ผู้เขียน หัวข้อ: ผมรบกวนขอข้อมูลด้านสมรรถนะ เครื่องยนต์ โครงสร้าง handing ของ CIVIC กับ ALTIS  (อ่าน 5936 ครั้ง)

ออฟไลน์ tha-spp

• Newbie
  • *
ต้องขออกตัวก่อนว่าไม่ได้คิดอยากจะเปรียบเที่ยบว่าสองรุ่นนี้อันไหนดีกว่ากันนะครับ
แต่อยากได้ข้อมูลเชิงเทคนิคจริงๆน่ะครับ
---------------------------------------------------------------
อยากได้รถคันแรกสักคัน
พยายามเก็บเงินดาวน์อันแสนแพงอยู่
ก็มาติดตรงที่อยากได้ข้อมูลทางด้าน สรรถนะ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง การควบคุม โครงสร้าง ระบบเกียร์
ของเจ้าสองรุ่นนี่หน่อยน่ะครับในเชิ่งเปรียบเทียบกันก็น่าจะเข้าใจง่ายดีน่ะคับ(ถ้าเป็นไปได้)
ส่วนเรื่องโรคประจำตัวของทั้งสองรุ่นนี่สำหรับผมคิดว่า ปัญหาพอๆกัน(แต่แค่คนละเรื่องคนละแนว)
พยายามดูในเวปคลับของทั้งสองรุ่นผมไม่ค่อยเจอขุ้อมูลเชิงลึกพวกนี้น่ะครับ
พี่ๆคนไหนมีข้อมูลรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ
--------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 16:08:38 โดย tha-spp »

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ส่วนตัว ชอบ altis ครับ ปัจจุบันก็ใช้อยู่ 1.8G VSC  อยู่ ช่วงล่างเกาะถนนมากกว่า Civic
Civic มันร่อน ๆ หน่อย  ถ้าขับไม่เร็วก็ไม่ใช่ปัญหา  เรื่องการกินน้ำมันต่างกันไม่มากหลอกครับ
Civic ลองขับทั้ง 1.8 และ 2.0 แล้ว altis มีเสียงลมรอดอยู่แถวอุโมงค์ล้อ กรณีวิ่งเร็ว ก็ท้องรถมันสูง
ก็มีเสียงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
ขอแสดงความคิดเห็นแตกต่างจากพี่ด้านบนนะครับ

พอดีผมใช้ civic 1.8 และเพื่อนที่ทำงานก็พึ่งออก Altis 1.8 เช่นกันครับ ก็เลยมาแลกกันขับ

เส้นทางเดียวกัน เวลาเท่ากัน ขาไปขับรถตัวเอง ขากลับแลกกันขับ ไม่ได้คำนวนอัตราสิ้นเปลืองนะครับ เพราะกดกันเต็มเหนี่ยวเลย

ผมตอบรวมๆนะครับ
1. อัตราเร่ง
Altis ตอบสนองได้ดีกว่าที่ผมคิดเยอะ แต่ Civic ขับมันส์ครับ รอบมันไปได้ถึง 7000 ก่อนที่จะตัด การตอบสนองไม่ต่างกันมาก ถ้าเอาประหยัดผมว่า Altis น่าจะดีกว่า เพราะ Civic เสียงเครื่องยนต์รอบสูงๆ มันเร้าใจ กดแล้วมันส์ครับ (เปลืองน้ำมันด้วย)

2. การทรงตัว และ การควบคุมรถ
ผมว่ายังไง Civic ก็ให้ความรู้สึกมั่นใจกว่าครับ แต่ผมต้องมาพะวงกับพวงมาลัยที่ตอบสนองไม่แม่นเท่าไหร่ แต่ผมชอบฟิลของพวงมาลัยอัลติส (สงสัยเพราะคันเก่าเป็น Toyota) รู้สึกดีกว่าเห็นๆ แต่ไม่มั่นใจเท่า (ไม่รู้ว่า ไม่มั่นใจเพราะไม่ใช่รถตัวเอง หรือ รถมันแสดงอาการออกมากเกินไป) แต่ขนาดหน้ายางไม่เท่ากันนะครับ Civic 205 ส่วน Altis 195 ครับ

3. อุปกรณ์ความสะดวกสบาย
ข้อนี้ ผมให้เท่ากันครับ แต่ Console ของ Civic สวยกว่าเยอะ ในความคิดผม

ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Civic เพราะว่า คันเก่าผมก็ Toyota ที่ใช้เป็น Taxi ด้วย คันนี้ เลยไม่อยากได้ Taxi เท่าไหร่ครับ เปลี่ยนมั่ง  ;D

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมว่าทำไมไม่ไปเทสดูหละครับ?

ข้อมูลที่ให้มาก็ไม่บอกด้วยว่ามองรุ่นไหนเอาไว้

Altis มีมาให้ตั้งแต่ 1.6 CNG/1.6/1.8/2.0
Civic มีให้ 1.8/2.0

ถ้าจะเทียบกันได้ก็คงแค่สองรุ่นเท่านั้นเอง

ถ้าเอาเฉพาะ 1.8 เทียบกัน ผมก็ลองขับมาทั้งคู่แล้ว พบว่าดีกันคนละแบบครับ แต่ก็อย่างที่ความเห็นข้างบนบอกนั่นแหละ คือช่วงล่างผมยังคิดว่าอัลติสดีกว่า ในแง่ของความเสถียร แต่มันจะออกแนวร่อนหน่อยๆเมื่อวิ่งเร็วๆ เพราะตัวถังสูงกว่า ซีวิคมันดูเหมือนเกาะกว่า จิกโค้งกว่า แต่นั่นก็เพราะตำแหน่งตัวถังที่ต่ำกว่าไปด้วย

เรื่องช่วงล่างคุณจิมมี่เคยยกย่องเอาไว้ในรีวิวที่เว็บเก่าว่าเป็นช่วงล่างที่ดีที่สุดที่ Corolla เคยมีมา ดังนั้นจึงอยากให้ลองไปเทสไดรฟ์เองว่าชอบหรือเปล่าครับ

พวงมาลัยของทั้งสองคันนี้ต่างกันมาก สำหรับอัลติสนั้นผมชอบในฟิลของมันเหมือนกัน คือที่ความเร็วต่ำๆในเมืองมันเบามากจนขับง่าย สบายมือสุดๆ แต่พอเร็วๆขึ้น มันจะเริ่มหนืดๆหน่อย (แต่ไม่ใช่หนัก) แรกๆถ้ามาขับ จะรู้สึกว่ามันหวิวๆ ไม่ชินเอาอย่างมาก (เพราะวันที่ผมไปรับรถ ผมขับ Corolla คันเก่าไป พอลงจากคันเก่ามาขึ้น Altis 1.6G ที่ถอยมา ผมเกร็งมากๆ เพราะมันเบานั่นเอง) แต่พอใช้งานไปสักระยะนึงจะพบว่า นี่แหละที่ต้องการจริงๆ แต่เตือนไว้ก่อนว่า ไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดของพวกชอบขับแบบสปอร์ตๆ จิกโค้ง ซอกแซกซ้ายขวา เพราะด้วยตัวรถที่สูง เวลาเปลี่ยนเลนด้วยพวงมาลัยเบาๆแบบนั้นมันจะทำให้รู้สึกว่าสั่งไม่ได้อย่างใจนะครับ อัลติสมันจะออกแนวเร็วแบบสบายๆ ไปนิ่งๆ

ส่วนพวงมาลัยของซีวิค อันนี้ความเร็วสูงๆสนุกครับ จิกกันมันส์ ไม่ต้องมีใครแซงประมาณนั้นเลย ยิ่งถ้าวีเทคเปิดเมื่อไหร่ สนุกเมื่อนั้น ขับสนุกจริงๆครับ แต่ด้วยความที่ผมเองซื้อรถมาใช้ก็อยากได้รถที่มันสบายๆมากกว่าเอามาขับแข่ง เลยเอาอัลติสแทนครับ เพราะซีวิคที่บ้านลูกพี่ลูกน้องผม พอผมยืมมาขับทางไกลสองสามครั้ง รู้สึกเลยว่าล้า และเหนื่อยง่ายมาก แต่ในเส้นทางเดียวกันอัลติสผมขับแล้วยังสบายอยู่ครับ ถึงที่หมายยังมีแรงไปเที่ยวต่อได้อีก ไม่เมื่อยล้า อันนี้แล้วแต่คนครับ

เลือกอะไรผมว่าก็ดีทั้งนั้นแหละครับ แต่ต้องให้มันตอบโจทย์เราครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
อ่านความคิดเห็นด้านบนเห็นพ้องต้องกันครับ

ฟิลลิ่ง ของพวงมาลัย
- อัลติสสบายกว่าในความเร็วต่ำ  แต่  ซีวิคมั่นใจมากกว่าในความเร็วสูง (ผมว่ามันหนักเลยแหละครับ)

การตอบสนองของช่วงล่าง
- อัลติสนุ่มนวลกว่า สบายกว่า     แต่  ซีวิคมั่นใจมากกว่าในความเร็วสูง จิกโค้งกันแบบไม่กลัวหลุด

ผมว่าลักษณะรถทั้งสองคัน แม้จะเป็น segment เดียวกัน แต่บุคลิกต่างกันพอสมควรนะครับ  ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
แนะนำ Altis ครับ เพราะผมแต่ก่อนใช้ Civic แล้วไม่ประทับใจครับ

Civic ขับลำบากครับ

ทางที่ดีควรไปลองขับดูทั้งสองคันนะครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ