ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City MY2016 ตัดของอีกแล้วครับท่าน  (อ่าน 19774 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
Re: Honda City MY2016 ตัดของอีกแล้วครับท่าน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 14:26:25 »
ด้วยความเคารพ ผมสาวกฮอนด้า รู้สึกช๊อค ที่ดูเหมือนทางฮอนด้า เอาเปรียบผู้บริโภคมากจนเกินไป  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ bingoman

Re: Honda City MY2016 ตัดของอีกแล้วครับท่าน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 14:27:31 »
เรื่องเครื่องเสียงชุดใหม่นี่พอดีไม่ได้ใช้ Honda ก็เลยเดาสาเหตุยากแฮะ คือมันแปลกใจว่ามีสาเหตุอะไรกันแน่ ถ้าเพื่อรองรับ Apple CarPlay กับ Android Auto ก็น่าสนใจผมกลับชอบซะอีก ส่วนปุ่ม Siri ถ้าต่อสายกับ iPhone ใช้พูดเรียกโดยตรงน่าจะทำได้อยู่แล้ว

หรือต้องการปรับเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่หมด Accord, Civic อัพไป CarPlay, Android Auto แล้ว ตอนนี้เหลือแต่รุ่น HR-V, BR-V, City และรุ่นรองๆ

เอาแบบดิบๆ คือจะลดต้นทุนก็ไม่เชิง เพราะ Toyota นี่แย่หนักกว่าอีก ต่อให้เป็นเครื่องเสียงใหม่ของ Honda ที่ดูแย่ลง แต่ฟังก์ชันยังดูดีกว่า Toyota อีกหรือเปล่าหว่า ใครใช้ช่วยเปรียบเทียบหน่อย

ถ้าไม่ทราบสาเหตุ  จะแก้ต่างให้ฮอนต่ออีกทำไมหละครับ
ก็ต้องบอกว่าเพื่อ cost เพราะ cost คือเงินที่มันจับต้องได้ของต้นทุนรถอยู่แล้ว   ลดได้คันละ 500 บาท  ขายได้หมื่นคัน  ก็ลดไปได้ตั้ง 5 ล้านบาทแล้ว

ส่วนของ Toyota ที่คุณหมายถึง  ช่วยบอกได้มั้ยครับว่าหมายถึงรุ่นไหน เพราะถ้ามากล่าวลอยๆ แบบนี้ ผมคิดว่า อ้างอิงอะไรไม่ได้เลย
แต่เบื้องต้นที่ผมเคยสัมผัส Altis vs Civic ใหม่  เรื่องวัสดุผมว่าน่าจะสูสีกัน  แต่ Civic กลับมีจุดลดต้นทุกที่คนใช้สัมผัสได้มากกว่า  เช่น ไร้หมอนรองหัวเบาะหลังกลาง, ใช้พลาสติกรองรับปีกของเบาะหลัง  คือตรงที่ลูกค้าสัมผัสได้ มาลดกันขนาดนี้ ถือว่าไม่ไว้หน้าลูกค้าเลยนะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 14:59:28 »
B seg ควรเอาตัวsมาใช้งานขับขำๆน่ะ. พวกoption แบบนั้นไปเน้นบนรถseg สุงดีกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 15:58:33 »
ผมก็พูดกลางๆ นะ ว่าแต่คุณเหอะเป็นอะไรกันแน่

เรื่องเครื่องเสียงชุดใหม่นี่พอดีไม่ได้ใช้ Honda ก็เลยเดาสาเหตุยากแฮะ คือมันแปลกใจว่ามีสาเหตุอะไรกันแน่ ถ้าเพื่อรองรับ Apple CarPlay กับ Android Auto ก็น่าสนใจผมกลับชอบซะอีก ส่วนปุ่ม Siri ถ้าต่อสายกับ iPhone ใช้พูดเรียกโดยตรงน่าจะทำได้อยู่แล้ว

หรือต้องการปรับเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่หมด Accord, Civic อัพไป CarPlay, Android Auto แล้ว ตอนนี้เหลือแต่รุ่น HR-V, BR-V, City และรุ่นรองๆ

เอาแบบดิบๆ คือจะลดต้นทุนก็ไม่เชิง เพราะ Toyota นี่แย่หนักกว่าอีก ต่อให้เป็นเครื่องเสียงใหม่ของ Honda ที่ดูแย่ลง แต่ฟังก์ชันยังดูดีกว่า Toyota อีกหรือเปล่าหว่า ใครใช้ช่วยเปรียบเทียบหน่อย

ถ้าไม่ทราบสาเหตุ  จะแก้ต่างให้ฮอนต่ออีกทำไมหละครับ
ก็ต้องบอกว่าเพื่อ cost เพราะ cost คือเงินที่มันจับต้องได้ของต้นทุนรถอยู่แล้ว   ลดได้คันละ 500 บาท  ขายได้หมื่นคัน  ก็ลดไปได้ตั้ง 5 ล้านบาทแล้ว

ส่วนของ Toyota ที่คุณหมายถึง  ช่วยบอกได้มั้ยครับว่าหมายถึงรุ่นไหน เพราะถ้ามากล่าวลอยๆ แบบนี้ ผมคิดว่า อ้างอิงอะไรไม่ได้เลย
แต่เบื้องต้นที่ผมเคยสัมผัส Altis vs Civic ใหม่  เรื่องวัสดุผมว่าน่าจะสูสีกัน  แต่ Civic กลับมีจุดลดต้นทุกที่คนใช้สัมผัสได้มากกว่า  เช่น ไร้หมอนรองหัวเบาะหลังกลาง, ใช้พลาสติกรองรับปีกของเบาะหลัง  คือตรงที่ลูกค้าสัมผัสได้ มาลดกันขนาดนี้ ถือว่าไม่ไว้หน้าลูกค้าเลยนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 16:04:14 »
ตัดแผ่นกันความร้อนออก ไม่ตัดกระโปรงหน้าทิ้งไปด้วยเลยล่ะครับแหม่ #ถ้าจะตัดขนาดนี้  >:( >:( >:(

- Mazda 3 รุ่นปัจจุบันตอนแรกก็ไม่มีแผ่นกันความร้อนนะครับ เพื่อนผมออกรถมาก็ต้องไปซื้อข้างนอกใส่เอาเอง

- เอาจริงๆสมัยนี้พอรถขายไปซักพัก เดี๋ยวก็มีรายการตัดโน่นตัดนี่แบบเนียนๆกันเกือบทุกยี่ห้อล่ะครับ อยากได้ข้าวของครบๆต้องซื้อตอนเปิดตัวใหม่ๆเท่านั้น

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 16:23:04 »
รอบนี้ลดต้นทุนน่าเกลียดมากกกกกครับ ต่อไปนี้ถ้าจะซื้อ Honda คงต้องซื้อล๊อตแรกๆแล้วแหละ

แต่จริงๆแล้วจอเดิมที่ติดรถมานั้นเวลา touch ไปที่เมนู / เพิ่ม-ลดเสียงจะมีอาการรวนค่อนข้างบ่อยครับ ( จากการใช้งานจริงทั้งจากผม สมช.ในคลับ และรีวิวจากตปท. ) แต่มันไม่มีจอที่มันดีกว่าแล้ว ????????? หรือไม่ก็ up firmware จอให้ลดอาการรวนก็ได้

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 16:30:13 »
แอบนอย  ลดช่องUSB กับแผ่นกันความร้อนที่ฝากระโปรงหน้า  นอกนั้นผมรับได้อยู่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 17:08:53 »
ผม OK กับจอนะ ชอบแบบปุ่มกด นอกนั้นก็น่าเสียดาย ไม่น่าลดลงไปเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 18:22:26 »
CITY กับ JAZZ เป็นรถที่ขายดีนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 18:41:07 »
ยังกะโรคระบาดในครอบครัว คนพี่โดนไป คนน้องติดเชื้อต่อ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 18:57:29 »
ตัดแผ่นกันความร้อนออก ไม่ตัดกระโปรงหน้าทิ้งไปด้วยเลยล่ะครับแหม่ #ถ้าจะตัดขนาดนี้  >:( >:( >:(

- Mazda 3 รุ่นปัจจุบันตอนแรกก็ไม่มีแผ่นกันความร้อนนะครับ เพื่อนผมออกรถมาก็ต้องไปซื้อข้างนอกใส่เอาเอง

- เอาจริงๆสมัยนี้พอรถขายไปซักพัก เดี๋ยวก็มีรายการตัดโน่นตัดนี่แบบเนียนๆกันเกือบทุกยี่ห้อล่ะครับ อยากได้ข้าวของครบๆต้องซื้อตอนเปิดตัวใหม่ๆเท่านั้น

ส่วนตัวผมมองว่าการตัดแผ่นกันความร้อน เป็นการลดต้นทุนที่ไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่ ด้วยความเคารพ

กับแค่แผ่นกันความร้อนจะเท่าไหร่กันเอง
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 19:13:02 »
ฮึ...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 19:32:34 »
ส่วนที่มองเห็นยังกล้าลด แล้วส่วนที่ถูกปิดทับหรือมองเห็นได้ยากจะยังไงกันครับ
เพื่อนผมทำงานเกี่ยวกับ supplier ยังไม่แนะนำให้ซื้อฮอนเลย จำไม่ได้ว่าส่วนไหนแต่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ เสียดายนะ ออกแบบดี แต่ขี้โกงจนรับไม่ได้ คงเพราะเราเป็นประเทศโลกที่สาม เลยไม่สนใจมั้ง เคยมีคนเอารูปโครงสร้างตัวถังที่ความแข็งแกร่งถูกลดลงไปเมื่อเทียบกับเมืองนอกก็ว่าแย่แล้วนะ  ดีแล้วครับ ช่วยๆกันดู ถ้าไม่ใช่คนช่างสังเกตไม่รู้แน่ :'(

ลดต้นทุนในจุดที่มองเห็นและกระทบกับการใช้งาน แบบนี้ไม่ไหว
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแจ้ง ผมก็คิดเห็นแบบนั้นเหมือนกัน

ออฟไลน์ Saul Goodman

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 20:48:47 »
มีเพิ่ม apple car play
ไหมคับ

ไม่นะคับ

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 21:04:46 »
โชคดีแทนแม่ผม เพิ่งรู้ว่า HR-V โดนด้วย เพราะแม่ผมออก HR-V MY 2015

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 21:24:21 »
ผมว่าเรื่องจอ ก็ ok นะ ไม่ได้น่าเกลียด แบบ hrv ที่ลดขนาดด้วย  แต่กันความร้อนไม่น่าลดเลยจริงๆ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 02:37:09 »
เบื่อนิสัยค่ายนี้จัง จะว่าขาดทุนก็ไม่น่าใช่ ของบางอย่างใส่ไปต้นทุนก็แทบจะไม่ต่างกัน ยังไงก็ขายได้อยู่แล้วนิคับ นี่ไม่นับนิสัยที่ไม่รู้ว่าอบรมมายังไงของเซลล์นะ (พี่โตถึงจะลดต้นทุนก็ไม่เห็นแอบ ซิกแซกแบบนี้เลย)

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 03:19:51 »

ด้วยความเคารพครับ
ถ้าไม่มีมาแต่แรกก็น่าด่าอยู่
แต่ไอประเภทที่มีมาตอนแรก เพื่อให้ดูดีกว่าคนอื่น แล้วสุดท้ายก็มาแอบตัดแบบเนียนๆ นี่น่าด่ากว่าเยอะครับ แสดงให้เห็นถึงความไม่จริงใจสุดๆ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 07:24:30 »

เมื่อก่อนเคยออก Jazz GD S ครับ ซื้อเองแปดร้อยกว่าบาท (ราคาปี2007)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 09:02:18 »
ค่ายนี้ร้องเสียงหลงตั้งแต่เคสอะไหล่แล้ว

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 10:49:14 »
ฮอนด้ายุคปี 90 ช่วงนั้นเป็นแบรนด์ที่ผู้บริโภครับรู้ว่าเป็นรถขายภาพลักษณ์ แต่เรื่องคุณภาพความแข็งแรง คงทน สู้คู่แข่งไม่ได้ ยกตัวอย่าง CIVIC เตารีด หลังคากระดาษที่อยู่ในใจของคนไทยแบบฝังลึก

น่าเสียดายที่ฮอนด้ากำลังทำได้ดีมาในช่วง 10 ปีหลัง ในการลบภาพเหล่านั้นออก ซึ่ง CIVIC FD เป็นตัวหลักในการยกภาพลักษณ์ในตัวสินค้าของฮอนด้าให้ดูเป็นรถมีคุณภาพมากขึ้น

แต่กลับกลายว่ากำลังเข้ามาสู่จุดเดิม สัญญาณแรกคือ Brio แผงประตูเหล็กนี่เอง

ไม่ทราบว่าทาง ฮอนด้าเขาเปลี่ยนผู้บริหารหรือเปล่า ถึงทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างทยอยแย่ลงในสายตาผู้บริโภค???

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 23:54:24 »
แสดงว่าการใช้งานเครื่องเสียงแบบไม่มีปุ่มนั้น มันใช้งานลำบาก

จึงเปลี่ยนมาใช้แบบนี้แทน  :D :D :D

อันนี้เห็นด้วยนะครับ
ปกติถ้าไม่มีปุ่มบนพวงมาลัย เวลาเราๆท่านๆจะกดเปลี่ยนอะไรบนวิทยุจะใช้การลูบๆคลำๆเอาตามความคุ้นเคยว่าปุ่มไหนอยู่ตรงไหน
แต่พอเป็นแบบสัมผัสนี่ลูบไม่ได้แล้วครับ ต้องตั้งใจหันไปมองเลย
ส่วนนี้ผมว่าดีขึ้น

แต่ไอ้การเอาเครื่องเล่นซีดีออกนี่มันคืออะไร!!

แถมไปเอาฉนวนกันความร้อนใต้ฝากระโปรงออกอีก
ถ้าดีไซน์มาแต่แรกว่าไม่ต้องมี พอเข้าใจได้นะครับว่าอาจจะให้เครื่องยนต์ระบายความร้อนได้ดีขึ้นผ่านทางฝากระโปรง
แต่ถ้ามาตัดออกตอน M/C แบบนีั้ไม่ใช่แน่ๆ!!
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 00:26:55 »
ฮอนด้ายุคปี 90 ช่วงนั้นเป็นแบรนด์ที่ผู้บริโภครับรู้ว่าเป็นรถขายภาพลักษณ์ แต่เรื่องคุณภาพความแข็งแรง คงทน สู้คู่แข่งไม่ได้ ยกตัวอย่าง CIVIC เตารีด หลังคากระดาษที่อยู่ในใจของคนไทยแบบฝังลึก

น่าเสียดายที่ฮอนด้ากำลังทำได้ดีมาในช่วง 10 ปีหลัง ในการลบภาพเหล่านั้นออก ซึ่ง CIVIC FD เป็นตัวหลักในการยกภาพลักษณ์ในตัวสินค้าของฮอนด้าให้ดูเป็นรถมีคุณภาพมากขึ้น

แต่กลับกลายว่ากำลังเข้ามาสู่จุดเดิม สัญญาณแรกคือ Brio แผงประตูเหล็กนี่เอง

ไม่ทราบว่าทาง ฮอนด้าเขาเปลี่ยนผู้บริหารหรือเปล่า ถึงทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างทยอยแย่ลงในสายตาผู้บริโภค???
ก็ไม่เชิงนะครับเจ้า FD เนี่ย โรคประจำตัวรุมเร้าเยอะอยู่
ตอนนั้นผมเกือบซื้อแล้ว เผลอเข้าคลับไปอ่านปัญหา เปลี่ยนรุ่นแทบไม่ทัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ siripong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 23:04:31 »
อ้าว !! ซวยเลยผม จองไปแล้ววันที่ 19-07-59 เซลไม่ได้แจ้งอะไรเลย เพิ่งทราบเรื่องวันนี้ว่ามีการเปลี่ยนแปลง ทำยังไงดีครับ ??