ผู้เขียน หัวข้อ: โชคของคนออกรถ...  (อ่าน 7687 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
โชคของคนออกรถ...
« เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:09:29 »
  ผมก็ไม่รู้ว่าผมโชคดีหรือเปล่าที่ไม่เคยเคลมชิ้นส่วนของรถเลย  ตั้งแต่ซื้อและขายไป

ที่ซื้อในนามตัวเอง ก็  มังกรทอง  ใช้ 8ปี ไม่เคลม  เปลี่ยนเป็น  ดีแม็ก 4 ประตู 8 ปี  ตรีเพชรจดหมายเรียกไปเปลี่ยนแหนบหลัง ครั้งเดียว  ให้เหตุผลว่าล็อตนั้นพนักงานใส่แหนบผิดรุ่น...   เปลี่ยนเป็น เอ็กซ์เทรล ปีนี้ปีที่หก....ไม่มีเคลม... 

รถใหม่ผมซื้อแค่นี้  ที่เหลือเป็นมือสองสามสี่...

ผมก็ไม่รู้ว่า สมช. ในบอร์ดนี้ โชคร้ายบ้างครับ....

ออฟไลน์ akewizard

Re: โชคของคนออกรถ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:25:42 »
ผมก็ไม่เคยเครมชิ้นส่วนเลยเหมือนกัน.......เพราะรถหมดประกันก่อน :P

ผมไม่ค่อยมองเรื่องพวกนี้ว่าเป็นเรื่องโชคชะตาหรือเวรกรรม (ก็คงงงเหมือนกัน ว่าทำอะไรไว้ชาติที่แล้ว ชาตินี้ถึงต้องมาเจอรถมี Defect) เจออะไรเสียก็ซ่อมกันไป
คันล่าสุดได้มือสองมาจากคนรู้จัก ใช้งานจาก 40000-90000 กิโล เปลี่ยนลูกปืนล้อไป 10 ตัว เปลี่ยนช่วงล่างหลังไป 1 คู่ เปลี่ยนชุดแร็คลูกหมากเลี้ยว 2 รอบ แค่เรื่องลูกปืนแตกบ่อยๆคงเดาไม่ยากมั้ง...ว่ารถยี่ห้อไหน รุ่นอะไร

แต่เรื่องที่ดีมากอย่างหนึ่งคือ ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องและเกียร์เลย แค่เปลี่ยนถ่ายตามระยะปกติแล้วใช้น้ำมันเครื่องดีๆหน่อย เครื่องก็ยังนิ่ง แน่น เร่งดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:30:27 »
สำหรับผมเอง ถ้ารถไม่ถึงกับต้องลากเข้าอู่  ดับระหว่างขับขี่ ไม่ต้องนอนอู่ทีหลายๆวัน ไม่ถือว่าเรื่องใหญ่ รับได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:32:24 »
รถสมัยก่อนน่าจะทนกว่า รึเปล่า  ปัจจุบันปัญาหาเกิดจากการลดต้นทุนด้วยไหม แต่ผมว่าคุณค่อนข้างโชคดี รถผม4คัน ซ่อมเยอะไป 3คัน มีvios 2005 คันเดียว ที่พังยาก

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:04:25 »
ผม BMW f30 ปลาย 2014  ที่เคลมไปมี
1 airbag 2 ลูก เนื่องจาก logo bmw ลอก เปลี่ยนแล้วก็เป็นอีกจึงเปลี่ยนลูก 2
2 เกียร์ยกลูก เพราะมีเสียงหอน
3 แอร์ ไม่ทำงานตามที่ต้องการ แก้ไขโดยการ update softwear
4 แร็คพาวเวอร์ เปลี่ยนครั้งแรก 3000 กม เปลี่ยนอันที่ 2 ที่ 17000 กม เพราะมีเสียงกุกๆ  เปลี่ยนแล้วก็ยังดังแต่เบาลง เป็นทุกคัน
   ผมลอง 3 คันเหมือนกันหมด มีดังมากดังน้อย ไม่รู้ bmw design ยังไง เซ็งมาก
ปล ผมหูดี มีทักษะด้านช่างสูงพอตัว

ออฟไลน์ sk76

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:10:23 »
เพิ่มอีกอย่างครับเคลม กระจังหน้าโครเมืี่ยม เพราะโครเมี่ยมพอง
แต่ขอชมเชยผ่ายบริการของ bmw ครับ บริการดีมากๆๆ  ไม่ว่า sa หรือเจ้าหน้าที่เทคนิค รถมีปัญหาก็ยอมรับ
แก้ไขทันที ไม่มีอิดออด ความรู้แน่นมาก ผมลองเชิงไปหลายที

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:31:10 »
รถผม 3 คันนี่ เคลมกันสนุกสนานเลย โดยเฉพาะ Swift

ส่วนคันที่เคลมน้อยที่สุดคือ Camry

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:51:13 »

กะบะ บ้านผม เกือบ 20 ปีก็ไม่เคยเคลมครับ มีเสียตามอายุการใช้งาน
กะบะอีกคัน ก็ไม่เคย
เก๋งอีก สองคันก็ไม่เคย

Toyota ล้วนๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:40:58 »
สำหรับผมเอง ถ้ารถไม่ถึงกับต้องลากเข้าอู่  ดับระหว่างขับขี่ ไม่ต้องนอนอู่ทีหลายๆวัน ไม่ถือว่าเรื่องใหญ่ รับได้ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:51:36 »
แสดงว่าชาติก่อนพวกพี่ทำบุญไหว้พระด้วยพวงมาลัยบ่อยครับ

ชาตินี้ถึงไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง รถราครับ

........สาธุ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:54:51 »
ดับกลางอากาศผมรับไม่ได้จริงๆ
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:17:56 »
ซื้อทั้งมือ1 และมือ2 ผมยังไม่เคยซ่อมจุกๆจิกๆเลยครับ มีแต่ซ่อมบำรุงตามกำหนดระยะเวลา
เช่น เปลี่ยนถ่ายของเหลว เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ฯ ผมคงโชคดีเช่นกัน ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 06:58:16 »
ถ้าไม่ใช่ดีเฟคร้ายแรงถือว่าพอรับได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 08:46:32 »
เคยโดน New Lancer น้ำมันเครื่องซึมที่ฝาสูบครับ

All New Dmax - หน้ารถเอียง (คือมันเอียงทั้งหน้า ไฟหน้า กระจังหน้า กันชนหน้า)
โวยจนขี้เกียจโวยแล้วครับ เสียเวลาทำมาหากิน ไม่มีใครแก้ไข โยนให้โรงผลิตรับผิดชอบ Mu-X ล็อตแรกก็เป็นกันเยอะ
โดนถามอีกว่าพี่ไปชนอะไรมาหรือเปล่า พี่มีประกันถ้าพี่ขับชนพี่จะเข้าศูนย์เพื่อ??? พี่โ_่ขนาดวิ่งเข้าศูนย์มาให้น้องถามคำถามนี้เหรอนี่

สรุปร้องไปปีกว่า ไม่คืบหน้า ผมเลยปล่อยแล้วครับ รถก็ขับได้ปกติ เอาเวลามาทำมาหากินดีกว่า คันต่อไปคงต้องตรวจรับรถให้ดีกว่านี้
(โดยเฉพาะรถ All New ล็อตแรกๆ ต้องตรวจให้ดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2016, 08:50:57 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:05:27 »
ขออนุญาต แชร์  ถ้างั้นผมคงโชคไม่ค่อยดี

ฮอนด้าซิตี้  รุ่นปี 2012 (โครงการรถคันแรก)

ใช้ไป 1 ปี เริ่มพบสนิมขึ้น  แจ้งเรื่องไป ทางฮอนด้า ณ ปัจจุบัน เคลมไปทั้งหมด สี่ครั้ง (เปลี่ยนประตูมาให้ใหม่ทั้งสี่บานแล้ว)

ล่าสุด สีที่ทำมาใหม่ สีเพี้ยนจากเดิม รถสีขาว  ศูนย์นัดรับเข้าไปแก้ไขอีกทีหลังสงกรานต์

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:17:26 »
ความโชคดีของคุณแบ่งได้เป็น 2 กรณี

1. ไม่มีงานเคลมจริง ๆ 
  2.  ไม่รู้ว่าจะเคลมอะไรต่างหาก  ส่วนมากคนส่วนใหญ่เป็นอย่างหลัง   เพราะไม่มีความรู้ว่าอะไรที่เราควรจะเคลม ก็เสียสิทธิ์ไปฟรี ๆ     หรืออะไรที่ไม่สามารถเคลมได้ตรงนี้เห็นลูกค้าเข้าไปก็ไปทะเลาะกับช่างรับรถเปล่า ๆ   

ผมซื้อTOYOTA  มาป้ายแดงคันแรก เข้าศูนย์ไปทั้งหมด 20 กว่ารอบเพราะอันนี้เป็นรถฟอร์จูเนอร์ผมที่ผมเก็บเงินซื้อเองและสุดดสายตาทุกคนมากในเวลานั้น    คันที่ 2 ของบ้านผมน้องชายใช้ประจำน่าจะเข้าไปเคลม 5 รอบ      คันที่เหลือหมดประกันแล้วเลยเคลมไม่ได้
ถามว่าอาการรถผมไม่เคลมได้ไหม  คือบอกเลยว่าได้ชาวบ้านเขาก็ใช้ปกติ  แต่ผมไม่ใช่เพราะว่า
  1. ผมเห่อรถใหม่มากป้ายแดงคันแรกในชีวิตที่เก็บเงินซื้อได้  ตอนนั้นมีเวลากอดจูบลูบคลำทั้งวัน ตรงไหนดีไม่ดีเห็นหมด
  2. มีเวลาเข้าไปหาที่ศูนย์ได้หมด  เลยพร้อมจะเคลมทุกเมื่อ
  3. ผมทำงานฝ่ายตรวจสอบขั้นสุดท้ายของการผลิตรถยี่ห้อนึง   เลยรู้ว่าต้องตรวจอะไร   แล้วจะต้องเคลมอะไร   
  4. ผมรู้ว่าอันไหนสามารถเคลมได้ อันไหนได้เคลมไม่ได้  และต้องเตรียมข้อมูลอย่างไรไปเคลมเพื่อไม่ให้เขาปฏิเสธ  เพราะผมทำงานโรงงานในส่วนนี้อยู่แล้ว    ทางTOYOTA  ไม่ต้องขอข้อมูลเพิ่มหรือถ้าจะขอก็มีข้อมูลเตรียมไว้แล้ว
  5. ผมต่อสายไปหาคนในวงการเดียวกันที่ผลิตชิ้นส่วน  ว่าตรงไหนผมต้องเคลม
  6. ดูข้อมูลจากในคลับเรื่องการเรียกเคลมชิ้นส่วน  รวมถึงตรงไหนที่เขาเป็นกันเยอะ ๆ  เราก็รีบไปเคลมตามเค้า
  7. ทุกครั้งผมไม่เคยปฏิเสธหรือไปทะเลาะกับพนักงาน  แต่ผมยินดีเคลมทุกรายการ  อยากเคลมชิ้นไหนให้พนักงานจัดการได้เลย แก้กี่รอบช่างมันผมไม่ได้เหมือนลูกค้าคนอื่นที่บ่น ๆ  ว่าทำไม QC Toyota  ไม่ดี
 8. ผมพอรู้มาตรฐานสเปกข้อกำหนดของงานคุณภาพแบบนี้   จึงรู้ว่าชิ้นส่วนไหนต้องเคลมหรือไม่มีผลการใช้งานก็จริงแต่สามารถเคลมได้
 9. ผมรักษาสิทธิ์ในฐานะผู้บริโภคเต็มที่   แต่ไม่เรียกร้องเกินกว่าเหตุ 
 10. รถจะมีชิ้้นส่วนย่อยมากมายเป็นหมื่นชิ้น Defect เกิดได้เสมอ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 09:57:27 »
รถตัวเอง นอกจากไฟหรี่หน้าขวาขาดไปปีที่แล้ว ก็ไม่มีอะไรเลย นอกนั้นอุบัติเหตุล้วนๆ

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:45:08 »
ผมเจอรถดับกลางอากาศหลายครั้งมาก ทุกครั้งเป็นMBทั้งสิ้น
ตัวW203เจอตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลย ต่อมาก็เคลมเป็นว่าเล่น ยิ่งกว่าlemon carด้วยซ้ำ 3 ปีหมดประกันใช้ไปไม่ถึง6หมื่นโล(ขนาดใช้ว่ิงต่างจังหวัด)เพราะนอนอู่
เกียร์รั่วน้ำมันเกียร์นองพื้นเป็นครั้งสุดท้ายที่ทำทุกอย่างพินาศ เพราะศูนย์ไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ ซ่อมเสร็จวิ่งสั่นตลอดแก้จนหมดประกันก็ไม่หายเลยขายทิ้ง
อักคันW211 เคลมเฟืองท้ายหอนไป4ลูก Kompressor1ตัว ตู้แอร์1ครั้ง ถังน้ำมันมีปัญหา เซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงเสีย ท่อไอเสียขาดตอนกำลังวิ่งทางไกล
ดับกลางอากาศที่เขาย้อยตอนมืดแล้ว สาเหตุECUเครื่องพัง หมดประกันพอดีจ่ายเองเกือบแสน
ปัจจุบันคันนี้ยังใช้อยู่ เพราะขายไม่ลงเสียดายขาดทุนเยอะ

ดังนั้นใครที่คิดว่ามีแค่เชฟหรือฟอร์ดที่ห่วย ผมเจอbenzห้วยกว่ามาก ปัจจุบันใช้Benzห่วยๆ3คัน W207 1คัน C coupe1คันและไอ้แก่
w211อีกคัน ซื้อเข้าใหม่ก็ฟอร์ดeverestที่ห้องนี้มีคนค่อนขอดมากนั่นแหละ แต่สำหรับผมมันดีกว่าBenzด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 13:38:24 »
ผมรู้ว่าผมโชคไม่ค่อยดีจริงๆ

แต่ถ้าอยากทดสอบโชคจริงๆ ลอง fordดูครับ ถ้าไม่เจออีกเนี่ยสุดยอดครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 15:15:11 »
ผมเจอรถดับกลางอากาศหลายครั้งมาก ทุกครั้งเป็นMBทั้งสิ้น
ตัวW203เจอตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลย ต่อมาก็เคลมเป็นว่าเล่น ยิ่งกว่าlemon carด้วยซ้ำ 3 ปีหมดประกันใช้ไปไม่ถึง6หมื่นโล(ขนาดใช้ว่ิงต่างจังหวัด)เพราะนอนอู่
เกียร์รั่วน้ำมันเกียร์นองพื้นเป็นครั้งสุดท้ายที่ทำทุกอย่างพินาศ เพราะศูนย์ไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ ซ่อมเสร็จวิ่งสั่นตลอดแก้จนหมดประกันก็ไม่หายเลยขายทิ้ง
อักคันW211 เคลมเฟืองท้ายหอนไป4ลูก Kompressor1ตัว ตู้แอร์1ครั้ง ถังน้ำมันมีปัญหา เซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงเสีย ท่อไอเสียขาดตอนกำลังวิ่งทางไกล
ดับกลางอากาศที่เขาย้อยตอนมืดแล้ว สาเหตุECUเครื่องพัง หมดประกันพอดีจ่ายเองเกือบแสน
ปัจจุบันคันนี้ยังใช้อยู่ เพราะขายไม่ลงเสียดายขาดทุนเยอะ

ดังนั้นใครที่คิดว่ามีแค่เชฟหรือฟอร์ดที่ห่วย ผมเจอbenzห้วยกว่ามาก ปัจจุบันใช้Benzห่วยๆ3คัน W207 1คัน C coupe1คันและไอ้แก่
w211อีกคัน ซื้อเข้าใหม่ก็ฟอร์ดeverestที่ห้องนี้มีคนค่อนขอดมากนั่นแหละ แต่สำหรับผมมันดีกว่าBenzด้วยซ้ำ
  โชคร้ายมากครับ   รถศูนย์เบนซ์แท้หรือว่ารถเกรย์ครับปัยหาเยอะจังแถมเคลมอาการเดียวกันหลายรอบก็ไม่จบ

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 19:20:50 »
รถของAD ขนาดเปลี่ยนศูนย์หลายครั้งก็แบบซ่อมขอไปทีรอหมดWarrantyประมาณนั้นครับ ไม่เอ่ยชื่อศูนย์นะครับ
แต่ที่ยังใช้เพราะภรรยาผมชอบรถเยอรมัน มันแข็งแรงดี BMWก็ใช้คู่กันมาตลอด มาคันสุดท้ายเป็นE39 ซึ่งผมเจอปัญหาจานเบรคคดตลอด กองเต็มบ้านเลย เปลี่ยนมาหายแป๊บเดียวคดอีก
จากนั้นก็ใช้เบนซ์ตลอด ผมใช้หลายคันเลบไม่มีปัญหาในการรอซ่อม
รุ่นที่เจ็บหนักสุดคือS 500 W140ปราบเสี่ยนั้นแหละครับ ซ่อมเป็นล้านเก็บบิลไว้เตือนตัวเองว่าต่อไปจะไม่ใช้S classตลอดไป

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 22:30:38 »
555 สุดยอด
แต่อันนี้ ข้อ 2 นี่ สำหรับผมเกือบเข้าข่าย insider แล้วนะ
คนในวงการรู้จัด รู้จริง คารวะ ๆ

ความโชคดีของคุณแบ่งได้เป็น 2 กรณี

1. ไม่มีงานเคลมจริง ๆ 
  2.  ไม่รู้ว่าจะเคลมอะไรต่างหาก  ส่วนมากคนส่วนใหญ่เป็นอย่างหลัง   เพราะไม่มีความรู้ว่าอะไรที่เราควรจะเคลม ก็เสียสิทธิ์ไปฟรี ๆ     หรืออะไรที่ไม่สามารถเคลมได้ตรงนี้เห็นลูกค้าเข้าไปก็ไปทะเลาะกับช่างรับรถเปล่า ๆ   

ผมซื้อTOYOTA  มาป้ายแดงคันแรก เข้าศูนย์ไปทั้งหมด 20 กว่ารอบเพราะอันนี้เป็นรถฟอร์จูเนอร์ผมที่ผมเก็บเงินซื้อเองและสุดดสายตาทุกคนมากในเวลานั้น    คันที่ 2 ของบ้านผมน้องชายใช้ประจำน่าจะเข้าไปเคลม 5 รอบ      คันที่เหลือหมดประกันแล้วเลยเคลมไม่ได้
ถามว่าอาการรถผมไม่เคลมได้ไหม  คือบอกเลยว่าได้ชาวบ้านเขาก็ใช้ปกติ  แต่ผมไม่ใช่เพราะว่า
  1. ผมเห่อรถใหม่มากป้ายแดงคันแรกในชีวิตที่เก็บเงินซื้อได้  ตอนนั้นมีเวลากอดจูบลูบคลำทั้งวัน ตรงไหนดีไม่ดีเห็นหมด
  2. มีเวลาเข้าไปหาที่ศูนย์ได้หมด  เลยพร้อมจะเคลมทุกเมื่อ
  3. ผมทำงานฝ่ายตรวจสอบขั้นสุดท้ายของการผลิตรถยี่ห้อนึง   เลยรู้ว่าต้องตรวจอะไร   แล้วจะต้องเคลมอะไร   
  4. ผมรู้ว่าอันไหนสามารถเคลมได้ อันไหนได้เคลมไม่ได้  และต้องเตรียมข้อมูลอย่างไรไปเคลมเพื่อไม่ให้เขาปฏิเสธ  เพราะผมทำงานโรงงานในส่วนนี้อยู่แล้ว    ทางTOYOTA  ไม่ต้องขอข้อมูลเพิ่มหรือถ้าจะขอก็มีข้อมูลเตรียมไว้แล้ว
  5. ผมต่อสายไปหาคนในวงการเดียวกันที่ผลิตชิ้นส่วน  ว่าตรงไหนผมต้องเคลม
  6. ดูข้อมูลจากในคลับเรื่องการเรียกเคลมชิ้นส่วน  รวมถึงตรงไหนที่เขาเป็นกันเยอะ ๆ  เราก็รีบไปเคลมตามเค้า
  7. ทุกครั้งผมไม่เคยปฏิเสธหรือไปทะเลาะกับพนักงาน  แต่ผมยินดีเคลมทุกรายการ  อยากเคลมชิ้นไหนให้พนักงานจัดการได้เลย แก้กี่รอบช่างมันผมไม่ได้เหมือนลูกค้าคนอื่นที่บ่น ๆ  ว่าทำไม QC Toyota  ไม่ดี
 8. ผมพอรู้มาตรฐานสเปกข้อกำหนดของงานคุณภาพแบบนี้   จึงรู้ว่าชิ้นส่วนไหนต้องเคลมหรือไม่มีผลการใช้งานก็จริงแต่สามารถเคลมได้
 9. ผมรักษาสิทธิ์ในฐานะผู้บริโภคเต็มที่   แต่ไม่เรียกร้องเกินกว่าเหตุ 
 10. รถจะมีชิ้้นส่วนย่อยมากมายเป็นหมื่นชิ้น Defect เกิดได้เสมอ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 10:21:36 »
ซื้อแล้วส่วนมากโชคร้ายอีกยี่ห้อคือฟอร์ดนะ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 13:30:31 »

คนส่วนใหญ่จะ เคลม ก็ต่อเมื่อ
รถมีปัญหา ส่งผล ต่อ ฟังชั่นหลัก คือ การขับขี่
แค่ไม่มี ปัญหา ด้านนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องเคลมอะไรครับ