ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจจะซื้อ Civic รอ Honda Sensing มาก่อนดีไหมครับ  (อ่าน 9588 ครั้ง)

ออฟไลน์ hug

• Newbie
  • *
อยากได้ Adaptive Cruise Control with Low Speed Follow
ปกติ Civic รุ่นก่อน ๆ MC เร็วไหมครับ ส่วนตัวคิดว่า Honda น่าจะใส่มาให้ในตัว MC

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อย่ารอเลยผมว่า มีแค่ประเทศจีนที่ได้น่ะ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ไม่มีทางครับ เบสิคๆแบบ smart city brake ยังไม่ได้เลย มีแต่มาสด้ากับโฟกัสมั้งที่ให้ตอนนี้

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่ารอไปก็ดีนะครับ แต่อย่าคาดหวังมาก ถ้าไม่รีบใช้รถก็ถือว่ารอ hondaเลิกลดต้นทุนบ้างก็ยังดี
ปกติน่าจะmc  2เกือบๆ3ปีครับ แต่ถ้าปรับอุปกรณ์คงปรับทุกปี

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
รอแผ่นพลาสติกเบาะหลังเป็นหนังเต็มน่าจะเป็นไปได้มากกว่า

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
รอถึง gen11 ยังไม่รู้จะได้รึเปล่าเลย(หรือชาตินี้อาจจะไม่ได้เห็น)
แล้วรอไปนานๆ คุณอาจจะต้องรับความเสี่ยงในการค่อยๆลดต้นทุน ตัดนู่นตัดนี่ไปทีละอย่างใน model year ใหม่ๆด้วย (ดู HR-V และ City เป็นตัวอย่าง)

ถ้าตัดสินใจจะซื้อแล้วก็รอดู defect อีกซักหน่อยแล้วซื้อเลยครับ อย่ารอนานเดี๋ยวจะโดนตัดจนเหลือแต่ล้อ  ::)

ออฟไลน์ Imnotthere

• Newbie
  • *
ผมมองว่าน่าจะยากนะ ขนาด Accord จะมีต้องตัวท็อป 1.8 ล้านเลย
Civic โอกาสใส่มาให้น่าจะยากอะครับ ถ้ามาจริงราคาจะบวกไปอีกเท่าไร

ออฟไลน์ dipdc

• Jr. Member
  • **
อย่ารอเลยครับ ถ้าคุณรอ คุณจะต้องรอเกือบสามปีเพื่อเสี่ยงดวง ถ้ารอไหวก็รอครับ

ซื้อก่อนได้ใช้รถเลย คิดแบบนี้ดีกว่า 8)
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ซื้อรถเมื่อจำเป็นต้องใช้ครับ ถ้าไม่รีบก็รอไปเรื่อยๆจนกว่าจะถูกใจ

ผมคิดว่าเป็นกลยุทธของทางค่ายรถญี่ปุ่นบ้านเราที่จะเก็บของดีไว้ให้รุ่นไฮบริดเพื่อจูงใจในการซื้อรุ่นบนๆครับ ทั้งโต ทั้งฮอน เพราะต่างประเทศเค้าก็มีมาให้หมดแต่บ้านเราไม่ให้ ถ้าได้ตามข่าวจากต่างประเทศจะทราบเลยว่าบ้านเราเรื่องออฟชั่นความปลอดภัยนั้นให้มาน้อยมากในรุ่นกลางถึงล่างเมื่อเทียบกับต่างประเทศ และหลายๆคันต่อให้เป็นรุ่นท็อปก็ยังหายไปเยอะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รอดูปัญหาของตัวรถ และเครื่องยนต์ใหม่ก่อนครับ ตอน Minor Change น่าจะแก้ไปมาก

ส่วนตัวมองไม่ออกครับว่า Honda จะใส Honda Sensing มาไหม
แต่ถ้าคนแห่ไปซื้อ Focus, CX3 มากกว่า Civic / HR-V เพราะ Option แนวนี้ พี่ฮอนก็อาจจะพิจารณาใส่ให้พี่ไทยครับ

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ราคาตอนนี้คนก็ลังเลกับ Accord 2.0E ละ ถ้าใส่มาและเพิ่มราคาเข้าไปอีกคงคิดหนักกว่าเดิมเป็นแน่แท้
 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_O

อยากให้รอ ไม่อยากให้คนไปซื้อเยอะครับ หากซื้อเยอะทางบริษัทก็ลดต้นทุนไปอีก เพราะของขายได้ ทำไมต้องเพิ่มออฟชั่นในเมื่อของก็ขายได้ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ axister

อย่ารอเลย กว่าจะใส่มาให้คง model change หรือมากกว่านั้น อะครับ

ต้องรอเทคโนโลยีมันเกร่อก่อน จนกว่าจะมีเทคใหม่ๆออกมา อาทิเช่น autonomous ซึ่งโคตรนานแน่นอน

บ้านเราแบ่ง segment ตามราคาเป็นหลัก เพราะสูงกว่ากันเมื่อไหร่ก็จะไปคลาสถัดไปทันทีส่วนมาก

เพราะใส่ของเล่นมา ราคาพุ่งแน่นอน คนหนีหมด ต่างประเทศรถเค้าไม่แพงแบบไทยเลยใส่มายังสมเหตุสมผล บางประเทศก็เลือกออปชั่นลงเองได้ จ่ายเพิ่มเอา บ้านเราต้องผลิตจำนวนเยอะเพื่อให้ต้นทุนต่ำ

คงอีกเป็นสิบปีกว่าออปชั่นแบบนี้จะมาลงในรถบ้านเน้นยอดขาย

อย่าว่างั้นงี้เลย ออปชั่นแบบนี้หวังในรถพรีเมียมตัวล่างๆกลางๆยังแทบไม่ได้เลยคับผม

ออฟไลน์ muza

ออกก่อนหล่อก่อนครับ
^^"
จริงๆ ผม อยากให้มีซันรูฟ ด้วยอีกอย่าง 555+

ออฟไลน์ off_033

ระบบนี้มันดียังไงครับ. เห็นคนอยากได้กันจังพอออกรุ่นใหม่ทีก็ถามว่ามีระบบนี้มั้ย

คนรุ่นเก่าแบบผมว่าถุงลมสำคัญกว่าเยอะเลย

ถ้ามีระบบนี้แล้วแพงขึ้นขอเป็นเปลี่ยนเป็นถุงลมรอบคันดีกว่า

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
แช่งให้ขายไม่ออกครับ เดี๋ยวก็มาเอง

ดูอย่าง Accord gen8 สู้ camry ไม่ได้

พอ gen9 มา ก็จัดเต็มซะ

ออฟไลน์ O_O

ระบบนี้มันดียังไงครับ. เห็นคนอยากได้กันจังพอออกรุ่นใหม่ทีก็ถามว่ามีระบบนี้มั้ย

คนรุ่นเก่าแบบผมว่าถุงลมสำคัญกว่าเยอะเลย

ถ้ามีระบบนี้แล้วแพงขึ้นขอเป็นเปลี่ยนเป็นถุงลมรอบคันดีกว่า

เป็นระบบช่วยการขับขี่เช่น ระบบแปรผันความเร็วตามความเร็วรถคันหน้าช่วยลดการเมื้อยล้าในขับขี่ และเสริมความปลอดภัยได้ครับ เช่น เตือนการชนพร้อมระบบเบรกอัตโนมัติ

ออฟไลน์ zerocool

• **

ส่วนตัวผมเลือกระบบแบบนี้มากกว่าถุงลมแบบครบ ๆ รอบคันนะ ถุงลมมีไว้ลดความเสียหายที่เกิดขึ้นเมื่อชนไปแล้ว แต่ระบบนี้ช่วยลดโอกาสที่จะเกิดอุบัติเหตุ

ป้องกันกับบรรเทา ผมเลือกป้องกันนะ
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ SM.

กลัวรอเก้อนะสิครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้าบอกมาช้าแต่มาชัวร์ ถถถ

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
น่าจะยาก
ตอนนี้เห็นมีแต่ใน CX 3, CX 5, accord hybrid, ford focus turbo

ออฟไลน์ DriveOnly

รอถึง gen11 ยังไม่รู้จะได้รึเปล่าเลย(หรือชาตินี้อาจจะไม่ได้เห็น)
แล้วรอไปนานๆ คุณอาจจะต้องรับความเสี่ยงในการค่อยๆลดต้นทุน ตัดนู่นตัดนี่ไปทีละอย่างใน model year ใหม่ๆด้วย (ดู HR-V และ City เป็นตัวอย่าง)

ถ้าตัดสินใจจะซื้อแล้วก็รอดู defect อีกซักหน่อยแล้วซื้อเลยครับ อย่ารอนานเดี๋ยวจะโดนตัดจนเหลือแต่ล้อ  ::)

ความเห็นนี้ก็เว่อไป ยังไงเบรคกับเครื่องยนต์ก็ยังต้องคงไว้!!

ออฟไลน์ mentos

• **
รอมาตั่งแต่ fd แล้วครับ จน fc ยังไม่มาซักที

ออฟไลน์ tvm

ถ้าไม่รีบและอยากได้มากก็รอสิครับ

ปกติไมเนอร์เชนจ์น่าจะมีอย่างน้อย 2 ปี ถ้าไม่เนอร์แล้วไม่มาก็ตัวใหม่เลย

อาจจะหลายปีหน่อย

ออฟไลน์ flybigbear

แล้วแต่ความจำเป็นในการใช้รถเลยครับ

ถ้าไม่รีบและไม่ซีเรียสเนื่องจากมีรถใช้อยู่แล้วก็รอเลยครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

c-segment คงยาก, เห็นมี mazda3 ที่ใส่ BSM มาให้, คงต้องรอ mazda3  mc ว่าจะใส่ i-active sense มาเพื่อยกมาตรฐานให้รถในกลุ่มนี้เหมือนกับที่ใส่มาใน cx3&cx5

ออฟไลน์ muza

c-segment คงยาก, เห็นมี mazda3 ที่ใส่ BSM มาให้, คงต้องรอ mazda3  mc ว่าจะใส่ i-active sense มาเพื่อยกมาตรฐานให้รถในกลุ่มนี้เหมือนกับที่ใส่มาใน cx3&cx5
กล้อง มุมอัพ ของ Civic มันดีกว่า ไอ้ BSM (Rear  Vehicle Monitoring.)
ที่แสบตา นะครับในความคิดผม
แต่
mazda3อะ minor เมื่อไร ออฟชั่นน่า มาครบ จริงๆนะ ผมก็เห็นด้วยครับ ^^"

ปล mazda3 ตัว 5 ประตู มีระบบช่วยเบรค ที่ความเร็ว ไม่เกิน 30 km นะครับ
Smart City Break Support 
เป็นออฟชั่น ที่จะคล้ายกับ Honda Sensing อย่างนึง
แล้ว Civic บ้านเราตอนนี้ยังไม่มี แต่ mazda ใส่มาก่อนเป็นปีๆแล้ว
(ออฟชั่นพวกนี้ บริษัทจะเรียก ต่างๆกันไป^^")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 09:56:52 โดย muza »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์

ผมก็ไม่รู้ว่าท่านอายุเท่าไร ก็เหมือนยุคก่อนๆที่พวกผู้ใหญ่แม่งถามว่าเล่นสมาร์ทโฟนไปทำไม

เดี๋ยวนี้ติดกว่าเด็ก

ออฟไลน์ -Brian

ยากครับ ยิ่งกับฮอนด้าด้วยแล้ว ทำอะไรมาขายก็มีคนเชียร์ บอกว่าดีกว่าระบบของคู่แข่งอื่น
ต้องเพลี่ยงพล้ำจริงๆถึงจะยอมกลืนน้ำลายตัวเองใส่มาให้

ยิ่งเมืองไทยบางคนพอใส่มาให้เยอะๆ ก็บ่นบอกใส่มาทำไม เปลือง
แทนที่จะใส่หน้าจอDVD Keyless Push Start ไฟหน้า Led  หน้าปัดเว่อวังอลังการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 09:47:30 โดย -Brian »

ออฟไลน์ Newhang

ความเห็นนี้ก็เว่อไป ยังไงเบรคกับเครื่องยนต์ก็ยังต้องคงไว้!!

รอเก้าอี้หลังเป็นพลาสติกเต็มตัวดีกว่าครับ น่าจะมาเร็วกว่า อารมณ์เดียวกับเก้าอี้ big c  lotus สีฟ้า สีชมพู ขาว เขียว เลือกได้
เดี๋ยวก็มีคนออกมาบอกว่า ทีเก้าอี้ big c lotusยังซื้อได้ อุ๊บ... ไปล่ะ :-X

ออฟไลน์ xman2029

ผมว่ายาก honda thailand นับวันยิ่งลดทุกอย่างเท่าที่จะทำได้ให้มากที่สุดขนาด city ลดอุปกรณ์ ในเว็บต้องห้ามยังมีคนแก้ต่างให้ ฮอนด้า จากลบกลายเป็นบวกเพียบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2016, 10:19:56 โดย xman2029 »