ผู้เขียน หัวข้อ: MB BMW Lexus Volvo คนที่เลือกใช้แต่ละยี่ห้อนี้ เป็นคนมีบุคคลิกอย่างไรครับผม?  (อ่าน 8096 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ถ้าเทียบกันใน Segment เดียวกันนะครับ คิดว่ามีความแตกต่างกันอย่างไรครับ สำหรับผู้ที่เลือกใช้รถหรูจาก 4 ค่ายนี้ และ ภาพลักษณ์ในสังคมต่างกันไหมครับ เขามองคนที่ใช้ในแต่ละยี่ห้ออย่างไรครับ

;D ;D ;D อย่างตัวผมมองคนที่ใช้
MB คือผู้ที่ตามความฝันประทับใจตั้งแต่วัยเยาว์ของตัวเองสำเร็จ   
BMW คือเป็นคนทันสมัย ดูเท่ห์ มีความกล้าได้กล้าเสีย
Lexus เป็นคนที่มีความละเมียมละมัย กล้าต่างจากผู้อื่น
Volvo คือผู้ที่คิดรอบครอบ มีเหตุผลรอบด้าน ไม่หวือหวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 09:39:06 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ MrNumberOne

• Newbie
  • *
  • นั่งชิวๆ จิบกาแฟร้อนๆ
คำถามนี้น่าสนใจครับ แต่ไม่มั่นใจว่าผลของคำตอบจะตรงใจผู้ตอบไหม

ยกตัวอย่างผมเองใช้ MB เพราะใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็กว่าอยากได้รถใหม่ยี่ห้อนี้ (ตอนเด็กๆอย่าว่าแต่รถเลย บ้านของครอบครัวยังไม่มีเป็นของตัวเองเลยครับ) ดังนั้นบุคคลิกของผมคงไม่ตอบโจทย์ ไม่ว่าผมจะบุคคลิกยังไงก็ยังจะใช้ MB ครับ

ออฟไลน์ ZoLaBeAm

• Newbie
  • *
คำตอบของผมอาจจะไปกระทบหรือไม่ถูกจริตใครก็ต้องขออภัยไว้ก่อนนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจริงๆครับ. . .

ส่วนตัวที่ใช้ Lexus เพราะเป็นคนชอบประเทศญี่ปุ่นมากๆ แล้วค่อนข้างเชื่อถือในคุณภาพของแบรนด์ครับ และผมชอบใช้อะไรที่มันนิช แต่ไม่ใช่แนวพยายามจะนิชจะแนว แบบอะไรที่เป็นที่นิยมหรือจะดียังไงก็จะหนีกระแสนะครับ. . . . เหมือนใช้ของแบรนเนมดังๆที่ใครมีเงินก็สามารถมีได้ทุกคน ใส่ชนกันตู้มตั้มๆๆ ผมเลยชอบที่จะใช้แบรนด์ที่ไม่ใช่แบรนด์กระแสมากกว่าครับ. . . แล้วอีกอย่างเหมือนเคยได้ยินว่าค่าดูแลอาจจะถูกกว่ารถยุโรปบ้างด้วย และได้ยินเรื่องการบริการของศูนย์ที่ดี ก็เลยตัดสินใจไปทาง Lexus ครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
MB อนุรักษ์นิยมมี อีโก้ ในตัวเองสูง   
BMW ไฟแรง หัวใจรักอิสระ เป็นคนสปอร์ตๆ
lexus เป็นคนละเมียดละไม ใส่ใจในทุกรายระเอียด
volvo ใส่ใจในความปลอดภัย (ตำรวจ ชั้นผู้สูงอายุ)
Toyota ไปเรื่อย กลางๆ อะไรก็ได้ แล้วยังไง
พอๆ เยอะละ 5555

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบทั้ง Mercedes และ Bimmer

ออฟไลน์ maggie

สังเกตุจากบ้านเพื่อน2คน คนนึงทั้งบ้านมีแต่MB อีกบ้านมาสายBMWมีแต่ยี่ห้อนี้ทั้งบ้านเหมือนกัน ทั้งสองบ้านมีตั้งแต่รุ่นเล็กยันไปถึงตัวสูงสุดทั้ง2ค่าย บ้านMB จะออกแนวอนุรักษ์นิยมขนบธรรมเนียมเยอะ เจ้าระเบียบ ไปบ้านมันทีไรเสียงดังไม่ค่อยได้เดี๋ยวโดยคุณตาคุณยายมันดุเอา555  ส่วนบ้านBMW จะออกแนวสนุกสนาน จัดปาร์ตี้บ่อย แม่มัน ยายมัน ออกมาเฮฮากับเพื่อนลูกเพื่อนหลานเสมอๆ แบบว่าพลังล้นเหลือกันทั้งบ้าน5555

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
การออกแบบของแต่ละค่าย ปัจจุบันผมก็เห็นออกแนว sport ไปกันหมดนะ เลยไม่แน่ใจว่า บุคลิก ของคนซื้อจะแตกต่างกันมั๊ย หรือเป็นแค่ความเชื่อเดิมๆ ที่คิดเอาว่า คนซื้อรถแบบนั้น ยี่ห้อนั้น จะต้องเป็นคนแบบนี้

ออฟไลน์ Impulse

แล้วถ้ามีายยยี่ห้อเราควรจัดให้เขาเป็นคนมีบุคลิกยังไงดีครับ Bi Polar เปล่า  ::)

ออฟไลน์ TorTy

จริงๆผมว่าไม่เกี่ยวหรือมีตัวเลือกใช้ทุกยี่ห้อครับผมดูที่ตัวรถและความต้องการเป็นหลักทุกค่ายไม่ได้สวยไปซะทุกรุ่นแล้วแต่คนชอบ
ผมดูจากเงินที่ลงไปแล้วรุ่นไหนโอเคคุ้มกับความต้องการในงบที่จะซื้อครับ

ออฟไลน์ ferero000

เอาจริงๆ ใช้วัดอะไรไม่ได้เลยครับ ว่าชอบแบรนนี้แล้วจะเป็นคนบุคลิคแบบไหน

ออฟไลน์ aekoy

โดยส่วนตัวผมค่อนข้างชอบทาง BMW ขับสนุกช่วงล่างดี อันนี้ขับคนเดียว
เมื่อมีครอบครัวและลูกสองคนเลยต้องไปใช้รถครอบครัว ก็เลยเลือกความปลอดภัยและความอเนกประสงค์จากรถstationwagon ของ volvo
ผมว่าคนขับ BM จะขับซิ่งๆหน่อย
MB นักธุรกิจกลางคนถึงมีอายุหน่อย
Volvo ที่เห็นก็ หมอหลายคนเลือกใช้
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Matlab

จริงๆที่ผมมองแบบนั้นเพราะจุดขายของแต่ละแบรนด์มากกว่า
benz มีภาพลักษณ์ที่ดี มีประวัติความเป็นมาที่ยาวนาน ทำรถอยู่ในตลาดบนมาตลอด
bmw คนจะมองถึงสมรรถนะ ความแรง ความเกาะถนน มันเลยทำให้คนเลือกใช้อยู๋ในกลุ่มที่ชอบความสปอร์ต
volvo อันนี้ความปลอดภัยมาเป็นอันดับแรก โครงสร้าง ดีไซน์ที่หนักแน่น เหมือนคนมีอายุ
lexus งานประกอบเขาประณีต มันเหมือนรถมีจิตวิญญาณของคนออกแบบอยู่ในนั้น
สุดท้าย TOTOTA ไม่เอาละ พอดีกว่า 55555  ;D

ออฟไลน์ Stp

ช่วงยุคหลังนี่น่าจะเทียบมุมมองแตกต่างกว่า 10 ปีก่อนแล้ว

รถที่เน้นขับขี่สนุก ก็พยายามเพิ่มความนุ่มนวลจนบางรุ่นเกือบนิ่มจนสาวกด่าเปิง
รถที่ขับนุ่มนวลสบาย ก็พยายามเพิ่มความสปอร์ตตึงตังเพื่อเรียกกลุ่มลูกค้าใหม่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แบ่งแยกคนตามยี่ห้อรถไม่ได้ครับ อาจถูกบ้างผิดบ้างแต่ก็ครอบคลุมได้ส่วนนึง คนซื้อรถมีหลากหลายเหตุผลและหลากหลายบุคลิกรวมถึงความชอบ เช่นคนใจร้อนชอบซิ่งชอบมุด แต่ถูกใจการออกแบบภายนอกของอีกค่ายที่ไม่ได้เน้นจุดนี้ ก็เลยซื้อรถที่ไม่ตรงตามจุดเด่นของรถที่เข้ากับตัวเอง เป็นต้น

แต่ถ้าแบ่งลักษณะรถยนต์ตามการออกแบบเพื่อกลุ่มเป้าหมาย เช่นการออกแบบรถยนต์ของแต่ละยี่ห้อมีจุดดึงดูดคนซื้อบุคลิกแบบไหนน่าจะเหมาะกับคำถามนี้มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2016, 15:16:50 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Pegasus7700

ตอบโดย  Sampling คนรอบข้างนะ
 MB  เพราะใช้มานาน รถมันสมรรถนะดี สวย เซลดุเเลดี
 BMW เพราะมันวัยรุ่นกว่านิดๆ
 Lexus  ไม่มีคนรอบข้างใช้เลย แหะๆ..
 Volvo  หมอ กับ อาจารย์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Monn

จากที่สังเกตุ ทั้งตัวเองและเพื่อนๆ

ผมขับ BMW และที่บ้านเคยมี BMW มาก่อน และชอบ BMW มาตลอด ตั้งแต่ E21 จนพีคที่ E30 บุคคลิก รถชัดเจนมาก จนวันที่ตัวเองซื้อไหว ไม่เคยมองยี่ห้ออื่น นอกจาก BMW แต่พอซื้อ F30 บอกเลย นิ่มยวบยาบ ถึงแม้การขับขี่จะใช่ แต่ช่วงล่าง เอาใจตลาด และพยายามทำใกล้ MB มากเกินไป สุดท้าย ก็ต้องเปลี่ยนช่วงล่าง และยาง จนกลายเป็นรถคนละคัน เพื่อนผมที่ใช้ F30 แทบทุกคนต้องเปลี่ยนช่วงล่างหรือยาง เพื่อให้ได้เข้าถึงการขับขี่ในรูปแบบ BMW จริงๆ  ส่วนใหญ่ขับรถเร็วครับ ไม่มองยี่ห้ออื่นกันเท่าไหร่เลย

MB เพื่อนที่ใช้ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกชอบนั่งสบายๆ ขับรถชิลๆ ดูหรูไว้ก่อน ไปไหนคือ ชั้นขับ MB นะ ดูดี อันนี้ชัด แต่พอหลังๆ เริ่มออก AMG model ช่วงล่างแข็งกว่าเยอะ นั่งไม่สบาย ก็เสียภาพไปเหมือนกัน

Lexus  ส่วนใหญ่เป็นแนวพวกนิช จริงๆ ไม่ชอบรถตลาด ไม่ชอบเหมือนใคร และที่ได้ยินแทบทุกคนที่ใช้ lexus คือ รถดีกว่า MB หรือ BMW ประมาณว่า ไม่ใช้รถยุโรปอีกแล้ว เป็นงั้นแทบทุกราย

volvo แนวผู้ใหญ่ ชอบความปลอดภัย ชอบ function ความคุ้มค่า อนุรักษ์นิยมหน่อย หน้าตารถไม่ต้องหวือหวา ขับสบายๆ เน้นแข็งแรงไว้ก่อน

ประมาณนี้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ PAN

น่ารักครับ อิอิ :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เป็นคนมีตังค์ครับ

เหมือนผมเลย

แต่ผมมีตังค์น้อยครับ

ออฟไลน์ axister

เกี่ยวหรอถามจริง ถ้าซื้อรถตามโปรโมชั่นหรือถูกใจต้องเปลี่ยนบุคลิกกะภาพเข้ากับรถเลยป่ะนิ

หัวหน้าเพิ่งได้เปลี่ยนรถใหม่เป็น f10 จาก camry บุคลิกดูเป็นคนสปอร์ตและอายุลดลงขึ้นมาทันตาเลย แต่ lifestyle เหมือนเดิมนะ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
จากที่สังเกตุ ทั้งตัวเองและเพื่อนๆ

ผมขับ BMW และที่บ้านเคยมี BMW มาก่อน และชอบ BMW มาตลอด ตั้งแต่ E21 จนพีคที่ E30 บุคคลิก รถชัดเจนมาก จนวันที่ตัวเองซื้อไหว ไม่เคยมองยี่ห้ออื่น นอกจาก BMW แต่พอซื้อ F30 บอกเลย นิ่มยวบยาบ ถึงแม้การขับขี่จะใช่ แต่ช่วงล่าง เอาใจตลาด และพยายามทำใกล้ MB มากเกินไป สุดท้าย ก็ต้องเปลี่ยนช่วงล่าง และยาง จนกลายเป็นรถคนละคัน เพื่อนผมที่ใช้ F30 แทบทุกคนต้องเปลี่ยนช่วงล่างหรือยาง เพื่อให้ได้เข้าถึงการขับขี่ในรูปแบบ BMW จริงๆ  ส่วนใหญ่ขับรถเร็วครับ ไม่มองยี่ห้ออื่นกันเท่าไหร่เลย

MB เพื่อนที่ใช้ ส่วนใหญ่จะเป็นพวกชอบนั่งสบายๆ ขับรถชิลๆ ดูหรูไว้ก่อน ไปไหนคือ ชั้นขับ MB นะ ดูดี อันนี้ชัด แต่พอหลังๆ เริ่มออก AMG model ช่วงล่างแข็งกว่าเยอะ นั่งไม่สบาย ก็เสียภาพไปเหมือนกัน

Lexus  ส่วนใหญ่เป็นแนวพวกนิช จริงๆ ไม่ชอบรถตลาด ไม่ชอบเหมือนใคร และที่ได้ยินแทบทุกคนที่ใช้ lexus คือ รถดีกว่า MB หรือ BMW ประมาณว่า ไม่ใช้รถยุโรปอีกแล้ว เป็นงั้นแทบทุกราย

volvo แนวผู้ใหญ่ ชอบความปลอดภัย ชอบ function ความคุ้มค่า อนุรักษ์นิยมหน่อย หน้าตารถไม่ต้องหวือหวา ขับสบายๆ เน้นแข็งแรงไว้ก่อน

ประมาณนี้ครับ

เบนซ์ กับ บีเอ็ม เป็นตามนี้ครับ Lexus ก็เหมือน แต่ก็เห็นใช้รถเยอรมันด้วย

บีเอ็ม มักเป็นผู้ชาย หรือหญิงที่ชอบขับรถ ส่วนเบนซ์เป็นคนชอบขับสบาย ดูหรู หรือผู้ใหญ่สูงวัย
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Carrera

กำลังดูๆ Lexus. ไว้ ผมก็แนวๆนั้นละครับ. คือละเมียดละไม

(เอาจริงๆเป็นคนทำอะไรก็แล้วแต่  จะละเอียดกับงานมากๆ จนถ้าไม่เป๊ะจริงๆผมไม่ปล่อยผ่าน)

เคยผ่าน BMW. มาแล้ว อยู่กันมาก็หลายปี มันก็ดี แต่ก็ไม่ใช่ที่สุด ภายใน BMW หรือบุคลิกรถมันเอาใจคนขับ แต่หลายๆครั้ง ผมก็เป็นคนนั่ง ให้เพื่อนขับ แฟนขับ ก็อยากได้รถที่นั่งได้สบายๆ บรรยากาศเดินทางเงียบสงบ+เครื่องเสียงดีๆด้วย

Benz มันก็ทางการเกินไป และผมไม่ชอบอะไรที่มันโหลๆด้วย สุดท้ายก็คิดว่า Lexus แหละครับ  ถ้าคันต่อไปที่จะซื้อ   เรื่องลุค เรื่องภาพลักษณ์ผมไม่สนใจอยู่แล้ว อยากได้รถที่ดีสำหรับผมก็พอ  ระดับ Lexus มันก็คุยงานได้สบายๆแล้วครับ (จริงๆเหลือๆตั้งแต่Camry ละ)

ออฟไลน์ TRcdi

ผมว่า
คนเลือกบุคลิกของรถ น่าจะชัดเจนกว่า

เพราะบุคลิกนิสัยคนมีหลากหลายมาก
แต่ชอบรถ 4 ยี่ห้อนี้ปะปนกันไป

หรือผม บุคลิกเรียบๆ ง่ายๆ แต่ชอบทั้ง 4 ยี่ห้อ  :P
และปัจจุบันก็ใช้อยู่ 3 ยี่ห้อ  มันก็เลยตอบยาก

แต่ถ้าสนุกๆ ตามกระทู้ ขอแนวแซวๆ หน่อยละกันนะ

Benz 
หรูเนี้ยบหัวอนุรักษ์ อยากได้รับการยอมรับจากสังคม
ออกจะดูถูกคนอื่นด้วยไม่มากก็น้อย

BMW
จริงๆ เรียบร้อยสุภาพ แต่แอบใจร้อน ไม่ยอมคน
เลยต้องเสริมมาดหรูซิ่งวัยรุ่นเข้าไป ให้เกรงๆ กัน

Lexus
สุภาพนุ่มนวล แต่มั่นใจในตัวเองมากกกก จนบางทีอาจจะดูก้าวร้าวไม่รู้ตัว เพราะคิดว่าเหนือกว่าคนอื่น

Volvo
ผู้รอบรู้ รู้ไปหมด จนหัวแข็ง วางตำแหน่งตัวเองอยู่
สูงเพราะเป็นชนชั้นความรู้  แต่ลึกๆ ก็เป็นคนมีน้ำใจ

เขียนขำๆ แต่ผมคิดงั้นจริงๆ นะ อิอิ

ผมว่า
คนเลือกบุคลิกของรถ น่าจะชัดเจนกว่า

เพราะบุคลิกนิสัยคนมีหลากหลายมาก
แต่ชอบรถ 4 ยี่ห้อนี้ปะปนกันไป

หรือผม บุคลิกเรียบๆ ง่ายๆ แต่ชอบทั้ง 4 ยี่ห้อ  :P
และปัจจุบันก็ใช้อยู่ 3 ยี่ห้อ  มันก็เลยตอบยาก

แต่ถ้าสนุกๆ ตามกระทู้ ขอแนวแซวๆ หน่อยละกันนะ

Benz 
หรูเนี้ยบหัวอนุรักษ์ อยากได้รับการยอมรับจากสังคม
ออกจะดูถูกคนอื่นด้วยไม่มากก็น้อย

BMW
จริงๆ เรียบร้อยสุภาพ แต่แอบใจร้อน ไม่ยอมคน
เลยต้องเสริมมาดหรูซิ่งวัยรุ่นเข้าไป ให้เกรงๆ กัน

Lexus
สุภาพนุ่มนวล แต่มั่นใจในตัวเองมากกกก จนบางทีอาจจะดูก้าวร้าวไม่รู้ตัว เพราะคิดว่าเหนือกว่าคนอื่น

Volvo
ผู้รอบรู้ รู้ไปหมด จนหัวแข็ง วางตำแหน่งตัวเองอยู่
สูงเพราะเป็นชนชั้นความรู้  แต่ลึกๆ ก็เป็นคนมีน้ำใจ

เขียนขำๆ แต่ผมคิดงั้นจริงๆ นะ อิอิ

;D ;D ;D ความเห็นถูกใจมากครับ อ่านไปขำไป หนุกๆครับ

เกี่ยวหรอถามจริง ถ้าซื้อรถตามโปรโมชั่นหรือถูกใจต้องเปลี่ยนบุคลิกกะภาพเข้ากับรถเลยป่ะนิ

หัวหน้าเพิ่งได้เปลี่ยนรถใหม่เป็น f10 จาก camry บุคลิกดูเป็นคนสปอร์ตและอายุลดลงขึ้นมาทันตาเลย แต่ lifestyle เหมือนเดิมนะ

:) :) :) ถามเอาแซวเล่น พอขำๅนะครับ เห็นไหมครับ F10 ทำให้หนุ่มขึ้นเลย

กำลังดูๆ Lexus. ไว้ ผมก็แนวๆนั้นละครับ. คือละเมียดละไม

(เอาจริงๆเป็นคนทำอะไรก็แล้วแต่  จะละเอียดกับงานมากๆ จนถ้าไม่เป๊ะจริงๆผมไม่ปล่อยผ่าน)

เคยผ่าน BMW. มาแล้ว อยู่กันมาก็หลายปี มันก็ดี แต่ก็ไม่ใช่ที่สุด ภายใน BMW หรือบุคลิกรถมันเอาใจคนขับ แต่หลายๆครั้ง ผมก็เป็นคนนั่ง ให้เพื่อนขับ แฟนขับ ก็อยากได้รถที่นั่งได้สบายๆ บรรยากาศเดินทางเงียบสงบ+เครื่องเสียงดีๆด้วย

Benz มันก็ทางการเกินไป และผมไม่ชอบอะไรที่มันโหลๆด้วย สุดท้ายก็คิดว่า Lexus แหละครับ  ถ้าคันต่อไปที่จะซื้อ   เรื่องลุค เรื่องภาพลักษณ์ผมไม่สนใจอยู่แล้ว อยากได้รถที่ดีสำหรับผมก็พอ  ระดับ Lexus มันก็คุยงานได้สบายๆแล้วครับ (จริงๆเหลือๆตั้งแต่Camry ละ)

:-* :-* :-* เห็นไหมครับ ถูกอีกหนึ่งคนแล้ว ชาว Lexus ละเมียดละไมจริงๆด้วย 55

ออฟไลน์ laempiab

ขออนุญาต ตอบคำถามด้วยภาพ
คนที่เลือกใช้บีเอ็ม คงประมาณนี้ครับ
(ขำๆ นะตรับ)

ออฟไลน์ whoami

ถ้าคนรวยมากๆมีทั้ง 4 ยี่ห้อนี้คงเป็นคนหลายบุคลิก

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ ww115

• Newbie
  • *
ผมใช้ E90 ครับ รถขับดีมาก กว่ารถญี่ปุ่นที่เคยใช้มา

เนื่องจากเป็นวัยกลางคนเลยหลักสี่ไปแล้ว
บุคคลิก เป็นคนกลางๆ ที่ค่อนข้างตามโลก(วัยรุ่นๆ)พอได้

ไม่ได้ต้องการความเร็ว แต่ต้องการรถดี ทรงตัวดี เกาะดี

แต่(รถ)จุกจิกมากมายครับ เดี๋ยวซ่อมๆ นอนศูนย์ประจำ

จนต้องมามอง vios (มีอีกคัน) ใช้ดี ไม่มีจุกจิก ยกเว้นขับแล้ว เหวงๆ ยังไงไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ V221

ถ้าแบบนั้นผมคงมีหลายบุคลิกสิครับเพราะใช้มาทั้งVolvo BMW SAAB BENZ AUDI รวมถึงรถญี่ปุ่นด้วย 555
BMW 750E M SPORT