณ

สบาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:44:01 »
เบรคซิครับ  ไม่แม่นแต่ใจถึงแบบนี้ก็แตกกระจายกันไป มันแน่อยู่แล้ว

ออฟไลน์ patandtan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:53:12 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 18:17:06 »
ถ้าแคบจริงๆ หรืออีกฝั่งขับมาไว ผมพับกระจกแล้วจอดเลยครับ
แมนไม่แมนไม่ได้วัดกันเรื่องใครขับสวนกันในซอยได้เร็วกว่า
ทั้งนี้ผมไม่ชอบให้รถผมเป็นรอยหรือเสียหาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 18:24:32 »
ตอบในฐานะที่เป็นคนที่ใช้ถนนแคบๆมาตั้งแต่หัดขับรถใหม่ๆเลยครับ

ใครเด็กมข. จะทราบครับ ทั้งโซนกังสดาล และ หลังมอ แคบทั้งสองที่เลย แต่ผมขับอยู่ในนั้นก็หลายปี ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุลักษณะนี้เลยครับ ส่วนใหญ่จะเอื้อเฟื้อกันมากกว่านะครับ ถ้าเล็งแล้วว่าข้างหน้าจะสุ่มเสี่ยงก็จอดชิดซ้ายไปเลยครับ(ถ้ามีที่) อีกฝั่งถ้าเค้าสวนมาแล้วเห็นว่าไม่พ้นเหมือนกัน เค้าก็จอดให้เราไปก่อนก็มีครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็พับหูช้าง เหมือนขับเรื่อยๆจะรู้กันครับว่าใครควรจอดให้ใคร

ช้าไว้ก่อนเป็นโอเคครับ เพราะมีเวลาตัดสินใจและสำรวจรอบข้างก่อนไปมากกว่า ถ้าต่างคนต่างสักแต่จะไป อุบัติเหตุเกิดได้ครับในที่แคบๆแบบนั้น
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 22:09:05 »
ผมหลบให้อีกคันผ่านครับ ค่อยๆไปกัน จะผ่านไปได้ด้วยดี

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 23:19:32 »
คันใหญ่ หยุดให้คันเล็กผ่านไปก่อน ตามกฎหมาย
หรือเราชิดซ้ายแล้วหยุด พับกระจกมองข้าง ให้อีกคันเคลื่อนผ่านไป หรือค่อยๆ กระเถิบๆ คันละที

หากชิดจริงๆ ถนนไม่พอ 2 คัน ถอยหาที่ว่างครับ