ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC แอร์ไม่เย็นครับ  (อ่าน 25231 ครั้ง)

ออฟไลน์ sbankz

• Newbie
  • *
Civic FC แอร์ไม่เย็นครับ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:27:00 »
ดีครับ..ผมพึ่งสมัครสมาชิกใหม่ รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ รถยนต์ Honda Civic FC 2016 1.8EL แอร์ไม่ค่อยเย็นครับ (ออกรถมาตั้งแต่ 23 มี.ค. 59 ครับ)
ผมได้ทำการปรับ Auto ก็แล้ว ตั้งอุณหภูมิก็ตั้งไว้ 18-21 องศาก็แล้ว กด A/C แล้วนะครับ ปรับลมเบาๆ แรงๆ ก็ไม่รู้สึกถึงความเย็นตามอุณหภูมิที่ตั้งไว้เลยครับ
ลองปรับพัดลมแรงสุดก็เหมือนมีแต่ลมเย็นๆนิดหน่อยครับ ไม่รู้สึกว่ามีความเย็นฉ่ำของแอร์เลยครับ ขับรถออกจากที่ทำงานจนจะถึงจุดหมายก็ยังไม่เย็นเท่าไรเลยครับ
เมื่อพฤหัสบดีที่แล้วได้เอารถไปให้ช่างที่ศูนย์ดูก็บอกว่าปกติดี และได้ลองขับรถเทสก็รู้สึกไม่เย็นค่อยเหมือนกันครับ อาจเป็นเพราะไม่ติดฟิล์มรึเปล่า ผมไม่แน่ใจครับ
ตอนนี้ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว เหมือนแอร์รถสู้แดดไม่ค่อยได้เลย เดิมผมขับ City 2012 มาก่อนก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแอร์เท่าไร ก็เย็นทั่วห้องโดยสารดีครับ
ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ นำกลับไปให้ศูนย์ที่ออกรถมาดูให้อีกรอบ (กลัวไปแล้วบอกปกติดีอีกรอบ) รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
Re: Civic FC แอร์ไม่เย็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:29:44 »
ไม่ใช่ Civic นะครับผ
อุณหภูมิตอนนี้ภายนอก
ผมปรับ 18 ปรับลมแรงก็ไม่ฉ่ำครับ  :-ผ
จับเปลี่ยนฟิล์ม 80 ไปสบายผิวขึ้นเยอะ ผมว่าเกี่ยวกับฟิล์มเยอะ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:38:47 »
 :) :) :) ถ้า จขกท. ไม่แน่ใจว่าที่ไม่เย็นมันเป็นเพราะอากาศมันร้อนมาก และะยังไม่ได้ติดฟิล์ม ก็ลองเอารถจอดในที่ร่มเย็นๆเลย หรือตอนกลางคืนก็ได้แล้วลองเปิดแอร์ดู ถ้าแอร์ไม่มีปัญหามันต้องเย็นฉ่ำแน่นอน ถ้าลองแล้วมันเย็นดี____ก็ไปติดฟิล์มดีๆซะหน่อยดีกว่าครับ.       บ้านเรามันร้อนบัดซบจริงๆเลลลย :P

8) 8) 8) แต่ถ้าเป็นแอร์ใหม่ที่ไม่ได้มีปัญหาอะไร ถึงแม้ภานนอกรถจะร้อนจัด และไม่ได้ติด ฟิล์ม ยังไงมันก็ยังเย็นจนหนาวได้ครับ ส่วนแดดที่ร้อนก็ร้อนไป ส่วนไอ้เจ้่าความเย็นจากแอร์มันก็หนาวไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 14:47:44 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:40:57 »
ขออญาติตรงๆไม่อ้อมค้อมนะครับ จากใจแฟนฮอนด้าตัวยง  คือแอร์ฮอนด้ามันแบบนี้แหละครับ

ฟิลม์รถมีส่วนช่วยให้แอร์เย็นเร็ว และป้องกันความร้อนก็จริง  การที่แอร์ไม่เย็นแล้วแก้ปัญหาโดยติดฟิล์มมืดๆไม่ใช่ทางแก้ที่ตรงจุดครับ 
รถผมคันเก่า fd แอร์มันก็เย็นชืดๆ พอแดดร้อนๆแบบช่วงเมษามันก็เอาไม่ค่อยจะอยู่เวลาขับตากแดดเหมือนกัน
รถใหม่อย่าง hrv คนก็บ่นเหมือนกันว่าแอร์เย็นสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้
ผมไปเทสไดรฟ์ผมขับไปก็อุ่นๆเหงื่อซึมเหมือนกันทั้งๆที่ตั้ง auto

ส่วนรถอีกคันที่บ้าน pjs ปรับ 25 องศา ตอนเที่ยง ลมแอร์เบาสุด เปิดตลอดทางมันยังเย็นจนหนาว
สรุปว่าสาเหตคือ แอร์ฮอนด้ามันไม่ค่อยเย็นแบบนี้แหละครับ ใช้มากี่คันๆก็แบบนี้
ยี่ห้ออื่นไม่ต้องพูดถึงโตโยต้า มิตซู เย็นจนเปิดตลอดไม่ได้

ถ้า fc มันเย็นได้เท่านี้จริงๆ ติดฟิลม์ช่วยได้ครับ   
ถ้าไม่เย็นมากขนาดนั้นให้ศูนย์เช็คอีกที เปลี่ยนศูนย์ ดูน้ำยาแอร์หน่อย ผมว่ารถใหม่ไม่น่าจะถึงขนาดนั้นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 14:57:29 โดย keamgladnan »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:48:51 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

อ่อผมลืมบอกไปว่ารถที่ไม่ติดฟิล์มคือรถเทสนะครับ ส่วนรถที่ผมขับน่าจะติดฟิล์มยี่ห้อกราเซียมั้งครับ จำไม่ค่อยได้ แต่รู้สึกว่ามืดมากๆ ประมาณ 60-80% ได้ครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:56:28 »
ผมใช้ Accord G9 ติดฟิล์ม cardinal บานหน้า 60 รอบคัน 80 เปิดแอร์ 24 พัดลมเบอร์ 3-5 แล้วแต่ความแรงของแดด ก็ยังเย็นดีอยู่นะครับ
ผมว่าอาจจะลองเปลี่ยนฟิล์มเกรดดีๆหน่อยน่าจะช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:57:36 »
ฟิลม์ดีๆ ไม่ค้องมืดมาก แต่ความร้อนไม่เข้าเลยครับบบ ช่วยได้เยอะครับ อาจจะไม่ใช่แก้ปัญหา ครับ พวก v kool 3m ครับ

ไม่ก็ลอง จอดที่ร่มแล้วเปิดแอร์ครับ ถ้าเย็นสบายดีก็ไม่น่ามีปัญหา /// แต่อากาศช่วงนี้ร้อนมากกกกกกกกกกกก ครับ -*-

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:59:30 »
ไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่แอร์ toyota แม่งเย็นเร็ว และฉ่ำมาก นั่งแคมรี่เพื่อนเมื่อวาน กลางแดดเลย แปปเดียวเย็น อึ้งมาก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:12:49 »
....อยากให้ทดสอบดังนี้

จอดรถในร่มก็ได้เย็นดี..  ติดเครื่อง  เปิดแอร์  ปรับอากาศหมุนเวียนภายใน  เปิดพัดลมประมาณเบอร์ 2  หรือ ออโต้ ก็ได้   ปรับอุณหภูมิไปที่21-22 องศา 

เจ้าของเดินออกมานอกรถ  ...มายืนฟังการตัดต่อคอมแอร์  และการทำงานพัดลม  .....

คอมแอร์ ต่อ  พัดลมไฮ  ทำงาน(เสียงดัง)  ประมาณ3 นาทีหรือมากกว่านั้น  (หากภายในรถร้อนมาก)  เดี๋ยวคอมแอร์ก็จะตัด  พัดลมจะเงียบลง  สองสามนาที  มันก็จะต่ออีก  สลับไปมาแบบนี้   แล้วคุณค่อยวิเคราะห์ 

1.  พัดลมไฮ ไม่ทำงาน อันนี้ไม่เย็นฉ่ำ....
    2.  พัดลม ทำงาน  อากาศภายนอกไม่ร้อนมาก  แต่ใช้เวลานานมากกว่าจะหยุด เช่น ห้าหกนาที   (ยกเว้นรอบแรก)  อันนี้น้ำยาแอร์น้อยไป
    3.  พัดลมทำงาน   อากาศภายนอกไม่ร้อนมาก   เสียงคอมแอร์ตัดต่อดังป็อก แป็ก    ไม่ถึงนาทีตัด  ไม่ถึงนาที ต่อ  แบบนี้  น้ำยาแอร์มากเกินไป ให้ระบายออก...

ลองดูครับได้ผลอย่างไรบอกด้วย....

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:23:35 »
Altis 08 หน้าแบน ของแฟนผมก็ ไม่เย็นฉ่ำ สู้แดดเกือบไม่ได้ (ตอนซื้อมาใหม่ๆ ก็ฉ่ำอยู่นะ งง)

Revo ผม สบายๆ แอร์แมนน่วลลูกบิดบ้านๆ เย็นฉ่ำดี

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:25:38 »
จากประสบการณ์  ต้องไม่กด auto ครับ ตั้งอุณหภูมิ แล้วก็ความแรงพัดลมเลย จะได้ความเย็นกลับมาครับ auto มันจะเพี้ยนๆ เพราะอากาศร้อนมากครับ อีกอย่าง มันจะปรับตัวตลอดเวลา ตัว thermostat อาจจะไปไวด้วย ผมไม่กด auto เลยนานละ แอร์เย็นดีนะครับ ใช้ honda มาเยอะพอควรครับ
S3 - F30
X1 - E84

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:27:54 »
....อยากให้ทดสอบดังนี้

จอดรถในร่มก็ได้เย็นดี..  ติดเครื่อง  เปิดแอร์  ปรับอากาศหมุนเวียนภายใน  เปิดพัดลมประมาณเบอร์ 2  หรือ ออโต้ ก็ได้   ปรับอุณหภูมิไปที่21-22 องศา 

เจ้าของเดินออกมานอกรถ  ...มายืนฟังการตัดต่อคอมแอร์  และการทำงานพัดลม  .....

คอมแอร์ ต่อ  พัดลมไฮ  ทำงาน(เสียงดัง)  ประมาณ3 นาทีหรือมากกว่านั้น  (หากภายในรถร้อนมาก)  เดี๋ยวคอมแอร์ก็จะตัด  พัดลมจะเงียบลง  สองสามนาที  มันก็จะต่ออีก  สลับไปมาแบบนี้   แล้วคุณค่อยวิเคราะห์ 

1.  พัดลมไฮ ไม่ทำงาน อันนี้ไม่เย็นฉ่ำ....
    2.  พัดลม ทำงาน  อากาศภายนอกไม่ร้อนมาก  แต่ใช้เวลานานมากกว่าจะหยุด เช่น ห้าหกนาที   (ยกเว้นรอบแรก)  อันนี้น้ำยาแอร์น้อยไป
    3.  พัดลมทำงาน   อากาศภายนอกไม่ร้อนมาก   เสียงคอมแอร์ตัดต่อดังป็อก แป็ก    ไม่ถึงนาทีตัด  ไม่ถึงนาที ต่อ  แบบนี้  น้ำยาแอร์มากเกินไป ให้ระบายออก...

ลองดูครับได้ผลอย่างไรบอกด้วย....

โอ้..ละเอียดเลย ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองทำตามดูหลังเลิกงานนะครับ ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ตอนผมใช้รถตอนเที่ยงอุณหภูมินอกรถจากหน้าปัด 41-44 องศาครับ เพราะรถจอดตากแดดเกือบทั้งวันครับ ที่ทำงานไม่ค่อยมีร่มจอดเลยครับ

ระดับพัดลมแอร์ Civic FC รุ่นนี้เบามากครับ ปรับสุดก็แรงไป ไม่พอดีเลยครับ ส่วนอุณหภูมิต้องปรับ 20-22 องศาใช่ไหมครับ รถ Honda ถึงเย็นพอๆกับยี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:47:07 »
รถผมกลางวันช่วงนี้เหมือนไม่ค่อยเย็นเหมือนกัน ต้องขับบนทางด่วนยาวๆถึงจะเย็นเจี๊ยบ
ส่วนกลางคืนแม่มหนาวจนไม่รู้จะหนาวยังไง ปรับ26ยังหนาว พอ27 แม่มตัดไปเป็นฮีตเตอร์

ผมว่าเจ้าของกระทู้ลองขับยาวๆดูครับ ซัก100Km/h ขึ้นไป หรือไม่ก็ขับกลางคืน ถ้าเย็นเจี๊ยบก็ปกติ เพราะอากาศช่วงนี้ร้อนจริง
ถ้าไม่ ก็แสดงว่าไม่ปกติละครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:59:21 »
ไม่แน่ใจว่าระบบแอร์จะเหมือนของ HR-V หรือเปล่านะครับ

ปัญหาที่ผมเจอจะคล้ายของ จขกท. เลย
คือ แอร์เย็นไม่ฉ่ำ และสู้แดดไม่ไหว ต้องปรับลงไปถึง 20

ในขณะที่ Camry กับ Swift ไม่มีปัญหาดังกล่าวเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:20:18 »
ไม่แน่ใจว่าระบบแอร์จะเหมือนของ HR-V หรือเปล่านะครับ

ปัญหาที่ผมเจอจะคล้ายของ จขกท. เลย
คือ แอร์เย็นไม่ฉ่ำ และสู้แดดไม่ไหว ต้องปรับลงไปถึง 20

ในขณะที่ Camry กับ Swift ไม่มีปัญหาดังกล่าวเลย

เป็นเหมือนกันเลยหรอครับ ผมเดาว่า HR-V น่าจะเหมือนกันนะครับ ตัว 1.8 เครื่องกับเกียร์น่าจะชุดเดียวกันนะครับ รวมถึงระบบไฟฟ้าและระบบทำความเย็นด้วยรึเปล่าครับ?
ไม่คิดว่ารถยนต์รุ่นใหม่ๆ ของ Honda ไม่ได้ปรับปรุงเรื่องนี้เลย ที่บ้านใช้อีซูซุอยู่ 2 คันครับ ไม่ต้องพูดถึงเปิดปุ๊ปเย็นเลย ตั้งไว้ 25 หนาวกันเลยทีเดียว ส่วนยี่ห้ออื่นๆ รุ่นอื่นๆ เคยนั่งก็เย็นปกติดีครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:33:16 »

เอาแบบทดสอบเบื้องต้นด้วยตัวเอง

จอดรถในที่ร่ม
หาเทอร์โมมิเตอร์มาสักอัน แบบดิจิตอลก็ได้ เสียบเข้าไปในช่องแอร์ช่องกลาง
สตาร์ทเครื่องยนต์ เปิดแอร์เย็นสุด พัดลมแรงสุด
เร่งเครื่องยนต์ไว้ที่ 1,500 รอบ สัก 10 นาที
ถ้าอุณหภูมิที่วัดได้ต่ำกว่า 8 องศาเซลเซียสก็ปกติ
ถ้าสูงกว่าก็คงต้องให้ช่างแอร์ตรวจสอบแล้วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:39:56 »
รถผมทุกคันตอนนี้. แอไม่เย็น

เดาว่าอากาสร้อนมาก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:46:56 »
Accord G8 ผมเคยเป็นครั้งนึง
แอร์ไม่เย็นเลยประมาณ15นาที แล้วก็เย็นปกติ ครั้งแรกและครั้งเดียวเลย งงมากมาย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 17:29:06 »
เท่าที่ผมอ่านๆมา Honda จะขึ้นชื่อเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ ต้องใช้ฟีล์มเกรดดีๆช่วย

แต่แอร์ Toyota เย็นฉ่ำจริงและเย็นไวมาก ตอนไปเทส Camry ซัดกันเที่ยงยันบ่าย 4 แดดจ้าๆไม่มีฟีล์ม แอร์ยังสู้แดดไหวสบายๆ ตอนรถติดใต้สะพานร่มๆนี่ถึงกับหนาว

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 18:26:37 »
ที่เป็นอยู่(ปกติ) คือไม่ร้อนนะครับ มีความเย็น แต่ปรับยังไงก็รู้สึกไม่หนาวฉ่ำเหมือนกันครับ G9 hybrid

สรุปเป็นปกติของฮอนด้าใช่มั้ย?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 19:05:44 »
CR-V G4 ของผม ออกแดดจัดๆ เปิดแอร์ปกติ ก็ยังเย็นฉ้ำมากครับ อย่าเหมาว่า Honda เป็นทุกรุ่นก็ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 19:31:31 »
ถ้า Honda ไม่เปลี่ยน Supplier แอร์ ผมว่าแปลกๆ ละ

เพราะตอนนี้ แอร์เจ้า FB ผม อุณหภูมิบ้าคลั่งข้างนอกแค่ไหน เปิด 26 กด Auto ก็เย็นได้ และเย็นเร็วด้วย ปกติเปิด 27 กด Auto ก็หนาวละครับ

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 20:18:48 »
ผมเคยนั่ง CR-V เพื่อน มันก็เย็นอยู่นะครับ ช่วงมีนา เมษาปีก่อน ร้อนแบบนี้เลย
แต่ตอนนี้ใช้ Fortuner จะบอกว่า 25 ยังหนาวเลย เย็นไปไหนไม่รู้ 
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 21:02:34 »
ปกติของฮอนด้ามั้งครับ jazz ของแม่ผมก็แบบเนี้ย ติดฟิม 3m crystalline เจอแดดประเทศไทยเข้าไป แอร์เกือบจะไม่เย็น ขนาดปรับองศาที่ 20-21 นะ พัดลมนี่แรงสุดเลย ( jazz แม่ผมตัว JP แอร์ ออโต้ )
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 21:41:31 »
แนะนำว่าลองเปลี่ยนฟิล์มเป็นเบอร์ 60 ก็ได้ครับ เผื่อบรรเทาหน่อย
ผมใช้ Civic ES อยู่ ฟิล์มเดิมติดรถมา 13 ปีก็เอาไม่อยู่หรอกครับ เลยไปเปลี่ยนดูครับ ช่วยได้เยอะเลย แต่ถ้าอยู่ในพื้นที่อากาศร้อนก็ต้องทำใจครับ
รถผมเปลี่ยนฟิล์มแล้วตอนนี้เปิดแอร์ (รถอยู่กลางแดดครับ) เปิดน้ำยาแอร์ไป 3/4 พัดลมเบอร์แรง หนาวมือครับ ยิ่งตกกลางคืนนี่ ผมต้องหรี่ลงเลยครับ หนาวเกิน
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 21:52:13 »
แอร์ไหน ก็เย็นไม่เท่าแอร์โตโยต้า ปรับออโต้ แล้ว มันยังเย็นจนแสบเลย เย็นเวอร์ไป  คล้ายระบบมันไม่ใช้น้ำร้อนไหลเข้าคอยล์เย็น เพื่อผสมอุณหภูมิให้ได้ตามต้องการ  มันใช้วิธีตัดคอมแอร์อย่างเดียว เพราะ บางรุ่น มันไม่มีฮีตเตอร์
ส่วนใหญ่ใช้ คอมแอร์ denso

ส่วน แอร์ฮอนด้า ผมว่า เปิด Auto แล้วมันเหมือน แอร์บ้าน inverter จะเย็นก็ไม่เย็นฉ่ำ จะร้อนก็ไม่ใช่
ถ้าคนขี้ร้อน ประเภทต้องเอาช่องลมแอร์ปรับเป่าหน้าเป่าตัวตลอดเวลา คนเหล่านี้จะว่า แอร์ ฮอนด้า ไม่เย็นเลย
honda ส่วนใหญ่ใช้ คอมแอร์ sanden เย็นสู้ nippon denso ไม่ได้

แต่ที่หนักว่า แอร์ nissan ครับ ส่วนใหญ่ใช้คอมแอร์ kiki ไม่ค่อยเย็น เย็นสู้ denso กับ sanden ไม่ได้

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 22:21:55 »

เป็นเหมือนกันเลยหรอครับ ผมเดาว่า HR-V น่าจะเหมือนกันนะครับ ตัว 1.8 เครื่องกับเกียร์น่าจะชุดเดียวกันนะครับ รวมถึงระบบไฟฟ้าและระบบทำความเย็นด้วยรึเปล่าครับ?
ไม่คิดว่ารถยนต์รุ่นใหม่ๆ ของ Honda ไม่ได้ปรับปรุงเรื่องนี้เลย ที่บ้านใช้อีซูซุอยู่ 2 คันครับ ไม่ต้องพูดถึงเปิดปุ๊ปเย็นเลย ตั้งไว้ 25 หนาวกันเลยทีเดียว ส่วนยี่ห้ออื่นๆ รุ่นอื่นๆ เคยนั่งก็เย็นปกติดีครับ

แต่กับ Civic FB Hybrid ที่เคยได้มาใช้ ไม่มีปัญหาเรื่องแอร์เลย เย็นฉ่ำมาก สู้แดดสบาย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 23:26:31 »
แอร์ฮอนด้าไม่ค่อยเย็นมากครับ แต่ถ้าพ่วงฟิล์มดีๆสัก 80 นี่เย็นเฉียบเลย รถน้องสาวผม Jazz ตัวใหม่เย็นสบายมาก แต่ตอนเทสนี่แบบ โคตรร้อนนนน (รถไม่ติดฟิล์ม)

ว่าแต่ตอนนี้ แดดมันแรงจริงๆนะครับ รถผมปกติเย็นสบาย ช่วงนี้แอร์ทำความเย็นสู้ไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 00:52:46 »
ตอนผมไปลองขับ new civic แอร์มันเย็นมากเลยนะครับ จนต้องเบาแอร์ลง

ระบบแอร์รถอาจมีปัญหาก็ได้ครับ หรือในลิ้นชักหน้า เอาของใส่ไว้แน่นหรือเต็มเกินไปมั้ย เพราะผมเคยเจอปัญหานี้กับรถฮอนด้านี้แหละ
พอเอาของออก แอร์เย็นปกติเลยครับ

รถอยู่ในประกัน ให้ศูนย์แก้ไขให้ดีกว่าครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 01:24:42 »
เจ้า G9 ผมตอนออกป้ายแดง แอร์ก็ไม่ค่อยเย็นนะครับ เปิด 20 - 21 ก็ไม่ฉ่ำ เจอแดดร้อนๆ ต้องกางม่านด้านข้าง + ม่านไฟฟ้าหลังรถช่วย ไม่งั้นเอาไม่อยู่

ติดฟิล์ม 3M Fx20 รอบคัน ก็ช่วยอะไรไม่ค่อยได้

แต่พอวันนึงขับไปชนก้อนหินขนาดยักษ์ที่หล่นจากรถบรรทุก ต้องเปลื่ยนแผงแอร์ + แว็คน้ำยาใหม่ กลายเป็นว่าตอนนี้ เปิด 25 ก็หนาวครับ

ส่วน City 2012 ตัว MC ของแฟนเก่า นั้นก็แอร์ไม่ค่อยเย็นครับ ขนาดน้ำยาเต็ม ก็ยังสู้แดดไม่ไหว แปลกดีจริงๆ

แต่ที่หนักว่า แอร์ nissan ครับ ส่วนใหญ่ใช้คอมแอร์ kiki ไม่ค่อยเย็น เย็นสู้ denso กับ sanden ไม่ได้

ปัจจุบัน Kiki กลายร่างเป็น Calsonic แล้วครับ เย็นฉ่ำมาก

ขนาดเป็นแอร์ออโต้แบบฟูล มีฮีทเตอร์ด้วย เปิดแค่ 26 ก็หนาวครับ