ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับระบบระบายความร้อนเครื่องยนต์หน่อยครับ (พัดลมไฟฟ้า)  (อ่าน 3881 ครั้ง)

ออฟไลน์ toppani

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามด้วยครับ เกี่ยวกับเรื่องพัดลมไฟฟ้าครับ รถผม Lancer EX 2.0 GT ปี 2010 ครับ ผมสังเกตเวลาเปิดแอร์ พัดลมไฟฟ้าจะทำงานเฉพาะตัวที่อยู่ด้านขวามือ ถ้าเราหันหน้าเข้าหารถนะครับ แต่ตัวด้านซ้ายมือในขณะที่ผมสังเกตอยู่ประมาณ 10 นาที ไม่ทำงานครับ ตอนนั้นรถวิ่งมาจากบ้านแล้วประมาณ 40 กิโลเมตรครับ สอบถามช่างที่รู้จักกันท่านบอกว่า พัดลมตัวด้านซ้ายจะทำงานเมื่อเครื่องยนต์ร้อนกว่าค่าเฉลี่ยปกติ ดังนั้น จึงสังเกตได้ยากว่าจะทำงานตอนไหน ไม่ทราบว่าที่ช่างบอกมาถูกต้องรึเปล่าครับ ผมกลัวว่าพัดลมตัวด้านซ้ายจะกลับบ้านเก่าไปแล้ว แต่เท่าที่ขับมาก็ยังไม่พบว่าเครื่องยนต์มีอุณหภูมิที่สูงเกินปกตินะครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เอาเท่าที่มีประสบการณ์นะครับ
ไม่เปิดแอร์  เมื่ออุณหภูมิทำงาน แปดสิบองศาขึ้นไป  พัดลมจะทำงาน 1 ตัวโลว์สปีด  (ทดลองโดยติดเครื่องเดินเบาดูสักสิบนาที)
อุณหภูมิสูงถึงกำหนด รถผมกำหนดไว้ 90องศา  พัดลมไฮ ทำงานทั้งคู่

ติดเครื่อง เปิดแอร์  หากคอยล์แอร์ทำงานจนเริ่มร้อน  พัดลมจะทำงานทั้ง 2 ตัว  เป็นสปีดไฮ  หยุดเมื่อความเย็นได้ระดับ(คอมแอร์ตัด)

แต่รถคุณไม่ทราบว่าเหมือนกันหรือไม่  แต่ผมอยากให้ไปตรวจสอบครับ  ....

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
แล้วแต่เงื่อนไขรถแต่ละรุ่น เบื้องต้นดึงรีเลออก ลองต่อตรงดูก่อนว่ายังทำงานปกติหรือเปล่า
บางรุ่นเครื่องไม่ร้อน เปิดแอ ทำตัวเดียวก็เยอะไปครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
เช็คแบบง่ายๆใครๆก็ทำได้กับรถทุกรุ่นนะครับ ดับเครื่อง Switch off  ใช้มือหมุนใบพัดลมดูว่าหมุนตามมือดีหรือเปล่า ถ้าหมุนแล้วใบพัดลมหยุดทันทีแสดงว่าพัดลมตายหรือไกล้ตายแล้ว ลองหมุนใบพัดลมทั้งสองตัวดูว่าหมุนเท่ากันหรือเปล่า โดยปกติมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำจะเสียก่อนมอเตอร์พัดลมแอร์ ถ้าหากเสียก็เปลี่ยนเฉพาะมอเตอร์ครับ ราคาหกเจ็ดร้อยต่อตัว ไม่แพงครับ  มีขายเกือบทุกรุ่น

ออฟไลน์ toppani

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำแนะนำมาก ๆ ครับผม ผมจะลองตรวจเช็คดูอีกรอบ ได้ผลยังไงจะแจ้งอีกทีนะครับ ;D ;D ;D