ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC แอร์ไม่เย็นครับ  (อ่าน 25239 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: Civic FC แอร์ไม่เย็นครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 07:28:39 »
FD ผมเป็นมาหลายครั้งแล้ว ปรับทุกอย่างแรงสุด ลมออกมาแรง แต่ไม่เย็น รถก็เลยไม่เย็น ต้องรอรถวิ่งเรื่อยๆ ถึงจะเย็น แต่ถ้ารถวิ่งๆติดๆ ยังไงก็ไม่เย็น ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 08:20:49 »
FD ผมเป็นมาหลายครั้งแล้ว ปรับทุกอย่างแรงสุด ลมออกมาแรง แต่ไม่เย็น รถก็เลยไม่เย็น ต้องรอรถวิ่งเรื่อยๆ ถึงจะเย็น แต่ถ้ารถวิ่งๆติดๆ ยังไงก็ไม่เย็น ไม่รู้ทำไม

เหมือนกันครับ  แอรปกตดี แต่มันไม่เย็น

คนที่บอกฮอนด้าเย็นนี่อยากให้ไปเทียบกับยี่ห้ออื่นดูครับวา คำว่าเย็นมันคนละเบอร์กัน

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 09:32:30 »
ถ้าเทียบความเย็นของแอร์ Honda กับ Toyota อันนี้ยอมรับว่า Toyoto เย็นกว่า ต้องติดฟิลม์ที่ช่วยลดความร้อนจะช่วยได้ครับ
ยังไงลองทดสอบตามที่ข้างบนแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 13:25:02 »
แอร์ฮอนด้าไม่ค่อยเย็นจริงๆครับ สมัยผมใช้Civic ES ก็สู้แดดไม่ค่อยได้

Civic FCของญาติผมก็ไม่เย็นเหมือนกันครับ เย็นเหมือนแอร์ที่ไม่ได้ล้างมานาน เย็นชืดๆไม่ฉ่ำ ปรับมา20-21ก็ไม่เย็น ทั้งๆที่Jukeของผมในสภาวะเดียวกัน ปรับ25ก็เย็นสบายๆแล้ว รถติดฟิล์มLaminaเหมือนกันทั้งคู่ด้วยซ้ำ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 14:51:31 »
ใช้ Civic มาหลายรุ่น
แอร์ซีวิคเย็นเร็วมากครับ
ไม่แพ้ Corolla เลยครับ

แต่ผมก็ไม่เคยขับ FC นะ
ไม่อยากฟันธง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:41:04 »

เหมือนกันครับ  แอรปกตดี แต่มันไม่เย็น

คนที่บอกฮอนด้าเย็นนี่อยากให้ไปเทียบกับยี่ห้ออื่นดูครับวา คำว่าเย็นมันคนละเบอร์กัน

ตามนั้น คิดเหมือนกัน แต่ไม่อยากพูดให้เสียน้ำใจ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 03:04:16 »
นึกได้เลยคับปีที่แล้วจำได้เลย Jazz GE ปี13 ผม สู้แดดไม่ค่อยไหวเหมือนกัน ฟิลม์ผม 3M FXR20 ปรอท 60 แดดจัดๆ เย็นคับ แต่ไม่ฉ่ำ บิดลูกบิดแอร์จนสุด ลมเบอร์3 จาก 4 ยังแค่ลดความร้อน พอมาเป็น Camry 5นาที เย็นฉ่ำทั้งคัน -*-
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 12:45:36 »
ช่วงนี้มันร้อนมากครับติดฟิล์มดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ sbankz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:52:05 »
ขอบคุณคำตอบจากทุกท่านมากครับ จากที่ทดสอบมาระยะนึงนะครับ (พิมพ์ผิดหรือตกหล่นขออภัยด้วยครับ ;D)

* คอมแอร์ - พัดลมหมุนและการตัดรอบพัดลมปกติดีครับ รถใหม่ไม่น่าจะเสียนะ แหะๆ
* ฟิล์ม - ความร้อนสะสมในรถฟิมล์น่าจะมีส่วนมากครับ เนื่อจาก 0 ให้ฟิล์มดำสนิทมากแต่กันร้อนไม่ค่อยได้เลย
* เช็นเชอร์ - ตัวเช็นเชอร์อุณหภูมิเอามาติดไว้ใต้ที่ปัดน้ำฝน บริเวณขาคนขับ เวลาเปิดแอร์ทำให้แอร์ไปโดนขอบจอ LCD แล้วทำให้ลมแอร์ Flow เข้าช่องเช็นเชอร์อุณหภูมิพอดี ทำให้แอร์ตัดการทำงานเร็วครับ ดังนั้นตั้ง Auto ไม่ค่อยเย็น ผมต้องปรับเองครับ (ในรูปมืดนิดหน่อยนะครับ)
* อุณหภูมิ - ต้องตั้ง 21-22 ถึงเย็นเท่ากับ 24-25 เหมือนยี่ห้ออื่นเขา (อุณหภูมินอกรถจากหน้าปัดที่ทดสอบ 37 องศา) ..แต่เวลาจอดรถตากแดด อุณหภูมินอกรถจากหน้าปัดประมาณ 40-42 องศา แอร์รถรุ่นนี้แทบสู้แดดไม่ได้เลยครับ น่าจะเป็นลักษณะนิสัยของแอร์รถฮอนด้าครับ อยากให้คนที่บอกว่าแอร์ฮอนด้าเย็นให้ไปเทียบกับยี่ห้ออื่นดูนะครับ ว่ามันเย็นคนละเบอร์กันเลย
* ความแรงลม - Civic FC ตั้งแรงลมมาไม่พอดีกับการใช้งานเท่าไรครับ หมุนลง 1 ขีดเบาซะงั้น ปรับสุดก็แรงไปเลย

ปล. Feedback - Civic FC 1.8EL รุ่นนี้รถไม่ล็อคประตูเมื่อวิ่งนะครับ , แผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรงก็ไม่มีครับ , ซุ้มล้อหลังไม่ใช่พลาสติกกันโคลน แต่เป็นวัสดุคลายๆภายในรถ น่าจะใช้เก็ยเสียงรบกวน ถ้าเจอยางมะตอยน่าจะเรียบร้อย เหอะๆ , ช่วงล่างนิ่มนวลดีครับ เข้าโค้งเร็วๆโยนตัวน้อยมาก ใครชอบแบบสปอร์ตๆน่าจะผิดหวังเล็กน้อย แต่เหมาะสำหรับคนที่ชอบนั่งสบาย วัยส่วนมากทำงานน่าจะชอบ , พวงมาลัยนิ่งดี ไม่เบาไม่หนักเกินไปครับ ได้อารมณ์สปอร์ตมากๆ , เสียงรบกวนห้องโดยสารไม่ดังจนรำคาญ แต่ก็ไม่เงียบมากเกินไปครับ , เบรกนิ่มมาก กดปุ๊ปดูดทั้งรถเลย ชอบมาก ผิดกับ FD FB มากๆครับ , อัตราเร่งใช้ได้เลยครับเกียร์กับเครื่องยนต์ทำงานไปด้วยกันได้ดี (อัตราเร่งแอบคล้าย HR-V อาจจะดีกว่าในช่วงความเร็วปลายครับ) , กล้องมองหลังไม่ค่อยชัดนะ แต่ก็มองเห็นวัตถุหรือสิ่งของปกติดี , หน้าปัดสวยมากๆเห็นครั้งแรกรักเลย , เบาะนั่งสปอร์ตดี ด้านหน้าคนนั่งโดยสารแอบจมนิดๆ แต่หลังนั่งสบายมากๆ , วัสดุหลายๆคนบอกว่าห่วยไม่ดี แต่ผมได้สัมผัสและใช้งานมาขอบอกว่าก็ไม่ขี้เหร่อะไรนะครับ , แอร์รถเย็นแต่ไม่ฉ่ำมากนะครับ ไม่ค่อยเหมาะกับคนขี้ร้อนแบบผม , ...
* สุดท้ายผมอยากให้ไปลองขับดูเองครับ แล้วตัดสินใจเองดีกว่าครับ ขอบคุณครับที่นั่งอ่าน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 14:08:20 โดย sbankz »

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 04:23:41 »
ฮึ่ย  ลดต้นทุนอีกรึป้าว!!!