ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ BMW เป็นครั้งแรกของชีวิตมนุษย์เงินเดือน มีทั้งปลื้มและเหวอ  (อ่าน 18686 ครั้ง)

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ขับไปสักพักจะรัก BMW ยังไงก็ดีกว่าแน่นอน (ทุกอย่าง)

ไม่เชื่อถามคนที่ใช้ได้เลย
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

promt

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาเพราะมีปลื้มกับเหวอ

อ่านๆ
เจอแต่ปลื้มกับผิดหวัง
ไม่เจอเหวอ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
คิดว่าเจ้าของกระทู้คง  "คาดหวัง" ไว้สูงมาก จนสมรรถนะที่มันเจ๋งอยู่เเล้ว มันด้อยไป ซึ่งมันน้อยกว่าความคาดหวังเเต่ต้น

อีกทั้ง Mazda 3 ช่วงล่างก็ไม่เเย่ เเละอาจจะไม่ได้คาดหวังกับมันมากนัก

พอมาเทียบกัน  มันเลยเกิดเป้นความรู้สึกแบบนั้น แต่อย่างลืมว่า  feeling การขับในเเต่ละคัน  ว่าปลื้มหรือเหวอ มันอาจจะต้องใช้เวลา ไห้ตกผลึกซักหน่อย
คำว่าเหวอ มัน ค่อนข้าง negative

สรุป
  - ผมเคยใช้ BMW 525i ช่วงล่างจบมากสำหรับผม แม้ว่าจะหย่าขาดกันมาคบ E  เเต่ไม่ใช่เพราะเหวอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เหวอ คือผิดหวังนะครับ **

ส่วนที่บอกว่า ซื้อเพราะ performance ผมว่ามันก็ต้องแบบนั้นอยู่แล้ว แต่ส่งที่ได้ในราคานั้นมันควรจะดีกว่านี้หน่อยครับ ทั้งวัสดุและเครื่องเสียง ก็มีแค่ 2 เรื่องแหละที่ไม่โอเคสำหรับผมนะ ผมก็ไม่ได้ขาซิ่งจ๋าครับ comfort นี่ผมก็โคตรจะรับได้แล้ว 555+

ผมฉะนั้น ถ้าจะไปรถเยอรมันคันแรก ผมมอง GLA 200 urban หรือไม่ก็ 250 AMG จริงๆ

มาตราฐานคนเราไม่เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 16:50:39 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Aizy

• Newbie
  • *
ทำไมรถคันละ 2 ล้านถึงให้เครื่องเสียงได้แค่นี้ ถึงจะไม่ได้ดีเท่าตัวบนๆ แต่ผมเหมือนฟังจากลำโพงที่ไม่ได้เรื่องตัวนึง เสียงแห้งๆ ไม่มีมิติเลย และไม่ชอบแถบช่อง FM ยาวๆเลยครับ

อย่าลืมนะครับว่า
"ราคาที่คุณเห็น มันไม่ใช่แค่ราคาตัวรถ มันคือ (ตัวรถ + ภาษี + กำไร + แบรนด์ + การตลาด + etc)"

หากถ้าเราจะคอยเทียบรถโดยการเอาราคาเป็นตัวตั้ง
ว่าแพงกว่าขนาดไหน ควรจะดีกว่าขนาดไหน ... ผมมองว่ามันไม่แฟร์หรอกครับ
และมันก็ทำให้ใครหลายคนชอบเข้าใจผิดว่า รถที่แพงกว่า นั้นควรจะดีกว่า รถที่ถูกกว่า ไปตามราคา

(บางค่าย ย้ายบางรุ่นมาประกอบไทย แต่ลดราคาลงไปแค่นิเดียว ,, ใช่สิ จะลดเยอะทำไม คนไทยคิดว่ายิ่งแพงยิ่งดี ,, เวลาลดราคา ลด ลดกระหน่ำ 4-5 แสน ยังมีกำไร ,, ลองคิดดูครับ)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
เหวอ คือผิดหวังนะครับ **

ส่วนที่บอกว่า ซื้อเพราะ performance ผมว่ามันก็ต้องแบบนั้นอยู่แล้ว แต่ส่งที่ได้ในราคานั้นมันควรจะดีกว่านี้หน่อยครับ ทั้งวัสดุและเครื่องเสียง ก็มีแค่ 2 เรื่องแหละที่ไม่โอเคสำหรับผมนะ ผมก็ไม่ได้ขาซิ่งจ๋าครับ comfort นี่ผมก็โคตรจะรับได้แล้ว 555+

ผมฉะนั้น ถ้าจะไปรถเยอรมันคันแรก ผมมอง GLA 200 urban หรือไม่ก็ 250 AMG จริงๆ
เรื่องเสียงของเครื่องเสียงใน116i ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นเพราะแนวเพลงที่ฟังหรือเปล่า แต่สำหรับผมๆก็รับได้นะ มันอาจจะไม่ตูมตามกุ๊งกิ๊งอะไรมากมาย แฟลตๆ แต่สำหรับผมๆโอเคครับ คือไม่ได้ดี แต่ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ทำนองเดียวกับเรื่องวัสดุ ผมว่ามันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับ แต่เอาเถอะครับ ต่างคนต่างมาตรฐาน ต่างรสนิยม และ/หรือต่างความชอบ ก็ไม่ว่ากันครับ ผมถึงบอกว่าคุณโชคดีแล้วที่มีความเห็นอย่างนั้นเพราะไม่ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่

สำหรับผม 116i เป็นรถคันนึงที่ผมรู้สึกว่าผมพอใจที่สุดในแง่สิ่งที่ได้VSเงินที่จ่ายในจำนวนรถเกือบสิบคัน(ทั้งมาเลย์,ญี่ปุ่น,ยุโรป)ที่เคยใช้มา ส่วนที่คุณจะไป GLA ผมขอไม่ออกความเห็นครับ คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Turin

116 เป็นรถที่ผมชอบนะ ถ้าผมโสดคาดว่าหวยจะออกที่หมอนี่ (หรือไม่ก็กัดฟันสอย wrx) ฟีลนึงที่ไม่เคยเจอในรถเกียร์ออโต้คือมันไล่เกียร์ลงให้เวลาชะลอความเร็ว ... ถ้าขับในเมืองหรือเส้นทางที่ต้องเปลี่ยนความเร็วอยู่เรื่อยๆน่าจะสนุกไม่น้อย ... ปัญหาคืออาจโดน ผบ. เขกกระโหลกได้

คิดว่าเป็นรถสำหรับ car enthusiasts มากกว่า casual driver (ไม่ใช่ว่า casual driver จะไม่ชอบ แต่ถ้าไม่ได้เน้นขับมันส์ขับสนุก มันแอบมีตัวเลือกอื่นให้ไขว้เขวได้)

ออฟไลน์ Est.

• Newbie
  • *
ความรู้สึกเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ตอนแรก ใช้ Camry HV ต้ว2.5 ตอนนี้พึ่งได้ 320D มาลอง เป็นอย่างที่คิดไว้จริงๆครับ BM เค้าเรียบๆ ฟีเจอร์ต่างๆน้อยกว่าญี่ปุ่นแน่นอน เรื่องความนุ่มไม่เกิน100+ ผมว่าCompare ได้ยาก อาการที่ต่างกันชัดๆคือ รถญี่ปุ่นพวงมาลัยเปนไฟฟ้าจ๋า ทำให้รู้สึกลื่นๆหวิวๆที่ความเร็วสูง แต่ยุโรปนี่หนักแน่นจนตกใจครับ ชอบทั้งคู่ครับสรุป 5555  :-X :-X

116 เป็นรถที่ผมชอบนะ ถ้าผมโสดคาดว่าหวยจะออกที่หมอนี่ (หรือไม่ก็กัดฟันสอย wrx) ฟีลนึงที่ไม่เคยเจอในรถเกียร์ออโต้คือมันไล่เกียร์ลงให้เวลาชะลอความเร็ว ... ถ้าขับในเมืองหรือเส้นทางที่ต้องเปลี่ยนความเร็วอยู่เรื่อยๆน่าจะสนุกไม่น้อย ... ปัญหาคืออาจโดน ผบ. เขกกระโหลกได้

คิดว่าเป็นรถสำหรับ car enthusiasts มากกว่า casual driver (ไม่ใช่ว่า casual driver จะไม่ชอบ แต่ถ้าไม่ได้เน้นขับมันส์ขับสนุก มันแอบมีตัวเลือกอื่นให้ไขว้เขวได้)
ผมไม่โสดเหมือนกันครับ แต่116i ผมเอาไว้ขับวันที่ไม่มีลูกไปด้วยครับ และ WRX อาจจะเป็นคันต่อไปครับ

ออฟไลน์ JDM

อัตราเร่ง 0-100 น่าจะพอๆกันนะคับ 116i กับ mazda3
ที่รู้สึกว่า 116 กระชากแรงเพราะเป็นเครื่องเทอรโบ
ประมาณว่าขับรู้สึกต่าง แต่ถึงเส้นชัยพร้อมๆกัน
W201 W211 W204 UCF10 C126

ทำไมรถคันละ 2 ล้านถึงให้เครื่องเสียงได้แค่นี้ ถึงจะไม่ได้ดีเท่าตัวบนๆ แต่ผมเหมือนฟังจากลำโพงที่ไม่ได้เรื่องตัวนึง เสียงแห้งๆ ไม่มีมิติเลย และไม่ชอบแถบช่อง FM ยาวๆเลยครับ

อย่าลืมนะครับว่า
"ราคาที่คุณเห็น มันไม่ใช่แค่ราคาตัวรถ มันคือ (ตัวรถ + ภาษี + กำไร + แบรนด์ + การตลาด + etc)"

หากถ้าเราจะคอยเทียบรถโดยการเอาราคาเป็นตัวตั้ง
ว่าแพงกว่าขนาดไหน ควรจะดีกว่าขนาดไหน ... ผมมองว่ามันไม่แฟร์หรอกครับ
และมันก็ทำให้ใครหลายคนชอบเข้าใจผิดว่า รถที่แพงกว่า นั้นควรจะดีกว่า รถที่ถูกกว่า ไปตามราคา

(บางค่าย ย้ายบางรุ่นมาประกอบไทย แต่ลดราคาลงไปแค่นิเดียว ,, ใช่สิ จะลดเยอะทำไม คนไทยคิดว่ายิ่งแพงยิ่งดี ,, เวลาลดราคา ลด ลดกระหน่ำ 4-5 แสน ยังมีกำไร ,, ลองคิดดูครับ)

เปลี่ยนเครื่องเสียงดีกว่านี้ไม่ถึง 1 หมื่น ก็เพราะแล้ว เหลือๆเลย

ออฟไลน์ mamaman

จริงๆ ถ้าไม่ติดภาพลักษณ์ รถ CKD ในประเทศไทย
หลาย ๆ สำนัก ในต่างประเทศ เอามาเทียบกันให้ดูแล้ว

Mazda 3 เป็น รถที่เหนือกว่า และ ไม่ได้ด้อยกว่า BMW 116i เลยนะครับ
ต่างประเทศ ราคา ไม่ได้แตกต่างกันเลย

เพียงตาบ้านเราพอบอก BMW ก็จะมโน ว่ามันเหนือกว่า รถ Japan ไปแล้ว

ออฟไลน์ thdeann

เอามาอัดจริงๆต่างกันเยอะนะครับ
ฝีมือพอๆกัน 116 เข้าได้เร็ว ออกเร็วกว่าครับ

แต่ให้ผมซื้อผมไม่เอาอะ
Initial cost และ Running cost มันไปอยู่ที่แบรนด์ซะมากครับ

จริงๆ ถ้าไม่ติดภาพลักษณ์ รถ CKD ในประเทศไทย
หลาย ๆ สำนัก ในต่างประเทศ เอามาเทียบกันให้ดูแล้ว

Mazda 3 เป็น รถที่เหนือกว่า และ ไม่ได้ด้อยกว่า BMW 116i เลยนะครับ
ต่างประเทศ ราคา ไม่ได้แตกต่างกันเลย

เพียงตาบ้านเราพอบอก BMW ก็จะมโน ว่ามันเหนือกว่า รถ Japan ไปแล้ว
จะสำนักไหน ว่าใครเหนือกว่าใคร ก็ว่ากันไปหละครับ ผมไม่มีความเห็น
แต่ที่ว่า พอบอกว่าเป็น BMW ก็จะมโน....  อันนี้ผมว่าคงไม่ใช่กับทุกคนหรอกมั๊งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 22:42:50 โดย Tui_PSG »

ผมก็คิดแบบนั้น เห็นคลิปรีวิวนี่ดวลกับพวก Audi , Bmw , MB ตัวล่างตลอดเลย ลองหาดูได้

ออฟไลน์ Turin

ผมไม่โสดเหมือนกันครับ แต่116i ผมเอาไว้ขับวันที่ไม่มีลูกไปด้วยครับ และ WRX อาจจะเป็นคันต่อไปครับ
เดิมทีที่จะไปลองคันนี้คือหารถแทน city car ที่ท่าน ผบ ใช้อยู่ครับ ... เลยคิดว่าถ้าเอามาก็ใช้มันได้ไม่สุด ใช้คันเดิมต่อไปดีกว่า แล้วเอางบบางส่วนตรงนี้ไปหา "รถขับเล่น" มาเพิ่มเอาไว้แทนครับ

ผมก็คิดแบบนั้น เห็นคลิปรีวิวนี่ดวลกับพวก Audi , Bmw , MB ตัวล่างตลอดเลย ลองหาดูได้
มาสด้า3นะหรือครับ. ?
ถอยมาจากศุนย์ไหนครับ. ผมว่าเอาในc seg jap ให้จบก่อนดีกว่ามั้ง

คำว่า. ดวลกับ Audi Bmw. Benz ผมว่าดูถูกแบรนด์ไปหน่อย
เพราะคิดว่า คำว่าดวล. มักใช้กับคู่ที่เหมาะสมที่จะเทียบกัน ทั้งสมรรถนะ. เทคโนโลยี ราคา กลุ่มเป้าหมาย เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 10:25:33 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

มาสด้า3นะหรือครับ. ?
ถอยมาจากศุนย์ไหนครับ. ผมว่าเอาในc seg jap ให้จบก่อนดีกว่ามั้ง

อ่านให้ครบครับ
ผมหมายถึง ต่างประเทศ
ทำไม พอพูดว่า BMW มันต้องเหนือกว่ารถ JAPAN ไปซะทุกอย่างเหรอครับ
ผมก็เคยขับนะ BMW ที่บ่อยก็ X1 เพราะญาติพอมีปัญญษซื้อได้แค่รุ่นนี้  แถมไอ้ ซีรี่ย 3 รุ่นเก่าๆ ก็ไม่เห็นมันจะวิเศษอะไรนักหนา
แถม  116i  ขายต่างประเทศ ราคามันก็ใช่ว่าจะถึง ล้านนะ ก็แพงกว่า Mazda 3 นิดๆ

ผมแค่ประหลาดใจกับคำว่า

ดวลกับ Audi Bmw. Benz

ผมว่าดูถูกแบรนด์ของผมไปหน่อย

เพราะคิดว่า คำว่าดวล. มักใช้กับคู่ที่เหมาะสมที่จะเทียบกัน ทั้งสมรรถนะ. เทคโนโลยี ราคา กลุ่มเป้าหมาย เป็นต้น

ทั้งนี้ผมไม่ได้พุดถึง116i. แต่หมายถึงแบรนด์

เพราะคิดว่า คำว่าuดวล. มักใช้กับคู่ที่เหมาะสมที่จะเทียบกัน ทั้งสมรรถนะ. เทคโนโลยี ราคา กลุ่มเป้าหมาย เป็นต้น

ทั้งนี้ผมไม่ได้พุดถึง116i. แต่หมายถึงแบรนด์

นี่ไงผมดูมา

จะหาว่าผมอวย ผมก็ดูรีวิวรถต่างประเทศบ่อยๆ มันมีจริงๆแล้วจะให้ผมทำยังไง

วิดีโอรีวิวที่คุณจขกทยกตัวอย่างมาข้างบน อย่าเรียกว่าเป็นการดวลเลยครับ มันแค่เป็นไกด์ไลน์กว้างๆในการเลือกซื้อรถแต่ละยี่ห้อในช่วงราคาที่ใกล้เคียงกันมากกว่าครับ

จากวิดีโออันแรก....จะเห็นว่าเครื่องยนต์เป็นดีเซลทั้ง3ยี่ห้อ แต่แรงม้าก็ไม่เท่ากัน(มาสด้าแรงม้ามากสุด) ออพชั่นก็ไม่ได้พูดถึง การทดสอบการขับขี่ก็ไม่มีพูดถึงอะไรมากมาย

ส่วนวิดีโออันหลัง....ผมฟังไม่ออกเพราะมันไม่ใช่ภาษาอังกฤษ ถ้าคุณจขกทฟังออก ก็ช่วยแปลให้หน่อยครับ แต่ที่แน่ๆ เครื่องยนต์ของรถที่มาเทียบกันก็ไม่เท่ากัน แรงม้าของ116i จะน้อยกว่ามาสด้าอยู่พอสมควร

สรุป...ผมว่ารีวิวประเภทนี้ มันไม่ใช่รีวิวที่บอกว่ารถยี่ห้อไหนดีกว่ายี่ห้อไหนครับ มันเป็นแค่ไกด์ไลน์ในการเลือกซื้อรถในราคาที่ใกล้เคียงกันมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 12:05:57 โดย Tui_PSG »

เวลาเค้าเทียบรถ เค้าก็เอารถในกลุ่มเดียวกัน มาเทียบนะครับ
แต่ละแบรน มันก็มี รถหลายๆระดับ
เค้าก็ไม่ได้ไปเทียบ รถคนละคลาสกันซักหน่อย

Audi Bmw. Benz มันก็มีรถระดับทั่วไป ที่เป็นระดับ เดียวกัยรถ ญี่ปุ่น รุ่นอื่นๆ เช่นกัน มันไม่ได้มีแต่รถเทวดา นะครับ
มันไม่ใช่ว่า แบรน Audi Bmw. Benz มันจะเหนือกว่า ค่ายรุน JAPAN ไปซะหมดทุกคัน

ลองดู Audi Bmw. Benz  ในรถคลาสเล็กๆ ดูครับ
อย่าเอา ราคา รถ บ้านเรา มาวัดว่าแพง แล้วจะดีกว่าเสมอไป

ออฟไลน์ laempiab

อยากเห็น ทดสอบเปรียบเทียบกับ ซีรีย์ 1 รุ่นใหม่ ที่เป็นระบบขับเคลื่อนล้อหน้า
น่าจะเปรียบเทียบประเภทรถได้ใกล้เคียงกันมากกว่าครับ

หึๆ มาสด้า เทียบ กับบีเอ็ม เบนซ์ ออดี้

ถ้ามาสด้าดีจริงๆอีกสามยี่ห้อก็ไม่ต้องขายกันละนะ

เทียบให้ทุกด้านซิครับ ดูแต่ต่างประเทศได้อย่างไรนี่เมืองไทยนะครับ

ถ้าจะเทียบว่าจ่ายเงินเท่าๆกัน ซื้อยี่ห้อไหนดี ก็เรื่องนึง แต่ถ้าจะเทียบว่ารถใครดีกว่ากัน สเปครถ,เครื่อง/เกียร์ต้องเทียบเคียงกันได้(comparable) และไม่เอาราคาเป็นตัวตั้งครับ คือจุดประสงค์ของการเปรียบเทียบมันต่างกันครับ

และ....สเปค/ออพชั่นในแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกัน ผมว่าดูเป็นแนวทางพอได้ แต่ก็ต้องดูในรายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆอีกด้วยครับ

แต่ถ้าจะเอาแบบตรงไปตรงมา ก็ต้องเทียบทุกด้านของรถภายในประเทศด้วยกันหละครับ

ส่วนที่ว่ายี่ห้อไหนคุ้มไม่คุ้ม สมราคาหรือไม่ มันก็อีกเรื่องนึง ก็ว่ากันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 12:48:37 โดย Tui_PSG »

ที่มาของคำว่า ดวล = Duel  หนังจีนน่ะครับ เก่าหน่อย คุณพ่อคุณตาชอบมากกก
สนุกดี เฮี๊ยบโกวเซี๊ยะเซียนผงาดฟ้า ขอท้าประลองสุดยอดมือกระบี่ไซมึ้งซวยเสาะ ในคืนวันเพ็ญเหนือวังหลวง

ส่วนมาสด้า3 SkyActive เป็นรถที่ดีครับ พี่สาวผมใช้อยุ่ด้วยแหละ ขับสนุก แรงพอตัว
C seg japan ต้นๆเลย ช่างล่างนี้เกือบๆ EX เลย ผมก็ชอบครับ  ติดแค่มี C seg ใช้ขับอยู่เเล้ว ไม่งั้นก้อเลือก 3 ไปละ

สรุป
 - MASDA3 เป็นรถ C Seg jap อันดับต้นๆเลยครับ
 - BMW 116I  ไม่เคยลอง เเต่คิดว่า BMW คงไม่จัดช่วงล่างมาให้ degrade มากมายแน่ๆ
 - MAZDA จะเทียบชั้น BMW ได้ในวันนึง  เอาใจช่วยครับ

ถ้าเอาตรงๆ เรื่องการขับขี่ ในรถกลุ่มล่างของ  BMW ทั่วไป อาจพอไหว หรือ ดีกว่าได้
ถึงอย่างไร Mazda ด้วยค่าตัวของมัน คงไม่อาจไปเทียบ  BMW ในภาพรวมได้ครับ

ทุกวันนี้พอไปขับ  BMW X1 ของญาติ ทั้ง Option ที่มันมี อยากบอกว่า กาก กว่า JAPAN CAR อีกครับ
อย่างค่าค่าตัว X1 จริงๆ ก็แค่รถบ้านของยุโรษนี่ แถมเบาะหลังก็แข็งโป้ก

เพราะที่นี่ประเทศไทย ราคารถนำเข้าและ CKD โดนบิดเบือน ทำให้ ดูที่ราคาอย่างเดียวไม่ได้

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
เอาที่สบายใจฮะ ชอบ benz ชอบ mazda ไม่ปลื้ม Bm ก็ตามสะดวก
รสนิยมใครรสนิยมมัน ยังไง bmw benz audi ก็เป็น 3 เทพในตลาด luxury car อยู่ดี
ไม่มีเปลี่ยนแปลง  ;D
M power Thailand
M5 e60 V10