ผู้เขียน หัวข้อ: นาฬิกาแบบเข็มธรรมดา ทำไมไม่มีติดมากับรถรุ่นธรรมดาทั่วๆไปบ้างครับ  (อ่าน 8814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) นาฬิกาเข็มรูปร่างสี่เหลี่ยมบ้าง วงกลมบ้าง นาฬิกาพวกนี้มีความพิเศษ หรือมีราคาแพงกว่าแบบทั่วๆไปหรือเปล่าครับ เพราะเห็นค่ายรถต่างๆมักจะใช้ตกแต่งในรถหรูๆ Premium ของตัวเองเกือบทั้งนั้นเลย ส่วนรถบ้านๆทั่วไปจนถึงพวก Camry Accord Teana PPV ก็ยังได้ใส่เป็นนาฬิกาแบบตัวเลขพื้นๆ เลยสงสัยว่ามันแพงกว่ากันมากเลยหรือเปล่าครับ ผมว่าถ้ารถบ้านๆได้ใช้นาฬิกาแบบเข็มบ้างก็ดูเวลาได้ง่ายและดูสวยดีด้วยครับ. อยากเห็นอะ

;D ;D ;D ในอดีตที่ยังไม่มีนาฬิกาดิจิตอล ค่ายรถเขาติดนาฬิกาแบบเข็มมาในรถบ้านๆหรือเปล่าครับ

8) 8) 8) เคยพยายามจะหาแบบนาฬิกาแบบเข็มขนาดใกล้กันมาติดเอง___โอ้ย ดูไม่เข้าท่าเลยครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2016, 09:42:45 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
มันดูหรูและคลาสสิกกว่าครับ จึงเหมาะกับรถหรู มากกว่ารถบ้านธรรมดาครับ เป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อ Mercedes Benz เลย เมื่อก่อนต้องมีนาฬิกาเข็มอยู่บนเรือนไมล์ ต่อมาย้ายมาอยู่บนคอนโซลหน้า

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ aekoy

BMW E30 ก็มีครับ นาฬิกาแบบเข็ม แต่รุ่น Top เป็นแบบดิจิตอลร่วมกับ on board computer
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Peugeot 305 ก็มีนาฬิกาเข็มครับ
แต่ Corolla e80 ที่อายุไล่เลี่ยกัน ให้เป็นดิจิตอล
ผมว่ายุคนั้นใครติดตั้งนาฬิกาดิจิตอลมาให้ จะเป็นสิ่งที่ล้ำอนาคตมาก ต้องมีอวดในโบรชัวร์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pat.Lee

ดูสวยแต่ใช้งานสู้ตัวเลขไม่ได้เลยครับ ถ้าท่าน จขกท ไม่พูดถึงนี่ผมลืมไปแล้วครับว่ามีนาฬิกาแบบนี้อยู่ในรถด้วย ผมดูเวลาทีไรผมก็มองที่จอแผนที่ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

บางรุ่นบางยี่ห้อเป็นแบบกลไกจริงๆ ราคาแพงเอาเรื่องครับ เหมือนนาฬิกาข้อมือราคาแพง ดีๆนี้เอง

morphling14

• บุคคลทั่วไป
บางรุ่นบางยี่ห้อเป็นแบบกลไกจริงๆ ราคาแพงเอาเรื่องครับ เหมือนนาฬิกาข้อมือราคาแพง ดีๆนี้เอง

ไบร์ทลิง ตูร์บิญอง แค่นี้ก็หลายตังก์แล้วละครับ

promt

นาฬิกายี่ห้อนี้ ของปลอมเมื่อหลายปีที่แล้วยังหลายพัน

ออฟไลน์ wa330

สมัยก่อนมีนาฬิกาแทนวัดรอบเป็นอะไรที่โลออฟชั่นมาก
เปลี่ยนเป็นมีวัดรอบ นาฬิกาดิจิตอล เป็นที่ยอมรับ
เดี๋ยวนี้กลายเป็นรถหรูเท่านั้นถึงมีนาฬิกาเข็ม

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ดูหรูหราร่วมสมัยครับ นาฬิกาแบบเข็มถึงไม่ทันสมัยเท่าดิจิตอล แต่มันจะดูคลาสสิคไปอีกนาน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Zirnitra

• Newbie
  • *
ดูสวยแต่ใช้งานสู้ตัวเลขไม่ได้เลยครับ ถ้าท่าน จขกท ไม่พูดถึงนี่ผมลืมไปแล้วครับว่ามีนาฬิกาแบบนี้อยู่ในรถด้วย ผมดูเวลาทีไรผมก็มองที่จอแผนที่ตลอดเลยครับ
แต่ผมดูนาฬิกาเข็มแล้วรู้เวลาเร็วกว่าแบบตัวเลขครับ(เทียบจาก2คันที่บ้าน)
ถ้าเจอนาฬิกาเข็มที่เหมาะเอามาติดกับรถคันก็ได้ก็คงจะดี
Alfa Romeo 156 2.0 Selespeed
Nissan Tiida 1.6gG

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่ในรถ แบบดิจิตอลจะดูง่ายและไวกว่าครับ
แต่แบบอะนาล็อกมันคลาสสิกไง

ออฟไลน์ AkE

ไม่จำเป็นอะครับ digital ง่ายกว่าเยอะแต่รถpremium เอาไว้ให้ดู premium ล่ะครับ มียี่ห้อนึง นาฬิกานี่ออปเพิ่มๆหลายตังเลยนะครับ แต่เห็นส่วนใหญ่ก้มีทั้งนั้นพร้อมปั้มหัวเบาะ 5555

ออฟไลน์ bravo

รถญี่ปุ่น เดี๋ยวนี้ แม้แต่เข็มน้ำมัน เข็มความร้อน ก็แทบจะไม่เหลือแล้ว

ใช้เป็นแถบแบบดิจิตอล ซึ่งดูไม่มีราคาเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมชอบดิจิตอลเหลือบตาดูแว๊บเดียว ไม่ต้องเล็ง

ออฟไลน์ CJ.

Digital ดูง่ายกว่าจริงๆครับ

แต่ผมชอบ Analog นะ คลาสสิคมากๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kenny523

ขอเข็มความร้อนให้ครบก่อน จะตัดออกกันทำไม

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
ขอเข็มความร้อนให้ครบก่อน จะตัดออกกันทำไม
.
.
.
นั่นแหละครับ สิ่งที่รถปัจจุบันไม่มีให้ จะตัดออกกันทำไมไม่เข้าใจเหมือนกัน
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Anvers30

.
.
.
นั่นแหละครับ สิ่งที่รถปัจจุบันไม่มีให้ จะตัดออกกันทำไมไม่เข้าใจเหมือนกัน

ทำประหนึ่งว่ารถค่ายตัวเองจะไม่มีวันโอเวอร์ฮีท 55

ออฟไลน์ wa330

ไม่ใส่มาก็เพื่อการนี้ละคับไว้ฟันค่าซ่อมฮีทโดยเฉพาะรถเล็กๆหนุ่มสาวไม่ค่อยรู้เครื่องยนต์
ขับอย่างเดียว ลืมไปเลยเรื่องความร้อน บางคนขับจนน้ำมันหมดไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ SM.

ไม่ค่อยได้ดู นาฬิกาในรถเลย

ส่วนมากจะดูที่ข้อมือ หรือจากมือถือ เลยไม่ค่อยสนเท่าไหร่  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเข้าใจว่ามันปรับยากหรือเปล่าครับ แล้วต้องเปลี่ยนถ่านไหม หรือว่าเป็นแบบ Quartz ใช้การสั่นสะเทือนในการชาร์ตพลังงาน

เข้าศูนย์เช็คระยะ เขาปรับเวลาให้ไหม หรือว่าต้องปรับเอง

ผมมองว่ามันดูหรูหรา และต้องการการดูแลเป็นพิเศษด้วยหรือเปล่าครับ (และค่าดูแลก็คงจะแพงด้วย)
รถบ้านปกติก็เลยไม่มีครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 0%

อีหน่อย d seg ยี่ปุ่น คงกระแดะ มี นาฬิกา เข็มๆบ้าง จะได้ดูหรูหรา  :-\ :-\ :-\

promt

ผมเข้าใจว่ามันปรับยากหรือเปล่าครับ แล้วต้องเปลี่ยนถ่านไหม หรือว่าเป็นแบบ Quartz ใช้การสั่นสะเทือนในการชาร์ตพลังงาน

เข้าศูนย์เช็คระยะ เขาปรับเวลาให้ไหม หรือว่าต้องปรับเอง

ผมมองว่ามันดูหรูหรา และต้องการการดูแลเป็นพิเศษด้วยหรือเปล่าครับ (และค่าดูแลก็คงจะแพงด้วย)
รถบ้านปกติก็เลยไม่มีครับ

หากจะให้มีราคาแพง ไม่ต้องใช้ Quartz ครับ
ใช้แบบจักรกล ทดรอบนับเวลา พลังงานได้มาจากการเคลื่อนไหว เฉพาะนาฬิการาคาแพงโคตร

ออฟไลน์ for_team

• Newbie
  • *
เคยใช้รุ่นนี้ มีครับแบบเข็ม Champ 1.5

ออฟไลน์ bahamu

เข็มดูยากเวลาเลือบมอง กลางคืนเห็นยาก ใส่ไฟเรืองแสงต้นทุนสูง
ยิ่งพวกออโต เดินไม่เที่ยงสู้ควอตซ์ไม่ได้เลย ทำเพื่ออนุรักษ์ อวดกันก็เท่านั้น
ถ้าไปลุยที่ต้องเจอemp มันตรังสี ก็ว่าไปอย่าง กลไกจะไม่ถูกรบกวนจากคลื่นและรังสี

ตัวเลขเห็นง่าย ทำเรืองแสงในตัวได้ นับ24ชม.ได้ ต้นทุนต่ำ ทนทาน กินไฟ เปลืองที่ติดตั้งน้อย
แค่เปลี่ยนเป็นจอความละเอียดสูงแบบที่แอปเปิ้ลทำ พวกกลไกก็อยู่ยากแล้ว

สมัยก่อนสามง่าม ใส่มาในรถทุกรุ่นแบบทอง24เค ไม่เห็นทำให้รถขายดี ดูหรูขึ้น
ขับตูดส่ายฟาดต้นไม้ไม่รู้เท่าไหร่ กว่าจะรู้วิธีคุมรถต้องมาอบรมกับจนท.โรงงานก่อน

ออฟไลน์ madboy

นากาเข็ม แต่เรือนไมล์ดิจิม่อน  :P

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าไส่กับรถ D-Segment ผมว่าได้อยู่นะ

ออฟไลน์ O_o"

แบบนี้มั้ยครับ ดูง่ายดี คลาสสิคมากๆ  :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ H.

กว่าจะกวาดสายตาประมวลผลเวลาได้ ผมว่าดิจิตอลอะโอเคละ แบบเป็นเลข 2 หลักด้วยนะ
H.