ผู้เขียน หัวข้อ: สปริง load ทำให้รถขับนุ่มขึ้นได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 9717 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
พอดีเปลี่ยนแมกซ์มาเป็นขอบ 20" แล้วรถกระเด้งกระดอนขึ้น ยิ่งพอขับเทียบกะรถอีกคันที่ขอบ 17" นี่รู้สึกว่าทำไมมันนิ่งจัง มีคนแนะนำว่าใส่สปริง load ช่วยแก้เรื่องนี้ได้นี่จริงรึเปล่าครับ คำแนะนำที่ได้มาคือเปลี่ยนสปริง H&R หรือ Eibach ให้ด้านหน้าลงซัก 5mm ด้านหลังเท่าเดิม จะช่วยให้รถนุ่มขึ้นได้

ออฟไลน์ ight

• **
Re: สปริง load ทำให้รถขับนุ่มขึ้นได้รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 13:19:55 »
ยิ่งเตี้ยยิ่งแข็งครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: สปริง load ทำให้รถขับนุ่มขึ้นได้รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 13:52:05 »
ยางบางลง มันก็กระเด้งเป็นปกติ
เปลี่ยนสปริงให้ดูที่ ค่า K ถ้าค่า K มากก็แข็ง

เปลี่ยนแค่สปริง ถ้าค่า K น้อยกว่า จะนุ่มขึ้น แต่ก็ย้วยด้วยเช่นกัน
ยังไงแล้ว ก็ต้องทำโช๊ค ด้วยอยู่ดีคับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 14:00:52 »
นุ่มขึ้นต้องหาสปริงอ่อนๆเอาครับ (ลองดูว่ายี่ห้อแต่งมีความแข็งเท่าไหร่เมื่อเทียบกับของเดิม)
อย่าคิดตัดสปริงเดิมทิ้ง (สปริงเดิม ยิ่งตัดยิ่งแข็ง)

อนึ่ง ล้อขอบ 20 มันหนักกว่าล้อขอบ 17 โข (ถ้าไม่นับล้อซิ่งตัวเทพๆ) ทำให้น้ำหนักใต้สปริงเพิ่มขึ้น ซึ่งส่งผลให้รถกระเด้งกระดอนมากขึ้นกว่าเดิม
บวกกับยางแก้มเตี้ย (ใส่ขอบสูงเท่าเดิมติดซุ้ม) ยิ่งส่งผลให้การซับแรงน้อยลง ยิ่งกระเด้งกระดอนไปอีก

แต่ถ้าอยากให้นุ่มนวลสุดๆต้องสปริงลม 4 ต้นที่ค่าความแข็งแปรผันตามแรงกระแทก (ขับช้าๆนุ่ม ขับเร็วๆหนึบ) แต่แลกด้วยราคาและการดูแลรักษาที่เพิ่มขึ้น
(ซึ่งค่าของน่าจะเบิกล้อขอบ 20 รวมยางอีกชุดได้ง่ายๆ)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 14:01:34 »
สปริงโหลดควรที่จะใส่ควบคู่กับโช๊คที่มีความยาวแกนและระยะยุบยืดตัวเหมาะสมกันนะครับ ใส่แต่สปริงโหลดแต่โช๊คของเดิมระยะทำงานจะเปลี่ยนแปลงไปจากของเดิม แล่นตรงๆไม่เท่าไหร่แต่ถ้าเข้าโค้งนี่ไม่ดีแน่ๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 14:53:51 »
สปริงโหลดควรที่จะใส่ควบคู่กับโช๊คที่มีความยาวแกนและระยะยุบยืดตัวเหมาะสมกันนะครับ ใส่แต่สปริงโหลดแต่โช๊คของเดิมระยะทำงานจะเปลี่ยนแปลงไปจากของเดิม แล่นตรงๆไม่เท่าไหร่แต่ถ้าเข้าโค้งนี่ไม่ดีแน่ๆ  :-X

แต่ก่อนผมเกือบแหกโค้ง เพราะใส่แต่สปริงโหลด โช๊คเดิม  :'(

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 15:18:13 »
พอดีเป็นรถ gray ช่วงล่าง M-sport อ่ะครับ เลยไม่อยากเปลี่ยนโช๊ค ถ้าแค่สปริงไม่อยู่สงสัยคงได้ทนๆเอา - -"

ความหล่อที่เพิ่มขึ้นต้องแลกกะอะไรหลายๆอย่างจริงๆ (น่าจะเชื่อเพื่อนที่บอกว่าสาวๆแยกไม่ออกหรอกว่ารถมึงแต่งหรือไม่แต่ง มีแค่ผู้ชายด้วยกันแหละที่จะดูรถมึง) T_T

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 15:33:15 »
โช๊คสปริงเดิมนุ่มสุดแล้วครับ สมัยก่อนลองมาเป็นเข่งผมว่า hr นุ่มสุดใกล้เคียงของเดิมนะครับแต่มาเร็วๆจ้ำแรงๆโช๊คยันได้ยี่ห้อนี้ใส่โช๊คแพงๆไม่เหมาะ  ส่วนไอบัคแข็งเป็นเกวียนเลย ใส่โช๊คแพงได้พวกโคนี่ปรับนุ่มหนืดได้ 
ถ้าอยากเตี้ยแบบไม่แข็งมากทำสตรัทปรับเกลียวเอาแล้วค่อยๆปรับสูงต่ำให้ลงตัวเอา+อัดปรับน้ำมัน ก็ประหยัดไปอีกวิธีนึง

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:01:20 »
สปริงโหลด เด้งกว่าเดิมครับ ด้วยความเค่รพ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:02:42 »
พอดีเป็นรถ gray ช่วงล่าง M-sport อ่ะครับ เลยไม่อยากเปลี่ยนโช๊ค ถ้าแค่สปริงไม่อยู่สงสัยคงได้ทนๆเอา - -"

ความหล่อที่เพิ่มขึ้นต้องแลกกะอะไรหลายๆอย่างจริงๆ (น่าจะเชื่อเพื่อนที่บอกว่าสาวๆแยกไม่ออกหรอกว่ารถมึงแต่งหรือไม่แต่ง มีแค่ผู้ชายด้วยกันแหละที่จะดูรถมึง) T_T

ถ้าช่วงล่างเป็น m sport อยู่แล้ว แปลว่า โหลดมาแล้วนะครับ
ผมใส่ช่วงล่าง m per ซึ่งน่าจะแข็งกว่า m sport แล้วก็ใส่ขอบ 20" อยู่ ไม่เด้งขนาดนั้นนะคับ ยิ่งเทียบกับช่วงล่างเดิมๆ ย้วยๆ บอกเลย ดีกว่ากันมาก ขับไปสักพัก เดี๋ยวชินครับ จริงๆ จาก runflat 17" มา 20" ยางธรรมดา ฟิลมันนิ่มกว่าซะอีกนะครับ แต่ 20" แล้ว ยางใช้อะไรครับ หากใช้ runflat บอกเลย เปลี่ยนยาง หายแน่นอนครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ dipdc

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:05:39 »
สปริงโหลด แข็งกว่าเดิมแน่นอนครับ ไม่มีคำว่านิ่ม
ถ้าอยากเตี้ยและนิ่มกว่าเดิมหน่อย (แต่ไม่มีทางนิ่มกว่าโช๊คสปริงเดิม) คือสตรัทครับ
สตรัทสามารถปรับหนืดให้นุ่มกว่าสปริงโหลดได้
ส่วนโช๊คถุงลม รอผู้เคยใช้มาให้ความเห็นเพิ่มเติม 8)
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:32:17 »

ถ้าช่วงล่างเป็น m sport อยู่แล้ว แปลว่า โหลดมาแล้วนะครับ
ผมใส่ช่วงล่าง m per ซึ่งน่าจะแข็งกว่า m sport แล้วก็ใส่ขอบ 20" อยู่ ไม่เด้งขนาดนั้นนะคับ ยิ่งเทียบกับช่วงล่างเดิมๆ ย้วยๆ บอกเลย ดีกว่ากันมาก ขับไปสักพัก เดี๋ยวชินครับ จริงๆ จาก runflat 17" มา 20" ยางธรรมดา ฟิลมันนิ่มกว่าซะอีกนะครับ แต่ 20" แล้ว ยางใช้อะไรครับ หากใช้ runflat บอกเลย เปลี่ยนยาง หายแน่นอนครับ

ใช้ยางธรรมดาครับ จริงๆก็ไม่ได้เด้งอะไรมากครับ ความรู้สึกตอนแรกหลังจากเปลี่ยนจาก RFT ขอบ 18" นี่ไม่ค่อยต่าง แต่พอมาขับเทียบกับ E60 คันเก่า RFT ขอบ 17" มันนิ่มกว่าชัดเจนเลยอ่ะครับ คันนี้ส่วนมากใช้พาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวเลยอยากให้ท่านนั่งสบายๆน่ะครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 18:16:38 »
ขออนุญาตนะครับ เผื่อเป็นทางเลือกหากจะมาใช้ H&R ครับ
ในฐานะที่ใช้ สปริงโหลดของ H&R -30 mm. ขดสีน้ำเงิน ใส่ Audi A4 b5 กับล้อขอบ 17"
แต่ยังไม่เคยขับใบพัดฟ้าขาวช่วงล่าง M Sport ครับ  ;D

1. ขอพูดส่วนของ สปริง ก่อนนะครับ
H&R มันนุ่ม-นิ่มกว่า สปริงเดิมของรถผมอีกครับ โหลดลง 30 มิล บางทีเข้าห้าง ใต้ท้องกระแทก-ขูดบ้างครับ
ตอนนี้ยังอยากหาสปริงใหม่ให้สูงกว่านี้เลยครับ

2. เมื่อ H&R มาจับคู่กับ โช๊ค Sachs Super Touring
หลังจากที่ใช้มา 1 ปีนะครับ
- ขับในเมืองก็เพียงพอครับ ไม่มุดอะไรมากก็เอาอยู่
- ทางไกล ใช้ความเร็ว เนื่องจาก โช๊คและสปริง นุ่ม นิ่ม ด้วยกันทั้งคู่ บางคนอาจจะชอบเพราะไม่กระด้างจนเกินไป
แต่ ผมว่ามันนุ่มไปหน่อยครับ เข้าโค้งยาว @ 110 km/h ยังเอาอยู่แต่มีอาการโค้งอย่างเห็นได้ชัด
และเวลามีคีคนนั่งเบาะหลังเพิ่ม 2-3 คน ล้อหลังนี่แทบเบียดซุ้มเลยครับ  ;)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:44:40 »
รถสองคันที่ผมเคยโหลดด้วยสปริงโหลดและโช๊ค
ไม่มีคันไหนมันนิ่มขึ้น มีแต่แข็ง กับแข็ง

E46 318 EIBACHกับโช๊ค Sach high performance, แะทัวริ่ง เปลี่ยนโช๊คสองที ก็ไม่มีนิ่มเลยกลับคืนถอดขาทิ้ง

TEIN แท้ๆกับ Kyb Special บน Camry ACV40 ทรมาณสังขารมากๆ คนแ่ก่นั่งบ่นทุกคน ถอดออกกองไว้หน้าบ้าน จะขายก็ยังลำบากคนซื้อสงสารเขา ว่าจะเอาไปบริจาคเทศบาล ใช้ทำม้าโยกสนามเด็กเล่นก็ใช้ไม่ได้สั้นไปอีก

ถ้ายังชอบนิ่มบ้าง ใช้เดิมๆครับ ไม่เสียตัง

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 20:59:43 »
       รถผมเปลี่ยนแม็กให้ใหญ่ขึ้น ยางบางลง  เวลาขับรถกระเด้งกระดอน  แรงสั่นสะเทือนก็เยอะ  หาวิธีแก้ไม่ได้  ลองเปลี่ยนสปริงเป็นของ AMG ความสูงใกล้เคียงของเดิม แต่สปิง AMG ซับแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่าสปริงเดิมๆเยอะ  ขับแล้วนุ่มขึ้น  ( มีคนบอกว่า AMG จ้าง Ebach ผลิตนะครับ )  แต่เปลี่ยนสปริงแล้วดีขึ้นตรงซับแรงสั่นสะเทือนได้ดีขึ้น  แต่โช้กอัพเดิมนิ่มเกินไป รถยังเด้งมากไปหน่อย ไม่เหมาะกับสปิงใหม่ ก็เลยต้องเปลี่ยนโช้กอัพให้แข็งขึ้นอีกหน่อย  แค่นี้ก็กลมกล่อมเหมาะมากเลยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:37:55 »
สะเทือน ตึงตังกว่าสปริงเดิมครับ หามาลองได้เลย ถ้ารับได้

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 23:56:44 »
สปริงโหลดใส่แล้วกระเด้งกระดอนกระแทกหนักกว่าเดิมครับ หาเป็นเซตโช้ค+สปริงโหลดดีกว่า แกนโช้คเดิมมันไม่ได้ออกแบบมาใช้กับสปริงโหลด

ตอนนี้ผมใช้Bilstein B12 Prokit(Bil B8 + eibach pro)
ขับดีขึ้นเยอะ แข็งพอๆกับของเดิมแต่หนึบๆผมบอกไม่ถูก ลองดูเป็นทางเลือกได้เพราะราคาไม่ได้แรงมาก

แต่ถ้าอยากได้นิ่มกว่าเดิมลองพวก coilovers KW V2 V3 ถ้าเจอคนเซตดีๆเทพๆก็น่าจะจบครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 00:27:19 »
ไม่ทราบว่า ใครเป็นคนแนะนำว่า ใส่สปริงโหลดแล้วจะทำให้รถนุ่ม-นิ่มขึ้นครับ

มันตรงข้ามกับภาคปฏิบัติ เลยครับ

รถเตี้ยลง ช่วงยุบน้อยลง ต้องทำให้สปริงแข็งขึ้น เพราะไม่งั้น ท้องจะกระแทกพื้น ล้อจะกระแทกซุ้ม

แต่ถ้าเปลี่ยน ช็อคอัพ ยังพอทำให้นุ่มขึ้นได้ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 12:18:51 »
ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 19:01:09 »
สปริงโหลด เตี้ยลง ค่า K ก็ต้องสูงขึ้น เพื่อไม่ให้ล้อเบียดซุ้ม หรือ ท้องครูด พื้นครับ

ถ้าสปริงโหลด แล้วค่า K เท่าเดิม หรือ ต่ำลง คงครูดพื้นกันสนุก ครับ