ผู้เขียน หัวข้อ: ผมพึ่งรู้ว่า Tesla 0-100 และ top speed โหดมากก  (อ่าน 12484 ครั้ง)

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
Re: ผมพึ่งรู้ว่า Tesla 0-100 และ top speed โหดมากก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 09:57:43 »
เอารุ่นเบาๆมาใช้ในเมืองไทยน่าจะดี..

ซัก 250++แรงม้า  ใช้ในเมืองคงเพลินอุราเลย.. ตจว.ก้อวิ่งได้ไม่เกิน 150อยู่ละ

กล้องจับความเร็วเพียบบบบบ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: ผมพึ่งรู้ว่า Tesla 0-100 และ top speed โหดมากก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 10:30:23 »
เหมือน ceo เคยประกาศว่าเทสล่าจะไม่ทำรถขับช้า

แต่ผมรู้สึกไปเองหรือป่าว ถ้าเทียบ 700 แรงม้าแล้ว หลัง200 ดูขึ้นช้าๆไงไม่รู้ เมื่อเทียบกับพวก Aventador หรือ MP12C และพวกนั้น top speed เกิน 300 กันทั้งนั้น
ปลายเหี่ยวอยู่แล้วครับ ไม่งั้นมอเตอร์ไปไวแน่นอน

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 10:54:20 »
จริงๆมอเตอร์ไฟฟ้ามันยังไปได้อีกไกลครับ ก็ลองไปทบทวนฟิสิกส์มอปลายสิครับ n= 120f/p    ปรับเปลี่ยนความถี่ของกระแสไฟ f แค่ตัวเดียวก็ลากไปขนาดไหนแล้ว บ้านเราส่วนมากเป็นมอเตอร์ 2 โพล  ความถี่ไฟบ้านเรา 50 Hz ความเร็วมอเตอร์ก็อยู่มาตรฐานที่ 3,000 รอบ มีอินเวอร์เตอร์ตัวเดียวก็เปลี่ยนรอบได้ตามต้องการแล้ว ผมว่าอีกหน่อยถ้าเขาพัฒนามอเตอร์ให้ทนมากขึ้น กับ พวกเซลเชื้อเพลิงประกอบเข้าไปอีก ไปอีกไกลครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 11:14:52 »
ในรายการวิทยุเมื่อวันเสาร์ที่ 2 เมษา คุณเมธีเปรียบ Tesla เหมือนกับ Apple ซึ่งตรงใจผมมาก แล้วผมคิด Tesla ก็น่าจะเข้ามาไทยได้ในไม่ช้านี่และจากข่าวเก่าจะเปิดสถานีชาร์จร้อยกว่าจุดในปีแรกๆ ลองคิดดูครับสถานีชาร์จไฟเป็นของ Tesla กว่ารถยี่ห้ออื่นจะตามมาทำรถไฟฟ้าก็ลำบากแล้ว ถ้าญี่ปุ่นกับเยอรมันยังไม่รีบเตรียมตัวรับมืออนาคตก็คงเหมือน kodak nokia ครับ

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 11:45:45 »
เพื่อนทำงานที่โรงผลิต จริงๆแล้ว TESLA ไม่ได้กำไรนะ่คับ ตั้งแต่ Roster - Model S , Model X , ขาดทุนมาตลอด กำไรไม่มาก ตอนนี้

โมเดลธุรกิจคือเอาตัวแพงทำก่อนให้มีทุนพัฒนาตัวถูก จนเกิดเป็น Model X หรือ BMW killer นั่นเอง

แล้วไม่ใช่ว่าทุกรัฐของสหรัฐจะสนับสนุนน่ะคับ ford , gm ก็แบน TESLA แบบน่าเกลียดเหมือนกัน มันก็เล่นการเมืองใส่กัน นับถือ CEO คนปัจจุบันมาก :)

หัวใจหลักตอนนี้น่าจะเป็น battery ตัวใหม่ที่ทำกับ panasonic ที่จะมีน้ำหนักลดลง 50% แต่กระแสไฟและความจุเท่าเดิม ลองคิดเล่นๆว่า ถ้า P90D มันวิ่ง 0-100 ใน 2.9 วิ ที่น้ำหนัก 2.5 ตัน (battery หนักราว 700kg)

ถ้า น้ำหนักเหลือ 1.9 ตัน มันจะเหลือกี่วิ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2016, 11:51:37 โดย onbit40 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 12:01:23 »
ตัวในคลิปนี่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็น Model S รุ่นไหนนะแต่เห็นเขียนว่า 700 HP แปลว่ามันน่าออกตัวได้เร็วพอๆกับพวก Lamboghini Aventador เลย

แต่ผมสนใจที่ระบบเกียร์มากกว่า เพราะดูจากเข็มความเร็วที่ขึ้นอย่างต่อเนื่องไม่เห็นรอยต่อของการตัดต่อกำลังระหว่างเปลี่ยนเกียร์เลย (เหมือน CVT) แถมไม่มีวัดรอบให้ดูด้วยแน่ะ

ไม่มีเกียร์นะครับ เพราะไม่มีเครื่องยนต์

ใช่ครับ ไม่มีเกียร์ครับ เป็น Battery + DC Converter + DC Motor (DC Motor ขับตรงอยู่ที่ล้อเลยครับ)
ที่ใช้การปรับความเร็วรอบของ DC Motor โดยการปรับความถี่ของไฟฟ้าที่จ่ายด้วย Pulse Width Modulation Controller แรงบิดมหาศาลครับ

อย่าง AC Motor แบบ Direct On-line ในโรงงานนี่ จาก start จนได้ความเร็ว 3000RPM ประมาณแค่ 2-3 วินาทีเท่านั้นเองครับ
ถ้าล้อหมุน 1 รอบได้ระยะทาง 1 เมตร (ดูจากเส้นรอบวงล้อ) -> 3000RPM ก็วิ่งได้ 3km ต่อ นาที หรือ 180km/hr

ซึ่ง Electric Motor มีพัฒนาการมายาวนานสำหรับใช้ในโรงงานอุตสาหกรรม ซึ่งเทคโนโลยีตอนนี้ก็มาไกลพอที่จะย่อส่วนใช่ในรถและทำได้อย่างที่เห็นครับ น่าทึ่งสำหรับการมองต่างของ TESLA มากครับ

8) 8) 8) 8)
ผมไม่มีความรุ้tesla แต่ไม่มีเกียร์แล้วไม่ค่อยเข้าใจ
หมายถึงtesla ตัวนี้ไม่ทีเฟืองเกียร์ที่ได้รับกำลังจากมอเตอร์??
หรือมีเกียร์. แต่ไม่มีเฟืองเกียร์หลายขนาดในการปรับตามความเร็ว

เผื่อท่านอื่นที่รุ้น้อยสงสัยด้วย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 12:28:00 »
ตัวในคลิปนี่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็น Model S รุ่นไหนนะแต่เห็นเขียนว่า 700 HP แปลว่ามันน่าออกตัวได้เร็วพอๆกับพวก Lamboghini Aventador เลย

แต่ผมสนใจที่ระบบเกียร์มากกว่า เพราะดูจากเข็มความเร็วที่ขึ้นอย่างต่อเนื่องไม่เห็นรอยต่อของการตัดต่อกำลังระหว่างเปลี่ยนเกียร์เลย (เหมือน CVT) แถมไม่มีวัดรอบให้ดูด้วยแน่ะ

ไม่มีเกียร์นะครับ เพราะไม่มีเครื่องยนต์

ใช่ครับ ไม่มีเกียร์ครับ เป็น Battery + DC Converter + DC Motor (DC Motor ขับตรงอยู่ที่ล้อเลยครับ)
ที่ใช้การปรับความเร็วรอบของ DC Motor โดยการปรับความถี่ของไฟฟ้าที่จ่ายด้วย Pulse Width Modulation Controller แรงบิดมหาศาลครับ

อย่าง AC Motor แบบ Direct On-line ในโรงงานนี่ จาก start จนได้ความเร็ว 3000RPM ประมาณแค่ 2-3 วินาทีเท่านั้นเองครับ
ถ้าล้อหมุน 1 รอบได้ระยะทาง 1 เมตร (ดูจากเส้นรอบวงล้อ) -> 3000RPM ก็วิ่งได้ 3km ต่อ นาที หรือ 180km/hr

ซึ่ง Electric Motor มีพัฒนาการมายาวนานสำหรับใช้ในโรงงานอุตสาหกรรม ซึ่งเทคโนโลยีตอนนี้ก็มาไกลพอที่จะย่อส่วนใช่ในรถและทำได้อย่างที่เห็นครับ น่าทึ่งสำหรับการมองต่างของ TESLA มากครับ

8) 8) 8) 8)

ข้อมูลแน่นมาก ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 12:49:21 »

8) 8) 8) 8)
ผมไม่มีความรุ้tesla แต่ไม่มีเกียร์แล้วไม่ค่อยเข้าใจ
หมายถึงtesla ตัวนี้ไม่ทีเฟืองเกียร์ที่ได้รับกำลังจากมอเตอร์??
หรือมีเกียร์. แต่ไม่มีเฟืองเกียร์หลายขนาดในการปรับตามความเร็ว

เผื่อท่านอื่นที่รุ้น้อยสงสัยด้วย

เท่าที่ผมเข้าใจ ก็คือ tesla ใช้มอเตอร์เป็นพลังขับเคลื่อน ต่างจากรถไฮบริดที่มีสองพลังงานในคันเดียว
รถไฮบริดนั้นมีเครื่องยนต์ใช้น้ำมันเชื้อเพลิง และมอเตอร์ไฟฟ้า ดังนั้นรถไฮบริดจึงยังต้องมีระบบส่งกำลัง
เพราะยังมีเครื่องยนต์

ส่วน tesla พลังขับเคลื่อนจากมอเตอร์เท่านั้น ไม่มีเครื่องยนต์ พอกดคันเร่งมอเตอร์ก็ทำงานทันที
(ไม่ต้องสันดาปจากเครื่องยนต์ และเครื่องยนต์ก็ไม่ต้องส่งกำลังสู่เกียร์เพื่อขับเคลื่อน)
ดังนั้นตั้งแต่ 0-250 km ก็เป็นสปีดเดียว ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ คือคุณเหยียบคันเร่งอย่างเดียวครับ

ถ้าสิ่งที่ผมเข้าใจนั้นผิด วานผู้ที่รู้รายละเอียดช่วยแก้ไขให้ผมด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 13:15:36 »
โหดจุง

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 14:08:14 »
อย่างกับเครื่องไอพ่น ;D
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 15:06:01 »
สามห่วง ถ้ายังหัวทิ่มกับ Fuel cell และดีไซน์โคตรน่าเกลียดอย่างMirai เตรียมตัวตาม Kodak ไปได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 23:21:22 »

8) 8) 8) 8)

คือมันเป็นมอเตอร์ที่ปรับรอบได้ครับ และติดตั้งที่ล้อเลยครับ และสามารถสร้างแรงบิดได้ทันทีตั้งแต่รอบต่อ
และมีการสูญเสียพลังงานน้อยการเครื่องยนต์ที่มีเกียร์ทดมากๆๆๆ

ต่างจากเครื่องยนต์ที่ต้องสร้างแรงบิดเพื่อเอาชนะการออกตัวโดยการทดเกียร์ให้รอบช้าลงให้เพื่อเปลี่ยนพลังงานของเครื่องยนต์ให้เป็นแรงบิด
ประมาณว่าถ้าเครื่องยนต์ไม่มีเกียร์มาคั้นและขับตรงไปยังล้อเลย จะออกตัวได้ช้ามาก (หรืออาจจะไม่ไปเลยก็ได้)
ประมาณปั่นจักรยานไม่มีเกียร์ขึ้นเขาครับ ปั่นแทบไม่ขึ้น แต่ถ้ามีเกียร์แล้วใช้เกียร์ต่ำเราจะปั่นได้ขึ้นได้สบายครับแต่วิ่งช้ามาก

ผมจบไฟฟ้าครับ อาจจะอธิบายเรื่องเครื่องกลได้ไม่ดีเท่าไหร่ครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 23:36:38 »
ขอบคุณมากครับ.
หากอารมณ์รถกอล์ฟแบบนี้. ผมคิดว่าการไม่มีเกีย
คงขับขี่ แบบกระชาก หรือขึ้นเขาลงเนิน ไม่ค่อยมันมั่ง เดานะ..

คงจะไปศึกษาเพิ่ม. น่าสนใจดีคับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 09:35:22 »
รถ tesla มี differential และ มีเกียร์เหมือนรถปกติครับ เพียงแต่ เกียร์มัน simple มากๆ ไม่ต้องมีความซับซ้อนแบบเกียร์รถปัจจุบัน ใช้แค่ speed เดียว บางชิ้นส่วนก็เอาจาก honda ด้วยครับ

รูป https://teslamotorsclub.com/tmc/attachments/image-jpg.101710/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 09:40:46 »
รถ tesla มี differential และ มีเกียร์เหมือนรถปกติครับ เพียงแต่ เกียร์มัน simple มากๆ ไม่ต้องมีความซับซ้อนแบบเกียร์รถปัจจุบัน ใช้แค่ speed เดียว บางชิ้นส่วนก็เอาจาก honda ด้วยครับ

รูป https://teslamotorsclub.com/tmc/attachments/image-jpg.101710/

โอ้ว ตกลงมีเกียร์จริงๆหรือครับนี่ พึ่งทราบเลยครับ ขอบคุณครับ  :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 10:03:22 »
ถ้ามาในราคา 3-4ล้านนี่ผมเอาเลยนะ ไม่ต้องคิดเลย  ยานยนต์แห่งอนาคตยังไงมันก็ต้องเป็นลักษณะนี้อยู่แล้ว

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 10:07:15 »
ขอบคุณมากครับ.
หากอารมณ์รถกอล์ฟแบบนี้. ผมคิดว่าการไม่มีเกีย
คงขับขี่ แบบกระชาก หรือขึ้นเขาลงเนิน ไม่ค่อยมันมั่ง เดานะ..

คงจะไปศึกษาเพิ่ม. น่าสนใจดีคับ
แต่รถกอล์ฟ Top speed มันอยู่แค่ราวๆ 30Km/h เองครับ
ลองนึกภาพแรงบิดแบบนั้น แต่ยาวๆไปถึง180Km/h   คนไม่เคยขับนี่คงหลอนน่าดู
ผมเดาเอาเองว่าลักษณะจะคล้ายCVT แต่ถีบออกเหมือนเกียร์ดูอัล คลัชต์

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 11:39:18 »
หาข้อมูลไม่ยากนี่ครับ ลองเข้าไปที่ wiki เลยครับ ผมเคยเข้าไปอ่านหลายรอบแล้ว เกียร์มันเป็นแบบ fixed gear มันเป็นเหมือน gear box อัตราทดเดียวที่ใช้ติดกับพวกเครื่องจักรในโรงงานนั่นละครับ ส่วนมอเตอร์ มันเป็น induction motor 3 phase นะครับ ใช้ไฟกระแสสลับ ไม่ใช่แบบมอเตอร์จักรยานไฟฟ้าบ้านเรา ดังนั้นใช้พวก inverter แปลงความถี่ไฟ เพื่อเปลี่ยนรอบมอเตอร์ อ่านเยอะไปก็ไม่ดีเดี๋ยวคุยกับชาวบ้านไม่รู้เรื่องเหมือนอาจารย์เราอีก 5555

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 14:29:21 »
ขอบคุณครับ จะลองเข้าwiki ดูนะ

จริงๆหากมีใครมีความรุ้ แล้วแปลงภาษาให้ชาวบ้านเข้าใจง่ายๆ
ก็จะดีครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 15:08:32 »
ผมอยากให้เข้าไทยจริงๆเลย