ผู้เขียน หัวข้อ: Design เดิมๆบางอย่างของรถยนต์ ยังมีโอกาสจะกลับมาอีกไหมครับ? คิดถึง  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) Design เดิมๆบางอย่างที่คุ้นตาในอดีต ปัจจุบันก็เปลี่ยนแปลงไป เช่น ไฟหน้าแบบ Pop-up , เบาะนั่งยาวๆแบบโซฟา ( ให้อารมณ์เหมือนห้องรับแขก ) ยิ่งเบาะหน้าโซฟา ตอนเด็กผมได้นั่งตรงกลางหว่างขาค่อมเกียร์พอดี ( แล้วมันเป็นเกียร์ธรรมดาไม่ใช่ Auto ! พ่อผมต้องโยกเปลี่ยนเกียร์ตลอดเลย ) ยิ่งเบาะหลังยาวๆพี่ๆน้องคุณยายนั่งอัดกัน 4-5คนสบายเลยครับ เพราะเบาะมันยาวตรงไม่ีการมาแบ่งเป็นที่ขวาซ้ายและพนักพิงก็ยาวตรงตลอดพิงสบาย ถ้าจำไม่ผิดเบาะบางคันเป็นสปริงเด้งดึ๋งเด็กๆชอบมาก, กระจกหูช้างด้านหน้่ของกระจกหน้าเอาไว้เปิดรับลมเย็นๆ  ( และแขวนถุงโอเลี้ยง ) , กระจกมองข้างแบบติดไว้ทีด้านข้างของตัวถังหน้ารถแบบมีก้านยาวๆขึ้นมา , เสาอากาศวิทยุไฟฟ้าแบบเลื่อนขึ้นลงอัตโนมัติ, ฝาครอบล้อกระทะแบบกลมๆวาวๆ  , พวงมาลัยวงใหญ่ๆก้านเล็กๆ , กันชนหน้าหลังโลหะชุบโครเมียมวาวๆ และอีกมามายที่เป็น Design จากอดีต ผมว่ามันมีเสน่ห์ของมันเหมือนกัน ผมไม่แน่ใจว่า Design เดิมๆพวกนี้มีโอกาสที่ค่ายรถจะนำกลับมาใช้อีกครั้งบ้างไหมครับ_____ท่านอื่นๆชอบDesign เดิมๆของรถตรงไหนบ้างไหมครับ__เพราะอย่างเสื้อผ้าหน้าผมก็ยังย้อนยุคกลับมากันอยู่เรื่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 14:28:02 โดย Red Bicycle »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ตัวถังแบบ Coke bottle design เหมือนพวก muscle car ในยุค 60s

ไฟท้าย 6 ดวง ของ impala

ล้อ deep dish

ส่วนเสื้อผ้าผมมาแนว retro ได้หลายปีละครับ หลังตามseries เรื่อง madmen ตอนนี้บ้าทั้ง ivy-league look และ americana

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
แหม่ คิดถึงสมัยยังหนุ่ม ที่บ้านใช้ รถ แวเลี้ยน อยู่หลายปีมากๆ

ออฟไลน์ CJ.

คิดว่าไฟหน้า pop-up ดู make sense สุดครับ

ถ้าเอากลับมาทำใหม่ก็ยังได้ อยู่ที่ว่า designer จะออกแบบจับใส่ได้สวยมั้ย

แบบ BMW 850 ยังงี้ ปิดไฟก็สวย เปิดไฟก็เท่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rapee001

:) :) :) Design เดิมๆบางอย่างที่คุ้นตาในอดีต ปัจจุบันก็เปลี่ยนแปลงไป เช่น ไฟหน้าแบบ Pop-up , เบาะนั่งยาวๆแบบโซฟา ( ให้อารมณ์เหมือนห้องรับแขก ) ยิ่งเบาะหน้าโซฟา ตอนเด็กผมได้นั่งตรงกลางหว่างขาค่อมเกียร์พอดี ( แล้วมันเป็นเกียร์ธรรมดาไม่ใช่ Auto ! พ่อผมต้องโยกเปลี่ยนเกียร์ตลอดเลย ) ยิ่งเบาะหลังยาวๆพี่ๆน้องคุณยายนั่งอัดกัน 4-5คนสบายเลยครับ เพราะเบาะมันยาวตรงไม่ีการมาแบ่งเป็นที่ขวาซ้ายและพนักพิงก็ยาวตรงตลอดพิงสบาย ถ้าจำไม่ผิดเบาะบางคันเป็นสปริงเด้งดึ๋งเด็กๆชอบมาก, กระจกหูช้างด้านหน้่ของกระจกหน้าเอาไว้เปิดรับลมเย็นๆ  ( และแขวนถุงโอเลี้ยง ) , กระจกมองข้างแบบติดไว้ทีด้านข้างของตัวถังหน้ารถแบบมีก้านยาวๆขึ้นมา , เสาอากาศวิทยุไฟฟ้าแบบเลื่อนขึ้นลงอัตโนมัติ, ฝาครอบล้อกระทะแบบกลมๆวาวๆ  , พวงมาลัยวงใหญ่ๆก้านเล็กๆ , กันชนหน้าหลังโลหะชุบโครเมียมวาวๆ และอีกมามายที่เป็น Design จากอดีต ผมว่ามันมีเสน่ห์ของมันเหมือนกัน ผมไม่แน่ใจว่า Design เดิมๆพวกนี้มีโอกาสที่ค่ายรถจะนำกลับมาใช้อีกครั้งบ้างไหมครับ_____ท่านอื่นๆชอบDesign เดิมๆของรถตรงไหนบ้างไหมครับ__เพราะอย่างเสื้อผ้าหน้าผมก็ยังย้อนยุคกลับมากันอยู่เรื่อย

เกรงว่าสิ่งที่บอกมาเหล่านี้คงจะไม่ได้กลับมาง่ายๆล่ะครับ

-ไฟหน้า popup,เบาะโซฟา,พวงมาลัยก้านเล็ก เกรงว่าจะไม่ผ่านมาตรฐานการทดสอบการชนในปัจจุบัน

-กระจกหูช้าง มันหมดความจำเป็นเมื่อรถทุกคันมีแอร์จากโรงงาน

-กระจกมองข้างตรงแก้มหน้า ต้องพัฒนาให้สามารถปรับจากเบาะคนขับได้

-กันชนโครเมียม,เสาอากาศขึ้นลง ออโต้,ฝาล้อกระทะโครเมียม เป็นการเพิ่มต้นทุนการผลิต

-เรโทร,คลาสลิก ดีไซน์ ดูมีแนวโน้มมากสุดเนื่องจากลูกค้าต้องการอะไรที่ไม่ซ้ำกับคนอื่น (แต่ต้องคงประสิทธิภาพไว้ด้วย)

ออฟไลน์ Buffy

ไฟหน้า pop-up คงไม่มีโอกาสกลับมาแล้วครับ  เพราะมีกฏหมายที่อเมริกา ว่า ไฟ pop up ทำอันตรายเวลาชนกับคนเดินถนน เลยถูกยกเลิกตั้งแต่นั้นมา

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ อาจจะกลับมาได้ แต่คงเป็นรถ รุ่นใหม่ๆ ที่ design ย้อนยุค พวก Mustang หรือ Camaro น่ะครับ

ออฟไลน์ wa330

เอาไฟหน้ากลมธรรมดาแบบ E30 ก็ดูไม่เบื่อแล้ว

ออฟไลน์ SM.

นึกถึงอีกอย่าง .... ครีบ ครับ แบบพวกรถอเมริกัน ยุคเก่าๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อยากได้กระจกมองข้างตรงแก้มหน้า คลาสสิคดี ใช้กับสมัยนี้คงปรับไฟฟ้าได้แล้ว

แต่กว่าจะถึงวันนั้นคงกลายเป็นกล้องข้างแทนกระจก

ส่วน ไฟ Pop-up คงหมดหวัง เพราะทุกวันนี้เราสามารถดีไซน์รถสปอร์ตหน้าแหลมได้ ด้วยไฟ LED ดวงเล็กกว่าโคม Seal Beam

ไฟ Pop-up เป็นกลไกแมคคานิค ไม่สามารถกระพริบไฟสูงได้อย่างรวดเร็ว (กว่าจะหมุนมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 13:39:56 โดย 5thAvenue »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แบบที่ผมชอบนี่เคยเห็นแต่ในหนังอ่ะครับ รถส่งเต้าหู้ของทาคุมิ รถทรงนี้ผมว่าดูดีนะ แต่ให้ซื้อมาใช้คงไม่เอา  :-X

ออฟไลน์ PAN

ผมเชื่อว่าไฟหน้าป็อปอัพจะกลับมาในอนาคตครับ เพราะตอนนี้หลายๆค่ายไฟเริ่มเล็กลงๆเรื่อยๆแล้ว และมันก็ดูสวยล้ำด้วย

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
กระจกหูช้าง ยังพอมีให้เห็นอยู่บ้าง แต่เปิดไม่ได้นะ ถ้ารถตลาดๆ ก็ Civic FD และ FB และยังพอมีอีกหลายรุ่น เช่น Yaris ตัวเก่า / Jazz / City แมลงสาบ เป็นต้น

เบาพโซฟา เหมือน Nissan Cube ยังใช้อยู่

กระจกมองข้างแบบติดข้างตัวถังแล้วเป็นก้านยื่นไป ก็ยัมีหลายรุ่นนะ แน่นอน Civic 2 รุ่นข้างต้นก็ยังใช้อยู่ รวมถึง Mazda 2, 3 ก็ยังใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 14:24:47 โดย nutnano »

ออฟไลน์ Red Bicycle

:). กระจกมองข้างแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22