ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Everest 3.2+ เบาสั่น รอบสวิง  (อ่าน 18957 ครั้ง)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: Ford Everest 3.2+ เบาสั่น รอบสวิง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 22:46:46 »

โดยศูนย์ ฝ่ายเทคนิค อาจารย์เทคนิค โรงงาน วิศวกรโรงงาน ได้เข้ามาตรวจสอบแล้ว
พบว่ามีอาการดังกล่าวจริงแต่ไม่รู้สาเหตุของปัญหา จึงไม่สามารถแก้ไขให้ได้

สิ่งที่น่ากลัวของ ford คือตรงนี้แหละครับ
รถมีดีเฟคได้ เสียได้ แต่ช่างต้องตรวจเจอหาสาเหตุให้ได้
ถ้าหาไม่ได้นี่ ยาววววววเลย

เกี่ยวกับการตั้งค่ารอบเดินเบาหรือเปล่าครับ ตั้งค่าไว้ต่ำเกินรถจะสั่น
เอาใจช่วยนะครับ
เห็นด้วยครับกลัวจะเป็นเส้นผมบังภูเขาส่วนที่ไม่ได้เป็นทุกคันส่วนนึงเกิดตั้งแต่การเริ่มใช้รถพฤติกรรมการขับขี่ของแต่ละคนส่วนนึงครับ
ระบบเรียนรู้จำค่าคนละแบบหรือผิดพลาดสังเกตุดูรถที่ถอดแบตออกแล้วใส่ใหม่แรกๆจะมีอาการนี้เพราะระบบยังไม่จำค่าครับ

ออฟไลน์ masuoka

Re: Ford Everest 3.2+ เบาสั่น รอบสวิง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 22:57:14 »
การไล่ปัญหาเหมือนสุ่มเอาอย่างเดียวเลย เหมือนไม่มีคู่มือลำดับการไล่ปัญหาอย่างมีประสิทธิภาพเท่าที่ควร การออกแบบการวางระบบพาร์ทต่างๆดูแล้วซับซ้อนเกินไปนะครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 23:11:47 »
แล้ว ECU ไม่ได้มีข้อมูลให้ตรวจสอบหรือยังไงครับ
คือเวลาศูนย์เอาสายมาต่อดูมันล้ำๆ เหลือเกิน แต่ว่า เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายใช่ไหมครับ

หรือว่า EV จะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟจริงๆครับ

และให้จอดนานเกินไปผมว่า ระยะเวลาที่ว่า วิศวกรจากอีกฝากก็มาดูได้นะครับ

ขอให้แก้ไขให้จบเร็วๆ นะครับ เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 00:01:50 »
แล้ว ECU ไม่ได้มีข้อมูลให้ตรวจสอบหรือยังไงครับ
คือเวลาศูนย์เอาสายมาต่อดูมันล้ำๆ เหลือเกิน แต่ว่า เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายใช่ไหมครับ

หรือว่า EV จะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟจริงๆครับ

และให้จอดนานเกินไปผมว่า ระยะเวลาที่ว่า วิศวกรจากอีกฝากก็มาดูได้นะครับ

ขอให้แก้ไขให้จบเร็วๆ นะครับ เอาใจช่วยครับ

ECU บางทีมันก็ไม่เจอครับ อย่าง ฮุนไดพ่อผม กว่าจะเจอต้นตอ เล่นซะ เปลี่ยนไปหลายชิ้น
พัดลมไฟฟ้า รีเลย์ยกแผง มาเจอสุดท้ายไฟเครื่องเตือน เขาต่อไป ก็ไม่เจอ แต่พอรื้อเท่านั้นล่ะ
คือ EGR รั่ว จบ ตอนนี้รถปกติแล้วครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 07:56:56 »
สู้ๆนะครับ ขอให้แก้จบ โดนรื้อรถไล่ปัญหาถึงแม้เจตนาจะดี แต่เจ้าของรถก้เสียความรู้สึกกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 08:06:44 »
กลัวเส้นผมบังภูเขาจัง
เค้าเปลี่ยนกล่อง อีซียู ลองดูรึยังครับ
รถผมอีกยี่ห้อเกือบโดนรื้อ 555 หาสาเหตุกันหลายวันไม่เจอ จ้องจะขอรื้อรถอย่างเดียว
มีช่างคนนึงตัดสินใจลองเปลี่ยนกล่องอีซียูให้ ปรากฏว่า เออแฮะ กล่องผมมีปัญหา
จอดนอนเล่นตั้งหลายวัน เลยเครมกล่องไป ปกติมาจนถึงทุกวันนี้ 555
เข้าใจความรู้สึกครับ เป็นผมก็ทำใจยากนะถ้ารถโดนรื้อขนาดนี้
เก่าไม่เท่าไหร่ มันยังใหม่อยู่ ทำใจยาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 09:57:40 »
ปันหาของเจ้าของรถ คือ ร้อนรนอยากได้รถซ่อมเสร็จเร้วๆ
คาดหวังให้ช่าง รุ้รอบตอบได้ทันที. หรือเร็วกว่าที่เป็นอยุ่

Incident จะต้องมีการตรวจสอบก่อนครับ
  ว่าเป็นที่อะไร เช่น.defect , การใช้งานผิดประเภท, หรือแม้กระทั่งการเข้าใจผิด
ละต้องมีการแก้ไข เพื่อไห้สามารถใช้งานได้เป็นปกติ หรือทราบสาเหตุ. เบื้องต้น

หากเกิดซ้ำไป จึงturn เป็นproblem เพื่อหาroot cause

ระหว่างนี้ ก็ติดตามศุนน เพื่อไห้แก้ไข ถาวร

ศุนไหนเก่งๆ ก็สืบๆดูครับ. 
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 11:00:19 »
ขอเลข job และ ศุนย์ที่กำลังรับบริการหน่อยครับ
ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์ฟอร์ดลำลูกกาครับ จอดอยู่ศูนย์ตั้งแต่วันที่ 23 มีนาคม 2559 จนถึงปัจจุบัน และก่อนหน้านี้เริ่มเอาเข้าศูนย์เพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าวตั้งแต่เดือนมกราคม 2559 ครับ ทะเบียน 5กก 68.. กทม
เอกสารการเคลมหรือการซ่อมต่างๆ ทางศูนย์ไม่เคยออกให้ครับ
ผมได้ร้องขอไปแล้ว ได้คำตอบว่าจะเขียนลงในเล่มรถให้แต่ก็ไม่มีมีความคืบหน้าครับ

แปลกจังไม่มีออกใบเคลมหรือใบรับรถให้เลยหรอ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 11:36:46 »
อีกนิดครับ เพราะผมกำลัง จะสอย รถแบบนี้อยู่ ชอบนะครับ ev ผมไม่เข้าใจว่าทำไม ฟอร์ด ถึง มีปัญหาเรื่องช่างกว่าเจ้าตลาดมากๆ รถดูมีมาตรฐานสูง แต่เอาเข้าจริงๆ เหมือนไม่มี ผมนี่งงเลยครับ

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 12:55:56 »
ดูแล้วศูนย์ก็พยายามหาสาเหตุอยู่. ซึ่งอาจจะใช้เวลา

เคสแบบนี้น่าจะยังไม่มีในคู่มือช่าง. ถ้าใจร้อนลองเปลี่ยนศูนย์ที่ชำนาญกว่านี้ดูครับ

อีกอย่างจี้ไปที่call center ford หน่อย ย้ำว่าจี้นะครับ คือได้เรื่องอะไรให้โทรมาบอก ถ้าเค้าไม่โทรมาโทรไปถามเรื่อยๆ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 15:39:50 »
ขอให้รักษาอาการให้หายได้โดยเร็วครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 21:31:37 »
ปันหาของเจ้าของรถ คือ ร้อนรนอยากได้รถซ่อมเสร็จเร้วๆ
คาดหวังให้ช่าง รุ้รอบตอบได้ทันที. หรือเร็วกว่าที่เป็นอยุ่

Incident จะต้องมีการตรวจสอบก่อนครับ
  ว่าเป็นที่อะไร เช่น.defect , การใช้งานผิดประเภท, หรือแม้กระทั่งการเข้าใจผิด
ละต้องมีการแก้ไข เพื่อไห้สามารถใช้งานได้เป็นปกติ หรือทราบสาเหตุ. เบื้องต้น

หากเกิดซ้ำไป จึงturn เป็นproblem เพื่อหาroot cause

ระหว่างนี้ ก็ติดตามศุนน เพื่อไห้แก้ไข ถาวร

รถจอดอยู่ศูนย์เป็นเดือน โดยไม่หาย ไม่มีคำตอบ จะไม่ให้ลูกค้าร้อนรน ก็แปลกละครับ
Isuzu ซ่อมได้ หรือไม่ได้ ศูนย์ต้องมีคำตอบให้ลูกค้า ภายใน 24 ชม. Next procedure 1,2,3... คืออะไร

รถซื้อ มาใช้ไม่ได้ซื้อมาจอด ถ้าซื้อผ่อน ดอกเบี้ยต่อวันหลายบาท ถ้าซื้อเงินสด ก็เงิน 1.7 m อยู่ตรงนั้น โดยเสียโอกาสใช้รถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2016, 21:33:16 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 07:58:38 »
รถดีเซลไม่น่าแก้ยากนะครับ ลองเปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันหรือปั๊มที่เติมก่อนเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:26:43 »
รถผม3.2+เคยเป็นครั้งนึงครับวิ่งช้าๆแล้วเครื่องสั่น พอดีเป็นหน้าปั้มเลยจอด จากนั้นก็เลยลองเปลี่ยนไปเติมน้ำมันยี่ห้ออื่นดู อาการจากนั้นหายครับ แต่ไม่ฟันธง100%ครับอาจลองจากเล็กๆน้อยๆดูก่อนครับ

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 12:06:27 »

คุณขอรายละเอียดอย่างดี ผมคิดว่าจะมีวิธีการช่วยเหลือเจ้าของกระทู้ได้ดีกว่านี้ รถจอดนิ่งเป็นเดือนรื้อแล้วรื้ออีกเจ้าของรถคงจะนั่งหัวเราะอยู่บ้านอย่างมีความสุขได้หรอกนะครับ ผมเอาใจช่วยให้ช่างหาสาเหตุเจอเร็วๆและซ่อมจบไวๆนะครับ(ถ้าไม่มีอะไรคืบหน้าลองปรึกษาศูนย์พระราม4และกัลปพฤกษ์ดูครับเพราะในคลับเข้าที่นี้ลำลูกกาพวกสมาชิกเลิกคบมาสักพักแล้วครับ )

ออฟไลน์ LAWMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 18:11:33 »
รายงานความคืบหน้าครับ 12 เมษายน 2559
ตอนนี้ศูนย์ลำลูกกาได้นำรถมาส่งให้แล้วพร้อมกับแจ้งว่าได้แก้ไขอาการดังกล่าวโดยการเปลี่ยนไดร์ชาร์จ
และศูนย์ได้เขียนรายการซ่อมและตรวจเช็คต่างๆลงในสมุดรับประกันครับ

ส่วนผมจะลองทดสอบสัก 3-4 วันเพื่อจะได้ทราบว่าอาการดังกล่าวหายขาดแล้วจริงหรือไม่

***เรื่องศูนย์ฟอร์ดลำลูกกานั้น สาเหตุที่ผมนำรถเข้ารับบริการเพราะอยู่ใกล้บ้าน
     งานซ่อมผมมีความคิดเห็นว่าเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องได้ทำหน้าที่ของตนเองอย่างเต็มความสามารถ
     แต่ปัญหาที่ไม่เคยพบ ย่อมต้องใช้เวลาในการแก้ไข แต่ที่อยากจะฝากคือฟอร์ดประเทศไทย
     ควรรีบเข้ามาดูปัญหาที่ศูนย์บริการไม่สามารถแก้ไขได้จบภายใน 1 เดือน เพราะในกรณีนี้
     ผมมองว่าศูนย์บริการได้ทำเต็มที่แล้ว
     เรื่องงานบริการ ผมอยากบอกว่าบริการดีในทุกๆขั้นตอน อย่างกรณีนี้ทางศูนย์ได้นำรถยนต์
     มาให้ใช้งานระหว่างซ่อม

ปล. ทำดีต้องชื่นชม สิ่งที่ควรปรับปรุงก็แก้ไขกันไป

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 15:33:59 »
รายงานความคืบหน้าครับ 12 เมษายน 2559
ตอนนี้ศูนย์ลำลูกกาได้นำรถมาส่งให้แล้วพร้อมกับแจ้งว่าได้แก้ไขอาการดังกล่าวโดยการเปลี่ยนไดร์ชาร์จ
และศูนย์ได้เขียนรายการซ่อมและตรวจเช็คต่างๆลงในสมุดรับประกันครับ

ส่วนผมจะลองทดสอบสัก 3-4 วันเพื่อจะได้ทราบว่าอาการดังกล่าวหายขาดแล้วจริงหรือไม่

***เรื่องศูนย์ฟอร์ดลำลูกกานั้น สาเหตุที่ผมนำรถเข้ารับบริการเพราะอยู่ใกล้บ้าน
     งานซ่อมผมมีความคิดเห็นว่าเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องได้ทำหน้าที่ของตนเองอย่างเต็มความสามารถ
     แต่ปัญหาที่ไม่เคยพบ ย่อมต้องใช้เวลาในการแก้ไข แต่ที่อยากจะฝากคือฟอร์ดประเทศไทย
     ควรรีบเข้ามาดูปัญหาที่ศูนย์บริการไม่สามารถแก้ไขได้จบภายใน 1 เดือน เพราะในกรณีนี้
     ผมมองว่าศูนย์บริการได้ทำเต็มที่แล้ว
     เรื่องงานบริการ ผมอยากบอกว่าบริการดีในทุกๆขั้นตอน อย่างกรณีนี้ทางศูนย์ได้นำรถยนต์
     มาให้ใช้งานระหว่างซ่อม

ปล. ทำดีต้องชื่นชม สิ่งที่ควรปรับปรุงก็แก้ไขกันไป

ถูกต้องครับ ทำผิดต้องด่า ทำดีต้องชม แต่ดูเหมือนจะไม่มีคนตามมาอ่านกระทู้นี้แล้วแฮะ
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 10:43:42 »
รายงานความคืบหน้าอาการที่แจ้งไว้
เนื่องจากช่วงที่ผ่านมาอากาศโดยทั่วไปมีความร้อนสูงระดับ 35+ องศา
อาการปิดแอร์แล้วรอบสวิงจึงยังไม่ปรากฎ
มีเพียงบางช่วงที่อาการหนาว(ช่วงฝนตกหนักๆ)คืออุณหภูมิต่ำกว่า 30 อาศา
อาการดังกล่าวยังกลับมาให้เห็นอยู่บ้างครับ

***แต่มีอาการใหม่เพิ่มขึ้นมาคือ
ถ้าอากาศภายนอกขึ้นถึง 39+ องศา รอบเครื่องยนต์(เดินเบา)จะเร่งขึ้นไปถึงเกือบ 1พันรอบครับ
เลยไม่รู้ว่าอาการดังกล่าวเป็นปกติหรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 10:43:01 »
อาการล่าสุดผ้าเบรกร้าว ทำให้เวลาเบรกมีเสียงดังครับ  :(