ผู้เขียน หัวข้อ: MAZDA กับมาตรฐานรถและศูนย์บริการในยุคปัจจุบันพัฒนาดีขึ้นแล้วหรือยังครับ  (อ่าน 12919 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ช่วง 2-3 ปีมานี่ผมว่า MAZDA พัฒนารถจนผู้บริโภคเริ่มให้การยอมรับมากขึ้นพอสมควร สังเกตุจากยอดขายที่เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ทราบผู้ที่เคยใช้เจอปัญหาเยอะไหมครับ (ทุกยี่ห้อก็มีหมด อันนี้เข้าใจครับ) แล้วเคลมยากง่ายแค่ไหน จบมั้ย แล้วงานของศูนย์บริการเป็นไงบ้างครับ พอได้ไหม รออะหลั่ยกันเป็นเดือนๆไหม ผมเองอยู่แถวตะวันออก ศูนย์แถว ชล,ระยอง,จันทร์ เป็นไงมั่งครับ สนใจอยากได้ MAZDA มาใช้สักคันเหมือนกัน เข้าใจว่าตัวรถน่าจะพอมีความดีอยู่หลายด้าน แต่เรื่องศูนย์นี่แอบหวั่นเล็กๆ โดยเฉพาะต่างจังหวัดด้วยครับ

ออฟไลน์ xman2029

จังหวัดผม มี2 เจ้า ศูนย์เจ้าเก่า เมื่อก่อนก็ดีกว่า ค่อยรองหลายๆเจ้า แต่ของกินน้อยเฉยๆ ปัจจุบัน ของกินเพียบ แก้งานไว มีขั้นตอนเหมือน isuzu ภายใน24ชั่วโมงให้คำตอบลูกค้าได้ว่าจะได้แก้ไขยังไง แต่ศุนย์เจ้าใหม่ห่วยบรรลม คนล่ะมาตรเลยกันเลย บังคับชื้อน้ำยาสารพัดอย่างตลอด ถ้าไม่เอาก็ คิดค่าบริการเพิ่ม 1000  ถ้าเอาน้ำยา ก็ 1400-1500 แถมบางทีในใบเสร็จมีอะไหล่ต้องเปลี่ยน แต่ไม่ได้เปลี่ยนให้เรา บ่อยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 12:26:15 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่าดี ไม่แย่ แต่แค่ศูนย์ไม่เยอะเท่าค่ายตลาด

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
อยู่ในเกณฑ์ดี พัฒนาขึ้นทุกปีๆ ปัญหาในเวปบอร์ดก็มีไม่ได้มากเท่าที่เห็นนะครับ
ผมว่าจุดด้อยคือ ศูนย์ดูเก่า ไม่ค่อยสวยงามแบบเจ้าตลาด จำนวนน้อยกว่า แต่ก็แน่นอนเพราปริมาณรถน้อยกว่า

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ถือว่าดีครับ จากที่ไปมา 2-3 รอบ แต่จะมีปัญหาแค่ช่างยังไม่ค่อยเก่ง ใช้เวลาหาสาเหตุนานมาก แต่อาจจะเป็นที่เฉพาะศูนย์แถวบ้านผมก็ได้

ออนไลน์ phatta

• Full Member
ผมใช้บริการที่ฟศูนย์พระราม 7บริการดีเลยครับ
ดีกว่าศูนย์Honda อีกคันที่บ้าน
คือประทับใจกว่า

ออฟไลน์ -Brian

บางศุนย์หรูก็หรูโคตรๆ อย่างสุขุมวิท 65 หรือพระราม7 ของกินเพียบ  มีบริการนวดพร้อม

แต่ศูนย์ใกล้บ้านผม อย่างเซควอญ่า รามอินทรา แม่มไม่ปรับปรุงศูนย์ซะที เก่ายังไงก็ยังงั้น
เจ้าของดันไปทำศูนย์mg ข้างๆกันใหม่ ดูไฮโซกว่าศูนย์มาสด้าเดิมอีก

มาตรฐานงานซ่อมไม่ต่างกันมากครับ คือค่อนข้างโอเค  เคลมไว อาจมีช้าบ้างเป็นบางเคสหนักๆ เช่นชนหนักมา แต่โดยรวมถือว่าพอใจครับ
ที่สำคัญผมไม่เคยเจอยัดน้ำยาบ้าบออะไรแบบที่เคยเจอกับศูนย์โต กรุงฯ ใกล้ๆกัน

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
ผมว่ายังสู้ฮอนด้าไม่ได้
ข้อมูลแต่ละศูนย์ยังไม่เชื่อมกันเหมือนฮอนด้าครับ
งานเคลมบางงานเร็ว บางงานช้ามากๆ ขึ้นกับดวง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ที่บ้านใช้มาสดมาสด้าคันนึงมาห้าปีแล้วครับ  ศูนย์บริการแถวบ้านน้อยมาก (ชลบุรี)
ส่วนตัวใช้เจอ Defect พวงมาลัยดัง หลวม ไม่แน่น เข้าศูนย์ เคลม 3 รอบ หายขาด (ศูนย์บ่อวิน หน้า Eastern Seaboard)
อู่นอกก็ยังไม่ค่อยเยอะครับ ในส่วนของโปรดักษ์ยุคหลังๆทำออกมาดีครับ  แต่คงไม่กลับไปซื้ออีกรอบ ขอมาสด้าคันเดียวก็พอ

ส่วน โตโยต้า มิตซู อีซุซุ ที่บ้านใช้อยู่ครับดีกว่า มาสด้า คหสต.

ออฟไลน์ carenaruk

ผมอยู่ชลบุรี เข้าศูนย์พัทยา เคยเคลมปั๊มคลัชเสียเพราะเข้าเกียร์ไม่ได้ รออะไหล่3อาทิตย์ ศูนย์เล็กไม่หรูหรา แต่ของกินเยอะครับ ผมว่าอยู่กลางๆไม่ดี แต่ก้อไม่แย่นะ คงสู้ โตโยต้า อีซูสุไม่ได้

ออฟไลน์ kittiphat123

ด้วยความเคารพครับ จะเหมาภาพรวมคงเป็นไปไม่ได้ แต่ละศูนย์ของแต่ละค่าย มีดีมีเสียแน่ๆละครับ
เพียงแต่เป็นจังหวะที่เราไปเจอด้วยตัวเองหรือเปล่า หรือเป็นเรื่องเรื่องนินทากันไปเรื่อย จุดๆนี้หน่วยงานทางบ้านเรา
ยังไม่มีหน่วยงานใดรับผิดชอบในส่วนการให้บริการในขุดๆนี้ครับ รวมไปถึงการตรวจสอบคุณภาพการให้บริการทางด้านอื่นๆ
เช่น โรงแรม ร้านอาหาร เป็นต้นครับ ซึ่งต่างจากเมืองนอกประเทศที่เขาพัฒนาแล้วจะมีหน่วยตรวจสอบคุณภาพการให้บริการอยู่ครับ

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
มารอฟังความเห็นแต่ละท่าน พอดีจะถอย CX-5 เลยดูความเห็นส่วนตัวว่ายังไง

อยู่แถวสมุทรปราการ ศูนย์คงน่ามีให้เลือกเยอะหน่อย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ออกแบบ
-สวยขึ้นกว่าเดิมชัด ขับดีแบบเดิม. เช่นเดียวกับค่ายอื่นๆนะ. เช่นHonda Mizsu Toyota

บริการ
- sale และศุนย์. หลากหลาย นะ เหมือนค่ายอื่น เพียงแต่ยังไม่ครอบคลุมเท่าเจ้าตลาด
     Sale ที่เจอก้อย้ายมาจากค่ายอิ่นเยอะ. ชอบให้ข้อมูลในเชิงนามธรรม. สังเกตว่าเชลเก่งๆมาจากฮอนด้า
     ศุนย. เก่าๆโทรมๆก่อเยอะ. แต่สาขาไหม่ๆใน กทม. มักจะดูดีเลย
-บริการหลังการขาย
     ไม่มีประสบการหลังการขาย กับmodelใหม่
ลองพิจราจณาจากคลับดู
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tTtTt

• **
มี Mazda 2 คัน ฝากผีฝากไข้ไว้ที่สุขุมวิท 65 ทั้งคู่
Beyond Expectation จริงๆครับ ให้คะแนน 90/100

ก่อนที่จะรู้ว่ามีตรงนี้เคยเข้าที่ข้างเซ็นทรัลลาดพร้าว อันนั้นเฉยๆไม่ดีไม่แย่ ให้ 65 คะแนน

แต่ถ้าพูดถึงซ่อมสี&ตัวถัง ต้องไปตรงเซ็นทรัลพระราม 3 (ศูนย์แลนด์โรเวอร์เก่า) ใช้บริการมาประทับใจมากเช่นกัน พนักงานใจดี คุยง่าย รับผิดชอบงาน แต่ของกินน้อยกว่าที่อื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 16:08:38 โดย tTtTt »

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
แล้วแต่ที่มั้งครับ
มีศูนย์อุบล เคยไปดูรถ แย่มากๆ พนักงานเลือกปฏิบัติ
โดยเฉพาะเซลผู้ชาย ไม่รู้อบรมเซลล์บ้างรึเปล่า

แต่หลายๆที่ดีครับ ไปถึงมาสอบถาม
เชิญนั่ง เสริฟน้ำเสริฟกาแฟ honda toyota
ที่เคยไปยังไม่ขนาดนี้ เข้าของ honda นี่
เดินดูรถอยุ 10 นาที ไม่มีใครสนใจ กลับสิครับ เฮอๆ

ศูนย์เวิรนมาสด้าวิภาวดี
ประทับใจ บริการดี มีห้องรับรอง
โซฟานุ่ม แอร์เย็น
คอมมีให้เล่นรอ ดูทีวีดูหนัง น้ำฟรีทั้งตู้
 กินโออิชิไปสองขวด 55
กาแฟฟรี มาม่าฟรี ทำงานมีมาตรฐาน
ขาดอย่างเดียว ขับรถไปจอดก้งงๆว่าต้องไปไหนต่อ
ต้องเดินไปหาถามๆเอาเอง
ถ้ามีคนออกมาสอบถาม อย่างน้อยรปภ.แนะนำ จะดีมาก

ออฟไลน์ Monsterz

• **
ต่างจังหวัดอย่างผม ทั้งจังหวัดมีศุนย์เดียว ถามคนเคยใช้อะหลั่ยรอนาน ถ้าได้ใช้อย่าไปชนกะใครเค้านะครับ ถ้าอยู่ กทม. เลือกได้ แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดอย่างน้อย ฮอนด้า โตโยต้า อีซูซุ ชัวร์กว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ fishfinger

มารอฟังความเห็นแต่ละท่าน พอดีจะถอย CX-5 เลยดูความเห็นส่วนตัวว่ายังไง

อยู่แถวสมุทรปราการ ศูนย์คงน่ามีให้เลือกเยอะหน่อย

ผมเข้าศูนย์ ตรงเลยแยกเทพารักษ์มาหน่อยตลอดเลยครับ 5 ปีแล้ว อยู่ไกลยังไงก็มาเข้าที่นี่ ผมว่าใช้ได้ ติดตรงที่ว่าต้องจองคิวหน่อยนะครับ เสาร์อาทิตย์

ออฟไลน์ rtong

รถคันแรกในชีวิต คือ mazda 2
รถถือว่าพอใจในหลายด้านครับ
แต่ศูนย์(ภาคเหนือตอนล่าง  ภาคกลางตอนบน 
ปัจจุบันดีลเลอร์รายนี้กำลังขยายสาขาที่ 3 อยู่สายเอเซีย)
ที่ใช้บริการห่วย  ค่าแรงแพงมากทั้งที่มีคูปอง
เช็คระยะฟรีค่าแรง  แต่ละครั้งเกินครึ่งของค่างวดรถ
เปลี่ยนอะไร  ไม่เคยได้ของเก่าคืน   กรองแอร์เอย
หัวเทียนเอย   แม้แต่น้ำมันเครื่อง(คือมันต้องเหลือบ้าง)
ขวดยังไม่ได้คืน
    ปัจจุบันอีกคันใช้ suzuki eco แรกๆกลัว  เพราะ
ค่ายใหม่พึ่งทำตลาด   แต่แฟนชอบ  ศูนย์จังหวัดเดียว
กันห่างกัน 500 เมตร  เข้าศูนย์ต่างกันครึ่งนึง   
    ใจก็อยากกลับไปใช้ mazda เพราะชอบ  แต่คงรอให้มีดีเลอร์รายใหม่ก่อน   เจ้าเก่านี่รับไม่ได้

ออฟไลน์ korkongzz

ในจังหวัดผม (สงขลา) ศูนย์ก็พอๆกับฮอนด้านะครับ

เซลล์ดูกระตือรือร้นในการขายดี แค่ไปดู ก็ชวนทดลองขับละ ฮอนด้าหรอ นั่งเล่นมือถือไปสิ

ส่วนศูนย์บริการที่มันขับมาสด้าสองอยู่ มันบอกว่าโอเคนะ เทียบกับผมที่ขับฮอนด้า ผมว่า ไม่ค่อยโอเท่าไร

ล่าสุด ไปเปลี่ยนกรองน้ำมัน ลืมปิดพรหมในท้ายรถ จนกลับมาบ้านละถึงรู้ ต้องพารถไปให้ พนง ใส่อีก ระยะทางไปกลับก็150โล ...

ออฟไลน์ SM.

ศูนย์ไหนไม่ดี ต้องช่วยกันแจ้งทาง call center ครับ แล้วก็ไม่ต้องไปใช้อีก

ดีลเลอร์บางแห่ง ก็ไม่ค่อยทำตาม บริษัทรถยนต์ เพราะไม่อยากลงทุนมาก ไม่ว่าจะเครื่องจักร ข้าวของเครื่องใช้ รวมทั้งพนักงาน

บริษัทรถยนต์จะมีการวัดระดับความพึงพอใจของลูกค้าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ thanakorn

เอา cx5 ไปเปลี่ยนรีเลยหัวเผา 3 วันได้ของเปลี่ยนไม่เสียเงินซักบาทล้างรถด้วยมาสด้าชลบุรีทั้งที่ไม่ได้เช็กตามระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่อื่นตลอด ก็ไม่งอแงนะ เสียดายข้ามถนนไปฝั่งนู้นยากไปหน่อย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ศูนย์ไหนไม่ดี ต้องช่วยกันแจ้งทาง call center ครับ แล้วก็ไม่ต้องไปใช้อีก

ดีลเลอร์บางแห่ง ก็ไม่ค่อยทำตาม บริษัทรถยนต์ เพราะไม่อยากลงทุนมาก ไม่ว่าจะเครื่องจักร ข้าวของเครื่องใช้ รวมทั้งพนักงาน

บริษัทรถยนต์จะมีการวัดระดับความพึงพอใจของลูกค้าอยู่แล้วครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Tapanan

ผมอยู่เชียงใหม่ครับ มี Mazda2 ปี 2013 คันนึงและเป็นคันแรกในบ้าน ตอนนี้เข้าเช็คศูนย์ วิริยะมาสด้าเชียงใหม่(หางดง) ห้องรับรองนี่ เยี่ยมเลย ดีกว่าของ ศูนย์ Isuzu อีก อาหารว่างเพียบ โทรทัศน์จอใหญ่ ส่วน Isuzu แยกสนามบินเคยเอา Dmax ไปเช็ค ในตู้มีแต่น้ำเย็น สวน น้ำหวาน+อื่นๆ มีขายให้ครับ
เรื่องเครม แต่ใช้มาเคยมีปัญหาเรื่อง ยอยพวงมาลัย จากนั้นเครมไปครั้งเดียวก็จบครับ ปัญหาอื่นๆ จากการใช้รถยังไม่เจอครับ...

ตอนนีก็เริ่มมีศูนย์ใหม่ ผุดมาเรื่อยครับ 4-5 ศูนย์ ในจังหวัด ชม. ครับ...
ถ้าถามว่าจากนี้ไป อยากใช้ Mazda อีก หรือป่าว... ไม่น่าเป็นปัญหาครับ ถ้าเราชอบรถเค้า จริงๆๆ ::) ::)

ออฟไลน์ Suriya 640

ที่สงขลา กับ ปัตตานี ที่เคยใช้บริการ โอเคเลยครับ

ออฟไลน์ john

มาสด้าสามที่บ้านฟาดป้ายข้างทางมา รออะไหล่ตั้งแต่ปีที่แล้วตอนนี้ยังจอดรออยู่ไม่ได้ซ่อมเลยครับ  ???
จอดจนลืมไปแล้วว่านานแค่ไหน รอไปเรื่อยอย่างไม่มีจุดหมาย
(รอดูกันอยู่ว่าจะใช้เวลารอจนชนะสถิติเก่าที่รถอีกคันที่บ้านเคยทำไว้รึเปล่า)

ออฟไลน์ sk-non

ผมเจอนมเปรี้ยวดัชมิลล์ pepsi กระป๋อง
กาแฟไม่มีกาแฟสด มีแต่ซอง กะโอวัลติน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เราไม่สามารถเหมารวมว่า ศูนย์ honda ดีกว่ามาสด้า หรือ ศูนย์มาสด้าดีกว่า toyota ได้

เพราะมันขึ้นอยู่กับนโยบายของบริษัทเจ้าของศูนย์ ว่าเค้ามีใจบริการ หรือจะเอาแต่กำไรอย่างเดียว

ถ้า จว. ไหนมีศูนย์เดียว แล้วไม่ประทับใจก็เปลี่ยนยี่ห้อเลยครับ อย่าไปฝืนทนครับ

ก่อนซื้อก็สืบ ๆ ดูก่อน ว่าศูนย์ใครเป็นอย่างไรนะครับ

ออฟไลน์ city552

มาสด้าสามที่บ้านฟาดป้ายข้างทางมา รออะไหล่ตั้งแต่ปีที่แล้วตอนนี้ยังจอดรออยู่ไม่ได้ซ่อมเลยครับ  ???
จอดจนลืมไปแล้วว่านานแค่ไหน รอไปเรื่อยอย่างไม่มีจุดหมาย
(รอดูกันอยู่ว่าจะใช้เวลารอจนชนะสถิติเก่าที่รถอีกคันที่บ้านเคยทำไว้รึเปล่า)

รุ่นปัจจุบันรึเปล่าครับ ของผมเคยมีประสบการณ์ตอน Mazda 2 ตัวที่แล้ว คุยไปคุยมา หากรออะไหล่น่าจะเกิน 4 เดือน + บวกกับค่าซ่อมสูง สุดท้ายเลยได้คืนทุนประกันครับ พอดีตอนนี้เห็น 3 skyactive มันสวยจริงๆ อยากกลับไป Mazda อีกรอบ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ john

รุ่นปัจจุบันรึเปล่าครับ ของผมเคยมีประสบการณ์ตอน Mazda 2 ตัวที่แล้ว คุยไปคุยมา หากรออะไหล่น่าจะเกิน 4 เดือน + บวกกับค่าซ่อมสูง สุดท้ายเลยได้คืนทุนประกันครับ พอดีตอนนี้เห็น 3 skyactive มันสวยจริงๆ อยากกลับไป Mazda อีกรอบ

รุ่นปัจจุบันครับ สกายแอคทีฟ ซื้อมาได้ไม่ถึงปี ตอนนี้กะว่าถ้ารอถึง 6 เดือนคงไม่รอแล้ว (อีกไม่กี่วันน่าจะ 6 เดือนแล้ว)

ออฟไลน์ Auto

ผมเข้าศูนย์ ตรงเลยแยกเทพารักษ์มาหน่อยตลอดเลยครับ 5 ปีแล้ว อยู่ไกลยังไงก็มาเข้าที่นี่ ผมว่าใช้ได้ ติดตรงที่ว่าต้องจองคิวหน่อยนะครับ เสาร์อาทิตย์
มาสด้าไซม์ดาร์บี้หรือเปล่าครับ ถ้าตรงนั้นเป็นศูนย์ฝึกอบรมของมาสด้าลูกค้าจะเยอะหน่อย