ผู้เขียน หัวข้อ: Volt meter และ Amp Meter ควรมีติดรถยนต์ไหมครับ  (อ่าน 3940 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เพราะปัจจุบันนี้รถยนต์ส่วนใหญ่ทั้งค่ายยุโรป อเมริกา หรือ ญี่ปุ่นก็ไม่ได้ติดมาจากโรงงาน ผมเห็นรถรุ่นเก่าๆเคยติดมากับรถ เลยไม่แน่ใจมันยังพอมีประโยชน์อยู่บ้างไหมครับ

;D ;D ;D แล้วถ้ามี Meter สองอย่างนี้ มันจะช่วยให้เราทราบได้ไหมครับว่าแบตเตอรี่มันเริ่มที่จะเสื่อมแล้ว

:-* :-* :-* ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: Volt meter และ Amp Meter ควรมีติดรถยนต์ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 18:43:45 »
สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็นเลยครับ และเวลาแบตลาโลก มันก็ไม่ได้แจ้งเตือนเราก่อนนะ เพราะเคยใช้ตัววัดvoltก็ได้ 12.5
แต่มาตรวัดรถแสดงอาการบางคัน เช่นall new dmax ตัววัดรอบดีดแปลกๆเวลาติดเครื่องใหม่ๆ ไฟบางตัวโชว์บ้างดับบ้าง และจังหวะสตาร์ทลากกว่าปกติ
เปลี่ยนแบตก็หาย

ส่วนถ้าแบตพัง อันนี้ก็ไม่แสดงอาการ อยู่ๆก็ไปเลย ก็เคยเจอ แต่ไม่บ่อย

ผมก็ไม่รู้วัดถูกหรือผิด แต่เท่าที่วัดก็ไม่แสดงอะไรว่ามันเสื่อมนะ ทั้งที่แบตมันเสียแล้ว
ส่วนamp meterไม่เคยใช้ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: Volt meter และ Amp Meter ควรมีติดรถยนต์ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 19:32:40 »
ไม่เคยใช้นะครับ แต่เท่าที่ใช้รถมาแบบไม่มีก็ไม่เป็นปัญหาอะไรครับ อาการสตาร์ตรถยากกว่าปกติจะมาก่อนเสมอ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 19:58:43 »
ไม่จำเป็นครับ
ถ้าจำเป็น เขาทำให้จากโรงงานติดทุกคันแล้ว

รถบนท้องถนน ในโลกนี้ มีติดจะถึง 1% หรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:06:23 »
370z มีติดมากับรถ

ก็ไม่ช่วยอะไรเหมือนกันคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:27:07 »
รถผมมีที่วัดVolt ก็แสดง12.3+ ตลอด แต่แบดก็หมดอายุ สตาร์ทรถไม่ได้ เพราะค่า CCA มันต่ำแล้วครับ(ร้านแบตจะมี ลองตรวจดูได้)
ผมมีวัดVolt ไว้ดูอาการไดชาร์จอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:29:44 »
หมายถึงควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานหรืออยากติดเพิ่มล่ะครับ แอมสำหรับผมไม่จำเป็น แต่โวลจำเป็นเพราะชอบเครื่องเสียงและรถติดเครื่องเสียง อีกอย่างหนึ่งคือ อุณภูมิของหมอน้ำ เพราะเดี๋ยวนี้แจ้งเตือนคือฮีทเลย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:55:13 »
ผมว่าวัดแรงดันน้ำมันเครื่องมีประโยชน์กว่าคับแต่ติดเพิ่มยุ่งยากเสี่ยงรั่ว
เคยใช้ในมังกรทองชอบมากวัดไฟก็มีปัดน้ำฝนก็กดเอาชอบๆ
และวัดการกินน้ำมันในE30ถือว่าเท่ห์มากยุคนั้นวัดรอบรถญี่ปุ่นยังไม่มีเลย

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 21:41:21 »
ซื้อ Multi Meter ดีกว่าครับมีทั้งVolt meter และ Amp Meter ในตัวเดียว
แถมมี โอห์ม มิเตอร์ให้ด้วยอีก ราคาในตามร้านอมร ก็ไม่กี่ร้อย
ซื้อติดบ้านไว้ดีครับ
แต่หากจะติดรถไว้ก็OK. เช็คว่าฟิวส์ขาดมั้ย? หลอดไฟขาดมั้ย?
อันนี้ใช้โอห์ม มิเตอร์วัดครับ ;)
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 21:48:24 »
มีให้กังวลใจและเป็นภาระเปล่าครับ

โวลจะเยอะจะน้อย สุดท้ายจะติดหรือเปล่าก็ต้องลองสตารท
แอมมิเตอร์นี่หนักเลย ปกติรถสมัยนี้สั่งตัดสัญญาณชาร์จหลายเงื่อนไขมาก
เดี๋ยวลดเดี๋ยวเพิ่ม คนใช้รถก็จะยิ่งงง

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 22:22:06 »
ติดตัวนั้น สู้ซื้อแบตไว้หลังรถเลยดีกว่าไหม
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 00:04:40 »
หากมีให้วัดเฉพาะ volt ครับ

หากวัดแอมป์ แบบไม่รู้เรื่อง ฟิวส์มัลติมิเตอร์ขาดครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 00:40:07 »
ผมว่า ให้ค่ายรถติด มิเตอร์วัดความร้อนหม้อน้ำมาให้ครบทุกรุ่น ทุกค่ายดีกว่าครับ อันนี้จำเป็น

บางรุ่นก็มี บางรุ่นก็ไม่มี ขับๆไปความร้อนขึ้นนี่ไม่รู้เรื่องกันเลยทีเดียว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 10:23:13 »
แบตเตอรี่ใกล้เสีย มีอาการบงบอกล่วงหน้าแล้ว ซื้อเกจวัดความร้อนหม้อน้ำดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Kratipkuow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:48:40 »
ไม่มีความจำเป็นครับ เท่าที่เจอมาอาการมันจะเริ่มมีให้เห็นก่อน เช่น จังหวะ start นานขึ้น แต่ถ้าจะวัดก็ควรเป็นวัด Volt นะครับเพราะมันคล่อม +/- ได้เลย
แต่ถ้าวัดกระแส ต้องซื้อเป็นแบบคล้อง (Clip amp.) ที่เป็นแบบ DC นะครับ Multi-meter ทั่วไปใช้ไม่ได้เพราะต้องต่อแบบ อนุกรมคือต้องถอดขั้วแบต อีกย่างคือ Fuse ข้างในแค่ 10A ขาดแน่นอน ส่วนราคา DC Ammeter ค่อนข้างสูงครับไม่คุ้มที่จะซื้อวัด Volt เอาแทนได้เพราะมันสัมพันธ์กัน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:27:21 »
ผมอยู่กับแบตเตอรี่ตั้งแต่เด็กจนโต
มีเครื่องเทสท์ เครื่องวัด และอีกสารพัดเครื่องมากมายก่ายกอง
ผมยังไม่เคยสนใจที่จะเอาไปวัดแบตรถตัวเองเลย

เคยแบตหมดต่อหน้าเพื่อนๆที่รู้ว่าผมทำงานเกี่ยวกับแบตเตอรี่ เพื่อนแซว แต่ผมก็ไม่แคร์

แต่ถ้าให้ผมเดาว่าทำไมสมัยก่อน(ก่อนผมเกิดอีก) พวกรถต้องมีอุปกรณ์พวกนี้
ผมว่า... คงเป็นเพราะ ร้านแบตเตอรี่มันไม่ได้เยอะเหมือนยุคนี้มั๊งครับ ไม่ได้หาเปลี่ยนง่ายๆ
ดังนั้นมันจึงจำเป็นมากๆ

ก็คงเหมือนกับคนที่ใช้ยางประเภทหายากๆตามท้องตลาด ส่วนใหญ่ก็จะวัดลมยางบ่อยๆ
หรือบางคนถึงขั้นเพิ่มเซนเซ่อร์ไปเลยก็มี แต่ถ้าเป็นยางไซ้ส์ตลาด ก็คงไม่ซีเรียส อะไรทำนองนั้นมั๊งครับ