ผู้เขียน หัวข้อ: Review ทริปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ Henry Ford รัฐมิชิแกน USA ครับ  (อ่าน 35382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
รีวิวทริปเที่ยว Henry Ford Museum ที่รัฐมิชิแกน สหรัฐอเมริกาครับ (เน้นรูปรถน่ะครับ)

ด้านหน้าก็เรียบๆตามสไตร์ฝรั่งครับ ป้ายไม่ได้ทำอลังการอะไร ถ้าไม่รู้จักชื่อ Henry Ford ก็คงไม่รู้ว่าเกี่ยวกับรถ ฮ่าฮ่า

เข้าทางเข้าปุ๊ปก็จะเจอภาพนี้ครับ ค่าบัตรเข้าผมเสียไปประมาน 20 ดอลล่าครับประมานคนล่ะ 700 บาท ถือว่าแพงใช้ได้เลย

เย้ เจอรถซักที รถสองคันนี้เอามาตั้งไว้หน้าโซนแสดงรถครับ (ที่นี้มีโซนอื่นๆที่ไม่ใช่รถด้วยครับ)

ต่อจากนี้จะเน้นภาพเป็นหลักน่ะครับ เพราะผมไม่ได้เก็บข้อมูลของรถแต่ล่ะคันมาด้วย เนื่องจากโปรแกรมเที่ยววันนั้นค่อนข้างแน่นครับ

ก่อนจะเริ่มเดินเที่ยวถ้าหิวก็แวะกิน Mc donald's ได้ครับ มีขายอยู่ข้างในพิพิธภัณฑ์เลย

อันนี้เป็นโซนประวัติศาสตร์ก่อนจะมีรถครับ ว่าเค้าใช้อะไรกันบ้าง (รถแต่ล่ะคันสภาพดีมากๆ)

อันนี้เป็นรถรางโบราณครับ

คันนี้ผ่านมาร้อยกว่าปีแล้วครับ

คันนี้สวยสง่ามากๆ

คันนี้ของจริงเท่มากๆ

เดียวค่ำๆมาต่อครับ

Re: Review ทริปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ Henry Ford รัฐมิชิแกน USA ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:19:51 »
มาดูกันต่อเลยครับ

คันนี้ชอบเป็นพิเศษเลยครับ สวยคลาสสิกมากๆ

ในพิพิธภัณฑ์ไม่ได้มีแค่รถโบราณครับ รถสมัยใหม่ก็มีแต่น้อยกว่า คันนี้ในป้ายบอกว่าได้แชมป์อะไรมาซักอย่าง สภาพเยินเลยทีเดียว

คันนี้ปี 1967  Ford Mark IV เป็นรถอเมริกาคันแรกที่ได้แชมป์การแข่งขัน Le mans 24-hours ครับ

คันนี้ 1965 Goldenrod เป็นเจ้าของสถิติความเร็วสูงสุดในโลกมา 25 ปี (บนพื้นดิน) ก่อนจะโดนคันอื่นโค่นลงครับ

รถไฟไอน้ำเค้าก็ยกมาโชว์น่ะเออ ใหญ่บะเริ้มเทิ่ม

คันนี้บ้านเราเห็นบ่อยๆ เอามาเปิดร้านขายของ

คันนี้ทรงแปลกดี ไม่รู้ยี่ห้ออะไร

อันนี้เป็นป้ายโลโก้ของยี่ห้อต่างๆ เค้าว่ากว่าจะได้แต่ล่ะโลโก้มาไม่ใช้เรื่องง่ายๆเลยออกแบบไม่รู้ตั้งกี่เที่ยว

อันนี้เป็นความสำคัญของชื่อรุ่นรถ ต้องสั้นและจดจำง่าย ที่สำคัญต้องบ่งบอกถึงตัวตนจิตวิญญาณของรถรุ่นนั้นๆด้วย

อันนี้ไฮไลท์เลยครับ รถประธานาธิปดีสหรัฐในอดีต คันจริงๆเลย O_o

คันนี้ 1939 LINCOLN Sunshine special ของประธานาธิปดี Roosevelts ครับ

คันนี้ 1950 LINCOLN Bubbletop ของประธานาธิปดี Elsenhowers ครับ

คันนี้ปี 1961 Lincoln Kennedy Car ครับ ประธานาธิปดี Kennedy โดนลอบสังหารบนรถคันนี้จริงๆเลยครับ T.T

อันนี้เป็นโรงหนังฉายประวัติศาสตร์ของรถยนต์ครับ ดูได้แปปเดียวเกือบหลับครับ เพราะฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ฮ่าฮ่า

อันนี้ของที่ระลึกฟรีครับให้เราทำเอง แต่ถ้าใครอยากเสียเงินซื้อของที่ระลึกก็มีขายอยู่ข้างๆกัน

โซนต่อไปเป็นเครื่องบินครับ มีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ แต่มีพวกประวัติศาสตร์ของพี่น้องตระกูลไรท์ น่าสนใจเลยทีเดียวครับ

ใครว่าฟอร์ดทำแต่รถครับ เครื่องบินเค้าก็มี :D

ถัดจากโซนนี้จะเป็นโซนสุดท้ายคือ โซนอุตสาหกรรมในยุคต่างๆ พวกเครื่องจักรต่างๆ แต่ล่ะเครื่องนี้ใหญ่มโหฬารเลย (โซนนี้ผมเก็บภาพมานิดเดียวครับ เพราะต้องรีบไปทริปอื่นต่อ)

สำหรับคนที่ชื่นชอบรถอย่างเราๆมันถือเป็นความสุขอย่างบอกไม่ถูกจริงๆครับ ที่มีโอกาสได้มาเห็นรถหายากๆสวยๆในสภาพสมบูรณ์สุดๆแบบนี้

ปล.รูปทั้งหมดนี้เป็นแค่บางส่วนน่ะครับเพราะบางที่ผมก็เดินเข้าไปไม่สุดเนื่องด้วยเวลาค่อนข้างจำกัดและข้างในพิพิธภัณฑ์ค่อนข้างใหญ่มาก

รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกของผม ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 20:58:35 โดย Mr.Boogie »

ออฟไลน์ seamonkey

Re: Review ทริปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ Henry Ford รัฐมิชิแกน USA ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:28:09 »
ขอบคุณครับ :D
พิพิธภัณฑ์ประเทศนี้เยอะจริงครับ เก็บของไว้ดีด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 20:34:05 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 03:07:27 »
ขอบคุณครับ รูปสวยน่าไปจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 13:59:58 »
อยากไปมากมาย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 22:10:46 »
ได้ไปทัวร์โรงงาน ฟอร์ด ไหมครับ?

ตอนผมไปเขามีทัวร์โรงงานที่ผลิต Ford F-150 ด้วย
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 20:34:34 »
ขอบคุณครับ รถของประธานาธิบดี ดูขลังมากกก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 22:27:58 »
ขอบคุณมากครับ

แต่ละภาพ... ความคลาสิกอยู่ในสายเลือด 8)
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 17:52:59 »
20 ดอลล่านี่มีเรทราคาต่างชาติแบบบ้านเราไหมครับ ฮาๆ
รถ ปธน.อดีต โคตรเท่เลย สวยๆ
ขอบคุณครับ...

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 21:02:12 »
ได้ไปทัวร์โรงงาน ฟอร์ด ไหมครับ?

ตอนผมไปเขามีทัวร์โรงงานที่ผลิต Ford F-150 ด้วย

ไม่ได้ไปครับ  :'( จริงๆอยากไปครับแต่วันนั้นต้องรีบไปเมืองอื่นต่อเลยต้องข้ามโปรแกรมนี้ไป
20 ดอลล่านี่มีเรทราคาต่างชาติแบบบ้านเราไหมครับ ฮาๆ
รถ ปธน.อดีต โคตรเท่เลย สวยๆ
ขอบคุณครับ...

เข้าใจว่าค่าเข้าเท่ากันหมดครับ(สำหรับต่างชาติอย่างเราๆรู้สึกแพงนิดหน่อย คนบ้านเค้าทำงาน1-2 ชม.ก็ได้ดูแล้วฮ่าๆ)  ถ้ามีบัตรนักเรียนจะได้ลดนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 00:13:36 »
ขอบคุณครับ