ผู้เขียน หัวข้อ: MPV มือสอง suzuki ertiga กับ Toyota avaza  (อ่าน 2637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
MPV มือสอง suzuki ertiga กับ Toyota avaza
« เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 07:54:48 »
พอดีที่บ้านแอบมอง รถใช้งานบ้านๆ นั่งสบาย
ไม่จุกจิก ขับรถไม่เกิน 110 เที่ยวบ้าง ไม่ไกล Ertiga vs Avanza ปี2013 มือสอง
ราคาพอกัน สภาพพอกัน อยากถามพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำ หรือใครมีประสบการใช้ ขอควาทเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: MPV มือสอง suzuki ertiga กับ Toyota avaza
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 09:04:00 »
ผมอ่านๆดู ซูกิ ใช้ดีกว่า

แต่ถ้าเป็นผม ผมทนใช้ อ้วนซ่า

ออฟไลน์ bobsan

Re: MPV มือสอง suzuki ertiga กับ Toyota avaza
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 09:53:41 »
อ้วนซ่าช่วงล่างไม่รู้ว่าปรับปรุงบ้างหรือไม่ ตัวก่อนไมเน่อร์ล่าสุดเด้งมากครับ

ซูซูกิ ตัวรถโดยรวมน่าใช้กว่า แต่เรื่องความทนทานและศูนย์บริการอันนี้แล้วแต่ประสปการณ์ของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 10:03:39 »
ผมชอบเบาะแถวสามของ iga แต่ ทางเข้า aza ทำได้ดีกว่า ภายใน เบาะหน้าให้ iga มันนั่งสบายกว่า แต่เบาะหลังให้ aza ช่วงล่างไม่ได้ลอง iga เลยไม่สามารถ บอกได้ วัสดุ พอๆกัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 10:08:57 »
รถมือสอง สภาพพอๆกัน แถมราคาพอๆกัน ผมเอา avanza ครับ ใช้ยาวๆเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 11:04:05 »
ต้องลองขับเองทั้งสงสองคันนะครับ อย่าเชื่อคำบอกอย่างเดียว
ผมใช้ ertiga 2014 ติดแก็สตั้งแด่ออกมาจากศูนย์ เดือนนี้จะครบ2ปีพอดี วิ่งไป 65,000กิโลเมตร ไม่เคยเข้าศูนย์แม้แต่ครั้งเดียว ดูแลเองตามคู่มือ ซื้ออะหลั่ยแท้ตามwebหรือเบิกศูนย์มาเปลี่ยนเองตลอด ไม่เคยมีปัญหาอะไร เทียบกับ city2010อีกคันที่ใช้อยู่ ผมชอบขับertigaมากกว่าเพราะ สารพัดประโยชน์กว่า ขนคนขนของได้มากกว่า ไม่อืดเท่าcityเมื่อนั่งเต็มคันบรรทุกเต็ม ช่วงล่างนุมกว่าเกาะกว่า เก็บเสียงดีกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า เบรกมั่นใจกว่ามาก
จากตัวเลือก ถ้าเคยใช้เก๋งมาก่อนน่าจะชอบ ertiga ถ้าใช้กระบะมาก่อนน่าจะรับได้กับ avanza ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองขับครับ มันคุ้มค่าทั้งสองคันแหละถ้าเอามาใช้งานจริง ขนากผมเองยังคิดว่าใช้ไม่คุ้มเพราะตั้งแต่ซื้อมาได้ใช้เบาะแถวสามอยู่3ครั้ง ปกติจะพับเก็บไว้วางของมากกว่า
อะหลั่ยซ่อมบำรุงทั่วไปไม่แพงกว่าเจ้าอื่นเลยครับ ที่แพงจริงๆคืออะหลั่ยตัวถังครับ ทำประกันชั้น1ไว้ก็ไม่ต้องห่วงครับ
สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 11:22:41 »
ต้องลองขับดูก่อนครับ ดูอัตราเร่ง ความนุ่มนวล และอัตราการกินน้ำมันประกอบด้วยครับ แต่ถ้าคิดจะติดแก๊สแนะนำอ้วนซ่าคับทนกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 11:50:56 »
นั่งสบายคง Ertiga
ปัญหาดูแล้วไม่เยอะเหมือนสวิฟ เอ๊ะหรือคนใช้น้อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 15:41:56 »
ตัวรถโดยรวม Ertiga ผมว่าน่าใช้กว่านะ Avanza แทบจะเรียกได้ว่าชนะแค่ทนทานกว่าเพราะเป็นขับหลังกับชื่อโดโยต้าเท่านั้นเอง ส่วนเรื่องอะไหล่จริงอยู่ว่า Ertiga แพงกว่าแต่ประหยัดน้ำมันกว่ากันเยอะซึ่งส่วนต่างนี้จ่ายค่าอะไหล่ที่แพงกว่า (ไม่น่ามาก) ได้สบายๆเลย

ลองมอง Mobilio เป็นอีกทางเลือกมั๊ยละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 21:16:12 »
ถ้าเอานั่งสบาย ผมว่า Ertiga นะ

ออฟไลน์ kokkok2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 13:16:11 »
ผมใช้ avanza 2014อยู่ครับ ยอมรับเลยว่าตอนแรกมอง urtigaไว้ แต่ติดปัญหาเรื่องศูนย์บริการ เลยกลับมาเลือก avanza ครับ ติดแก๊สตั้งแต่วิ่งได้ 400กิโล ยอมรับเลยว่าคิดถูก รถผมมีปัญหาเรื่องแอร์ตั้งแต่3เดือนแรก เข้าศูนย์ตลอด เปลี่ยนไปหลายชิ้น ตั้งแต่ท่อน้ำมันแอร์ ตู้แอร์หน้า ล่าสุดคอมพ์แอร์ ทุกๆครั้งอะไหล่รอไม่เกิน1อาทิตย์เลยครับ ต้องยอมรับว่าศูนย์บริการกับเรื่องอะไหล่ toyotaดีมากครับ ราคาขายต่อดีกว่า ที่สำคัญไม่ต้องกลัวเรื่องอะไหล่ครับ มีเยอะมาก